NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. ADN

ADN Advanced Member

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒNcchăc

Bác nói chuẩn.
    Mỗi người 1 phong cách chơi khác nhau và tùy theo sức (khả năng tài chính, khả năng nhận thức và đánh giá...), thông tin em đưa lên chỉ để tham khảo_ vì bác quocdat nói các bác chơi đồ lớn ít chia sẻ nên em dẫn link cho bác ấy.

2. longnhaque

longnhaque Advanced Member

@Bác quocdat: ổ oyaide có đặc tính như Em đã nêu nhưng một vài CDP cần nó phết đấy nên Bác cũng cứ giữ để sau này cần nhé. Ổ Hubbell mà Bác đang sài mặc dù có hiệu quả nhưng vẫn phải để ý dây vào ổ nữa nhoé, mỗi ổ chỉ cần 50cm thôi là ta có vài kiểu để phối ghép khi cần roài. Trước khi đấu ổ Bác nên bấm cốt (cốt xịn thì wbt còn không thì mua 100k/10cái ở Quang J&C hoặc kiếm cốt đồng đỏ mềm ở Chợ Giời). Riêng aptomat Em chơi 1-3phase 60A đến 100A roài vẫn không bằng thằng 200A 3phase của Merlin bởi thằng này nó có tiếp điểm to và chất liệu quý, ngoài ra hệ thống đóng khi ngắn mạch hoặc sự cố về điện nó không giống như thường do đó nó đảm bảo mật độ và cường độ đi qua. Dây vào ố có thằng supra 2,5mx3 tiếng tự nhiên, dầy dặn và đôi khi lại cần. Dây mit thì dầy, chắc chắn, săn gọn bù được cho hubbell 8300xxx

3. longnhaque

Em pót cái aptomat lên kẻo Bác lại bẩu Em chém

Attached Files:

4. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Longnhaque : Em ghi nhớ lời cụ dặn dò rồi, em nhìn điện nhà em lên 214 V rồi, warm up con amp rồi nghe test thôi.

Cám ơn cụ nhiều nhá, cụ vẫn còn lửa nhiệt huyết chia sẻ thì topic này ... nhờ cụ nhiều lắm đấy.

Điện nhà cụ đang dùng là điện 3 pha hả cụ? Con CB Merlin nhìn to oành hoành tráng quá. Hi hi hi.

5. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Nhắc đến điện 3 pha thì mới nhớ là bộ Canter GR chơi với A70 và DP700 sài bình điện riêng nên nghe rất hay, so với đầu tư dây nguồn khủng thì kéo cái bình từ 3 pha xuống chơi lợi hại hơn nhiều mà cũng kg quá cao money :) chỉ có điều đến hẹn
    lại phải bảo dưỡng thay mấy cái đầu nối trên bình!

Thân chào!

6. longnhaque

Bó chiếu, 1 phase thoai Cụ, nhưng dùng aptomat 3 phase để đóng mở khi dùng hoặc tắt thôi chứ ko dùng nó vào mục đích an toàn vì nó có đắt lắm đâu (250k/cái). Điện 214 là hơi yếu vì thiết bị nhà Em có cái 230- 240v cơ. Nhưng muốn tăng lên mà không ảnh hưởng gì là bài toán khó và tốn kém. Hay Bác làm đường riêng đi, dây supra rẻ và chơi được nên chi phí chắc không đến nỗi.
    P/s: Bác đừng tâng bốc Em lên nhé. Thanks!

