NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cadivi loại 01 lõi em hay dùng đi mass cho Ampli đèn khá tốt. Còn dây âm tường thì em chơi loại 2.5 cho phòng thường, 4.0 cho phòng nghe! Sai lầm cơ bản của em là để chung cái Air Conditioner chung với hệ thống dây trong phòng nghe, giờ chả biết xử lý sao. Kg mở A/C lên thì nghe rất hay, mở lên thì nghe cũng hay nhưng có tiếng xì nhẹ ở loa :) Dây mass đất em chơi loại 11.0 đóng 2 cọc cách nhau 2m nhưng lấy đồng hồ đo chuyên dùng (loại 3 dây cắm mỗi nơi một dây ngoài sân) thì được 14 ohm, rảnh moi lên đóng lại cho sâu hơn vì nền cát. Em đã đem Hydra 8 về để xử lý cái xì nhẹ khi mở A/C nhưng kết quả kg thay đổi. Vậy mà mấy thằng Shunyata cứ nổ um sùm, có thử qua rồi mới biết nó nói kg đúng sự thật.

Thân chào!

2. tuansg

tuansg Advanced Member

Thanks bác.

Không biết có bác nào thử dùng UPS Online chưa nhỉ ? theo lý thuyết thì UPS Online sẽ giải quyết các v/đ nhiễu điện và điện chuẩn (sin), nhưng thực tế thì không biết thế nào vì dường như ít ai dùng để chia sẻ kinh nghiệm.

3. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Kế hoạch này đi đến đâu rồi bác artpro :mrgreen:

4. audioman10

audioman10 Advanced Member

Trở kháng tiếp địa của bác superfarmer chưa đạt chuẩn thì phải, hình như phải dưới 4ohm thì phải.

5. superfarmer

Theo như mấy electricity worker thì dưới 10 ohm là ok, giang hồ audiophile thì nói là 4 ohm. Nhưng nói thiệt dưới 4 ohm là kg thể đối với tay ngang như mình :) chỉ hy vọng dưới 10 ohm để đừng dội mass thôi!

Thân chào!

6. thai64

thai64 Advanced Member

Các bác ở nhà đã chuẩn bị (dây nguồn, rắc cắm...) đón em ổ cắm đến đâu rồi ?, có gì lạ mà hay chia sẻ tý...

7. artpro

artpro Advanced Member

Hi ae trong list!
    Em cũng bận bịu mấy bữa,ae nhắc nên vừa mới pm hỏi bác huyhoang. Khi nào có thông tin gì e sẽ update ngay qua pm.Thank all

8. Quanghppc

Quanghppc Advanced Member

Em cũng đang ngóng hàng về.
    Nhân tiện em nhờ các Bác kiểm tra hộ Jack này có ổn không HUBBELL HBL 8215C.

9. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Chào các Bác :
    Tình hình ổ cắm đã về đến Việt Nam tuần rồi nhưng vẫn còn trong kho của Hải Quan đang chờ kiểm hoá và thông quan . Tình hình kiểm hoá để chờ thông quan hiện nay rất căng ( thông tin Em hỏi bên vận chuyển hàng ) vì hôm rồi có mấy vụ vận chuyển hàng trắng và lô vũ khí quân dụng bị phát hiện tại kho hàng đến của sân bay Tân Sơn Nhất , nên việc kiểm hoá rất chậm , có thông tin gì thì Em sẽ thông tin cho các Bác sớm , Em cũng đang nóng ruột đây :D
    Thân

10. thai64

thai64 Advanced Member

Cảm phiền tấm lòng thịnh tình của bác Huyhoang.
    Việc đón chờ cái ổ cắm là chuyện nhỏ thôi, nhưng a,e muốn có một cái ổ cắm chất lượng, thật sịn.
    Một sân chơi hào hoa, phong nhã, đó mới là điều thú vị, không dễ ai cũng có cơ hội.
    Một lần nữa cảm ơn bác Huyhoang.

11. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Bác Superfarmer cho mình hỏi thuật ngữ dội mass tiếp địa chỉ hiện tượng như thế nào ạ? Nó có gây hại gì không?

Cám ơn bác.

