NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái dụ dây ngắn,dài này mình cũng có chút cảm nhận trong quá trinh DIY.Dây nguồn nếu dài khoảng 1,8M-2M thì chất âm 100% của dây còn nếu khoảng 1M trở xuống thì có lẽ chỉ còn khoảng dưới 99% thôi.Còn dây dẫn từ đồng hồ cái đến ổ cắm dây nguồn thì ổ cắm và dây dẫn đều có ảnh hưởng,nhưng phải cẩn thận nhiều khi bổ quá lại thành bổ ngửa.Xin kể một kinh nghiệm rất thật như sau:Lần đó mình thử nghiệm dây Wester AG10,mua 4Met về làm cọng dây nguồn 2M,cắm vô một cái là đã liền,Bass sâu và mềm hơn,treble hơi lùi lại nhưng dịu hơn,êm hơn,nghe càng lâu lại càng thấy treble nổi lên nhưng chất nhẹ nhàng êm ái thì vẫn thế.Vậy là mình chơi liền 50M làm dây dẫn từ đồng hồ đến ổ cắm khoảng 18M còn dư một ít để dành làm dây nguồn,(thật sự trước đó mình cũng loay hoay rất nhiều với sợi dây ổ cắm,sợi dây tới ổ cắm 2M mà có tới 6 loại dây cộng lại với đủ mọi cách,6 sợi trộn đều,sáu khúc 6 sợi,mỗi bên ba sơi..v.v...).Tưởng là đạt tới đỉnh vinh quang rồi nhưng ngược lại đó là thời gian vất vả nhất,mới cắm vào thì chất tiếng của sợi Western rõ ràng,quá đã,nhưng càng nghe càng thấy thiếu một cái gì đó rất khó tả,mình vẫn kiên nhẫn Burn in cả ba tháng trời,sau đó mượn cả những sợi dây nguồn khác về nghe vẫn không được.Và cuối cùng là dây Cadivi 6.tới ổ cắm và dây nguồn Western dài Một Mét là vừa ý với dàn cỏ nhà mình.

chiêunam likes this.
  2. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Vậy là phí 50m dây wester, nếu là Em thì để đỡ phí 50m đó Em sẽ giữ nguyên wester tới cầu dao tổng, sau đó thì tính (kể cả tính tới cadivi nếu hợp). Bởi vì Em thấy cái dây cuối cùng là quan trọng hơn cả. Bác có thể chơi đến 6 sợi nhưng chưa gặp sợi hợp. Dù vậy, đây cũng là kinh nghiệm quý cho Em. Thanks Bác!

chiêunam likes this.
  3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Không phí bác ạ vì mình vẫn xử dụng hết và còn mua thêm nữa.Nhưng 18M đó mình chập lại thành 36M dây đôi AG 10 là lớn lắm rồi,chất âm nó vẫn thế,các giải vẫn thế,âm thanh vẫn thế nhưng hình như cái hồn bản nhạc nó ở đâu mất rồi.

4. thai64

thai64 Advanced Member

[quote="dgnguyen"
    trong quá trinh DIY.Dây nguồn nếu dài khoảng 1,8M-2M thì chất âm 100% của dây còn nếu khoảng 1M trở xuống thì có lẽ chỉ còn khoảng dưới 99% thôi.Còn dây dẫn từ đồng hồ cái đến ổ cắm dây nguồn thì ổ cắm và dây dẫn đều có ảnh hưởng,nhưng phải cẩn thận nhiều khi bổ quá lại thành bổ ngửa.Xin kể một kinh nghiệm rất thật như sau:Lần đó mình thử nghiệm dây Wester A....Vậy là mình chơi liền 50M làm dây dẫn từ đồng hồ đến ổ cắm khoảng 18M còn dư một ít để dành làm dây nguồn,(thật sự trước đó mình cũng loay hoay rất nhiều với sợi dây ổ cắm,sợi dây tới ổ cắm 2M mà có tới 6 loại dây cộng lại với đủ mọi cách,6 sợi trộn đều,sáu khúc 6 sợi,mỗi bên ba sơi..v.v...).Tưởng là đạt tới đỉnh vinh quang rồi nhưng ngược lại đó là thời gian vất vả nhất,mới cắm vào thì chất tiếng của sợi Western rõ ràng,quá đã,nhưng càng nghe càng thấy thiếu một cái gì đó rất khó tả,mình vẫn kiên nhẫn Burn in cả ba tháng trời,sau đó mượn cả những sợi dây nguồn khác về nghe vẫn không được.Vàcuối cùng là dây Cadivi 6.tới ổ cắm và dây nguồn Western dài Một Mét là vừa ý với dàn cỏ nhà mình.[/quote]

Dây điện Cadivi 6 như bác viết ở trên có thông tin đầy đủ:
    Dây điện lực 2 ruột đồng Cadivi CVV-2x6 (2x7/1,04mm).
    Loại: Dây tròn
    Hãng sản xuất- Cadivi.
    Xuất xứ: Vietnam
    Chất liệu lõi: Đồng.

