NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. audioinme

audioinme Advanced Member

Trên quan điểm cá nhân em xin phép có chút chia sẻ nhỏ như này ạ :
    -Nguồn điện chuẩn là nguồn điện bác đang sử dụng ( nếu ko chuẩn thì khỏi nghe audio vì điện lực khó có thể kéo một đường dây từ nhà máy cấp 1 ko đi chung với bất kì đường dây nào về phòng nghe ) tốt hơn và bảo vệ đồ gia dụng nên dùng thêm cái ổn áp tổng nhà để đảm bảo điện khoảng 220v , hoặc có thể dùng thêm cái biến áp vô cấp chỉnh tuỳ theo bộ audio
    - dây nguồn chuẩn là cái dây nguồn nhỏ nhỏ điện lực cấp cho từng hộ gia đình qua công tơ , sau công tơ có chia riêng thì cũng có thể hay ở phần tâm lý ạ
    - khi điện vào nhà thì có dùng dây nguồn 8mm hay 80cm... Cũng chỉ là xuất phát từ cái tông tơ nhỏ của điện lực cấp và cái cầu chì bảo vệ gắn trên đó
    - tính về đủ tải với khoảng cách khoảng 2m từ amp ... Tới ổ cắm thì với lõi dây cỡ 0,75 .... 2,5mm có thể đáp ứng với nhiều bộ nguồn trong amp...ko lo hụt hơi thiếu nhịp
    - dây nguồn hiend lẫn lowend cũng có thể chỉ dẫn điện đến bộ nguồn ... Sau đó nguồn tự nắn ac-dc cấp vào mạch
    - ổ cắm thông thường hay bất thường nếu trong điều kiện bt thì cũng chỉ là bậc trung gian tiếp xúc cho dây dẫn , miễn cắm ko có hiện tượng lỏng lẻo là đạt
    - mạ vàng , bạc ...... Trên dây, ổ ..... Có khác nhau về tính chất dẫn điện ..... Nhưng với độ dài cỡ khoảng... 2m... Thì hơn nhau là bao nhiêu, Có tới mức tai có thể cảm nhận được cường độ dòng điện xung nhịp ...50-60hz không ạ
    - chất liệu dây dẫn và các tiểu xảo trong thiết kế như ngâm , xoắn dây ... Có thay đổi làm khác âm thanh đi nhưng ko có nghĩa là làm cho âm thanh hay hơn vì cái hay chưa được định nghĩa một cách rõ ràng . Không thể khác một chút là có thể kết luận là hay được vì có thể chính người nghe chưa trực tiếp nghe thực tế bản nhạc đó trình diễn trước khi in ra cd , lp ..... Nên lấy gì ra khẳng định là cắm vào nghe hay hơn
    - âm thanh phát ra là do amp , cd , lp ..loa ... Quyết định chứ ko phải do ổ cắm dây nguồn . Nếu cắm có khác thì cũng như bài trên đã đề cập
    * còn chuyện người dùng muốn mua là tuỳ vào hoàn cảnh mỗi cá nhân thấy hay hơn & thấy đáng đầu tư thì cái đó là hoàn toàn tự nguyện
    Trên diễn đàn có nhiều quan điểm thì mới gọi là diễn đàn nếu ai cũng như ai thì topic bàn luận làm gì ạ, Nên mạnh bác nào bác ý chơi và chia sẻ ... Nhưng người đọc không bắt buộc phải làm theo và ngược lại

ntvdeneb likes this.
  2. khuehn

khuehn Advanced Member

@ Cụ ADN: Thế là biết chất âm không hợp rùi nhé, cụ không nên xé hộp Leviton và xem xét bán rẻ ... cho em có đủ bộ nhé , nhớ PM cho em sớm :D

3. ADN

ADN Advanced Member

Nhờ các bác đánh giá dùm chất âm ổ Leviton giúp em nhé.
    ảnh hịn ở nhà em đây :lol:

P/s : Thôi thì cắn răng.............. bóc 1 gói ra để xem ổ nó thế nào. :(

Attached Files:

4. HuyIT

HuyIT Advanced Member

Trên vnav ko có nút thanks nhỉ? nếu có em xin thanks bác 100 cái ah.
    Quá chuẩn!

