NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào các đồng chí, cám ơn các đồng chí đã chia sẻ. Mình không muốn đi sâu vào thiết bị điện như: ổ cắm, dây điện....mình chỉ muốn đề cập đến hệ thống điện nguồn thôi. Hay or dở mình không biết, sau đây mình đưa ra hệ thống để chúng ta cùng nghiên cứu và thảo luận ( theo mình rất quan trọng vì đây giống như là đường lối, chủ trương vậy :D ). Nguồn cấp cho hệ thống thông qua ổ cắm tường oyaide R1 ( nếu có mặt carbon thì tốt )- sau đó sẽ chia thành hai nguồn: một nguồn cho power, amp và một nguồn cho digital :transpot, dac, dap, media sever, pre. Nguồn cho power , amp được kết nối qua BACL, nguồn digital được kết nối qua lọc. Tất nhiên lọc và BACL đều phải là thiết bị dùng cho audio bạn nhé. Thấy một số người chơi dùng cục carbon của oyaide để triệt nhiễu tại lọc và BACL, hiệu quả ra sao thì mình không cụ thể lắm. Đây là mình nói vói hệ thống dùng cho power,amp ly đèn còn nếu power, amp sò thì bạn có thể cắm trực tiếp vào ổ oyaide và chỉ có nguồn digital là không thay đổi. Chào đồng chí

2. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Chào Bác tvt61,
    Em thì đơn giản lắm Bác , các hộp ổ cắm Em nói trên là Em kéo từ BACL ra cho từng hộp . Hệ thống điện của Em đi thế này :
    . Từ MCCB 40A >dây riêng Viablue X-60 > 2 ổ cắm tường phòng nghe - gọi là ổ A và ổ B ( 2 ổ - 4 lỗ cắm ) >

A) Ổ A cắm cho BACL ( 2 cục BACL xuyến x1700VA) đấu song song > 1 hộp ổ cắm cho power và 1 hộp ổ cắm cho pre và pre-phono ( vì BACL của Em có 4 đầu ra )

B) Ổ B cắm cho BACL xuyến 1000VA ( điện vào 220v ra 100v ) > 1 hộp ổ cắm cho CD player , Lp , băng cối , cassette

- Em làm đơn giản thế thôi , Em không dùng lọc nguồn
    Cám ơn Bác

ductran116 likes this.
  3. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Chào Bác longnhaque ,
    Dạ ơn trời hay sao ấy , em cắm như vậy vẫn nghe rất cân bằng , không lệch chi hết . Bác có cách nào hay hơn chỉ giùm Em , Em xin cám ơn
    - Bác nói thế tội Em quá , Em nào giám đánh giá ổ nào đâu , Bác đọc lại tất cả các bài trong topic này của Em xem Em có đánh giá gì đâu , Em chỉ nói là : thấy các audiophile đánh giá ... . Thậm chí khi nghe chia sẽ từ các Bác và Bác superlazy về ổ Hubbell , Em còn cám ơn sự chia sẽ đó mà .
    Cám ơn Bác thật nhiều

4. Vinhoankiem

Cám ơn đồng chí, thiết bị điện tử ( đặc biệt là thiết bị âm thanh ) nguồn điện đóng vai trò rất quan trọng. Việc đầu tư không đúng nguồn điện dẫn đến hiệu quả đầu tư thiết bị không cao ( mua, bán, đổi thiết bị hoài ) không đánh giá đúng những thiếu , thừa trong hệ thống. Chính vì vậy mình muốn chúng ta bàn luận, thử nghiệm có, trải nghiệm có, khách quan cùng nhau đưa ra một hệ thống có tính cơ bản và có tính xu hướng Ví dụ mỗi chúng ta mỗi người sở thích nhạc khác nhau về loại nhạc, thể loại nhạc nhưng âm thanh thì nhạc nào cũng phải theo chuẩn. Đó chính là đích mà mình muốn nói đến trong hệ thống điện. Tất cả kết luận thế nào cũng chỉ mang tính xu hướng ( số đông ) chứ không phải là tuyệt đối. SÀI GÒN LẠI MƯA RỒI, CHÚC CÁC ĐỒNG CHÍ MẠNH KHỎE, THÀNH CÔNG NHÉ