Thông tin trên nói lên điều gì.
    - Dây điện không có gì đạc biệt, dùng cho dân dụng.
    - Được sản suất theo tiêu chuẩn VN.
    (Bác biết rõ xe máy lắp ráp tại VN khác nhiều so với bên Thái, đừng nói xe chế tạo tại Nhật...Đức).
    - Không có lớp giáp chống nhiễu đây là điều khác biệt
    (khi kéo dây không nên bó chung với đường cáp của điện lực, khu phố).

Việc bác cảm nhận như trên là đúng vì dây 2x6mm2 cấp điện từ công to đến ổ cắm là loại dây kém hơn dây Cadivi.
    Nếu dây đó tốt hơn Cadivi thì sao ? bác thử lần nữa xem...
    Em dự : bác không bổ ngửa mà sẽ "bổ củi".

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Dây điện Cadivi 6 như bác viết ở trên có thông tin đầy đủ:
    Dây điện lực 2 ruột đồng Cadivi CVV-2x6 (2x7/1,04mm).
    Loại: Dây tròn
    Hãng sản xuất- Cadivi.
    Xuất xứ: Vietnam
    Chất liệu lõi: Đồng.

Thông tin trên nói lên điều gì.
    - Dây điện không có gì đạc biệt, dùng cho dân dụng.
    - Được sản suất theo tiêu chuẩn VN.
    (Bác biết rõ xe máy lắp ráp tại VN khác nhiều so với bên Thái, đừng nói xe chế tạo tại Nhật...Đức).
    - Không có lớp giáp chống nhiễu đây là điều khác biệt
    (khi kéo dây không nên bó chung với đường cáp của điện lực, khu phố).

Việc bác cảm nhận như trên là đúng vì dây 2x6mm2 cấp điện từ công to đến ổ cắm là loại dây kém hơn dây Cadivi.
    Nếu dây đó tốt hơn Cadivi thì sao ? bác thử lần nữa xem...
    Em dự : bác không bổ ngửa mà sẽ "bổ củi".[/quote]Dây Cadivi 6. là dây đơn lớn bên trong ruột có khoảng 5-6-cọng dây đồng đơn,(mình thấy người bán nói dây 6 chấm lớn hơn dây 5.,4.)
    Trường hợp mình đã xử dụng hai cọng dây đôi WESTERN AWG 10 cho 18 mét từ đồng hồ đến ổ cắm thì một cọng dây đơn WESTERN AWG 10 cũng to gần bằng dây Cadivi 6. và trong ruột là hằng trăm sợi dây nhỏ được bó rất chặt.

6. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Nghe hay quá bác ạ, thật đấy!

Thân chào!

7. thai64

thai64 Advanced Member

[quote="dgnguyen
    Cadivi 6. là dây đơn lớn bên trong ruột có khoảng 5-6-cọng dây đồng đơn,(mình thấy người bán nói dây 6 chấm lớn hơn dây 5.,4.)
    Trường hợp mình đã xử dụng hai cọng dây đôi WESTERN AWG 10 cho 18 mét từ đồng hồ đến ổ cắm thì một cọng dây đơn WESTERN AWG 10 cũng to gần bằng dây Cadivi 6. và trong ruột là hằng trăm sợi dây nhỏ được bó rất chặt.[/quote]

Chào bác Dgnguyen.
    Thông tin về đường dây cấp nguồn từ đồng hồ đến ổ cắm của bác tôi đã rõ.
    Bàn với bác như sau:
    - Bác thay dây Cadivi 6 bằng dây cáp điện chuyên dùng:
    Ví dụ dùng cho ngành bưu điện của Thụy điển. Dây đồng nhiều sợi mạ, có tiết diện (2x6)mm2 hoặc (2x10)mm2. Dây có 3 lớp bọc, có giáp chống nhiễu, cho phép lắp đặt ngoài trời.
    - Dùng giáp chống nhiều, 1 đâu nối với tiếp địa của Box (hộp điện lắp đồng hồ), đầu kia nối với tiếp địa ổ cắm (tiếp địa của giàn Audio) thì tuyệt vời.
    Khi thi công cần chú ý:
    - Bắt bằng đầu cốt kim, hoặc nhúng thiếc, đảm bảo tiếp điện tốt (vít ở đồng hồ hoặc CB không để ý xiết chặt đứt luôn cáp).
    - Cố định đầu cáp, không để gió hoặc những tác động bên ngoài làm lỏng các đầu nối.

