NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

.....

tóm lại: có tất cả mọi thứ nhưng cần khả năng phân biệt sự tích cực, hiệu quả hay những thứ đề cập ở đây chưa thật hiệu quả thì cần có sự NHẬN BIỆT bằng tai, mọi việc cần làm đúng và theo trình tự ạ .

2. audioinme

audioinme Advanced Member

Mình có thể trả lời một cách vắn tắt như này , bài viết mình viết nếu để ý thì đó toàn là những cái bình thường ko cần phải trải nghiệm nếu để ý ai cũng có thể nhận ra . Cái chúng ta bắt gặp và sử dụng hàng ngày qua nhiều tác vụ trong công việc
    Vd như : dây điện , đường điện , lưới điện ....về thông số hay chịu tải có thể hỏi các bác thợ điện cũng như những bác biết về điện dân dụng
    - còn về audio mình có thể dùng đủ lâu để nhận xét một cách chủ quan về các thiết bị cấp nguồn , mình đã dùng qua dòng audio nguồn xuyến thông thường và nguồn xung smps
    - còn ổ cắm , dây dẫn mình không phủ nhận tác dụng . nhưng như mình viết là ko tới mức như một số bác miêu tả với nhiều mỹ từ ...
    - còn nghiêm túc trong nghe nhạc thì có thể đa số dân chơi nhạc đều nghiêm túc nhưng mỗi người nghiêm túc một cách khác nhau
    - còn nếu như các cái dây nguồn , ổ cắm các bác up lên mình công nhận là cái ổ cắm ... Nhưng mình ko cùng quan điểm về cái công dụng của nó nếu nó như những gì các bác mô tả , có thể là khác nhau về chất liệu cũng như cách truyền dẫn nhưng vấn đề là trong hoàn cảnh và điều kiện nào thì chưa thấy đề cập
    - còn về trải nghiệm cá nhân thì mình cũng chơi qua tương đối ( mình chơi audio trước khi vào vnav) ko tiện nêu rõ vì nhiều có thể mình ko nhớ rõ chi tiết và model từng món nên xin phép ko đề cập
    Thế giới phụ kiện audio là vô cùng và ko có chuẩn mực . Thời gian sẽ là câu trả lời cho những gì mà hôm nay là đỉnh cao ... Thời gian sau lỗi mốt là chuyện thường trong audio
    Như mình đã đề cập người đọc trên topic ko cần phải làm theo những gì người khác trải nghiệm nếu thấy ko hợp lý và được quyền nêu quan điểm cá nhân miễn sao nghiêm túc chấp hành nội quy diễn đàn
    ( quan điểm cá nhân )

3. chichchoe

chichchoe Advanced Member

Theo e thì phụ kiện nó có tác dụng đối với từng bộ giàn cụ thể nhưng tác dụng của nó là k nhiều vì vậy mình ko nên kỳ vọng quá nhiều về nó. Nếu mình đầu tư cho nó nhiều quá thì hiệu quả mang lại của nó cũng ko cao, trừ các bác có bộ giàn khủng, hiend thì phải mua phụ kiện đắt tiền cho nó môn đăng hộ đối và nhìn cho nó hoành bác longnhaque và bác ADN nhỉ :mrgreen:

4. hungl

hungl Advanced Member

e khoái nhất cái đoạn này của bác! :D

5. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Audioinme: em ... em .... em .... chạ biết nói sao nữa ạ... ạ ... ạ.

@ all : cuối tuần .... em kính mời các cụ một ly ạ ... nhậu online với các cụ nhá .... dễ gì có dịp gặp nhao ..... chỉ có chim chíp xào sả ớt ... nai nướng .... sụn gà rang muối thôi ạ.... các cụ đừng chê em nha.... nông thôn nhậu thì sướng chứ chơi audio khổ lắm các cụ ơi ....

... em nhậu tí ... tối về lên đồng mà còn tỉnh ... em hầu các cụ nhá ....

P/s: mod thấy em lạc đề quá thì báo em nhá .... em cám ơn hị hị hị

6. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

À dễ mà bác , trò này em chơi roài.
    Bác thay phích cắm Huble sang cái phích cắm Supra xem . Đảm bảo với bác là có sự khác biệt ko hề nhẹ. :roll:
    Bùn cười hơn và ko thể tin nổi là em thay nốt cái phích Supra sang cái phích cắm LCD mà còn nhìn thấy sự khác biệt là đến hình ảnh còn trong và sáng hơn nữa cơ

7. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Nhất trí với Bác chichchoe và Em xin báo cáo Bác là cái ổ điện có giá 300k, vậy là ít hay vừa hay nhiều ợ. Kaka :D

8. hungl

hungl Advanced Member

ở đâu mà nên thơ "xa xỉ" vậy bác? chẹp.. chẹp... :roll:

9. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em cũng làm chút cho xả bùn sau khi lội đồng về nhưng cảnh em kg nên thơ như cảnh bác!

