NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Em thật sự thấy các ký hiệu của ổ Hubbell cũng không có gì quá bí ẩn , Em ví dụ dòng Hubbell Hospital grade nha :
    Dòng này có khoảng 6 loại : có cấu tạo hơi khác , nhưng vật liệu làm ra nó đều như nhau
    HBL8300 : dòng cơ bản
    HBL8300IL : dòng có đèn LED
    HBL8300SGA : dòng có đấu sẵn dây vào ổ
    HBL8300H : dòng có dáng mảnh mai hơn
    HBL8300MRI : dòng dùng cho các thiết bị cộng hưởng từ trong bệnh viện
    IG8300 : dòng cô lập mass đất
    Còn các chử phía sau nữa là chỉ màu sắc của ổ : dễ dàng khi đặt hàng
    -Còn đấu dây thì Em thấy trên mặt ổ có chử Black và White : là quy định của Mỹ , tất cả các thiết bị và dây điện đôi của Mỹ chỉ có 2 màu ( trắng cho dây nguội và đen cho đây nóng hay lửa ) còn dây mass chỉ là màu xanh lá .
    -Hiện nay Em vừa phát hiện ra dòng 8300 chưa phải là dòng tốt và cao cấp nhất của Hubbell ( Dòng Hospital thì HBL8300IL là cao nhất vì có Led )

2. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Hiện nay Em đang xúc tiến để tiếp cận dòng Cao cấp nhất ( đầu bảng của Hubbell ) khi nào có kết quả tốt Em sẽ thông tin cho các Bác .
    - Em nghĩ rằng dòng Hospital đã cho âm thanh tốt rồi thì dòng đầu bảng của Hubbell sẽ cho âm thanh tốt hơn

3. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Vậy Em chia sẻ Bác nắm nhé. Bác đừng nghĩ rằng ổ 8300xxx là nhất bởi Em thấy các loại 8300x đên 8300xx tiếng như nhau, hơi hơi mêm mềm và hơi hơi long lỏng. Không tin thì Bác lôi hết ra mà so. Chỉ có cái cũng có mã là 8300x/xx/xxx mới đáng chơi, giá lại hạt rẻ vì nó không có đèn, và vỏ thì không phải vật liệu chịu hoá chất, nhưng bù lại mỗi chấu nó có 3 thanh sắt lận (bọn 8300xxx/xx/x kia chỉ có 2 thanh) và vỏ chịu nhiệt. Ổ cắm ứng dụng cho audio phải trải mới biết được chứ bản thân thằng Hubbell nó có sx riêng cho Audio đ...đâu Bác ợ.
    À, Hubbell nó có loại dành cho văn phòng, nhà hàng, khách sạn, nhà trẻ...với các tính năng đi kèm và giá cũng cao hơn mấy cái Em dùng, Bác có cần mua thêm về để nâng tâm thế cắm rút lên không? Kaka
    Em quên chưa hỏi Bác Thai64 về vụ HBL-8300ILR với Hubbell của Shop Anh Quang Jack? Chắc Bác bận rộn nên cũng chả so làm gì, cứ tháo ra và lắp cái mới vào thôi.

4. thai64

thai64 Advanced Member

Anh, em ở mọi miền của đất nước, mỗi người có công ăn việc làm khác nhau, nhưng đều có mong muốn chung:
    Chia sẻ thông tin, hiểu biết hoặc sự trải nghiệm của cá nhân. tạo nhưng nhịp cầu kết nối đam mê Audio và âm nhạc, một cách có văn hóa.
    VNAV có trang MUA BÁN - RAO VẶT, anh em chơi Audio đổi chác các bù cũng là chuyện thường. nếu ai có ý định mua bán thì sang đó.

Rất nhiều a,e mong muốn bác tiếp tục chia sẻ ổ Hubbell HBL8300ILR và những thông tin bài viết của bác Huyhoang.
    Tin của bác nóng và hấp dẫn.
    Chào bác.

5. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Bác cười khó hiểu quá :D , trước đây trong topic này các Bác có kinh nghiệm trãi nghiệm về ổ Hubbell đã chia sẽ ổ Hubbell dòng Hospital grade là cao cấp và âm thanh hay nhất nên Em cũng chỉ biết có thế và chia sẽ với Anh Em trên đây (Thông thường tiêu chuẩn dành cho các thiết bị y tế có yêu cầu nghiêm ngặt nhất về kỷ thuật nhưng chưa chắc hay nhất cho Audio ) nhưng mấy ngày nay vô tình tìm thông tin mới biết còn 1 dòng cao cấp hơn dòng Hospital và là dòng top of line của Hubbell ( nhưng giá lại không cao hơn ) ,dòng này được các hãng audio trên thế giới mua về rồi thêm "mắm muối" bán với giá khá cao . Dòng này được các audiophile trên thế giới review khá cao . Em sẽ tìm hiểu thật kỹ rồi thông tin trên topic này để Anh Em rộng đường thông tin mà trãi nghiệm .
    Huyhoang

6. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

lâu rồi mới thấy b huyhoang phát biểu ý kiến.b cho e hỏi là jac nguồn huble thường dung vói dây nguồn nào sẽ cho kết quả tối ưu vậy b?mua mấy jac huble như b nói ở dâu vậy?e cũng đang quan tâm vụ này. :D

7. longnhaque

Bác Thai64 ơi, Em thấy chia sẻ là tốt nhưng ở cái thế giới phẳng này cần tỉnh táo chút.
    Em ví dụ:
    Có kẻ chia sẻ những điều xxx dốt thì Mình sao phải nghe? Kiểu như "ối giời ơi, ổ Hubbell xịn for audio của Quang Jack sao hay thế..." Hic hic
    Có kẻ chia sẻ đểu để nhằm bán chác cũng sao phải xoắn? Kiểu như ổ này đã hay, ổ khác còn hay hơn.
    Có kẻ chia sẻ thật nhưng hơi làm chạnh lòng thì có cần phải tranh luận không? Kiểu đừng mua ổ này mà mua hẳn ô kia kìa...kakaka
    Còn về văn hoá thì Em thấy cũng khó oánh giá trên cái forum này, bởi nếu có mục đích nào đó thì người đó sẽ viết rất nhã nhặn nhưng ngoài đời chắc gì đã vậy! Em ví dụ như những kẻ cậy thế, ỷ là người lớn tuổi viết có vẻ như rất nhã nhặn nhưng thực tế xét kỹ lại là hơi cục súc, nhưng Em vẫn cho rằng người đó có văn hoá.
    Nhể
    P/s: Em chưa gặp và không biết Bác nhiu tuổi, nhưng Em đoán sinh 64 và với Em như vậy vẫn trẻ lắm ợ. Hihi

chiêunam likes this.
  8. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 mời Longnhaque sáng mai làm chén coffe.
    Địa điểm, thời gian Longnhaque nhắn cho mình nhé.
    Thanks.

9. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cái Hubble mà tụi Shunyata hay sài là model gì vậy các bác? Thấy cắm kg quá nặng tay nhưng cũng rất ok! Có phải vì Shunyata sử dụng Hubble ( như trên Hydra 8 ) nên mới có vụ cả trong lẫn ngoài nước đi theo? Mà nói thật Hydra 8 nghe cũng chẳng phê! Em thấy mấy cái Furutech hay hơn!

Thân chào!

10. longnhaque

Nếu là Em, sẽ chơi dây này cho tất tần tật trừ pow hoặc amp sẽ cho King Cobra. Giắc cắm thì cứ watt gate mà phang cho nó trung tính. Ổ điện thì nên dùng 8300xx sẽ cho tiếng chắc, gọn, rõ và có thể thêm tý không gian ưa thích nữa.
    Cảm ơn thiện tình của Bác, Em sẽ pm cho Bác về vụ cafe sau, vụ ổ thì nếu Bác có tinh thần cầu thị thì Em pm luôn.

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Longnhaque
    Ổ điện như vậy là anh hài lòng, dây nguồn cho các thiết bị Audio đồng bộ của Linn anh thấy tạm ổn.
    Chủ động nhắn sớm, gặp nhau a,e giao lưu.

12. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

chào các đông chí, theo mình khách quan cũng không nên nhìn mọi việc theo một hướng tiêu cực khi chưa biết cụ thể ví dụ:
    - những người nói ổ Hubbell xịn for..... chắc gì là người xxx dốt, có thể người ta chưa biết hoặc chưa hiểu thì sao ?! có thể người ta mới cảm nhận cảm tính thôi chứ chưa hiểu hết về bản chất.
    - Kiểu ổ này hay, ổ khác hay hơn.... chắc gì là người chia sẻ đểu , mình đã từng chứng kiến ổ cắm nó cũng hợp, cũng phát huy tác dụng khác nhau ở các hệ thống khác nhau.
    - Đừng mua ổ này....chắc gì là kẻ chia sẻ thật
    Cách đánh giá của đồng chí ở trên mình mới thấy hơi xoắn, vì trong đánh giá của đồng chí thật giả lẫn lộn. Đồng chí nói " trông vậy mà không phải vậy " mà đồng chí vẫn đánh giá như vậy thì không chuẩn rồi.
    Còn về văn hóa thì theo mình nên lấy nội quy của diễn đàn làm chuẩn mực, có điều người khác nói không đúng nhưng không vi phạm nội quy bạn thấy sai cần thiết góp ý thì nói không thì thôi. Nếu điều gì bạn thấy cần góp ý cho diễn đàn tốt hơn thì góp ý cho Amind tốt hơn là nói như đồng chí Thái 64. Theo mình trước khi góp ý để tốt đẹp thì điểm đầu phải có sự tốn trọng, chia sẻ. Đôi điều chia sẻ, vui vẻ như con chim sẻ ..... chúc các đồng chí vui vẻ, thanh thản để thưởng thức của âm thanh nhé :( :) :D

13. superfarmer

Get together thôi các bác ạ, em tin vụ jack và dây lắm nhưng kẹt nỗi nông dân chỉ quanh quẩn có mấy con rắn, con trăn thôi chứ chưa dám "Mơ" bao giờ! Em rất thích Furutech nhưng cũng phải chờ các bác review tiếp coi sao đã!

Thân chào!

14. superlazy

superlazy Advanced Member

Bác có chủ quan quá ko? e ví dụ e đang có 1 mã 8300red nhưng trong mã này lại chia ra làm nhiều mã con mà e đang có 3 trong đó 2 cái gần giống nhau còn 1 cái khác 2 cái kia từ chất liệu đến ký hiệu... nên ko bao giờ e dám nói những gì e chưa từng dùng, đúng là cái ổ cắm này chả có cái đếch gì bí ẩn cả bác ạ: e có hình cái ổ cắm e tạm đánh dấu 12345 bác cho e hỏi bác đang đấu dây như nào và bác cắm thiết bị(ampli, pow, pre, cd) vào ổ cắm như nào?

Attached Files:

File size:
      62,4 KB
      Views:
      387
  15. longnhaque

Thực ra, nếu tiết kiệm thì 1 ổ đôi vẫn đấu 2 loại dây khác nhau vào được, nhưng cần bẻ cầu nối giữa 1-3 và 2-4.
    Trên thế giới họ còn sản xuất mặt ổ carbon cho audio và rất nhiều người dùng chắc cũng có lý do. Nhưng ngoài mặt ổ ra thì Em thấy cái đế bắt ổ nó cũng khác nếu ta thay từ nhựa sang kim loại, từ kín sang hở. Mệt với chúng nó lắm các Bác ợ.
    Có Bác nào so sánh mặt oyaide với mặt furutech chưa nhể, chia sẻ Em với.

16. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Dạ chào Bác superlazy , Em đâu dám múa rìu , Em đọc trên catalogue của hãng nó nói thế thôi
    - Việc đấu dây vào ổ cắm Em đấu đại như vầy , nếu có gì sai Bác chỉ lại giúp Em :
    . Vị trí 3 : đấu dây nguội ( Neutral ) hay gọi trung tính
    . Vị trí 4 : đấu dây nóng ( Hot ) hay gọi line
    . Vị trí 5 : đấu dây tiếp đất ( mass )
    . Vị trí 1 : đấu cầu dây nguội qua ổ thứ 2 ( nếu cần )
    . Vị trí 2 : đấu cầu dây nóng qua ổ thứ 2 ( nếu cần )
    - còn các thiết bị : Em dùng pre- power amplifier nên Em dùng như sau : (mỗi hộp ổ cắm của Em dùng 2 ổ cho rộng rãi và có dự phòng cho cắm rút khi có thêm thiết bị khi cần )
    . 1 hộp ổ cắm riêng cho 2 monoblock
    . 1 hộp ổ cắm riêng cho pre line và pre-phono
    . 1 hộp ổ cắm Em dùng cho : Đầu CD , mâm Lp , đầu cassette , đầu băng cối ( do tất cả mấy cái này của Em đều dùng điện 100V )