Tôi ra Đê La Thành mua hai cái tăng đơ, sợi cáp lụa 10 và kéo căng, sau đó cho đường cáp điện đi theo.

P/s Cáp điện (2x6)mm2 nhà tôi cần 27m đến 30m , sợi lẻ 37m tôi khuân luôn với giá 65.000đ/m. Cô bán hàng tính tròn 35m x 65.000đ/m= 2.275.000đ.
    Em xin anh 2.200.000đ và không quên nói với "Cáp tốt hơn em vẫn còn...lần sau anh mua cho em đắt hàng).

Bác Dgnguyen ở đâu nhỉ ? có nên gặp những cô em bán cáp điện ?
    Đây chỉ là câu chuyện chia sẻ sự chơi mà thôi.

8. longnhaque

Nhắc đến loại dây này Em mới nhớ trước đây mua ở Hàng Cháo về làm dây dẫn từ lưới vào nhà nhưng của Em là của Siemen, vỏ xám. Dây này cho tiếng khô, bong tróc, mạnh nên hồi đó không hợp với hệ thống nên không dùng. Nay thử lại có lẽ lại hợp. Thanks Bác Thai64 đã nêu làm Em nhớ!

9. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào các đồng chí, theo các đồng chí dây nguồn dùng cho đèn có khác dây nguồn dùng cho sò không? Dựa vào đặc thù hấp thụ điện của từng thiết bi la khác nhau: cấu trúc, vật liệu, độ dài của dây nguồn có khác nhau ( giống như dòng shunyata có dây thích hợp cho CD,có dây thích hợp với power.... ). Rất mong nhận được nhiều trải nghiệm của các đồng chí. :D

10. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em lấyở Hàng Cháo dây xám lại là Erikson chứ ko phải Siemen, ko biết có đúng loại của bác lnq ko? Em đang cần tìm chỗ mua vì Hàng Cháo hết rồi, bác nào biết chỉ dùm em cái ạ... :)

11. superfarmer

Shunyata em cho vào OTL Monoblock nghe khác ít dây nguồn Supra, nhưng khi cắm vào Accuphase thì hơn Supra. Nhận xét dây nguồn tầm xịn nhiều, xịn ít cắm vào đèn nghe khác ít, cắm vào bán dẫn nghe khác nhiều!

À mà bác công tác ở đâu mà hay dùng từ đồng chí nhỉ? Biết đâu em với bác là đồng chí thật thì sao :)

Thân chào!

12. Vinhoankiem

Thầy giáo hỏi học sinh: có 3 cô gái một người mút kem, một người liếm kem, một người cắn kem hỏi cô nào có chồng? Học sinh trả lời: cô cắn kem. thầy giáo nói: cô có trồng là cô có đeo nhẫn nhưng thầy thích cách suy nghĩ của em. Anh em Minh có thể không phải đồng chí nhưng mình thich cách suy nghĩ của bạn :lol: :D Rất vui nếu một ngày gặp và lam quen với đồng chí

13. Vinhoankiem

Chào đồng chi, theo trải nghiệm của mình thi shunyata , MIT chi hợp với power ,amp sò , còn đèn thi dây nguồn Valhalla , ps statement sc ( dây màu đỏ ), kubala sosna emotion. Khi hệ thống của mình cân bằng thì khi thay dây vào sẽ thấy sự khác biệt rõ hơn, chứ không phụ thuộc đó là amp đèn hay sò đồng chí ạ. Các đồng chí nào đã dùng qua các dòng dây này xin cho chút cảm nhận và đánh giá, học hỏi. Cám ơn các đồng chí

14. superfarmer

Em nông dân chính hiệu :) Mong sớm giao lưu bác!

Thân chào!

15. superfarmer

Trước giờ chỉ chơi Shunyata và Supra nên có sao nói vậy bác à!

Thân chào!