5. long287

long287 Advanced Member

Tôi nhận được ổ cắm rồi bác nhé!
    Thanks

6. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em thì tin cái ổ cắm bằng vật liệu tốt sẽ cho ra thứ âm thanh tốt hơn, lại điển hình là Furutech :) Còn cái mặt cắm thì cũng tin nhưng ít hơn nhiều! Riêng dây dẫn từ đồng hồ chính vào hệ thống audio thì dây lớn cũng vừa đủ tải tối ưu thôi chứ dây lớn quá sẽ nhiễu nhiều hơn và tổn hao nhiều hơn :)

Thân chào!

7. Vinhoankiem

chào đồng chí, đồng chí đã dùng qua những thiết bị điện mà anh em trên diễn đàn dùng và lắp đặt chưa? Nếu chưa trải nghiện qua thì điều bạn nói ra là không khách quan đâu. KHI YÊU NHAU ĐỪNG NÓI NHỮNG GÌ MÌNH CÓ :D :D :D

8. hungl

hungl Advanced Member

qua trải nghiệm, e thấy chất âm có cải thiện chút đỉnh. nhưng chỉ có mình mới cảm nhận đc trên hệ thống của mình, chứ ng khác nghe thì chả thấy khác :D

9. audioinme

audioinme Advanced Member

ví dụ có bác trải nghiệm thì có thể diễn tả trạng thái .......HAY .... là như thế nào ko ạ:?: .có thể em dùng qua cái bác chưa dùng & bác dùng qua cái em chưa dùng thì cũng là chuyện thường trong audio thôi ạ :p
    Quan điểm cá nhân có thể công nghệ pa & những thông số trên giấy đang chi phối cách nghe

10. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

Em mới chứng kiến thay dây mass khác tiếng khác, dây mass chưa burn in khác với đã burn in. Potay, tẩu thật rồi

11. thai64

thai64 Advanced Member

Nguồn điện & Dây nguồn.

Có bác nào nói không quan trọng, không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh, tuổi thọ của các thiết bị Audio ?.

XIN MỜI CÁC BÁC DƠ TAY, DƠ CAO LÊN !
    Xin cảm ơn, các bác bỏ tay xuống.
    KHÔNG CÓ BÁC NÀO.

12. aquasound

aquasound Advanced Member

CHUẨN XÁC !!!

13. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Chán quá! Bác nào mua dư ổ cắm hubble thì bán lại em em trải nghiệm rồi review thiệt trên hệ thống cùi bắp của em cho :) Rồi sao này mua được Furutech em sẽ so sánh biết hay dở hay kg liền!

Thân chào!

14. superlazy

superlazy Advanced Member

Ko thấy cụ aquasound nói câu gì nói mỗi câu xx dễ gây đánh nhau cụ ơi... hay cụ đánh dấu để vào cười đấy...

15. Nguyễn Hải Nam

Nguyễn Hải Nam Advanced Member

like bác, tiền bạc có ảnh hưởng rất lớn đến các giác quan của con người... :lol:

16. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Hơ hơ, hoá ra Bác Thai64 cũng hài ước thật :lol:
    Em cũng thấy vậy :wink:
    Theo EM thì Bác không nên cười to vào những quan điểm của các thành viên khác như thế này, mỗi người một ý và cần được tôn trọng. :lol:
    Em và Bác nói cái gì thì cũng đều được cho là chủ quan cả.Thí nghiệm thực tế hoặc chứng minh khoa học nó mới khách quan, do vậy Bác cứ thí nghiệm đi rồi tự đưa ra kết luận. :lol: Bác chuẩn bị oánh lô ổ nào về "chia sẻ" đấy? Bác cho Em biết với nhé. Em thật