- Em dùng như vậy , theo Bác có cách nào hay hơn , hiệu quả hơn chỉ cho Em với

Cám ơn Bác
    Trân trọng

Attached Files:

17. Vinhoankiem

Chào đồng chí, theo minh hiểu thì những cách lắp đặt bạn đang đề cập là lắp đặt ổ cắm âm tường cho các thiết bị đúng không? từ ổ cắm đến thiết bị âm thanh có qua thiết bị nào như : loc, BACL nào không? thứ hai nguồn điện dùng cho từng đó ổ cắm bạn lấy chung một nguồn, vậy lắp đặt các ổ đó âm tường có khác biệt nào nếu bạn lắp đặt các ổ cắm trên ổ cắm rời nhiều ổ cắm..... vì thi công trên tường nhiều lúc không khả thi về thi công cũng như dây nguồn thừa, dây nguồn thiếu....... Còn một điều nữa là nếu bạn dùng ổ cắm cho mono, pre, cd riêng có vấn đề nào về chụi tải công suất không ?

18. longnhaque

Trời. Ông HuyHoang có mono block mà cắm như vậy vẫn thấy cân và còn tư vấn ổ, thậm chí đánh giá ổ nữa mới tài.
    Bác vtv61 hỏi cũng lạ và viết có văn hoá hơn rồi. Thanh thản nhiều nữa Bác nhé!

19. thai64

thai64 Advanced Member

Bác Huyhoang viết rõ ràng, chuẩn xác, dễ hiểu.
    Thai64 cảm nhận được phong cách và thần thái nghe nhạc của bác Huyhoang.
    Cảm tạ.
    Xin chào bác.

20. Vinhoankiem

Tập trung vào chuyên môn đồng chí ơi :lol:

21. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 đã thi công đường dây và hệ thống cấp điện riêng cho bộ Audio như sau cùng chia sẻ với bác: Tvt61

Công tơ điện - MCB 45A/2P - Dây 2x6mm2 - MCB 60A/2P -
    BACL 4KVA/220V : - Ổ cắm (Huyhoang 1) - CD và Pre
    - Ổ cắm (Huyhoang 2) - Hệ nghe nhạc Lossless.
    /120V - Lọc điện 60A:- Ổ cắm (Huyhoang 3) - Pow cho (Trebl, Mid).
    - Ổ cắm (Huyhoang 4) - Pow cho (Bass).
    Pow dùng điện 120VAC (tiêu chuẩn lưới điện của Mỹ).
    Nêu không kéo được đường điện riêng, thì lấy điện ở tủ điện tổng của nhà mục đích (cách ly với các thiết bị dân dụng như tủ lạnh, máy say sinh tố, khoan điện, sấy tóc...)
    Tiếp địa cho BACL và Lọc điện. đảm bảo điện trở (4 đến 10) ôm.
    Chú ý:
    - Dây lửa của nguồn đi qua Cầu chì (fuse) của thiết bị.
    - Tiếp địa cho ổ cắm.

@, Bác Huyhoang cũng đã chỉa sẻ tỷ mỷ như ỏ trên đó bác.
    Có những cách làm khác hay hơn, ta cùng bàn tiếp.
    Chào bác Tvt61.

22. superfarmer

Bác có thể làm được 4 ohm em bái làm sư phụ để học hỏi thiệt đó ạ! Cái máy khoan, máy quay sinh tố kg ăn thua nhiều vào hệ thống audio đâu nhưng cái máy lạnh lại là vua phá hoại (ảnh hưởng đến Pre nhiều nhất). Riêng mass chỉ cần câu cho power thôi, mấy ổ dành cho pre, CDP kg nên câu vì chúng sẽ xả mass qua power.

