NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Điều ai cũng biết.

Dây lửa (CB hoặc ổ cắm) – Cầu chì trong thiết bị - Công tắc máy…
    Là cách cấp nguồn điện đúng cho thiết bị. Audio.
    Nguồn điện 220 VAC trong nhà, dây nóng có thể xác định bằng bút thử điện (sáng đèn).

Chấu cắm điện loại 2 chân, các bác không để ý chiều căm rắc với ổ, vì vậy dây lửa nguồn ổ cắm và dây lửa máy không trùng nhau, bị ngược.
    Để đảm bảo dây lửa của ổ căm, đến cầu chì của máy thì nên cắm cố định rắc với ổ.
    Bố trí thiết bị cấp nguồn như sau:
    MCB cấp điện tổng cho dàn máy – các ổ cắm – các thiết bị Audio (sử dụng công tắc trên thiết bị để on, off theo trình tự)…

Thông tin không có gì mới, nhưng ít bác để ý quan tâm, chuyện nhỏ mà…cắm đại đi.
    Nếu nhầm thì đôi khi thành chuyện to…hỏng thiết bị…tính mạng.
    Các bác lưu ý và kiểm tra lại xem có khác với điều chia sẻ như ở trên không ?.
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.

2. artpro

artpro Advanced Member

cụ nhầm đới nhá! có cụ tỷ phú ở Thái Nguyên có bộ ultra của ultra -- e và ông a e qua ngắm rồi bảo nghe (o a e quen biết nên e bám càng - chứ ko lq) mà ko tài nào bật lên được, phải lấy giấy tờ ghi chép tay huớng dẫn j đó để bật mà cũng ko nổi-- lại phải gọi điện tùm lum cho thằng kĩ thuật j đó lên khởi động hệ thống!!! quả là rân chơi...!

3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Thì em đã nói rồi, cho dù kg biết gì cũng có "cố vấn kỹ thuật" mà :) cái chính là ngưỡng mà mình gọi Super Hiend mà nghe kg vô em thì kg tin, còn nếu khẳng định như vậy thì quá đề cao bộ dàn nhà mình rồi (nghe vô hơn bộ Super Hiend).

Thân chào!

4. quoc dat

quoc dat Advanced Member

5. chichchoe

chichchoe Advanced Member

Ít đối với bác nhưng nhìu đối với e,,, hehe, e đùa chút thôi chứ bác đang dùng ổ hubbell hay ổ gì mà 300k vậy ạ để e mua về thay cái ổ Lonon dân dụng gắn ở tường của e xem có khác gì ko?

6. locnp

locnp Advanced Member

Các bác thay ổ cắm xịn vô thấy thế nào? Em cũng vừa nâng cấp phần nguồn thấy đáng đồng tiền bát gạo ạ :)

7. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Các cụ :

Nếu được lấy ví dụ để được so sánh ví von việc chơi audio với những việc thường nhật, em thông qua trải nghiệm bản thân thấy rõ,

Chơi Audio như Vẽ một bức tranh màu nước trên nhiều chất liệu, giấy in, giấy bố, vài lụa, vài kaki ....vv.....vv..........:

Phát cho các cụ 10 bình mực nước, cho các cụ 10 loại chất liệu, việc đầu tiên là test màu trên từng chất liệu phỏng ạ .....

10 Bình mực nước là cố định không đổi, tuy nhiên khi phết màu lên từng chất liêu ..... thì màu thực tế thể hiện trên vải khác với trên giấy, trên vải lụa, trên kakia, phải không ạ ....

----> Sau khi trải nghiệm thực tế, em tạm kết luận trên quan điểm cá nhân :

+ 10 Bình Mực chính là thiết bị phần cứng phối ghép - cố định.

+ Các chất liệu, giấy, vải lụa, kaki, vv.... vv..... chính là tình trạng hệ thống điện cấp - đã xử lý hoặc chưa xử lý - cấp vào hệ thống Audio của các cụ .... Chả hệ thống điện của cụ nào giống cụ nào, chả cụ nào xử lý giống cụ nào, điện khu vực chả nơi nơi giống nơi nào, cùng thành phố move hệ thống nhà này qua nhà nọ nghe cũng thấy khác roài.....

... phù mỏi tay quá các cụ ơi .... vào Youtube .... nonstop hot girl đê các cụ ...... he he he :lol:

8. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Thai64 :

Khi em vác chú amp ASR Emitter về mới phát hiện điều này..... ASR Emitter báo có vấn đề ...... Em mổ ổ cắm ra mới biết có 1 ổ đấu ngược ..... sự việc chỉ phát hiện khi em cắm 2 sợi nguồn của Amp vào 2 ổ cắm khác nhau để chia tải và cắm lọc kèm ......

Việc ảnh hưởng tới chất âm em chưa dại để thử, tuy nhiên việc đấu đúng chiều nóng lạnh của ổ cắm tốt nhất nên kiểm tra ngay từ đầu .... nó đương nhiên là như thế .....