17. superlazy

superlazy Advanced Member

@artpro thực ra rất đơn giản và dễ hiểu có điều e chia sẻ mãi mà có kẻ cố tình ko hiểu hoặc không hiểu đc thì e cũng chịu, e còn nhiều cái hay ho đối với e muốn chia sẻ với các cụ nhưng có người nói e câm để khỏi bị các cụ đánh giá nên e xin chia sẻ nốt bài này rồi e câm...
    Trong hình e đánh dấu minh họa 12345 cho dễ hiểu 1 và 3 neutral nối với nhau qua 1 cái cầu "cái này e tạm gọi theo hiểu biết nông cạn của e vì e không biết từ chuyên ngành các kỹ "xư" gọi nó là gì" tương tự 2 và 4 hot cũng nối với nhau qua cái cầu này, cụ và cụ huyhoang đấu như là đương nhiên e cũng đấu vậy vì nó gần cái ground "cụ quay cái ổ cắm lại có phải trên cái ốc ground có chấm tròn mầu xanh?" Khi các cụ đấu như thế thì ổ cắm có ký hiệu 3 và 4 có dòng điện lớn hơn vì 1 và 2 phải chạy qua cái cầu mới đến nơi"có phải ko cụ?", những cái nào cần dòng lớn thì phải cung cấp dòng lớn cho nó ví dụ bộ của cụ có 1 cái ampli 1 cái cd thì cái ampli cần dòng lớn hơn thì ampli cắm vào ổ 3,4 cd dòng nhỏ cắm 1,2 ko biết có đúng ko ạ? mời các cụ cứ trải nghiệm đổi qua lại tốt nhất có 2 cụ 1 cụ ngồi nghe còn cụ kia cắm rút sẽ chuẩn hơn. Các cụ chơi pre pow cũng vậy pow 3,4 pre 1,2, monoblock thì mời các cụ thiết kế sao cho nó cân từ đầu vào "cụ thể như trường hợp cụ huy hoang là cọc đấu dây của biến áp cách ly cụ làm 2 dây riêng biệt đấu vào 2 cái ổ cắm và cụ cắm 2 cái pow vào ổ 3,4" còn ô nào mà có 3 cái pow mà sợ tốn ổ cắm thì mời ông bẻ cái cầu này đi, hãng thiết kế để cho ô bẻ dễ dàng để ô đi 2 dây vào ổ cắm này sau đó cắm 2 cái pow vào 1 ổ cắm mà vẫn đảm bảo cân bằng, dây to các cụ đi cho ổ 3,4, dây nhỏ các cụ đi 1,2.
    Đúng như cụ artpro nói e chỉ muốn chia sẻ, chia sẻ của e có thể đúng có thể sai vì đó chỉ là ý kiến, cảm nhận cá nhân và cách chơi của e, mọi người thấy cái nào đúng thì áp dụng nếu sai mọi người đưa ra ý kiến mọi người thảo luận, cần những bài viết có tính chất xây dựng chứ ko phải những bài kiểu như chuyên đi móc máy người khác, ko có 1 chút giá trị gì về kỹ thuật nhưng khi người khác nói với mình như vậy thì giẫy nẩy lên...
    E chưa từng nói rằng ổ này hay nên mua ổ này hay mua ổ kia mặc dù e đc chơi, trải nghiệm 1 số ổ hubbell, 1 số ổ hãng khác, e đã gửi cho cụ quocdat "chải" nhưng có kẻ nói e vào cái topic này để mua bán trục lợi mời đi chỗ khác nên e đi chỗ khác trả lại topic cho các cụ...
    Có điều e thấy lạ là các cụ nhận ổ cắm 8300ILR không thấy cụ nào review xem nó hơn hay kém những cái ổ trước đó các cụ đã dùng ở chỗ nào, hoặc cắm này so với trước khi cắm ổ cắm này ở điểm gỉ? ko lẽ chỉ cần 1 cái ổ có đèn cho thật đẹp chữ nghĩa in rõ ràng, cắm rút chặt..?
    À e quên mất có 1 rì viu e thấy rất tâm đắc:
    Phích căm và ổ Hubbell của shop J&C bác Quang có rất mới, ốc vít sáng choang, vàng chóe (nguyên bao gói) và đồ Mỹ rất chắc chắn...
    Về nhà cắm phích vào ổ rất sướng tai, nghe tiếng trống thấy khác lạ, khoái. thấy hưng phấn, không muốn rút ra.Anh thay dây nguồn, phích căm và ổ cắm cho BACL, tiếng trống đầy đặn và độ trầm lan tỏa hơn...
    Ông hàng xóm ra vào không yên, nói vọng sang " Nhà bác Thai64 hôm nay có đoàn văn công ở Hà Lội về biểu diễn có khác...hay mọi nhẽ ".
    Ngẫm cũng thấy vui thay...sợi dây...cái ổ...tiếng ông hàng xóm ...hay lời bài hát " mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...", cái gì hay ?.
    8300ILR Trước khi cắm phải nghĩ thấu đáo, thần thái thanh thản, động tác dứt khoát, cắm vào là khít khịt, hay lắm...
    Vài dòng chia sẻ với cụ artpro đến h con e dậy chính tả cho e rồi e đi học đây cụ ạ...