16. longnhaque

Siemen mừ Tep ôi.
    Trải nghiệm của Bác cũng nhiều nhể. Có cái chiện xác định hệ thống thế nào là cân bằng sao khó toá, Bác có tiêu chí oánh giá không? Chia sẻ Em với!
    Với Em, nguyên tắc dây nguồn cần tập trung cho pow/amp là số 1. Tất cả các dây ở trên đều phải mở, không gian không được bó vào. Bác tvt61 đưa vài cọng trên thì Em cho rằng có lẽ chỉ có cọng kubala là không phù hợp cho amp. Nói về đặc tính của từng dây thì cho phép Em miễn bình luận vì nhà Em nó có đặc tính này bởi nó được ghép thế này nhưng về nhà khác nó sẽ khác

17. Vinhoankiem

chào đồng chí, có nhiều thứ trong đời sống mình cảm nhận được nhưng lại không định nghĩa được. Minh hiểu cân bằng ở đây là âm thanh đều 3 giải, khi bạn thay dây nguồn hoặc dây IC sự thay đổi sẽ rõ khi đánh giá vào sự lên xuống của các giải, màu sắc sáng tối của bản phối. Mình cũng thấy nhiều người chơi nói dùng lọc cho các thiết bị xử lý số làm cho tiếng hẹp không rộng, không tự nhiên nhưng mình lại không nghĩ vậy. Rộng hẹp phụ thuộc vào nhiều yếu tố : ví dụ chơi pre , power bao giờ tiếng cũng rộng hơn amp tích hợp và phụ thuộc vào những phụ kiện ( audiochoice ). Có một sự khác biêt ở đây là lọc nên đuợc đấu trực tiếp với nguồn chính ( ổ cắm tường ), và không nên sử dụng lọc sau thiết bị điện khác như: BACL, lioa.. và cũng nên chỉ sử dụng lọc cho các thiết bị DIGITAL..theo mình dây nguồn dùng cho các thiết bị digital cũng rất quan trọng ( nhất là CD, TRANSPOT ), mình thấy những dòng dây đẳng cấp cao nhất của một hãng cùng lever thường là dùng cho CD các đồng chí thấy thế nào...ví dụ: ps premier sc , kubala sosna elation dùng cho CD hay hơn dùng cho POWER....( Ý kiến cá nhân ) :D
    Có một điều nữa mình cũng muốn chia sẻ với các đồng chí. Khi mình đến nhà các đồng chí trên diễn đàn nghe nhạc, các đồng chí đều bảo mình ngồi vào giữa ( vị trí nghe tốt nhất ) để NGHE NGÓNG , nhưng mình thấy một hệ thống phối ghép tốt , phòng nghe chuẩn khi nghe sẽ không phụ thuộc nhiều vào vị trí ngồi giống nhưng mình đi nghe opera vậy..... các đồng chí thấy thế nào. liệu đây có phải là tiêu chí của highend không ? ( xin lỗi các đồng chí hơi lạc với nội dung NGUỒN ĐIỆN VÀ DÂY NGUỒN..)

18. longnhaque

Oái. Có 4 vấn đề chả liên quan đến nhau, Em xin được chia sẻ:
    - cân bằng là đều 3 dải thì ai cũng biết, nhưng chả có chuẩn được vì mỗi người cảm nhận mỗi khác và đều này thì rõ rồi nên ta dừng ở đây.
    - lọc nên ở trước hoặc dùng lọc như thế nào thì Em thấy không dùng lọc có được không? Bác thấy sao?
    - dây nguồn của hãng thường dành cái gấu nhất cho CDP thì Em thấy chưa đúng hoặc nếu có đúng cũng chỉ là vài hãng chứ không phải tất cả.
    - chuyện ngồi đâu nghe nhạc thì Em giống Bác.

19. thai64

thai64 Advanced Member

[quote="tvt61"