Cám ơn bác Thai64 chia sẻ. :D

p/s : Hum trước có thấy một bài post của anh cho em mà em mò không ra lại hic hic

9. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cái cục có cái đèn màu xanh đó giá vừa nhưng lợi hại lắm ạ! Nó có chóp chóp phải kg bác?

Thân chào!

10. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào các đồng chí, dây nguồn supra 3.5 dùng cho thiết bị như power, amp hay dùng cho thiết bị điện :lọc, BACL thì hiệu quả hơn nhờ các đồng chí tư vấn giúp nhé. Cám ơn các đồng chí

11. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Locnp & Superfarmer : Em đang định thử thằng nho nhỏ chóp xanh xanh, các cụ có biết nơi nào phân phối giá bao nhiêu không ạ? hi hi

12. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Khú khú. Em chơi burmester nó lại cứ ngược với cái chuẩn mới đau chứ. Vậy nên, chuẩn là 1 chuyện nhưng hơn cả vẫn phải thực tế và sở thích.

13. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Longnhaque : hị hị hị, cụ nói khơi khơi thía thì chúng em học hỏi được gì ạ, cụ khai triển đi chứ ạ, he he he :mrgreen:

14. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Art Pro:

Từ ngày giao lưu với cụ em Quad 22L2, em giải nghệ tới giờ cụ ạ. Em lọ mọ được 8 tháng rồi cụ, em ở nông thôn đất rộng nên mới đủ chỗ bày trò như thế đó cụ ơi. :D

Sẵn tiện em giới thiệu với cụ Art Pro với các cụ sơ qua những em hàng đã bị em cho lên bàn - mổ xẻ .. săm soi .... cắm rút .... nghiên cứu he he he ....

Nguồn phát :

Wadia 170i Ipod Dock.
    CD Cambride Audio 640C.
    Cd Rotel : 1072.
    CD Eso X50W.
    CD Musical Fideltiy Nu Vista 3D.

DAC Cambride Audio Magic.
    DAC Mytek 192 DSD.
    DAC Northstar Supremo.
    DAC Weiss 202 + Mac Pro.

Music Server Aurender X100L.

Phono Pro-Ject Xtension 9 Evolution +phono box Pro-Ject RS.

Amp :
    Marantz 7200
    Rotel 1060
    Pre Pow Rotel 1070
    Musical Fidelity A5
    Musical Fidelity Nu Vista
    Amp DIY Leben CS300X
    Pre DIY + Pow Mono Block Synthesis - The Theare.
    Peach Tree Audio - Grand Intergrated X1 Pre and Amplifier.
    Leben CS 600
    ASR Emitter 2 HD
    ASR Emitter II Exclusive Blue Version - Gold Board + Battery - Full Upgraded WBT Connector + higher voltage Elkos 100V - đỉnh của đảng ASR :lol:

Loa :
    Monitor Audio Bronze BR2
    B&W 684
    Quad 22L2
    DIY Visaton Casablanca MK II
    DIY Ali Acoustic
    Harbeth LS3/5A
    Harbeth P3-ESR
    Harbeth Super HL5 30th Anniversary
    Sonus Faber Cremona M.
    Eventus Audio Fobos.

Cable :
    +USB cable : Supra - Furutech Formula 2 - Revelation Audio A-B USB.
    +Power Cord : Supra - PS Audio - ASR Magic Cord - Ecosse.

+Interconnect : Monster DVD - Kimber Hero - Heimdall 2 - Stealth Air King - Siltech SQ 58 G3 XLR - Siltech SQ88 G5 XLR - Nordost Vahalla - Tara lab The 0.8- High Fidelity CT1 RCA 1,5m Ultimate.

+Speaker cable : Qued Anniversary - Supra Ply 3.4 - Kimber 8TC - Kimber Monocle XL - Audio Analysic Big Silver Oval.

+ Dây điện tổng đi từ công tơ vào CB tổng 40A dây Cadivi 8.0 đa lõi, 3 ổ cắm sau CB mắc song song - dây Cadivi đa lõi 8.0.

+Ổ cắm và Lọc : Vanlock dân dụng - Oyaide R1 - Hubbell 8300 - Mit Z Duplex - Ổ cắm Oyaide OCB 1 EX - lọc Richard Pro II - Lọc Gryphon Exorcist - Lọc Nordost Quantum QK1 _ QV2

+ Cầu chì : Furutech - Synergistic Research Quantum - Synergistic Research Red Quantum - Hifi tunning Gold Fuse.

+ Jack Nguồn cho Pow Furutech FI 32 M - 20A - Jack Nguồn Supra.

+ Gạch đá cát Sỏi : Oyaide INS SQ.

CB : Vanlock dân dụng 16A - Hot Cyro Treat Dung audio 40A.

Phòng nghe _ Dài 8,5m x Rộng 6m x Cao 3,2m - sàn gỗ công nghiệp Haro
    Kê kích bởi công thức của bác Minh Hoang DIY
    Trần full tiêu âm theo hướng dẫn bác Acoutics Design
    Trái phải dùng rèm vài bố thô nhẹ, tường sau mới chỉ có 2 cái bass trap - gắn thêm đá Oyaide INS SQ theo hướng dẫn bác Khôi Koncept.

