NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

1. Bác may mắn hơn nhiều người khác.

2. Có em trong đó kg :) có người kg chơi lọ mọ Hubble kg có nghĩa là họ kg biết gì hoặc kg có trãi nghiệm bác ạ!

3. Có thể điều chỉnh ngoài chỗ lắp bình được bác à, kg khó khăn gì hết chỉ sợ anh thợ điện cười khi biết rằng lắp bình để nghe nhạc thôi :)

Chúc bác vui!

Thân chào!

2. superfarmer

Dây nguồn xịn và cao giá sẽ thay đổi chất âm của hệ thống tuỳ phối ghép nhưng kg có nghĩa đều hay hơn, có thể kg hợp tai nữa là khác. Việc chơi dây nguồn xịn điển hình là Hổ Mang Chúa, Giấc Mơ 12.......thì em thấy cải thiện phần nhìn là đáng kể nhất :)

Thân chào!

3. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Bác quocdat thử thêm tí dây vào ổ của MIT xem sao (khoảng 1m), có điều kiếm hơi khó, trên ebay Em thấy thi thoảng có Ông bán.

4. dunghd

dunghd Advanced Member

Thì ra lâu nay các cao thủ cũng không chú ý đầu tư phần nguồn và nối đất. Theo em hai yếu tố này cũng ảnb hưởng rất lớn đến chất âm củs bộ giàn.

5. longnhaque

Em cứ nghĩ mãi xem có phải như các Bác nêu là bị lừa không nhưng không chứng minh nổi họ lừa mình ở điểm nào.

6. locnp

locnp Advanced Member

Khẳng định này chuẩn chưa bác hay chỉ là trải nghiệm trên một dàn cá nhân nào đấy thôi?

7. locnp

locnp Advanced Member

Nếu chứng minh được chắc chắn sẽ có người kiện hãng rồi :mrgreen:

Cái vụ lừa (nếu có) thì hoạ chăng chính đôi tai ta lừa mình mà thôi :D

8. longnhaque

Nếu Bác nghĩ vậy thì sai rồi. Bởi vì trong suốt quá trình "chơi" audio thì khi mua thiết bị nào chăng nữa cũng chỉ phục vụ đôi tai đầu tiên nhưng rồi sau đó lại chính "đôi tai" định hướng cho ta giữ hay không thiết bị đó chứ không hẳn chỉ là dây nguồn... :)

9. superfarmer

Trãi nghiệm trên 6 bộ, 3 bộ của em và 3 bộ của bạn em :)

Sau khi lòng vòng với Shunyata thì bây giờ chỉ giữ lại Supra chơi thôi vì chất âm Supra đem lại hợp tai hơn và chấp nhận chịu lỗ Shunyata để bán cho các Fan khác :)

Thân chào!

10. superfarmer

NBS black label cũng bay luôn :) vì nó cứng như dây thép rất khó bố trí! Chứ nền âm tĩnh lắm nhưng digital quá lại kg hợp với trẻ mà ham già như em :)

Thân chào!

11. superfarmer

Cú lừa ngoạn mục nhất là nó thúc ép ham muốn mình phải mua với giá cao hơn giá trị của nó dù có cải thiện chất âm theo nhiều hướng khác nhau, và đến một hôm em ngồi nghe bộ dàn khác thấy hay quá hỏi ra mới biết cũng là dây nguồn chính hãng nhưng giá chỉ 1-2/10 giá của mấy Hổ Mang Chúa và Giấc Mơ số 12 thôi :)

Thân chào!

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình có 2 cái ổ cắm hiệu Leviton, nhìn bề ngòai thì tương tự như ổ cắm nhãn hiệu Hubbel, không rõ chất âm của nó thế nào khi dùng với dàn audio , có bác nào đã trải nghiệm cho xin ý kiến nhận xét ah :?:

13. audioinme

audioinme Advanced Member

Còn loay hoay dây dợ , ổ cắm thì còn xa ... Với music lắm ạ . Nghe nghiên cứu chất âm ổ cắm ...hoàn toàn thấy phi lý lẫn mơ hồ
    Hãng họ cứ bán , bác nào thích thì mua . Nhưng có một điểm chung là có thể chả hãng nào chịu mua lại sản phẩm mình bán ra . Nhìn độ rơi của sản phẩm thấy được phần nào giá trị ảo . Đôi khi người ta sở hữu một cái gì đó thì có thể nâng cao quan điểm hoặc nâng lên tầm không hiểu ,chơi âm thanh mà cầu kì , bắt buộc phải như vậy chắc có thể phải tầm cỡ bá tước hoặc công nương mới chạy theo nổi . Chỉ thấy thiệt thòi cho những người mới chơi khi dính vào môn này , mua về thì hào hứng sau một thời gian thì bán thì thương vương thì chối .
    Có thể mấy món đó tác dụng làm âm thanh khác ( khác chứ ko phải hay nhé ) đi theo chiều hướng thông thường nhưng ko thới mức những gì trên topic mạn đàm . Đúng là vào diễn đàn mà ko chọn lọc thông tin , Nghe những gì cần nghe , bỏ qua những gì cần bỏ qua thì đúng là học phí audio thật cao
    Nghe các bác bàn luận về tiếp địa cho hệ thống audio , em xin phép hỏi khí không phải là tiếp mát kiểu đó có tác dụng gì ? Tại sao phải làm vậy ? Tiếp mát cho hệ thống audio hay tiếp mát cho toà chung cư ? Tiếp mát xả nhiễu hay lấy mat để dùng điện sinh hoạt ? Thế nào là ổ cắm cho audio ? Thế nào là tiếp xúc tốt ? Thế nào là dẫn điện ? Cường độ dòng điện thay đổi trên vật liệu truyền dẫn và tác động đến âm thanh là thế nào ?........
    Bác nào biết thì khai thị giúp. còn nếu kiểu vòng vèo kiểu ... Cho hay ,,, nền tĩnh ... Thì em đọc nhiều rồi ạ
    ( quan điểm cá nhân )

Highlander likes this.
  14. longnhaque

Ohay, Bác nhầm to và tư duy chưa đúng bởi vì chúng Em vẫn nghe nhạc, vẫn gần với music và vẫn lọ mọ bởi vì vấn đề nghe nhạc và lọ mọ, loay hoay khác hẳn nhau đấy Bác inme ạ. Em ví dụ cho dễ hiểu là Bác vào box diy hay 4rum điện, điện tử và Bác bảo họ loay hoay thế thì làm sao nghe nhạc được hoặc ngược lại Bác vào box chuyên sâu về nhạc, nghe nhạc mà nói họ không loay hoay điện, điện tử thì nghe không hay đâu. Kết quả là họ sẽ nói với Bác như nào thì chắc Bác hiểu. :)
    @Bác super: Em với Bác xuất thân từ nông dân nên Em hiểu ý Bác, nhưng đó không phải là lừa mà đó là họ sản xuất với chi phí cao nên sản phẩm của họ có giá cao hơn là chuyện bình thường. Mặt khác, Em khẳng định với Bác chả có dây nào giống nhau tuyệt đối cả. Em cũng đã từng có King Cobra vs NBS BL2 nhưng rồi cũng vì muốn giảm chi phí nghe nên không giữ. (Em có cái hình cũ khoe Bác, từ khi nhóc nhà Em nó còn bé tí teo)

15. mryeknom

mryeknom Advanced Member

em đang thử tiếp mát cho hệ thống của em. Chi phí không cao với khả năng nhận được (nghe tĩnh hơn bla bla bla...) nên em nghĩ cứ đầu tư. Còn về dây thì tùy vào thu nhập của mình mà chơi thôi bác.

Giả sử bác tiếp mát nghe thấy hay thì mai mốt có khả năng mình đầu tư dây điện. Ko hay thì ko mất nhiều tiền mà đỡ cái bị giựt khi chạm thiết bị.

Tiện thể có bác nào ở HCM đã tự làm tiếp mát cho hệ thống cho em xin học hỏi và hỏi chỗ mua đồ để về lọ mọ cuối tuần với ạ.
    Em xin cảm ơn

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Quan điểm của em vẫn ủng hộ việc chăm chút đến nguồn điện kỹ càng, suy cho cùng đa số nâng cấp, đẳng cấp mà Hãng quảng cáo đến người dùng lại là nâng cấp phần nguồn (AC, DC...), các bác đã có ý kiến khi dùng nguồn điện có tiếp địa đàng hoàng (đúng nghĩa) thì âm thanh (nền âm) nghe tĩnh hơn, chất lượng có nâng cấp... em hoàn toàn nhất trí vì đó ít nhất cũng chính xác về mặt kỹ thuật :D