chào đồng chí, có nhiều thứ trong đời sống mình cảm nhận được nhưng lại không định nghĩa được. Minh hiểu cân bằng ở đây là âm thanh đều 3 giải, khi bạn thay dây nguồn hoặc dây IC sự thay đổi sẽ rõ khi đánh giá vào sự lên xuống của các giải, màu sắc sáng tối của bản phối. Mình cũng thấy nhiều người chơi nói dùng lọc cho các thiết bị xử lý số làm cho tiếng hẹp không rộng, không tự nhiên nhưng mình lại không nghĩ vậy. Rộng hẹp phụ thuộc vào nhiều yếu tố : ví dụ chơi pre , power bao giờ tiếng cũng rộng hơn amp tích hợp và phụ thuộc vào những phụ kiện ( audiochoice ). Có một sự khác biêt ở đây là lọc nên đuợc đấu trực tiếp với nguồn chính ( ổ cắm tường ), và không nên sử dụng lọc sau thiết bị điện khác như: BACL, lioa.. và cũng nên chỉ sử dụng lọc cho các thiết bị DIGITAL..theo mình dây nguồn dùng cho các thiết bị digital cũng rất quan trọng ( nhất là CD, TRANSPOT ), mình thấy những dòng dây đẳng cấp cao nhất của một hãng cùng lever thường là dùng cho CD các đồng chí thấy thế nào...ví dụ: ps premier sc , kubala sosna elation dùng cho CD hay hơn dùng cho POWER....( Ý kiến cá nhân ) :D
    Có một điều nữa mình cũng muốn chia sẻ với các đồng chí. Khi mình đến nhà các đồng chí trên diễn đàn nghe nhạc, các đồng chí đều bảo mình ngồi vào giữa ( vị trí nghe tốt nhất ) để NGHE NGÓNG , nhưng mình thấy một hệ thống phối ghép tốt , phòng nghe chuẩn khi nghe sẽ không phụ thuộc nhiều vào vị trí ngồi giống nhưng mình đi nghe opera vậy..... các đồng chí thấy thế nào. liệu đây có phải là tiêu chí của highend không ? ( xin lỗi các đồng chí hơi lạc với nội dung NGUỒN ĐIỆN VÀ DÂY NGUỒN..)[/quote]

@ Chào đồng chí Tvt61.
    Những bài viết của đ/c chưa đựng nhiều thông tin cần suy nghĩ thấu đáo và đặc biệt vận vào mình rất hữu ích.
    Vì chưa hiểu hết ý, nên rất hy vọng đ/c phân tích để làm rõ vấn đề mà đ/c đã nêu:
    " không nên sử dụng lọc sau thiết bị điện khác như: BACL, LIOA..."
    Vấn đề phản biện:
    - Bộ Lọc lăp trước BACL, LIOA có tác dụng gì ?
    - Bộ Lọc lắp sau BACL, LIOA có tác dụng gì ?.
    Để chất lượng nguồn điện được sạch, phát huy được tính năng các thiết bị, có lợi cho hệ thống Audio thì lắp bộ Lọc như nào thì đúng khi trong nguồn điện có BACL, LIOA..

Xin cảm ơn đồng chí Tvt61
    Trân trọng.

20. Vinhoankiem

Chào đồng chí, những vấn đề mình đề cập có tính xu hướng ( số đông ), hoàn toàn rút ra từ trải nghiệm thực tế của mình. Nhạc mỗi người thích các thể loại khác nhau là rất bình thường (setup hệ thống khác nhau cho phù hợp ) nhưng âm thanh đích thực phải có chuẩn mực. Đây chính là sự khác biệt giữa nhạc và âm thanh. Anh em mình từ đam mê bước vào cuộc chơi, lãng du trong thế giới âm thanh kiến thức về chuyên môn cò hạn hẹp nên đồng chí nói không có chuẩn vì cảm nhận cùa mỗi ngươi là hoàn toàn không sai. Thứ hai, bạn đã chơi qua lọc ( for audio master ) cho CD va DAC chua? cảm nhận của bạn thế nào, minh sẽ thử kết nối theo cách của bạn rồi anh em Minh cùng suy ngẫm. Theo bạn việc setup các option ( audiochoice ) cho hệ thống có ý nghĩa thế nào, tác dụng thế nào? Chào đồng chí

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ht nhà em khi cho lọc vào nghe bí gì gì, tiếng bị lùi ra sau, phẳng đi không còn sân khấu, sau 1 hồi -BỎ LỌC! Bác nói chuẩn, như em sau khi loay hoay rồi lại quay về ban đầu.

22. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Một lý giải rất cá tính ! :lol: . Em thích cá tính của bác ! Thân chào !

23. dokien

dokien Advanced Member

Bác cho hỏi lọc của bác hiệu j & cắm ht ntn ạ?

24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em dùng ổ cắm có lọc tp80 ạ. Em cũng đã mượn bạn em ổ cắm usa cũng có hiện tượng tương tự. Em nghe các bác ấy nói chắc phải dùng đến bộ richard gray pro 400 ii mới khác, hiện chưa có điều kiện thử bác à. Bây giờ e cũng đang vật vã với thiết kế dây mát tiếp đất nhưng địa thế nhà em khó quá, đi nổi thì xấu mà luồn dây .... :(

25. superfarmer

vậy bán rẻ etp80 lại cho em đi, đang cần :)

Thân chào!

Share This Page

Loading...