NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Nguyễn Hải Nam

Nguyễn Hải Nam Advanced Member

Vít inox thì tiếng lạnh, sắc. Vít đồng thì nghe nhạc vàng nhạc đỏ quên sầu cụ ADN ah.... :lol:

2. longnhaque

longnhaque Advanced Member

À bởi Em thấy có sự tâm đầu ý hợp tuyệt đỉnh đến mức xuất hiện thần giao cách cảm giữa 2 người đàn ông thôi. :mrgreen:

3. thai64

thai64 Advanced Member

Ừ mà anh bảo này: Longnhaque nói thế anh thấy cũng phải.
    Anh em mình thống nhất ta bàn và nói chuyện khác cho vui đi nhé.
    Thanks.

4. aquasound

aquasound Advanced Member

Mời bác tvt61 đọc kỹ lại phần này em cóp lại của bác superlazy

Trong hình e đánh dấu minh họa 12345 cho dễ hiểu 1 và 3 neutral nối với nhau qua 1 cái cầu "cái này e tạm gọi theo hiểu biết nông cạn của e vì e không biết từ chuyên ngành các kỹ "xư" gọi nó là gì" tương tự 2 và 4 hot cũng nối với nhau qua cái cầu này, cụ và cụ huyhoang đấu như là đương nhiên e cũng đấu vậy vì nó gần cái ground "cụ quay cái ổ cắm lại có phải trên cái ốc ground có chấm tròn mầu xanh?" Khi các cụ đấu như thế thì ổ cắm có ký hiệu 3 và 4 có dòng điện lớn hơn vì 1 và 2 phải chạy qua cái cầu mới đến nơi"có phải ko cụ?", những cái nào cần dòng lớn thì phải cung cấp dòng lớn cho nó ví dụ bộ của cụ có 1 cái ampli 1 cái cd thì cái ampli cần dòng lớn hơn thì ampli cắm vào ổ 3,4 cd dòng nhỏ cắm 1,2 ko biết có đúng ko ạ?

Ở đây trên cùng một ổ đôi lại dùng cắm cho 2 cục môn block sẽ sinh ra hiện tượng ko cân là đương nhiên
    Các bác hãy thử cảm nhận bằng đôi tai mình xem sao :wink:

5. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Bác siu còn giỏi nữa nhé ! :D ,HYDRA 8 đã trãi nghiệm đúng cách và có đọc kỷ HDSD trước khi dùng chưa mà phán lung tung vậy ? Hảng lọc nguồn Shunyata đang phát đơn kiện bác đó nhen ! E đang mơ và đã bị nhiễu thông tin rồi nè ! lấy gì lọc đê ! :D :D , Thân chào !

6. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

vụ điện này cần phải chú ý. Không phải cứ dây to, dư dòng đồng nghĩa là hay. Phân bổ sắp xếp trước sau đối với từng mức tiêu thụ của thiết bị cũng rất quan trọng. Phân chia mass trong từng thiết bị cũng cần phải được lưu ý. Bố trí các loại dây nguồn trước sau cũng cần được lưu tâm. Nói chung "điên lắm" thôi em té :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

7. thai64

thai64 Advanced Member

[quote="aquasound
    Ở đây trên cùng một ổ đôi lại dùng cắm cho 2 cục môn block sẽ sinh ra hiện tượng ko cân là đương nhiên
    Các bác hãy thử cảm nhận bằng đôi tai mình xem sao :wink:[/quote]

Xin chào Aquasound,
    Anh liên tưởng một cái đầu có 2 cái tai (2 cái tai đã chắc gì giống nhau) huống chi....
    Cảm nhận bằng đôi tai của anh là có người quen rủ đi uống bia hơi Hà Nội đấy.

