NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. viethung888

viethung888 Advanced Member

Mình xin cá trích mấy câu of lão Yessir:
    1) **Như em đã có nói từ lâu -thiết bị nguồn không chất lượng là nguyên nhân chính gây tiêu tùng dàn máy đắt tiền của bạn - o chất lượng ở đây là chất lượng quá kém, nguồn quá yếu...
    - các sếp thân mến , đồ điện tử cực kì nhạy cảm về dòng điện . tiếc 1 cọng dây zin không phù hợp với hoàn cảnh , sẻ bỏ cả đống tiền đi sửa máy bị hư hoài mà không biết nguyên nhân từ đâu ... tại sao người ta xài hoài không hư ,mà mình cứ bị vướng hoài ... chắc ...thằng bán có vấn đề :lol:
    các mối điện lỏng lẻo ( từ đồng hồ điện lực tới dàn máy ) , các ổ cắm , phích cắm dỏm hoặc không phù hợp có hại cả ngàn lần hơn điện thế trồi sụt vài 3 vôn để cho nhiều ông phải sốt vó :D....
    Mình công nhận cha đó nói đúng, cho đến bây giờ quan điểm mình vẫn dừng ở đó. Nhưng:
    2) Nói nôm na hơn , nhiệm vụ của dây nguồn là luôn loại bỏ các hiệu ứng cộng hưởng tiêng ồn tần số cao (high frequency noise) - đảm bảo hiệu ứng tĩnh trong quá trình phát nhạc Audio để đi đến két quả cuối cùng : Âm thanh minh bạch và êm tai
    .................................
    ..................
    Riêng chỗ này mình chưa thông lắm: Âm thanh minh bạch và êm tai.
    Có lẽ:
    - Bộ dàn mình vẫn cùi, hàng đời cũ + đời mới ghép loạn xà ngầu, phòng nghe lởm (chung phòng ngủ)
    - Trình nghe nhạc có giới hạn
    - .....
    Nhưng:
    - Vẫn thích vọc vạch, cắm rút, thay đổi nhưng .... nếu ko thấy thay đổi gì thì: mục 1 luôn luôn đúng... :lol:
    Chúc các bác 2-9 vui vẻ........ :D :D

2. audioinme

audioinme Advanced Member

Ví dụ như Chơi đến tannoy west... Cũng ko chứng minh được điều gì ngoài người dùng trả tiền cho người bán và mang loa về . Trong âm nhạc tiền chưa từng là sức mạnh nhưng đôi khi có thể có người ngộ nhận . Kinh nghiệm audio lại cũng là ngộ nhận nốt vì đánh giá chất âm theo chủ ý cá nhân
    Ô tô xịn quan trọng hơn audio xịn vì cái ô tô bảo vệ người ngồi bên trong & hoạt động trực tiếp ngoài môi trường
    Còn bộ audio xịn cũng chỉ để trong nhà ... Ko bảo vệ người ngồi trong nên so sánh hai khái niệm này ko tương tác ạ
    Người có bộ audio hiend và người nghe nhạc hiend là hai vấn đề có thể ko liên quan đến nhau . Âm nhạc là cảm nhận , ko cầm được , sờ thấy , nắm được ... Và lại có thể ko dùng tiền mua được
    hay ư ? Bác nào có thể diễn tả giúp cái âm thanh hay là như thế nào ?
    nốt nhạc có thể chưa biết , tông phổ, bố cục sân khấu có thể chưa nắm rõ ... Lại cứ hay với hiend ...
    Chả có quy tắc nào hết trong mấy cái môn dây dợ này . Toàn tự nghĩ ra rồi tự đề cao và chạy theo thôi ...
    ( quan điểm cá nhân )

3. caoan

caoan Advanced Member

em đồng ý hoàn toàn, nhiều người vẫn nhầm lãn 2 khái niệm, nghe nhạc và nhìn thiết bị là giống nhau mạc dù 2 cái chả có gì giống nhau.....

4. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Chẳng ai tự đề cao đâu các bác ạ, chúng em đang chia sẽ cái sự hay khi đầu tư phần nguồn hợp lý thôi :) còn các bác kg thấy thay đổi hay chưa muốn đầu tư món này, để đầu tư món khác thì tuỳ à, quan điểm cá nhân của các bác quy chụp cả đám người đang phê dây nguồn và nguồn điện là chả biết chơi và thưởng thức gì cả, em thấy như vậy mới là tự đề cao mình và coi thường sự trãi nghiệm và đầu tư nghiêm túc của nngười khác!

Sáng nay có bác đọc hết mấy pages vừa qua cà phê sáng với em rằng người chưa nghe chưa gặp thực tế muốn nói gì chả được! Ngẫm nghĩ cao nhân nói đôi khi hợp thời cuộc quá!

Ít nhiều các bác đã chơi qua dây tín hiệu, dây loa của các nhà sản xuất tiếng tăm, điển hình là Nordost, rồi cũng nhau phê với nó, nhưng đụng đến phần nguồn thì lại đi ngược lại quan điểm của chính nhà sản xuất đó :)

Có cái ảnh đây, biên dịch để em tra từ điển chút vì trình English của em còi nhất VNAV

Thân chào!