17. audioinme

audioinme Advanced Member

em tôn trọng quan điểm của mỗi người , nhưng vấn đề em muốn nhấn mạnh ở đây là ko nên đi quá sâu vào một vấn đề ( trong topic này là ổ cắm , dây nguồn ...) nếu để phân tích một cách rạch ròi ra thì cái gì cũng có cái lý của nó , bộ audio có mặt thì các phụ kiện cũng có mặt , nhưng để sử dụng thì có nên phải cầu kì thế ko ? Tất nhiên nếu có điều kiện thì có thể mua về trang trí , tạo cảnh quan cho phòng nghe nhạc thêm hấp dẫn . Nhưng nghe đến khuôn hình , âm vực , tông phổ ..... Thì có vẻ topic đang đi lệch , vì âm thanh là tác động đến cảm xúc mỗi người khác nhau độ phân tích theo ý chủ quan cũng khác nhau nên ko thể lấy một chuẩn mực của bất kì hãng hay bất kỳ cảm xúc cá nhân nào để tham chiêú cũng như làm đường lối , khi thính giác bị thị giác & ý tưởng chi phối thì thính giác đó là mơ hồ không thực tế
    em cũng tiếp mát cho hệ thống , vì hệ thống audio nhà em nay đa số là dùng nguồn smps nên gần như có thể là bắt buộc phải tiếp mát xả điện từ , chỉ cần dùng thanh sắt cỡ khoảng 1m đóng xuống đất chỗ hơi ẩm là ổn , sờ vào amp..ko thấy tê tê là được . Cũng chỉ nên dừng lại ở đó , nếu nói là sợ gỉ thì có thể lâu lâu đóng cái khác . Nghe topic bàn mà ngỡ như ...phức tạp quá . Ko phải ai chơi audio cũng có điều kiện làm hệ thống tiếp mát , xin lấy ví dụ là ở hà nội đất chật người đông nếu có được chỗ để đóng cây sắt xuống mà ko ảnh hưởng tới hàng xóm đã là một thành công rôi . Nếu mà phải thế này phải thế kia thì chắc khỏi tiếp mát luôn ( nhà đại gia biệt thự ... Em ko dám lạm bàn )
    Cuộc chơi mỗi người mỗi ý nhưng chủ đề nếu bị lái lên tầm phi lý ko thực tiễn thì thấy ko có ích lợi cho diễn đàn cũng như người đọc
    - hãng audio ...a..b..c..có gì là gê gớm đâu , đôi khi có thể có hãng chỉ là một nhóm nhỏ người rồi pa & làm thị trường bán hàng thôi . Ko cần thiết phải đề cao
    ( quan điểm cá nhân )

18. longnhaque

Ohay, Bác thật là....chúng Em cứ thích cầu kỳ, lọ mọ và đề cao quan điểm thì đã sao đâu. Bác nói như này chính là làm loãng topic chúng Em đó ạ. Hay là Bác mở topic khác với tiêu đề "Sự cần thiết của nguồn điện, dây nguồn trong audio" thì các ý kiến như Bác nêu sẽ chuẩn.

19. superfarmer

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒNaid

Vấn đề bác audioinme đưa ra kg (chứ kg phải là chưa) thuyết phục được em vì những gì tốt đẹp có được sau khi phần nguồn được đầu tư kỹ hay thậm chí là rất kỹ và tốn nhiều money. Nhưng ngẫm lại, việc tiêu nhiều money cho phần nguồn thì lại làm mình thấy chạnh lòng so với tiêu money cho món khác cũng trên cùng hệ thống.

Nói như bác ổ cắm kg quan trọng thì Shunyata đã kg chọn Hubble để gắn vào mấy cái lọc như Hydra chẳng hạn vì sự đầu tư nghiên cứu của họ mà phỏng theo lời bác chắc đổ sông đổ biển hết. Còn đối với Furutech thì họ dùng vật liệu quý để chế tác ra cái ổ cắm vì lý do gì thì bác có đọc qua thì cũng hiểu. Mà hỏi thật bác có thử lọ mọ hoặc nghe thực tế mấy cái ổ cắm chưa ạ?