8. longnhaque

Anh aqua ơi, Em thấy Bác ý đã nói rõ là vẫn cân đối rồi Anh à.
    Mặc dù Anh Em ta cùng trải vụ này và chia sẻ nhưng có người nọ người kia. Với khả năng của Bác ý thì Em rất tin đó là sự cảm nhận đúng và chia sẻ thật! :mrgreen:

9. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Bác aquasound và Bác longnhaque không đọc rõ mô tả của Em rồi lại phán :
    Mỗi hộp ổ cắm của Em có tới 2 ổ các Bác à ( 2 ổ cắm = 4 lỗ cắm ) :D , mỗi power Em cắm riêng 1 ổ đôi . :oops:, chúng Em vẫn gọi hộp 2 ổ cắm như các shop vẫn gọi ( Em mượn hình trên shop DungAudio )

Attached Files:

10. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Bác aquasound và longnhaque đọc kỹ phần Em bôi đậm nhé :lol: :lol: , Em đã nói 1 hộp Em dùng 2 ổ cho rộng rãi và có dự phòng , nếu mỗi hộp chỉ có 1 ổ đôi thì rộng cái gì ? Dự phòng cái gì ?

-Dạo này ngoài đó nắng nóng quá mà lại bị cúp nước hả các Bác ,bực bội quá ha , Em xem thời sự trên VTV mà thấy buồn ghê :( :(

11. superfarmer

superfarmer Advanced Member

HDSD sao đây, cắm Hydra 8 vào ổ điện thôi chứ cắm vào đâu kg lẻ qua cái lọc khác nữa :) mà có coi cái clip em post mấy hôm trước vụ Shunyata nổ um sùm cắm Hydra 6 chung với máy quay sinh tố chưa?

Nó mà kiện là nó thua chắc :) kg tin mua cái Hydra 8 về cắm vào chung dây máy lạnh và tận hưởng âm thanh tự sướng của nó là biết, nếu kg kêu là Hydra fake chắc luôn!

Thân chào!

12. superfarmer

Rốt cục em cũng chưa phân biệt được phe nào đúng phe nào sai vì thấy sao lộn tùng phèo quá! Mong các bác đã sử dụng Hubble vừa mua cho review đi ạ, còn kg bán lại cho em review cũng được :)

Thân chào!

13. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 xin được trích lời bác Củ Mỳ là người Mở Topic
    NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

" Ý em là không bàn về CD và Ampli mà chỉ nêu lên các vấn đề về điện : nguồn, dây dẫn và các thiết bị liên quan đến nguồn điện thôi. Mong Bác cao thủ chỉ giáo cho AE được nhờ ...."

Mong các bác nhẹ tay, nhẹ lời, cho nhau nhận thức và sự hiểu biết ...là sự cho ít mất nhất.

14. tuansg

tuansg Advanced Member

treble leng keng, mid ấm, bass mềm sâu :lol: :lol:

15. longnhaque

Ấy, Bác đọc thì làm sao biết đúng, sai Bác ơi!
    Về Hubbell các Bác ý vừa mua là cái 8300ILR đã có ở đâu đó review không tốt lắm và với Em thì mấy cái 8300 (trừ loại mà MIT chọn) đều có chất giống nhau cả, hơi lỏng và mềm, không nhanh và không chính xác, thậm chí nếu dây vào ổ không hợp (không hợp nhé) thì hơi nát ở dải cao, bass không được săn, gọn, thiếu lực (thể hiện rõ nhất là kick drum hoặc bass drum sai). Tóm lại, không nên chơi mặc dù ai đó có thể coi chúng là dòng cao nhất của 8300 nhưng for audio thì chúng là hạng thường.
    Bác huyhoang: Bác sâu ảnh thì Em thấy càng tệ, bởi đấu dây trong hộp ổ kiểu thế nào? Dây gì? Bởi dây trong đó ảnh hưởng đến chất âm, đó là chưa kể để tiết kiệm có người còn đấu nối tiếp nữa lại càng nhục! Vả lại, hộp kiểu này không chơi mặt carbon được thì hơi phí.