Dẫn chứng cái máy lạnh là ảnh hưởng nhất thì cứ việc lấy cái lọc Shunyata Hydra 8 chẳng hạn cắm ngay vào ổ điện chung đường dây với máy lạnh thỉ sẽ nghe cái Hydra 8 kêu e...e... liền, bác nào biết vì sao nó kêu (cả khi chưa cắm tải) xin chỉ ra để cùng rõ cách hoạt động của Hydra 8 ạ, chứ bản thân cái lọc mà kg miễn nhiễu được thì lọc cái quái gì mà giá thì cứ ở trên cao kg chịu xuống!

Vài lời kinh nghiệm!

Thân chào!

23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Superfarmer.
    Rất vui khi được bàn luận với Superfarmer.
    - Mình nói điện trở tiếp địa từ 4 đến 10 ôm, về kỹ thuật đạt được nhỏ là tốt.
    - CD, Pre của mình có bộ nguồn cấp điện dạng xung không dùng biến áp. Thai64 dùng điện trực tiếp ở đầu ra BACL/220VAC (điện sạch hơn và để an toàn về điện).
    Thế là rõ đúng không Superfarmer..
    Chào bạn.

24. artpro

artpro Advanced Member

@superlazy: theo note 12345 bác khoanh tròn như trên thì theo e được hiểu là 1 và 2 là nối tiếp nhau cũng như 3 và 4 (5 thì vẫn chỉ là 1 đường ground vào thôi), và từ trước tới giờ mấy loại ổ khác nhau nhưng e cũng đấu nối như bác huyhoang đã hướng dẫn ở trên...vậy là bác có cách nào tối ưu hơn àh? bác hướng dẫn giùm ae trải nghiệm xem sao?
    @longnhaque: theo bác thì cách sắp xếp phân loại thiết bị tiêu thụ điện: cdp, pre amplifier, power amplifiers…như nào là hiệu quả nhất, tối ưu nhất ? bác có thể chia sẻ chân tình với ae về sự hiểu biết cũng như cách setup của bác về vấn đề này ntn để ae cùng bàn luận và học hỏi ko?

Ae chơi trên rum nhà mềnh thì cũng toàn mỗi người mỗi nghề, mỗi người một lĩnh vực, mỗi người một lứa tuổi (chỉ giống nhau ở cái tai thích nghe nhạc). Vì vậy sự hiểu biết với mỗi vđề cũng chỉ có giới hạn, giới hạn đến tầm hiểu biết của mỗi cá nhân (ít nhất là đến thời điểm hiện tại), và sự chia sẻ của mỗi cá nhân đó đương nhiên chỉ nằm trong giới hạn của bản thân - đúng hay sai - thế nào là tốt nhất, chuẩn nhất cần có sự tham gia, chia sẻ, bình luận của cả một tập thể cùng có chí hướng xây dựng một cách vô tư, chân tình. Nguời có khả năng tài chính tốt, chơi đồ lớn và ngược lại nhưng cũng không coi đó là thước đo cho sự hiểu biết - và dù có đồ lớn hay đồ nhỏ thì cũng đều có những nguyên lý như nhau. Nhiều trải nghiệm thực tế, nhiều bài học kinh nghiệm xá chi nếu ko đi với nó là sự chia sẻ chân tình vô tư với đúng những gì mình đã trải nghiệm. Em chưa được trải nghiệm nhiều, sự hiểu biết về kỹ thuật, thông tin (ở đây là nguồn điện, dây nguồn...ổ cắm, phích cắm, mặt ổ...) rất hạn chế, nhưng cái gì e biết trong tầm hiểu biết của e, chẳng giấu dốt em cứ chia sẻ vô tư, sẵn sàng đón nhận tiếp thu những thông tin chuẩn hơn để nâng tầm hiểu biết cá nhân. AE rành hơn, hiểu biết hơn, trải nhiệm nhiều hơn chia sẻ (chân tình, vô tư) xxx gì mà e không cầu thị, tiếp thu (đương nhiên, có thể có ae cũng hiểu biết như em, cũng có thể chia sẻ quan điểm, cách nhìn nhận vấn đề theo góc độ cá nhân, chưa chắc đã phải là chuẩn nhất, đúng nhất -- nhưng với lối chia sẻ chân tình cũng là những điều đáng quý, đáng trân trọng như nhau).