Attached Files:

File size:
      41,7 KB
      Views:
      227
  18. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Oạch, Bác Thai64 đừng làm Em sợ mà không dám mời Bác cà phê đâu :oops:

Bác ơi, cách sắp xếp, phân loại thiết bị hiệu quả nhất là phải thực tế mới trả lời được chứ không có chuẩn. Em thật đấy. (Bác lưu ý là Bác muốn hỏi về cách sắp xếp, phân loại thiết bị thôi nhé)
    @ Superlazy: Bác cho Em biết những lời văn có ý rất đẹp đó của ai, ở đâu nhé. Cảm ơn Bác

19. khuehn

khuehn Advanced Member

Like cho bác một phát , em chẳng rõ cái ổ cắm này nó hay đến thế nào nhưng bài viết cuả bác em đọc thấy hay :D , em có 2 cái thế này nhưng chưa dùng thử do ... lười vả lại phích cắm của nó cũng đắt tiền, em nghĩ không có bác nào nhắc đến mấy cái ổ cắm và phích cắm chuẩn của Anh quốc ? mấy cái đó cũng gấu lắm đấy chứ mỗi tội hơi to :lol:

20. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Nếu có dây mass thì thiết bị nào cũng câu thì sẽ xã mass tôt hơn mà , nhờ đường khác phiền lắm bác siêu ơi ! Đường ngăn nhất là tốt nhất ! Thân chào !

21. thai64

thai64 Advanced Member

Oạch, Bác Thai64 đừng làm Em sợ mà không dám mời Bác cà phê đâu :

@ Longnhaque.
    Em vừa nhắc người
    "Theo EM thì Bác không nên cười to vào những quan điểm của các thành viên khác như thế này, mỗi người một ý và cần được tôn trọng. "

Có thấy ngộ không ?
    Anh viết bài nói chuyện với bác Huyhoang thì liên quan gì với em ?
    Tự em đánh mất sự tôn trọng đấy.

22. Vinhoankiem

Không chuẩn vì không biết nói điều gì chuẩn. Thật ra mình cũng không hiểu đồng chí longnhaque nói vậy là nghĩa gì. Mình không thuộc diện nghe nhạc hiệu đoán chương trình .
    Người tài giỏi khi thành công thì nói nhờ may mắn, người may mắn khi thành công thì nói nhờ tài năng. :( :) :D

23. ADN

ADN Advanced Member

topic đang rất hot.
    Tiện thể các cụ đánh giá chất âm của cái vít bắt dây vào ổ cắm luôn dùm em với. :D
    tks,

Attached Files:

File size:
      25,1 KB
      Views:
      127
  24. thai64

thai64 Advanced Member

Hơ hơ, hoá ra Bác Thai64 cũng hài ước thật :lol:
    quote]

Nguồn điện & Dây nguồn
    CHƠI THEO SỨC CỦA MÌNH.