16. hoa audio

Thường sử dụng lọc nguồn thì E thấy dây TE (mass , tiếp địa, ...) bác có ổn chưa ? bộ lọc khi có nhiểu sẽ triệt tiêu xuống mass đất đấy ! :) Hydra cắm chung nguồn gây nhiểu có hiện tượng vậy biết đâu nó đang hoạt động tích cực mà xã mass chưa tốt thì sao !? :!: , giống như em bé chích ngừa mà gây sốt là chuyện bình thường , có người cho là rất tốt nữa đấy ! Bác siêu ngâm cứu lại xem sao ? Ai đời đồ MẼO và ĐĂT TIỀN nữa mà vậy à ! Thân chào !

17. hoa audio

Rất đúng ! Hoan hô bác Thai64 :idea: .Thân chào !

18. superfarmer

Mở lên nghe e...e... sao yên tâm có hứng ngồi nghe đây :) còn mass đất thì có mấy đứa em áo vàng 3 dây trên đo và fix rồi! Kg tin mua về thử xem, tức quá he he, nói cho biết để mấy người chơi sau rút kinh nghiệm vụ máy lạnh và cũng kg thần tượng Shunyata quá làm gì khiến nó giá cứ cao vút dù second hand! Con nếu nói nó kêu e...e... là tốt vậy thôi bản thân bộ dàn em lúc mở máy lạnh lên cũng kêu rồi :) nhưng giờ đã fix xong đường dây khác rồi! Còn cắm Hydra 8 vào thì có khác chút ở nền âm, ít ồn hơn nhưng bass cũng chuyển từ Nam ra Bắc luôn (từ mặn thành lạc). Nghe tiếng dây số 5, số 6 trong bài Keith Don't Go của Nils Lofgren thấy kg có độ nặng nữa chẳng phê chút nào!

Thân chào!

19. ADN

ADN Advanced Member

Cảm ơn 2 bác đã trả lời.
    Em thấy nhiều nhà sx mức độ quan tâm cái vít đó cũng khác nhau, có cái vít thì nsx mạ vàng, có cái vít thì NSX để nguyên chất liệu, thường thì là thép (ko thấy làm bắng đồng).
    Cho nên, từ đó em suy ra (chủ quan) thấy cái vít ấy rất quan trọng vì nó là điểm kết nối đầu dây vào với ổ cắm, rất quan trọng (nếu như cho nó là quan trọng) :lol:

Em thừa nhận là thay ổ cắm em chịu không phân biệt được, có lẽ do tai em chưa đủ trình như mấy bác trên đây.
    Do vậy mong các bác giải thích giúp em đánh giá cái vít ấy ảnh hưởng đến chất âm NTN.
    tks,

Attached Files:

File size:
      25,1 KB
      Views:
      119
  20. artpro

artpro Advanced Member

Cụ ADN vào đây là fun rồi...cụ cố gắng trung hoà giùm rum cho cái dây nóng và dây nguội nó chập vào làm 1 đê..... :D
    E thì trình còi, hiểu biết giới hạn nhất là cái món khoai sọ này, nhưng bác hỏi đùa thì e cũng cứ trả lời thật và vô tư mấy câu hỏi bác đưa ra (theo quan điểm cá nhân e nhoé):
    - Với mấy cái vít đó thì mục đích chính là để ép đầu cos vào thanh đồng (đầu cos tốt, tiết diện lớn tối đa cho phép khi tiếp xúc bề mặt lớn nhất có thể với thanh đồng - thì chất liệu cái vít đấy là gì thì cũng chẳng qtrong)!
    - Với một số loại ổ cắm cỏ em đã từng dùng thì vít ở đường đấu dây nguội có chất liệu và màu như hình trên, vít ở đường dây nóng thì làm bằng đồng (hoặc là màu đồng...) - chắc cũng có chủ đích đánh dấu dễ phân biệt thì đấu nối.
    - vít nối ground thì cũng thường sơn xanh như vậy.
    Việc đánh giá cái vít ảnh hưởng đến chất âm ntn thì em chịu nhưng theo em cứ theo chiều hướng đó sẽ dẫn đến hệ luỵ là cái nguyên vật liệu của cái tô vít để siết cái vít đấy vào cũng sẽ lại gây ảnh hưởng đấy....