Like Bác super. Nhưng phức tạp lắm đấy Bác nhé, chơi ác quy sau đó biến tần hay hơn

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Vậy thì nàng đấu như thế là rất ổn rồi, không ngờ vẫn có chỗ mạng điện kém quá (chạy điều hòa gây sụt áp) chắc lâu lắm chưa được nâng cấp :(

8. thangkv

thangkv Advanced Member

Thấy các bác bàn đến thay dây nguồn, ổ cắm, dây đi trong ổ, ốc vít :D nữa, vậy còn cái AC Inlet của hộp ổ cắm có cần nghiên cứu thay ko ạ, chả nhẽ đấu dây nguồn trực tiếp luôn

9. longnhaque

Em chưa thử nhưng Em tin là có chút ít đến độ có cũng được mà không cũng được. Rảnh rỗi và có đk thì cứ nghịch thôi.
    Cũng tình cờ sáng nay Em đọc được bài này và chia sẻ các Bác xem qua
    https://www.facebook.com/da.xong.75/pos ... 9942701674

10. ADN

ADN Advanced Member

11. ADN

ADN Advanced Member

Có lẽ dây điện chỗ em nó kém thật, được cái khu vực nhà em hiếm khi bị cắt điện dù chỗ khác buộc phải cắt điện giảm phụ tải. :)
    tks

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Có điều này chia sẻ vs anh em :D ... Khu vực nào có CB của sở điện lực ở thì rất khó bị mất điện hoặc phải cắt điện giảm phụ tải :lol: nếu có mất điện thì do bất khả kháng và sẽ được phục hồi một cách sớm nhất có thể :mrgreen: , chỗ mình hình như có 1 bác như thế :D

13. longnhaque

E cho rằng ví dụ của Bác ADN là nói về sự kệch cỡm của 1 con người, ví dụ của Em nói về sự đánh giá của 1 sự việc, 1 vấn đề.

14. chichchoe

chichchoe Advanced Member

E thấy câu nhất điện nhì phòng cũng rất đúng trong lĩnh vực audio :D . E nghĩ nguồn điện cũng rất quan trọng, điện có ổn định thì loa hát mới hay ... E thấy có nơi điện trồi sụt tận trên dưới 10V thế thì giàn có hay đến mấy thì cũng vẫn phải lăn tăn ạ, đa phần a e ta hay thay đổi nâng cấp giàn máy để chạy đua vũ trang ..... nhưng phòng và nguồn điện lại ko mấy để ý :mrgreen:

15. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Good morning các cụ,

Em xin trích dẫn một bài viết của chính em từ năm 2011, trong một topic gây tranh cãi nhất tại thời điểm đó.

DÂY LOA CÀNG ĐẮT CÀNG HAY - http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... &start=325

Sau phối ghép này, em có đổi qua Quad 22L2 ghép với Musical Fidelity A5 những thứ còn lại giữ nguyên. Rồi cùng phải gả cả hệ thống vì bận.

Trong 4 năm tiếp theo thứ duy nhất em có là cái phòng audio dài 8.5m , rộng 6m, cao 3m2 kèm hệ thống tiếp mass dưới 4ohm.

Giờ em cafe tí lát về hầu chuyện về cái sự chơi.

16. atlantic

atlantic Advanced Members

phòng rộng dữ :D

17. thai64

thai64 Advanced Member

[quote="quoc dat

1 Phòng ốc phải đạt chuẩn phòng audio tối thiểu.
    2 Nguồn điện vào phải cách ly với phần còn lại của ngôi nhà và được xử lý kỹ , đi dây tốt. Cần có ổn áp và BACL để đảm bảo nguồn điện sạch và đủ.
    3 Xử lý âm học cần nghiên cứu của bản thân qua các tài liệu google + trợ giúp của chuyên gia đang cung cấp dịch vụ trên vnav ( Phải định lượng bằng máy đo ) hoặc nếu cần thì lân la hỏi mấy pro ở các diễn đàn nước ngoài- So sánh các nguồn để có thể tự khẳng định phương án mình đang làm là phù hợp. Vì đã có sự chuẩn bị nên có thay đổi cũng rất dễ và sẵn sàng thay đổi để trải nghiệm.
    4 Xác định rõ loại nhạc mình hay nghe, mua thiết bị phù hợp với lỗ tai của mình.
    5 Sẵn sàng bỏ tiền để học hỏi ( nếu ko quan hệ và ở xa ) , hoặc xin các cao thủ cho mượn dây về nghe ( nếu quan hệ tốt và ở gần ).
    6 Cuộc chơi thì lắm công phu và đỏi hỏi phải trải nghiệm thực trong không gian audio đúng nghĩa.