Ngày trước, hồi mới tập tọe bập vào, em cũng lọ mọ diy dây nguồn (lí thuyết điện - thì đương nhiên là biết - nóng, lạnh, ground, cũng đo đạc đồng hồ cẩn thận) nhưng là biết có giới hạn, cũng coi như là đúng nhưng vẫn chưa chuẩn nhất) - cũng kiếm được mấy m dây điện của Germany, 3 lõi đồng (đen, đỏ + xanh) + giáp bọc đồng chống nhiễu, kiếm đầu jack nguồn đực và cái của Hubell cũ (chất lượng tàm tạm) đấu nối đâu ra đấy, 3 lõi đen đỏ xanh ra cả 3 - còn lại cắt tịt lớp giáp đồng chống nhiễu ở ngoài . Hơn năm giời dùng, tí toáy mua được dây nguồn xịn của hãng, lọ mọ tháo bung ra xem thế nào mới chỏng ngọng ra là lớp giáp đồng chống nhiếu cũng connect với đường ground. Vậy lại phải lôi một mẻ ra đấu nối lại (dây diy này giờ e dùng cho dàn HT - chắc hơn dây theo máy về độ to). Ví dụ để em nói rằng, mỗi hiểu biết cá nhân đều có giới hạn ở mỗi thời điểm, ae mở rộng giới hạn cho nhau thì ae mình đều hưởng lợi cho cả bản thân và cộng đồng, còn chỉ biết giấu diếm những gì mình biết thì chẳng bao giờ mở rộng được tầm hiểu biết của mình đâu.

AE chia sẻ thông tin với nhau một cách chân tình, vô tư mới là cái đáng quý, ae tiếp nhận sự chia sẻ với thái độ trân trọng, cầu thị mới là cái hay. Sai hay đúng ta cùng chém với tinh thần xây dựng đó mới là mục đích.

25. audioinme

audioinme Advanced Member

Thấy các bác viết về ổ cắm , đường điện ... Thấy công phu quá . Quan điểm cá nhân ko cần thiết phải như vậy . hiện nay mình đang dùng ổ cắm lioa , câu điện trực tiếp ổ từ tường trên cùng với đường dây điều hoà cắm vào phòng nghe nhạc . Chỉ nghe tiếng điều hoà vo ve thôi . Còn bộ audio vẫn chơi bình thường . Đầu tư phụ kiện nếu ko có ổn áp tổng của nhà thì điện trồi xụt mới có thể ảnh hưởng đến âm thanh . Điện lưới trực tiếp là có thể ko an toàn cho thiết bị cũng như đồ gia dụng . Bộ nguồn trong ampli , cd ...có thể Đã là một dạng chuyển đổi từ ac > dc rồi . Nếu can thiệp nhiều phía bên ngoài có thể âm thanh dở đi vì biên độ dòng điện bị thay đổi , các hãng họ làm đồ audio cũng có thể dựa trên nguyên lý điện thông thường
    Ổ cắm miễn sao đủ tiêu chuẩn vn là được , còn mấy cái ổ các bác bàn luận cũng chỉ là dẫn điện thôi , hay dở là do phòng nghe & sự đồng bộ thiết bị . Các khái niệm trừu tượng , huyền bí ... Bass , trép.....do tưởng ra thôi
    Một bản nhạc có tông , nhịp ... Các thiết bị trình diễn mang âm hưởng khác nhau ko có nghĩa là cái này hay hơn cái kia dở hơn . Đã nghe qua thiết bị phát lại thì cũng nên vui vẻ vì những hạn chế , còn như thật thì chỉ nghe live , còn bass sâu mềm , trep tơi , trung sang ......dẻo ... Quện ... Dính , bết , lồi , lõm , mờ , không gian , sân khấu ....toàn là hiệu ứng stereo & tưởng cá nhân hình thành lên thôi ạ
    Tại sao các hãng họ vẫn bán được các phụ kiện audio vì khi cắm vào chỉ khác đi thôi , còn hay thì chưa chắc vì khái niệm hay rất mơ hồ lẫn lộn , lầm lạc & bị giá trị vật chất và tâm lý chi phối nên sẽ rối ren , càng tranh luận sẽ càng rối ren . Việc mua thì đã mua & thay thì đã thay nên tóm lại cái hay cũng chỉ là nhất thời , mọi giá trị hữu hạn sẽ tan biến nhanh như khi nó tới
    (Ý cá nhân , tất cả chỉ là có thể )

Share This Page

Loading...