5. ADN

ADN Advanced Member

Mất công hỏi, em hỏi luôn chất âm của mấy cái fich cắm này luôn ạ, mấy bác rành về chơi ổ cắm, phích cắm tư vấn em cái. :wink:

Phích cắm cái HBL8215C phía ảnh dưới, ở nhà em có 2 loại chất liệu làm rất khác nhau nhưng cùng in mã series này trên phích. :(

Attached Files:

6. chichchoe

chichchoe Advanced Member

Điện ở nhà bác cũng lạ thật, e thấy điện mà khoẻ thì tiếng gắt gỏng còn điện yếu thì tiếng thì thào mới đúng :mrgreen:
    Theo lý thuyết thì chênh từ 5-10% là ngưỡng nhà sx cho phép, nhưng nếu nhỏ hơn hoặc lớn hơn ngưỡng này thì làm thế nào hả bác hay lúc đấy mới phải cho nó qua ổn áp mà dùng ổn áp nào để nó im phăng phắc và đáp ứng được dòng tức thời ạ :D

7. dokien

dokien Advanced Member

Các cao thủ chém hăng say quá, e thấp thủ ù hết cả tai chả hiểu gì :(
    Chỉ biết hnay đô-na trong buổi sáng đi lên 3-4lần rồi & bị dọa đi lên tiếp nếu Tung cẩu tiếp tục phá giá NDT vì 2ae môi hở - răng hô mà. Vậy có nghĩa là nếu ae đầu tư làm nguồn điện tốt, & tốt từ cái ổ cắm trở đi sẽ đỡ tốn tiền đổi đồ audio (hàng NK phải mua = ngoại tệ mạnh) vì nhiều khi k phải đồ dở mà do thằng điện nó YSL, bẩn bựa và hơn nữa cp đầu tư điện nguồn rất rẻ so với đi mua đồ mới!
    Chào thân ái & quyết thắng!

8. ADN

ADN Advanced Member

Em lại nghĩ đến câu chuyện đo huyết áp.................... :lol:

9. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Audioinme :

Cho em hỏi, tất cả những chia sẻ theo hướng kết luận - khẳng định của cụ, dựa trên những so sánh trải nghiệm thực tế như thế nào ?

Cụ so sánh, cắm rút thiết bị phần nguồn nào : ổ cắm, dây nguồn - nguồn tổng, dây nguồn thiết bị nào ... thay đổi ra sao, có đổi hay không đổi ?

Tóm lại em muốn cụ cụ thể về mặt thông tin thiết bị cụ trải nghiệm.

Còn nếu đó là cụ nghĩ, cụ đoán, hay , cụ đo thì cụ cũng cứ nói để câu chuyện thêm phần rõ ràng.

Cám ơn cụ.

10. ADN

ADN Advanced Member

Hỏi thêm phát chót rồi em đi uống coffe ở quán tay Sắt rỉ ở Giảng Võ bây giờ đây.
    Cái ổ cắm trắng NO NAME nhưung em thấy rất chắc chắn, mịa ko nguồn gốc xuất xứ, em ngại chưa dùng vì không biết chất lượng cũng như chất âm nó ra sao, các cụ phán giùm luôn cho em.
    Còn cái Domino kia em mua ở Hàng Cháo, các cụ phán nốt chất âm nó luôn ah, nó là sắt thôi, mẹ nó thằng SX làm chả có tí đồng nào. :mrgreen:

p/s : Cụ nào rảnh ra, em mời nước chém tiếp cho zuiiiiiiiiiiiiiii. :lol:

Attached Files:

11. tai_trau

tai_trau Moderator

Trên diễn đàn mình còn 1 cao thủ về chơi dây nguồn quái thú là bác Danlangven mà đã lâu bác ấy không xuất hiện trên giang hồ.
    Nhân Chủ đề dây nguồn đang hót, em dẫn lại link này mong bác ấy có tình cờ đọc thì nổi lên góp ý cho anh em hiểu thêm.

http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=25&t=18457

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ có sẵn và xé vỏ rồi thì lắp thử và tự thẩm âm so sánh luôn đi rồi chia sẻ nhận xét cho anh em nhóe :lol:

13. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ ADN :

Audio là trải nghiệm thực, cụ muốn biết thực tế thì gửi cho em mượn em thử cho.