Giờ em cafe tí lát về hầu chuyện về cái sự chơi.[/quote]

Quoc Dat uống cafe về rồi phải ? tiếp chuyện về cái sự chơi đi, hay đấy.
    Một sự chia sẻ có hương vị "cafe chồn Buôn Mê".

18. viethung888

viethung888 Advanced Member

Topic càng ngày càng xôm, Vấn đề đc cày cuốc, bóng bàn rất chuyên sâu và thấy kha khá cao thủ vào roài! Còn iem chỉ có đọc mà đã thấy tẩu......... :)

19. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ ADN :

Em chỉnh cụ tí ạ, em nói " dạo gần đây khi hệ thống gần hoàn thiện thì em hiểu tại sao các cụ cây đa cây đề, các cụ hay lọ mọ trải nghiệm, các cụ chơi đồ lớn sau này ít chia sẻ trên đây "

Sau này ít chia sẻ chứ không phải không chia sẻ cụ ạ. Nhưng các cụ ấy chia sẻ em chưa thấy ai đề cập, bỏ qua, không thấy cái phần mà em đã và đang trải nghiệm trên hệ thống của mình.

He he he, vậy mới nói, kiểu như thấy các cụ ấy sau một thời gian sài lọc, giờ lại cắm cả vào tường, vì sao thía nhở.... theo những gì chính em trải nghiệm trên hệ thống thì ... tuyệt đối đồ lớn không có đồ dở ... cắm rút luôn có một lý do cụ thể ... hi hi hi ...

Lý do thì .... hi hi hi

@ Longnhaque : Em chả tâng bốc ai bao giờ, cụ muốn trải nghiệm cũng phải bỏ tiền túi ra mua đồ về chơi, nhưng lên diễn đàn thì share free cho anh em, ai chả biết chứ em lại được nhờ thông tin của cụ để lọ mọ thêm. Topic này giờ chỉ có cụ, cụ Superlazy với em với vài cụ mới mua ổ Hubbell về lọ mọ.

Còn lại thì toàn các cụ đứng ngoài mỉa không, may mà cái ổ 300k với 3000k, chứ bàn tới cái ổ 30 000k thì lại như tô pic Dây Loa Càng Đắt Càng Hay thì bỏ mịa.

Em thì chấp nhận thức khuya dậy sớm nghe là ổn cả, điện 3 pha kéo về hiện tại tối lên tới 240 255V, em sợ quá chưa kéo về đấy cụ. Chứ nó mà ổn thì kéo về một nốt nhạc luôn.

Đường điện For Audio em kéo riêng từ công tơ lên phòng ngay từ đầu rồi cụ, em kéo dây Cadivi lõi đồng dây 8.0 lõi nhiều sợi, sau CB cũng toàn Cadivi 8.0 cũng lõi nhiều sợi luôn. Trước đây phương án là sợi 1 lõi chứ không đa lõi, sau tìm không ra dây 1 lõi, thêm nữa sợ 1 lõi khó uốn, gãy gập, nên em phải chấp nhận phương án dây 8.0 lõi nhiều sợi.

Dây Supra em có tính rồi mà Nguyễn Audio chỉ có sợi dài nhất là 10M - Em thấy có dây của Cardas và Audience loại 17$ 1m kéo dài thoải mái.

Kể ra bây giờ hệ thống của em nó nhạy cảm quá, kéo dây nguồn mới khéo lại lọ mọ những thành phần còn lại thì hơi bị phiền. :lol:

20. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Chicchoe :

Ít nhất phải biết điểm khởi đầu và điểm kết thúc, theo những gì em biết thì dien trồi sụt 10V, 15V hoàn toàn nằm trong ngưỡng cho phép của thiết bị, và khi em trải nghiệm thực trong dải 205 210 220, thì ảnh hưởng lại mỗi lúc mỗi khác.