21. khuehn

khuehn Advanced Member

Em cũng nhận là em chịu không phân biệt được khi dùng ổ cắm xịn thay cho ổ cắm Lioa hay clipsal ..., có lẽ do bộ giàn của em còi quá chưa đủ độ phân giải (em đã giảm cấp xuống low end mới đây :mrgreen: ) để phân biệt được sự thay đổi tốt lên (em đoán sẽ tốt lên), tuy nhiên về cái ốc vít em sẽ giả thích cho bác ADN nha :D ;
    Theo em thì cái ốc vít đó ảnh hưởng rất nhiều đến chất âm như các bác đã mô tả ở trên và chưa ai nhắc đến may có bác ADN đã đề cập :lol: , các bác nêu là độ tiếp xúc ở ổ cắm Tốt OK em nhất trí lớn, nhưng mấy cái vít này cũng rất quan trọng do nó đảm trách nguồn từ ngoài đến ổ cắm này nó sẽ được sản xuất bằng chất liệu thép tốt nhất và nó sẽ được mạ crom để không bị rỉ set, nó sẽ chịu được lực xiết tối đa để ép chặt dây đồng dẫn điện vào ổ cắm cái này quan trọng lắm, nếu không tốt sẽ bị hiện tượng move, tiếp xúc kém gây tăng nhiệt dẫn tới cháy (với các bác làm nhà mới không kiểm tra kỹ sẽ bị sự cố này khi dùng tải lớn vì thợ điện công trình họ làm cho xong chứ không phải làm cho tốt nhé :( );
    Với hàng nhái của anh Tập mấy cái này không được sắc xảo ốc vít sẽ mau rỉ khi lắp vặn quá tay sẽ đứt ốc vít hay chờn ren, má tiếp xúc trong ổ cắm sẽ nhanh doãng không còn tiếp xúc khi sử dung nhiều loại phích cắm khác nhau;
    Nhưng với ốc vít xịn của hãng Hubbell các bác cứ vặn chối tay thì thôi không lo nó chết nhé :) ; cụ ADN vào là vui rồi các bác có tin em không ?

22. audioinme

audioinme Advanced Member

hiện nay em đang dùng như này đây , câu điện chung 1 ổ với điều hoà qua ổ trên tường chạy dây điện korea đấu vào ổ cắm china là tổng từ đó chia ra ổ cắm lioa ... vừa nghe vừa bật điều hoà nghe lp vẫn êm ... , đang nghe nhạc suýt giật mình tưởng có tin nhắn dt ngó xuống kiểm tra ...nhưng ko phải . thì ra là loa nó ra tiếng của bản nhạc ... :p

Attached Files:

23. longnhaque

24. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ đầu tư hệ thống nghe tương đối ngon rồi , nhưng phần nguồn có vẻ không được quan tâm đúng mức cho lắm, nếu cụ đầu tư thêm cho phần nguồn điện và dùng các phụ kiện tốt hàng đầu như ổ cắm & phích cắm của hãng Hubbell thì chất lượng âm thanh phát ra từ bộ dàn của bác sẽ nâng cấp thêm 10% :D , nếu cụ không tin em thì cứ thử xem, tuy nhiên mấy cái phích cắm theo chuẩn của Anh quốc thì em khuyên cụ dùng ổ cắm theo chuẩn Anh cho nó an toàn và đảm bảo hay luôn, cái ổ cắm nhiều lỗ kia có lẽ nên dùng để cắm quạt thì tốt hơn :lol: , cách đấu dây nguồn của cụ chả an toàn tí nào :(

25. chichchoe

chichchoe Advanced Member

E thì cứ loại ổ cắm nào tiếp xúc tốt tốt một tý là e xài, lá đồng bên trong ổ dầy dặn một chút thì càng tốt miễn là ko để nó mô ve chạm chập là được nhưng nhìn thấy cái ổ cắm và cách đi dây của bác audioinme này thấy cũng ..... :mrgreen:

Share This Page

Loading...