Em sẽ nói cho cụ biết trên phối ghép của em thì thiết bị của cụ thay đổi hệ thống của em ra sao.

Và dĩ nhiên sự thay đổi này chỉ có giá trị trên hệ thống của em.

Còn nhà cụ khác em không chịu trách nhiệm.

p/s : em thấy cụ bên phe các cụ anti dây nguồn ổ cắm mà, cụ sắm mấy cái jack nguồn để làm gì thế cụ :mrgreen:

14. ADN

ADN Advanced Member

Em đã thẩm được thì đâu phải pot lên đây nhờ các cụ "tai thính" đã từng chơi qua rồi phán dùm. :(
    Em đã nói ở trang trước rồi, có lắp vào em cũng ko phân biệt được. Thú Thật. :wink:

15. khuehn

khuehn Advanced Member

Mấy cái nỳ hông dùng cho audio được , Cái ổ cắm trắng NO NAME chỉ để cắm quạt điện thôi, cái Domino kia chỉ để dùng lắp điều hòa hay dây điện thoại CĐ thui ... Em quăng quả bom mà mấy mẹ hàng Cháo gọi điện cám ơn rần rần :lol: :mrgreen:

16. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Điện ở nhà bác cũng lạ thật, e thấy điện mà khoẻ thì tiếng gắt gỏng còn điện yếu thì tiếng thì thào mới đúng :mrgreen:
    [/quote]

@ Chichchoe :

Em ít lý thuyết, chỉ tôn trọng trải nghiệm thực, bạn em là bác MinhHoang dan DIY chuyên nghiệp, cũng chưa có câu trả lời cụ thể cho em là thế nào.
    Trình DIY bác MinhHoang mời cụ qua Topic ALL DHT - my favorite.. http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=24&t=81821 để ngắm qua cho biết.

Đợt vừa rồi em với bác MinhHoang có thử 1 thiết bị nhỏ thôi, sau khi test chỉ có thể gọi là hai từ bệnh hoạn, thích thì nhấc cả nền âm lên, thích thì nén cả nền âm xuống.

Đợt này vướng qua bên đĩa than nên tạm không lọ mọ với mấy thứ bệnh hoạn đó nữa. Khoảng 1 2 tuần nữa em set up xong phần đĩa than nho nhỏ em sẽ lại quay lại lọ mọ.

Nhét nó vào cục nguồn thì lúc bí lúc thoát.

Thế là thế nào ? :mrgreen:

17. ADN

ADN Advanced Member

Dạ, em còn một số loại ổ nữa, lúc nào rảnh em chụp ảnh lên tiếp nhờ các cụ phán hộ. :lol:
    Mấy hôm nữa em vào trong đó, cắp nách nhờ bác thẩm hộ nhé.

Còn việc em sắm mấy món kia làm gì á,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, để giải quyết khâu nhìn cho nó oai thôi bác, chả nhẽ lại dùng ổ cắm vài k/1c nhìn trông nó không oai. GIẢI QUYẾT KHÂU OAI TÍ TEO. :lol:

18. ADN

ADN Advanced Member

Cái domino em ko nói, nhưng cái NO NAME rất chắc chắn, cắm quạt hơi phí................ vì giá nó có khéo tương đương giá với 1 cái quạt đểu rồi. Chả nhẽ ổ cắm giá đắt bằng quạt. :mrgreen:
    Thôi em đi đây, ra quán em hóng các cụ tiếp.
    Cụ có PM, rảnh ra quán chém off với em.