Cũng có lúc nghe ở 210V thì lại hoành tráng mượt mà, hay của nó, tưởng lên 220V thì hay lại thấy bí, lừ đa lừ đừ, tắt vội. Thế là thế lào ? :mrgreen:

Để nguồn điện cấp cho dàn máy đúng các trị số thì rất là khó, phần này em còn chưa dám đụng tới. :mrgreen:

@ Atlantic : Một công đôi việc em làm luôn thôi cụ. hi hi hi, nhưng không phủ nhận em dựng cái phòng Audio trước rồi mọi thứ phải đi theo nó he he

@ Viethung888 : đọc thấy tẩu, thì xách đồ về mà trải nghiệm thôi cụ. Chứ ngồi đó mà tẩu cũng chả giải quyết được vấn đề he he he.

@ Thai64 : Những gì em trải nghiệm và có thể chia sẻ với anh em, cũng là cái em học hỏi từ các bác thành viên diễn đàn mình xưa nay chứ ở đâu mà ra.

Cái vấn đề là em chấp nhận đọc xong lao vào cuộc để mà trải nghiệm học hỏi, chứ đọc xong ngồi im thì phí của giời.

Trưa em có định viết một bài mà em xoá, đi ngủ. Em thấy rõ kết quả nó thế nào. Lại tranh cãi lòng vòng. Rồi em lại đi theo mấy cụ lọ mọ năm xưa lọ mọ, riết chả buồn chia sẻ gì.

Tuy nhiên, ngay cả khi em chia sẻ hết mình, các cụ đem những gì em chia sẻ chơi hết mình luôn, cũng chưa chắc kết quả của các cụ lại đúng với kết quả của em - kể cả bưng nguyên hệ thống của em ra nhà các cụ ấy, tất luôn. Vẫn ra kết quả khác.

Cụ tin không ? Bưng nguyên hệ thống của em qua nhà cụ, tất tần tật, thế mà nhà em kêu khác, nhà cụ kêu khác. Tóm lại là khác.

Thế thì rốt cuộc những gì em chia sẻ, em nói đúng hay sai :mrgreen:

hi hi hi ....... đi nhậu cuối tuần mấy cụ ơi .....

21. locnp

locnp Advanced Member

Em không hiểu sao các bác lại máu dây nhợ đến vậy. Nhìn lại dây nguồn các ampli cổ mà phát chán nhưng lại chơi khá hay, thậm chí hay hơn cả những em hiện đại bây giờ. Một sợi dây nguồn xịn giá cũng từ vài trăm đến vài nghìn mỹ kim thì cũng đâu có rẻ, phải chăng dân chơi bị các hãng audio nó lừa cho một cú ngoạn mục?

22. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Locnp : đồ chơi thôi bác, máu me gì đâu, như em, nếu không lọ mọ audio thì chả biết lọ mọ cái gì. Hi hi hi.

Những trải nghiệm của bác đúng chứ không sai đâu. Mọi thứ đều có lý do của nó, khoan bàn đến chuyện tiền nong, thì em xác nhận lại với cụ là chả có cú lừa ngoạn mục nào ở đây hết.

Tại sao dây nguồn, ổ cắm, phích cắm, cầu chì, và một số phụ kiện khác, ở trên phối ghép này thì khi thay ra thay vào chả thấy gì. Nhưng lại có những hệ thống nhạy cảm thay vào thấy ngay.

Nó đều có cái lý của nó.

Em nói thế này cụ thấy thế nào, em ngồi thẳng lưng nghe khác, tựa hoàn toàn vào ghế nghe khác, rướn lên phía trước nghe khác.

Hi hi hi.

@ Cụ Longnhaque & Superlazy

Hiện tại sau mấy phương án đổi đi đổi lại.

Em đang hài lòng với phương án :

Power cắm Oyaide R1.
    Nguồn phát cắm hết vào hộp ổ cắm Oyaide OCB 1EX cắm kèm 2 cục lọc Nordost QK1 QV2 rồi cắm vào ổ Hubbell.
    Ổ Mit em cắm Phono box.

