NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. hungl

hungl Advanced Member

e cũng mất cả năm trời thay đổi dây nhợ và thiết bị, cuối cùng e đc một lão nhà giàu tập chơi hi end :mrgreen: dạy e xử lý cái phòng và làm cái phần điện nguồn cũng gọi là "kỹ". kết quả là tiếng a ca sĩ LỒI mịa nó ra ngoài :shock: , nhạc cụ thì cứ tưng tưng :roll: . https://youtu.be/vo1xRhiUXn4 ( trước kia e chỉ chú trọng vào thiết bị và dây nhợ mà quên mất 2 cái quan trọng nhất cần làm này :(

2. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Qua thực tế ở nhà Em cho thấy dây này hợp cho amp/pow Bác ợ. Dây vào lọc, bacl dùng luôn dây đó cũng được.

chiêunam likes this.
  3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Phòng này của bác em đồ rằng echo hơi bị nhiều!

Thân chào!

4. HuyIT

HuyIT Advanced Member

Ôi 1 phòng riêng cho âm nhạc. Niềm mơ uoc của biết bao người.
    Chúc mùng bác.

5. dongcanqn

dongcanqn Advanced Member

Soi cấu hình bộ dàn, hình như bác Quoc Dat ở Hội An phải không ạ. Hy vọng được giao lưu với Bác :D

6. artpro

artpro Advanced Member

e hơi ngoài luồng một chút, mong ae thông cảm!
    @superfamer: bác có thể chia sẻ cho e lý do tại sao bác "đồ rằng" phòng nghe của bác quocdat echo hơi bị nhiều? tks

7. HuyIT

HuyIT Advanced Member

em cũng cùng tò mò như bác. Theo em thấy phòng đó chỉ thiếu tấm thảm trai ngay giua nữa là đẹp.

8. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Phòng nghe rất đẹp ,HI END .Theo E thì trần cũng phải xử lý : tiêu tán âm nữa mới ổn ! Thân chào !

9. superfarmer

Em nói cái phòng hiện tại chứ kg phải bản vẽ 3D ạ. Lý do em đoán bị echo vì phòng quá rộng mà chưa xử lý tiêu và tán nhất là cái trần chưa đụng chạm gì nữa. Em bị phòng lớn vật mệt lắm rồi, giờ xuống phòng nhỏ vật còn mệt hơn nữa. Nếu kg kê kích đồ nhiều vào thì 2 người mà vào đó chửi lộn với nhau chả ai hiểu ai! Còn nếu nói chưa xử lý tiêu tán và trần mà kg bị ù và echo thì thôi em chịu ạ!

Thân chào!

10. artpro

artpro Advanced Member

lại vẫn ngoài luồng lần nữa, các cụ lại thông hộ e cái nhoé!
    @superfamer: ae đương nhiên là cũng đag đề cập đến cái phòng thực rồi bác ợ! bác để ý lại + nhìn kĩ lại ảnh và bác quocdat đã nói trần đã xử lý full tiêu âm rồi! vâng, cảm ơn bác đã giải thích và nêu cái sự vật của bác là e hiểu rồi ạh!
    note: có lần e fun bác, vì nhà bác rộng,,, mang loa ra treo lên cây ở vưởn mà hoà mình với âm nhạc lại chuẩn đới, chẳng sợ echo, ko phải vật với vã j cả! ....dư mà chửi lộn thì yên tâm có nhiều ô can!!!
    e xin trả lại vde chính của rum!
    thân chào..!

11. superlazy

superlazy Advanced Member

Đây cụ ơi...

Attached Files:

12. superlazy

Cụ nghiên cứu e này xem sao..?

Attached Files:

13. superfarmer

Bác quocdat cho em cái ảnh trần ạ, em nhìn thì cứ nghĩ là trần thường thôi!'mà nói thật, nếu chỉ xử lý trần kg hai bên chỉ treo vải thô em nghĩ chỉ giải quyết tối đa 50% vấn đề dội âm. Nên em nghĩ vẫn có echo hơi bị nhiều! Em cũng sử dụng sản phẩm của Acoustic Design chứ có khác đâu :)

Thân chào!

14. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Cám ơn đồng chí, chiều nay đã mua dây tối DIY cắm thử thay dây Pangea AC9 vào BACL xem thế nào. Nếu ổn thì triển khai cho lọc, rồi power... Nếu thành công thì cũng nhờ anh em mà hợp lý một khoản khá khá :D cám ơn đồng chí

15. longnhaque

Em nói là về dây vì Bác chỉ hỏi vậy, nay Bác nói để thay dây khác (dây hãng) thì Em lại khuyến cáo Bác cái đầu giắc đực cái, cách đấu, kỹ thuật đấu nữa mới đánh giá được hơn kém so với dây cũ Bác nhé. Theo Em dây nguồn vào thiết bị thì chơi dây hãng, dây vào ổ, vào bacl, lọc...thì dây cắt mét.
    Em có cái ổ này nhìn đã thấy độ động tốt. Hị hị

Attached Files:

16. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Superfarmer, cụ Art Pro và các cụ :

Toàn bộ trần em xử lý bằng tấm tiêu âm sợi khoáng, nếu làm cho tới nữa là phải nhồi bông nhẹ nhét hết lên trần nữa. Tường hai bên em tạm thời chỉ xử lý bằng rèm cửa. Khoang hệ thống thì 2 tấm gần 90cm bề rộng ngang loa, khoang sau em ngồi thì gần full tường 2 bên.

Chủ trương của em là hạn chế nghe âm phản xạ hi hi hi... nghe từ loa thôi... phòng to mà em ngồi gần loa lắm .... chỉ yếu tìm vị trí để nghe dải dưới hay nhất thui .... phần còn lại dễ xử lý .... hi hi

Trong toàn bộ hệ thống thì phần xử lý phòng, kê kích, chống rung thiết bị em chưa sờ mó nhiều vì đồ đến đồ đi nhanh quá. Chốt một phương án phối ghép nào chơi lâu tí rồi xử lý nốt mấy chú này.

Cũng may có cụ minhhoang tính toán hộ phần kê kích sao cho giảm thiểu tối đa ảnh hưởng phòng lên hệ thống. Phòng vẫn bị Echo nhưng rất ít, không ảnh hưởng lắm.

@ Superlazy : Cụ có cần ác thế không he he he, tuy nhiên có 2 phương án em đang tính tới là món cụ đưa lên là Dark Matter ESD Cable Elevator X, còn một loại khác là cục tròn tròn đẹp đẹp Cable Elevators.

Cụ đã trải nghiệm 2 loại này chưa ạ ? Cụ cho em ít kinh nghiệm đê :mrgreen:

Còn kệ chắc kệ bệt thôi cụ nhỉ ?

@ Donganqn : ... sao cụ lại biết em ạ ... ặc ặc ặc .... em trốn kỹ lắm mà .....ặc ...

@ Huy IT : đúng rồi cụ ạ, quan trọng lắm đây, đôi khi hệ thống mình ngon mà không tại điều kiện để phát huy thì cứ đổi chác các bù hoài thoai ....

@ Các cụ :

Sáng chủ nhật hầu các cụ một câu chuyện, chả là có một cụ cùng chơi với em.

Nhà thì nhà chung cư ở Hà Nội, mass đất theo chung cư.

Cấu hình thì CD + Dac Mytek ( em này giao lưu với cụ Superlazy đây hi hi ) + Leben CS600 + Sonus Faber Cremona M

Leben CS 600 thì xử lý bằng cục Vitamin ( em cho mượn )

Toàn bộ nguồn phát thì cắm vào ổ.... Weduka ..... hi hi hi

Dây thì em cho mượn luôn Kimber Hero với Kimber 8tc- Trước đây dùng dây Monster DVD với Qued Anniversary ( giờ bán cái lại cho em ) hu hu hu hu

Cụ này thì Anti các loại đầu tư vào lọc cầu chì ổ cắm, dây nhơ, luôn miệng chửi em điên với .... " Mày là thằng thẩm du thiết bị .... nghe nhạc thì éo nghe .... dẫn chứng ABCD đủ thứ... đầy người đi hi end show về nghe không ngon bằng ở nhà .... "

Em chỉ bảo cụ ấy là em trải nghiệm thế nào em nói thế đó, không nói khác đi được.

Sẵn tiện đợt này đợi đồ ghép về, em gói một bọc gửi ra cho cụ ấy.

1 Cầu chì Furutech + 1 Sợi Stealth Air King + 2 cục lọc Nguồn Nordost + Lọc nhiễu toàn hệ thống Gryphon.( Món này em phải cám ơn cụ Giahy vì em học hỏi từ cụ ấy )

Phương án test là

Bật Amp 30 phút Sau đó lần lượt thay ..... Furutech vào Dac Mytek DSD .... nghe ... nghỉ ..... Thay sợi Stealth Air King vào ... nghe ... nghỉ ..... Cắm Nordost Qk1 QV2 vào ... nghe nghỉ ..... Lọc Nhiễu toàn hệ thống Gryphon ... nghe nghỉ...