19. khuehn

khuehn Advanced Member

Em khuyên cụ nên dùng vì cụ đã mua rồi và đó chắc chắn là đồ tốt , em cam đoan với cụ luôn, có lắp vào cụ cũng ko phân biệt được cũng kệ cụ cứ dùng , nếu cụ chơi một em CD Player thật gấu & rất đắt tiền thì nên ưu tiên cắm điện cho nó bằng ổ cắm điện này vì chỉ cần chập chờn hay move ở nguồn điện vài lần là em vi xử lý (con chip CPU hay con chip chương trình) trong con CD sẽ có cơ bị tèo > chắc tốn khá nhiều tiền để xử lý vụ này, (em có bị một con CDP cỏ bị lỗi nhẹ CPU vì rút phích thiết bị khác lại đụng chạm đến nguồn của nó khi đang chơi), vậy cụ dùng mấy ổ cắm đó trên phương diện an toàn đi nhé và khi yên tâm về nguồn điện chắc cụ nghe nhạc sẽ hay hơn em đoán thế :lol: :mrgreen:

20. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ ADN : Cụ chả nghiêm túc tẹo nào ạ :mrgreen: he he he....

Tuy nhiên em có đọc chia sẻ của cụ về tình trạng điện cấp cho hệ thống của cụ.

Bằng phương pháp loại trừ, em tạm đoán vì sao hệ thống của cụ nó như vậy. Cụ nói đúng chả sai đâu.

Và cũng như tất cả những chia sẻ của các anh em khác ... em tin tất cả những gì các cụ - nếu chia sẻ dựa trên trải nghiệm thực - đều đúng hết.

Vậy thì vấn đề nó nằm ở đâu khi mà cụ nào nói ( dựa trên trải nghiệm thực ) cũng đúng ....

Thế thì sai ở đâu .... :mrgreen:

21. Zorro

Zorro Advanced Member

Ổ cắm này là hàng Military, nó có 4-5 mẫu khác nhau, sx từ 1966 đến 1971, khui từ kho Long Bình năm 2008. Lúc đó, em kiểm tra thì thấy mẫu #001 là ok nhất.

Đây là tin nhắn của người bạn sau khi thay ổ Leviton #001 em vừa tặng tuần trước:
    "Mới thay ổ cắm của bác vào, lên chi tiết chủ yếu là dải trên và high-mid rất hay, nhưng bass đi vắng. Bass nghe một lúc thấy khác lạ, nó không nhiều nhưng lan (tỏa) và mềm. Đặc biệt có nhiều tiếng trước đây không có."

22. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Mỗi người 1 quan điểm khác nhau , cách thưởng thức âm nhạc khác nhau , nhưng tựu trưng cũng phải có vài tiêu chí gống nhau chứ ? Như quan điểm bác audioinme thì rất phi lý với diễn đàn này rồi ! Nói như bác vậy HI END là gì ? E thì đồng quan điểm với 1 bác ở trang trước : - Nhất ĐIỆN - nhì PHÒNG - tam MÁY - tứ DÂY - .....( còn nữa) .
    E cũng có vài ổ Hubbel nhưng chưa có thời gian lọ mọ , hơn nữa để nghe kỷ lại bộ đàn mình cái đã rồi mới cảm nhận sự khác biệt ntn ? Thân chào !

23. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@Hoa Audio ;

Em chia sẻ với cụ và anh em, có sửa chút theo trải nghiệm cá nhân em nhé.

Anh em đã từng chia sẻ : Nhất Điện - Nhì Phòng - Tam Kê - Tứ Kệ - Ngũ Thiết bị ( phối ghép hạp hay không hạp ) - Lục Dây Dẫn .