Loa kê cách tường 2 hông 1m2 - Cách tường sau 3m - hai loa cách nhau 3,4m.

Hàng xóm : rất dễ thương, chiều em hết mức và không làm phiền gì cả.

Ngoài 1 số nhỏ thiết bị em chơi ban đầu đã gả, share anh em 4 năm trước, còn lại toàn bộ hệ thống em ghép trong 8 tháng qua.

Render 3D lừa tềnh he he

Vài tấm em chụp lại trong lúc em lọ mọ : ... :lol:

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Audio Lọ Mọ .... sáng đúng chiều sai, sáng mai lại .... đúng .... he he he :lol: :lol:

15. trai168

trai168 Advanced Member

Cuối cung giờ là Harbeth + CS 600 hả bác ASR?

16. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Không bác ơi, hiện tại đang là ASR với Eventus Fobos bác ạ. :D

Đồ đang lộn xộn quá em chưa chụp hệ thống hiện tại hi hi.

17. superlazy

superlazy Advanced Member

E thấy list ko thấy nhắc đến cardas nhắc đến món này gạch đá lại bay vèo vèo...

18. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Em chỉ có cái Adapter Banana to Spade cho dây loa là của Cardas thôi ạ. Ý bác là thiết bị nào ạ... :?: ... món nào bị gạch đá nhiều em càng thích thử cụ ạ .... ..

Em chả sợ gạch ... em đang thiếu gạch xây phòng audio 100m2 đây..

Em đây .... các cụ ném gạch em đi ... hehehe

19. audioinme

audioinme Advanced Member

@: bác quốc đạt
    Cái phono box rs bác có còn dùng ko ạ , bác có dùng thêm power box rs ko hay dùng adapte theo máy . bác ghép với kim mm hoặc mc thấy có ổn không & hợp với trở kháng kim nào nhất vậy . Cái này thấy ở vn ít người dùng nên mình muốn hỏi bác trải nghiệm thực tế

20. superlazy

Cụ già thật rồi cụ nhớ lại đê xem còn món gì của cardas nữa ko..? Mà e thấy cụ nhiều đồ chơi sao lại thiếu món này nhỉ thấy có mỗi cardas...

21. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Audioinme: mâm và phono box em mới ôm về chưa được một tuần và vẫn đang dùng bác ạ và là bộ đầu tiên em có. Mới chân ướt chân ráo vào phần mâm đĩa than nên em chưa biết nhiều. Phono box không kèm theo nguồn rời, kim thì bác bán đang có kim Otofon Blue MM nên em lấy chơi nhập môn.

Dây phono 5din to RCA theo máy, em chỉ có thay đổi 2 thứ là dây từ phono box to Amplifier, dây Stealth Air King RCA và dây Siltech SQ88 G5 XLR. Em nghe sơ qua 1 2 lần thấy không khác biệt nhiều.

Đĩa em nghe là Nguyễn Ánh 9 em đi mượn vì chưa kịp mua ... với cấu hình nguồn phát phono hiện tại, em thấy hài lòng, nghe relax và toàn hết đĩa mới sực tỉnh... nghe là thấy đúng ngay ...

... hồi nghe em có quay qua hỏi bác minhhoang bạn em .... Audio ...thế là xong rồi hả bác ....

... hì hì hì

@ Superlazy : cụ ơi em lẫn rồi, không thể nhớ được... cụ nhắc em với ... :D

22. superlazy

E thấy chống rung dây đó cụ ko lẽ hàng "phết"...? chạ thấy chống rung loa, cd, ampli, nguồn phát đâu cạ... mà e thấy cái thằng synergistic nó còn có cái khe phục vụ riêng cho thằng nordost nữa cụ ợ...

23. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ superlazy: á á á .... hihi ... hàng fake đó cụ ơi.... vì ship bên bển về 3 tới 4 tuần mới về nên em nhờ bạn em chạy tạm CNC gỗ thông.... nguyên hệ thống em cần tới gần 50 cục .... sau khi thử kê lên thấy hay hay thì lại .... quan sát tìm hiểu thêm cái vụ này.... khi nào thấy em nào đặc biệt tí mới ship về cụ ạ hihihi....

... chống rung em mới có cho Dac với Aurender dùng vibra pod kết hợp Hexa tạm .... mâm than thì chân chống rung hãng + Oyaide....

Em chưa tìm được phương án kệ nào cho đẹp nên tạm thế .... trong list thiết bị thì chân chống rung ngon và điều âm phòng em cho là gạch đầu dòng cuối cùng cụ ạ...
    Cái mà cụ nói của thằng Synergistic là thiết bị nào vậy bác ....

24. locnp

locnp Advanced Member

Trên dàn em thì hiệu quả nhiều vì cắm vào là đèn chớp chớp liên tục :mrgreen:

25. locnp

locnp Advanced Member

Cục này trước em mua của bác Sơn shop Dế Mèn nhưng giờ chắc không còn hàng, hãng ps audio cũng không còn sản xuất nữa thì phải. Bác chịu khó lên ebay săn chắc còn đó.

Share This Page

Loading...