Sau vụ lúa này, chắc em sẽ đầu tư phần nguồn theo kiểu "quái vật" của bác Quốc Đạt đã nêu cho 4344 - 845 PP/811 PP - 800-801 đang nằm trong kho bên quê hương thứ hai của em vì siêu dự án của em cũng gần xong phần cơ bản rồi, chơi cho tới để có cái mà còn đóng góp nữa kg thì lại thành ngồi ngặm tăm mà phán :)

Thân chào!

20. locnp

locnp Advanced Member

Quan điểm của em là đầu tư nguồn điện trước, sau đó mới tới dây tín hiệu và dây loa. Nguồn điện chuẩn là tiền đề để khai thác khả năng trình diễn của bộ dàn. Nếu như bỏ qua phần này thì cũng khá là phí nếu chỉ tập trung chăm chút dây tín hiệu và dây loa.

Thế nào là nguồn điện chuẩn thì em cũng chưa rõ, nhưng theo em tối thiểu phải hội đủ 2 yếu tố:

- Tính đúng đắn: dòng điện ít bị can nhiễu (các hãng dây tập trung xử lý vấn đề này rất kỹ, thậm chí mang cả đất hiếm vô để hấp dẫn người đọc)

- Tính đủ: không bị tụt áp và công suất đáp ứng nhanh.

Riêng cọc te là rất cần thiết, dàn có nối mát âm sẽ tĩnh hơn, chi tiết hơn... cái này nhiều bác trải nghiệm rồi :D

Về chất âm, dây hi-end nó sẽ lòi cái này ra. Nếu thích nghe bạo lực + gai góc thiên về trình diễn thì chơi dây này, còn nếu thích nhẹ nhàng quyến rũ, trép tơi mịn thì có dây kia... Nhất là các bác chơi đèn, rất thích thay đổi chất âm :D

21. ADN

ADN Advanced Member

Đúng là những điều không thể xảy ra trên thế giới thì ở VN hòan toàn có thể xảy ra.

Em cũng có 2 cái ổ căm Leviton nguyên box chưa xé, các cụ đánh giá giúp em chất âm với, nếu ổn em xé dùng, nếu ko ổn em bán, còn box bán đc giá hơn ah. :(

Em ngồi hóng tiếp. :lol:

22. superfarmer

Câu bôi đỏ đúng là bác có đi nhiều nước để nghe và thẩm âm rồi :)

Thân chào!

23. longnhaque

Nói đến đèn Em mới nhớ ra là đầu tư điện nguồn cho tube amp nó lại không hiệu quả như solid amp, nếu Em muốn tube amp theo ý của mình thì Em thường chỉ mod linh kiện bên trong chứ không đi sâu vào nguồn điện, cùng lắm cũng chỉ đến cái dây nguồn, còn từ ổ trở về trước thì Em sài cơ bản thôi.
    @ADN: leviton có sản phẩm như Hubbell thôi, thậm chí mã hàng cũng gần giống Hubbell. Em cũng mới chỉ có thử cái Leviton ko nhớ mã và thấy không hợp, các mã khác thì Em chưa biết thế nào. Có điều, các hãng audio hay sử dụng ổ Hubbell chắc cũng có lý do nào đó (kể cả lý do kinh tế) nên nếu để xé hộp thì Em lựa chọn Hubbell.

24. superfarmer

Em cũng thấy thế vì em cũng chơi đèn lẫn bán dẫn.

Thân chào!

25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Audioinme.
    Anh, em trong diễn đàn NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN bàn luận và trao đổi kinh nghiệm rất sôi nổi để thấy hết tầm quan trọng của nguồn điện và dây nguồn ảnh hưởng đến chất lượng của âm thanh.

Vì cái tôi em đưa bức ảnh về đường điện ở nhà em cho mọi người thấy và để minh chứng:
    Tôi "tôi nghèo nên chẳng yêu ai vì người ta cứ phụ tôi hoài",
    Các đồng chí góp ý cho tôi " Vì sao tôi nghèo" đúng không Audioinme ?.
    Hay có ý gì khác nữa ?.

Đã nghèo thì đừng làm nghèo thêm.
    Cũng chỉ là ý kiến cá nhân.

Lời kết:
    Audioinme hiện đang sở hữu thiết bị Audio của Linn rất hiện đại.
    Nếu em đầu tư cho NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN một cách phù hợp, điều này không khó với em.
    Anh tin chắc chắn hệ thống Audio của em sẽ cho âm thanh hay hơn và an toàn về điện hơn.
    Bắt tay Audioinme.

Share This Page

Loading...