Để check xem đúng sai ra sao em đã từng :

Set up lần 1 của em :

Nhất Thiết bị - Nhì dây dẫn - Tam Kệ - Tứ Kê bó chiếu - Phòng bó chiếu - Điện bó chiếu ---- > Nghe như đấm vào tai - bán hệ thống - xây phòng mới. :mrgreen:

Set up lần 2 của em :

Nhất Phòng - Nhì Điện - Tam Thiết bị - Tứ Kê - Ngũ dây dẫn - Lục Kệ. - ---> nghe được phết, tuy nhiên thấy rõ là thiết bị chưa được khai thác hết, phí phạm cả hệ thống, tội nghiệp lắm :lol:

Sau khi lọ mọ 8 tháng :

Nhất Điện - Nhì Phòng - Tam Thiết bị - Tứ dây - Ngũ Kê - Lục Kệ - Thất phụ kiện ( Cầu chì, ổ cắm, jack nguồn, thiết bị audio bệnh hoạn :mrgreen: )

p/s : Hay anh em ta đổi qua số 1 2 3 4 5 6 đi, nghe nhất nhì tam tứ nghe giống phong phanh gió chưởng tàu .... gió ào ào ... chưởng vèo vèo he he he

24. superfarmer

superfarmer Advanced Member

1. Chuẩn kg có nghĩa là sạch bác ạ! Audio thì cần cả hai!

2. Chẳng tâm lý gì cả bác ạ, toàn lý thuyết với thực hành cả. Dây đi từ trạm điện vào nhà em là dây duplex 11 hay hơn 11 (em quên rồi nhưng ít nhất là 11 vì em đi mua dây mà), quê em nghèo và hẻo lánh chứ em thấy dây điện lực gắn cho nhà dân ít nhất duplex 7 trở lên (mà quê em chỉ có 4 tay chơi audio kiểu VNAV mình). Vậy cái dây điện lực cấp cho nhà em kg nho nhỏ chút nào. So sánh thì dây vào nhà mới của em nghe hay hơn nhà cũ (dây nhỏ hơn) trên cùng hệ thống dù điện nhà cũ mạnh hơn chút vì gần trạm biến áp hơn.

3. Đặc tính cơ bản của dây điện là dẫn điện nhưng dây cho audio thì làm tốt hơn và cần thiết làm cho hệ thống chơi hay hơn dây dẫn dân dụng chứ kg đơn thuần là dẫn điện. Mời bác xem Shunyata biểu diễn khi xem hết clip này:

Ngoài ra dây cho audio được xử lý để đáp ứng tốc độ truyền và xử lý nhiễu phù hợp cho audio nên tất nhiên nồi nào vung nấy vẫn hay hơn chứ kg phải khác hơn. Còn hay theo kiểu nào hợp tai hay kg thì phải có trãi nghiệm thực tế mới biết được, như em kg hợp Shunyata nhưng người mua Shunyata của em lại nghe hợp và em thì hợp Supra.

4. Bác nói khác nhau về tính chất dẫn điện rồi, em kg cần nói thêm nữa :) có chăng là các ổ cắm như Furutech thì còn thêm tính ít can nhiễu nữa.

5. Cái hay kg được định nghĩa nhưng có thể nghe và phân biệt hay hoặc kg hay bác à. Bác uống ly bia dù kg có xem người ta làm bia tại nhà máy như thế nào và uống cùng loại bia nhưng dùng ly thuỷ tinh và ly nhựa để uống thì vẫn thấy ly thuỷ tinh uống ngon hơn ạ, nếu kg ngon thì dùng ly nhựa cho rẻ mà bền :) cũng giống như thấy gái đẹp có biết người ta sống sao đâu nhưng nhìn và vó cơ hội cảm nhận được là biết đẹp liền à!

6. Đúng nhưng chưa đúng hết :)

Thân chào!

25. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Khả năng cao là các phụ kiện của Bác ADN không thắng nổi cái phụ kiện hiện tại nên không phân biệt được, tuy nhiên nếu để nhận xét các đồ này chắc Em không còn nhớ nổi nó như nào nữa bởi sử dụng chúng quá lâu rồi và với Em thì Em sẽ không xé hoặc test bởi chúng quá kém. :)

Share This Page

Loading...