3 ngày sau em bảo cụ ấy rút ra gửi vào vì đồ em về rồi em cần test ....

vài ngày sau.... mỗi khi chat .... cụ ấy toàn chốt .... " Mày ác lắm ... thằng tó .... "

ha ha ha ha ha :lol:

Em đi cà phê đây... chúc các cụ một ngày chủ nhật vui vẻ nha .... :mrgreen:

17. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ TVT61 : Riêng món BACL nếu cụ lùng được, mượn được thì thử dây PS Audio Statement SC nhé. :mrgreen: ... phương án ngon bổ rẻ hiệu quả ...trước em có chơi qua .... Mà em bán rồi ..... :lol:

18. superfarmer

Cấu hình thì CD + Dac Mytek ( em này giao lưu với cụ Superfarmer đây hi hi ) + Leben CS600 + Sonus Faber Cremona M

------oOo------

Who's that?

Thân chào!

19. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Sory em nhầm ... là cụ superlazy .... :D

20. superfarmer

Bác có thử mở QK1 QV2 ra xem chưa, khá bất ngờ đó dù cải thiện nền âm và độ động, độ trong trẻo rất nhiều. So với price list của nó thì như ai nói đồ phải gấu mới hay cần phải suy ngẫm :)

Thân chào!

21. superlazy

Hic e offer trượt 2 set Dark Matter nên chưa đc dùng cụ ạ mà các cụ ở chung cư ko có tiếp địa h cũng ko phải lăn tăn nhiều đâu cụ ạ h có rất nhiều hãng có thể giúp các cụ giải quyết vấn đề... mà hãng này nó còn nhiều phụ kiện quái đản mà theo như cụ quocdat gọi là "bệnh hoạn" chống rung màng loa...

Attached Files:

File size:
      28,8 KB
      Views:
      275
  22. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Cám ơn đồng chí, mình cũng có định hướng như đồng chí. Tin chắc đây sẽ là đầu tư hợp lý , hiệu quả. Việc setup BACL cho power đèn và power sò có mang lại hiệu quả khác nhau, theo đồng chí nên dùng BACL cho trường hợp nào ? Hay cả hai trường hợp. Cám ơn đồng chí :D. Qua trải nghiệm thực tế Theo cảm nhận của mình thì BACL dùng cho power , amp đèn tốt hơn la với sò ( đương nhiên dòng điện vào BACL là chuẩn ) còn power ,amp sò thì đi thẳng từ ổ cắm tường oyaide đến thiết bị bằng dây hãng. Cảm nhận vậy đồng chí thấy ổn không ?!

23. superfarmer

Cái này em có chút kinh nghiệm, BACL nếu loại tốt nhé (nguồn xuyến xịn), thì cắm vào Power đèn sẽ hay hơn rất nhiều cắm vào Ổn áp hoặc vào tường (có hoặc kg có ổn áp tổng). Tiếng dứt khoác và nảy hơn, ít lùng bùng và rối hơn. Còn Power bán dẫn thì độ tĩnh và lực lẫn độ smooth tốt hơn nhiều lần. Tóm lại nhìn qua ảnh, clip thì em thấy nước ngoài ít chơi BACL, còn ở em thì có BACL mới hay cho cả đèn và bán dẫn. Có điều nhiều cụ cũng chịu chơi BACL mà chơi loại EI nghe đâu cũng Nhật nhưng em thấy đều rung hết (điển hình là cái BACL lẫn lọc Made in VN mang hiệu BS). Mà có rung, rè chút thì mất hứng :) Có lẽ do phòng em kín quá mới nghe chứ mấy bác khác chơi chung em nhiều khi kg phát hiện.

Thân chào!

24. longnhaque

Món bacl Em bỏ lâu rồi nhưng nếu để tư vấn cho Bác thì Em thấy Bác cứ xem dùng nó vào đâu mà thấy thích thì dùng chứ Em chưa thấy cách dùng thế nào là chuẩn, bởi ở đâu đó họ dùng thế nọ nhưng về nhà mình nó lại không phải thế đó. Ở nhà Em, để nguồn được tốt thì Em chia sẻ từ lâu là Em đã dùng pin sau đó qua biến tần để lấy xoay chiều. Vấn đề là chất lượng pin và biến tần thế nào thôi ợ!

25. artpro

artpro Advanced Member

hị hị, cụ thửa được cái ổ có tận 2 nguồn đấu ground ở đâu đới! ổ này bát sâu lắm nhể?
    cụ chia sẻ ttin này muộn quá, ..e hối ko kịp! ngày trước mua được cái dây hãng hịn hịn dài 1,8m, vừa dài vừa sót xiền e cut mịa nó ra làm 2 để diy thêm sợi nữa .. kết cục coi như có 1 sợi hịn , sợi hơi hịn (ít nhất là dây) ... hỡi ôi, cái dây hịn hịn tưởng ngẮn đi 1 nửa ngon hơn ... thế mà nó lại tỉ lệ nghịch mới nhục chứ...

Share This Page

Loading...