Hi hi hi hi.

Tiếng nghe thoát và dải treble leng keng hơn lúc dùng toàn Oyaide R1. Cải thiện đúng cái em đang thiếu dù không nhiều.

Hi hi hi.

23. trai168

trai168 Advanced Member

Em cũng mới làm 20m dây nguồn Supra chổ Nguyễn Audio, chuẩn bị giăng mạng nhện giữa ups online và bacl, ổ cắm ... tằng tăng tằng tăng.
    Cảm ơn bác huyhoang về 5 cái ổ cắm chất lượng

24. caphengocthao

caphengocthao Advanced Member

220 ngàn 1 mét và giảm 10% phải ko bác tính ra chưa đến 200 ngàn 1 mét

25. thai64

thai64 Advanced Member

[quote="quoc dat

@ Thai64 : Những gì em trải nghiệm và có thể chia sẻ với anh em, cũng là cái em học hỏi từ các bác thành viên diễn đàn mình xưa nay chứ ở đâu mà ra.

Cái vấn đề là em chấp nhận đọc xong lao vào cuộc để mà trải nghiệm học hỏi, chứ đọc xong ngồi im thì phí của giời.

Trưa em có định viết một bài mà em xoá, đi ngủ. Em thấy rõ kết quả nó thế nào. Lại tranh cãi lòng vòng. Rồi em lại đi theo mấy cụ lọ mọ năm xưa lọ mọ, riết chả buồn chia sẻ gì.

Tuy nhiên, ngay cả khi em chia sẻ hết mình, các cụ đem những gì em chia sẻ chơi hết mình luôn, cũng chưa chắc kết quả của các cụ lại đúng với kết quả của em - kể cả bưng nguyên hệ thống của em ra nhà các cụ ấy, tất luôn. Vẫn ra kết quả khác.

Cụ tin không ? Bưng nguyên hệ thống của em qua nhà cụ, tất tần tật, thế mà nhà em kêu khác, nhà cụ kêu khác. Tóm lại là khác.

Thế thì rốt cuộc những gì em chia sẻ, em nói đúng hay sai :mrgreen:

hi hi hi ....... đi nhậu cuối tuần mấy cụ ơi .....[/quote]

@ Quoc Dat
    Anh thấy em đặt vấn đề và diễn tả những điều mình đã trải nghiệm rất tự nhiên. Cũng như em, anh đọc các bài viết của a,e trên diễn đàn VNAV, cố gắng chắt lọc những điều hay, sau đó vận vào mình sao cho phù hợp.
    Ví dụ để em hay, có được cái ổ điện HB cũng lọ mọ đấu dây, xong xuôi mời mấy ông bạn đến làm vài chén rượu và mấy ông bạn già như anh cũng lại chém gió (mấy ô bạn cũng đã nhìn thấy ổ điện HB xịn bao giờ đâu). Kết quả của sự tranh luận là anh tặng bạn một ổ cắm HB của bác Huyhoang làm kỷ niệm.

Để hoàn thiện một việc nhỏ cũng không hề đơn giản, cần một sự đam mê, sự hiểu biết và điều quan trọng là làm sao có thật nhiều chia sẻ kinh nghiệm của mọi người dành cho mình.

Một số ý Quoc Dat chia sẻ cho anh là đúng, vì đó là điều em đã suy nghĩ, có trải nghiệm thực tế và góp ý cho anh.
    Anh đang nghe âm thanh bằng đồ của Linn thấy hợp với sở thích của mình, anh cũng học mọi người để làm sao cho bộ Audio có được âm thanh tốt nhất có thể.
    Mỗi thứ một chút, mỗi ngày một việc, hệ thống Audio sẽ đồng bộ, có thêm bạn chơi và anh thấy vui.

Cảm ơn em Quoc Dat
    Fan NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN đi nhậu đi...

Share This Page

Loading...