Giờ em đang nghe nhạc trên hệ thống cùi bắp của chiếc xe cùi bắp luôn!

Lạc đề tí cho hạ nhiệt các bác ạ!

Chúc cuối tuần vui!

Thân chào!

Attached Files:

10. superfarmer

Dây nguồn cũng như dây loa thôi bác audioinme ạ, cũng truyền điện AC nhưng sao em thấy bác chơi dây loa cũng tốt mà sao kg tin dây nguồn vậy, với lại hãng dây loa xịn nào hầu như cũng có dây nguồn xịn, kg biết họ bán cho ai nữa :)

Bác nói đây là nơi chia sẻ thì anh em đang chia sẻ trãi nghiệm của mình chứ ai kêu gọi hoặc buộc người khác phải làm theo hoặc kg làm theo như bác? Em vẫn lắng nghe sự chia sẻ chân tình tâm huyết của bác ạ!

Thân chào!

11. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Xin các bác cứ chém gió cho vui 1 chút ! xã tress vậy mà , và cùng nhau sẽ chia KN buồn vui khi phối ghép dàn Audio của mình chứ đừng mang tính xây dựng hay bài trừ nhé ! Chúc vui !

12. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Trong cái thế giới audio, nguồn điện và dây nguồn là những thứ em ít có hứng thú nhất.
    Với em, quan trọng nhất là kiếm được cặp loa thỏa mãn được gu nghe và sau đó khai thác nó bằng amp, nguồn phát, dây tín hiệu, dây loa phụ hợp, setup vị trí loa, xử lý phòng nghe trong mức có thể. Xong xuôi, em mới xử lý dây điện từ cầu dao tổng vào phòng nghe, sau nữa trang bị ổn áp, lọc, cách ly và dây nguồn, sao cho cắm chắc, kẹp chặt để thoải mái tâm lý hưởng thụ âm nhạc. :D
    Thực sự là em rất khâm phục các huynh nghe được chất âm từng loại cầu chì, dây nguồn. Em thật!

13. ADN

ADN Advanced Member

Các bác cho em hỏi thêm cái BACL của em hãng nó làm ổ cắm điện ra (như hình) dùng cho bên Germany, sang VN mình thì lại hay dùng cho Audio là 3 có 2 chân dẹt, các bác phán hộ em tình trạng này có nên mod sang ổ 3 chân Hu con beo ko ?
    NOTE : cái ổ 2 chân này theo máy cũng rất nặng và chắc. :mrgreen:

Attached Files:

File size:
      147,6 KB
      Views:
      153
  14. ADN

ADN Advanced Member

Em cũng làm gần y choang cách của bác H. :lol:
    Khác của em là có CDP ngon (theo khả năng tài chính của em) rồi mới đến AMP.

15. superfarmer

Bác mua về thay thử đi, kg khác thì tháo ra bán lại :) có trãi nghiệm mới biết chứ hỏi mà kg làm thì sao biết được mà phán :)

Riêng em thấy ổ Furutech thì khác biệt rõ khi cắm vào, còn Hubbell thì em chỉ biết qua Hydra 8 thôi!

Thân chào!

16. HuyIT

HuyIT Advanced Member

thay cái ổ cắm mà mid lòi ra, treb tơi nhuyễn thì em cũng thấy bệnh hiend nặng lắm rồi đó.
    Em thấy cái nào cũng cần thiết, nhưng trong 1 chừng mực nào đó thôi. Chứ ko thi hơi bị sai mục đích. Mà mục đích chính la hưởng thụ âm nhạc các bác nhỉ?

17. longnhaque

Cái biến áp cách ly Đức của ADN dùng trong phòng thí nghiệm, có khả năng điều chỉnh V vô cấp. Cái này trước đây Em cũng đã từng dùng và nó chả hiệu quả gì đâu, khả năng đưa Hubbell vào cũng chỉ thay đổi ít ở dải trên. Theo Em bỏ cái này đi hay hơn.
    Bác nào bảo cho cái ổ vào treble tơi nhuyễn hoặc bốc phét quá lên thì cũng cần xem lại vì nó cũng chả được vậy đâu. Bác nào tổng kết các bài viết mới đây xem nó xuất phát từ member nào để điều chỉnh cái nhể!