12. duyen38

duyen38 Advanced Member

E cũng đang hồi hợp đợi tin đây, nhưng về đến VN là vui rồi. Chúc cho lô hàng sớm được thông quan để về với những ông chủ hào hoa phong nhã của mình. :)

13. thangkv

thangkv Advanced Member

Em chuẩn bị sẵn phích cắm rồi chỉ chờ cắm vào em nó :)

14. superfarmer

Chào bác,

Em cũng đang lo vụ dội mass do điện trở đo được bằng đồng hồ chuyên dụng của "phe áo vàng" là 14.xxx ohm. Theo em hỏi mấy chú áo vàng thì dội mass không theo trường phái audio là việc khi xảy ra chập mass với lửa thì khi đụng tay vào mass sẽ bị giật do kg thoát hết xuống đất được. In short, nếu kg gắn mass thì an toàn hơn trong các trường hợp dội mass. Vậy mới nói :)

Thân chào!

15. superfarmer

Tay không bắt rắn nè :)

Thân chào!

Attached Files:

16. superfarmer

Sau một hồi thì bắt được nhiêu đây hehe :)

Mời các bác đón xem cuộc đấu rắn Mỹ và trăn Thuỵ Điển tối nay!
    Thân chào!

Attached Files:

17. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Bác "siêu" tập hợp một đội ngũ Rắn độc nhiều thế ! Nhớ tuyễn vài con xuất sắc nhất chia sẽ FC nhé ! E đang ngóng chờ tin DỮ đây ! Hay là trực tiếp lên Youtube đi !!!! Thaan chào !

18. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác bảo dội mass thì nguy hiểm hơn khi bị giật thì em không đồng ý. Khi ta ko nối đất thì nếu xảy ra rò điện trên thiết bị, lúc này ta chạm vào thiết bị rò điện thì toàn bộ điện áp rơi trên thiết bị đặt vào người ta, lúc này dòng điện chạy qua người lớn hơn nhiều khi có nối đất mà bị giật. Hơn nữa đa số trường hợp có nối mass tốt thì atomat sẽ nhảy để cắt dònh điện.

19. superfarmer

Có lẽ bác chưa hiểu rõ vấn đề ở đây. Nối mass đất để dập mass của thiết bị kg còn bị tê nhẹ khi chạm vào vỏ kim loại thiết bị thì kg bàn cãi. Nhưng vấn đề là nếu trở kháng mass đất không đủ dưới 10 ohm thì giả dụ thiết bị bị chập mass với nguồn điện chính thì tất cả thiết bị trong nhà có nối mass sẽ đều dẫn dòng điện rất lớn và rất nguy hiểm do lúc này dây mass đất kg xả hết được. Cho nên nếu đã quyết định đóng mass đất thì phải đạt chuẩn còn kg thì vẫn tốt hơn do khi xảy ra chập mass thì chỉ bó cục lại chỗ thiết bị chập thôi ạ. Đó là lý do vì sao tiêu chuẩn điện lực khi đóng tiếp địa phải dưới 10 ohm chứ kg đơn giản là kg còn bị tê khi chạm vào thiết bị nữa! Việc em chia sẽ là vì Safety thôi bác ạ! Còn bác nói dội mass kg nguy hiểm thì thật sự em thấy lời bác nói rất nguy hiểm đó ạ! Đối với điện thì phải tuyệt đối cẩn trọng dù mình đôi lúc kg am hiểu nhiều về nó! Với lại đâu phải nhà nào cũng có thiết bị chống giật đâu, mà đâu phải thiết bị chống giật là tuyệt đối sau thời sau sử dụng lâu dài.

Thân chào!

20. superfarmer

Bỏ qua vấn đề dội mass, mời các bác bỏ phiếu cho hiệp đấu giữa ứng viên Power Cable đến từ Thuỵ Điển và thần tượng trong mắt nhiều người đến từ Mỹ.

Stage 1: Powered by Supra Lorad MK2

Thân chào!

21. hoa audio

Stager 1 : Mid high trội , mượt . hơi thiên sáng 1 chút , 8 điểm cho Powered by Supra Lorad MK2 , Điểm 10 chuẩn nhé ! Thật khó mà đánh giá vì E nghe bằng loa vi tính .Thân chào !

22. superfarmer

Stage 2: Powered by Shunyata

Thân chào!

23. hoa audio

Stage 2 : Đỉnh đạt , chất âm "người lớn hơn" .Tốt cho Mid low . 9 điểm cho Powered by Shunyata , E thích gu này !Thân chào !

24. hungl

hungl Advanced Member

Like Stage 2 :)

25. locnp

locnp Advanced Member

Stage 2 đĩnh đạc hơn, chậm rãi và rộng rãi hơn :)

Share This Page

Loading...