18. superfarmer

Đồ đã vào khuôn rồi chỉ cần nhích chút là khác biệt rõ chứ kg có gì là bí hiểm đâu bác ạ, thật đấy! Cái cầu chì xịn cắm chiều này nghe khác với cắm chiều kia nữa là :) cũng thật luôn đấy :)

Trước em cũng kg tin mấy nhưng càng ngày càng tin và túi tiền thì teo dần với nó. Mà tiền nào của đó cũng kg mong hơn được!

Thân chào!

19. ADN

ADN Advanced Member

Bác H nói chuẩn rồi BACL + BA vô cấp (cơ mà em tìm hiểu trên mạng thì cũng có đài phát thanh cũng dùng cái này mà)
    :idea: Quay lại chủ đề, đến cái ổ cắm bác còn phát hiện sự thay đổi chất âm này nọ.............................. vậy mà cả cái BACL này của em mà bác phán là "chả có hiệu quả gì đâu".......... Ít nhất nó cũng làm tệ đi hoặc méo đi hoặc tối đi hoặc sáng lên hoặc khô hoặc xốp hoặc rắn chứ......... em nể bác thật. :lol:
    Cơ mà, em không phân biệt được nên có/ không có hiệu quả vs em chả có ý nghĩa gì, đơn giản là em chỉ cần điện ra chuẩn cho cái CDP của em thôi mà.
    Thêm hình cái nội thất em nó cho các bác chém giúp em.

Attached Files:

20. ADN

ADN Advanced Member

Ah, em bổ sung thêm, vì nó làm 2 lớp vỏ (bên trong thép, bên ngoài nhôm) nên khi cắm qua cái BA này em thấy độ nhiễu giảm hẳn. :lol: :lol: :lol: :lol: :mrgreen:

21. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Các cụ :

Những gì các cụ chia sẻ em tin là các cụ nói thật hết.

Tất cả là tại thằng hàng xóm thoai :D .

Giờ cuối tuần, các cụ đang nghe, đang thẩm, các cụ ở chung cư, các cụ ở nhà phố ... bớt 1 phút chạy lên tầng thượng .... hoặc nhìn ra cửa sổ .. nhìn xem .. các cụ thấy gì nào .... he he he....

Bonus các cụ tấm hình hồi em bắt đầu ... nghiêm túc ... sau khi bị đấm vào tai ... he he he...

[​IMG].

Em quyết tâm páo chù .... au đi với chả ô .... hehehe

22. ADN

ADN Advanced Member

Ảnh bác quocdat chụp và pot lên đây sao em thấy nguy hiểm thế.
    tuyền tranh tối tranh sáng hoặc chuyển về black & white....................... nguy hiểm quá. :lol:

23. longnhaque

Ô, hay vậy mà hồi Em dùng lại chả biết. Nội thất cái này chả nói lên điều gì cả Bác Đ ạ, nó cứ phải vào việc mới đánh giá được và Em đã oánh giá nó. Việc Em thấy thế nọ kia và Bác thấy nọ kia thì có sao đâu chứ lỵ và Em thấy Bác nói toàn đúng cả bởi Em hiểu cuộc "chơi" audio là nó phải thế, ít người giống nhau. Hi hi!
    P/s: à mà ADN chơi Bacl đó chỉ vì lý do nó dùng trong đài phát thanh sao?

24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tuy không có khả năng dùng đồ hiend, nhưng em cũng đã thực tế thì ổ cắm, dây nguồn, rca, sp cable,... đều ảnh hưởng đến chất âm. Nói ra nó cũng là 1 "equalizer", chẳng qua ít ai chịu cho nó là như vậy!

25. ADN

ADN Advanced Member

Vâng, em cũng chả thấy BA này nó hay chỗ nào.
    Vì em thấy vỏ có 2 lớp >> nên suy Logic ra là nó giảm nhiễu tốt. :lol:
    Cũng như bác, vì nó dùng trong phòng thí nghiệm >> nên suy Logic ra là nó chả có hiệu quả gì. :lol: (em dự là em suy diễn sai)

Mai rảnh ae mình ra chỗ sắt rỉ chém thêm nhé. :D

P/s : em mua đồ bao giờ cũng phải xem nội thất, nội thất lởm khởm thì chả cái gì tốt cả, nhưng nội thất xịn, gấu cũng chưa chắc đã hay.
    Nhưng muốn hay/ tốt, nội thất phải gấu và xịn. :mrgreen:

Share This Page

Loading...