Attached Files:

5. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

chào các đồng chí, hình như ĐIỆN và ĐIỆN TỬ CHUYÊN SÂU là hai lĩnh vực khác nhau phải không các đ/c. Do vậy các công trình mới có các gói thầu ĐIỆN NẶNG và ĐIỆN NHẸ.... Nếu CHẲNG MAY ĐÚNG thì việc hãng LINN dùng dây nguồn giá 500k là đúng rồi ( đúng vì hãng biết số đông người sẽ thay dây nguồn sao cho phù hợp với giá trị thiết bị ). Theo đ/c Thái 64 : "yếu tố nào của ĐIỆN VÀ NGUỒN ĐIỆN là cho âm đẹp..." đó mới là TRÌNH. Riêng mình, mình hiểu TRÌNH mà đ/c đề cập ở đây là lý luận, kiến thức khoa học chuyên sâu về ĐIÊN và NGUỒN ĐIỆN đúng không?! Mình có cảm nhận, có thực tế nhưng lại thiếu lý luận cơ sở nên rất cần TRÌNH của đồng chí ( tôi đã tìm hiểu những bài viết của đ/c ) để tự biết giới hạn cho mình. Vì nhiều lúc cảm nhận không thể chứng mình bằng lời nói được :( .Theo đ/c , đ/c dùng dây nguồn 500k cho linn là có TRÌNH hay không có TRÌNH, nếu đ/c có thiết bị như vậy hành động của đ/c thế nào?!.....điều này quan trọng hơn cả ví dụ đ/c đưa ra đấy. :lol:

6. audioinme

Xin phép các bác ngoài lề chút xíu trong sự hiểu biết có giới hạn hiện nay của mình
    Điện audio là điện dân dụng và Phổ thông ko có gì gọi là bí mật hay mơ hồ chẳng qua là do người dùng tự vẽ ra rồi thưởng thức theo ý cá nhân mình thôi
    Viết về nguồn điện cũng như công xuất của bộ audio nên hiểu theo là công xuất danh định & mặc định
    Trong âm nhạc công xuất tức thời mới là vấn đề , Các dải tần biến thiên trong một dải rộng và đa âm cùng trong một khoảng rộng ... Nguồn đáp ứng nhanh là nguồn tốt chứ ko phải là nguồn khoẻ vì dải tần phát ra nối tiếp nhau liên tục trên một quãng theo nhịp của bản nhạc nhưng giữa các nốt nhạc cho dù chơi kiểu gì cũng vẫn có thể có khoảng lặng ở giữa các nốt nhạc ( nếu ko có khoảng lặng thì chắc nghe nhạc thì ai gọi cũng chẳng biết ...) nên bộ audio khi nghe mức volum cao nhưng vẫn có thể gọi dt ... Nhạc tin nhắn ... Vẫn ko bị ồn phải chạy ra ngoài mới nghe đụợc người nói dt thì có thể gọi là bộ có nền âm tốt , ít bị méo hài khi phát ra ...( tất nhiên là phải trên một điều kiện phòng nghe tạm ổn )
    Còn hãng linn họ đã nghiên cứu ra nguồn smps..cung cấp năng lượng để phản ứng nhanh hơn với những thay đổi trong âm nhạc hơn. các nguồn tuyến tính truyền thống thường dựa vào các tụ điện có thể gây nên đường dẫn dài và hạn chế hiệu xuất ...
    Kinh nghiệm của linn là bộ lọc nộ bội là hiệu quả hơn bộ lọc bên ngoài ...
    Đó có thể là lý do linn ko cần dây nguồn hiend mà chỉ cần dùng dây theo máy là đã đủ tốt rồi...
    ( quan điểm cá nhân & sự chọn lọc thông tin intenet )

7. caoan

caoan Advanced Member

em chưa đề cao cái gì cả bác à.... em cũng ko bảo em hoàn toàn đúng...em chỉ bảo đầu tư 10 đến 20% giá trị có vẻ hợp lý nhất... còn chuyên chơi thì mỗi người một ý, không ai chụp mũ bắt người khác phảo theo....cao nhân bán hàng thì ca hết lời, cao nhân chơi thì cái gì cũng xài, thế mới có chuyện nhiều người làm cao nhân giờ chán chuyển sang bán đồ hoặc chơi môn khác...em gặp thực tế 1 bác ở bắc giang mua amply audionte, khảng 7000usd về nhà kêu nghe ko hay, mời mấy shop hà nội lên tháo hết lòng mề thay đồ khác vào nghe kêu hay quá, giờ muốn tìm lại bộ ruột đó còn không biết ở đâu....bác này thì khỏi nói về tiền vì vậy bộ dây lằng nhằng toàn tiền chục triệu trở lên...nhưng mà không biết dây có phải là đồ hãng xịn không.....ngâm nghĩ nhiều bác có tiền nuôi béo cao nhân....

8. thai64

thai64 Advanced Member

Chào đồng chí Tvt61.
    Tôi xin có vài lời chia sẻ với đ/c một cách cởi mở, dù sao đ/c cũng có ý....Tôi không im lặng vì :
    1, Đồng chí đã tìm hiểu những bài viết của tôi đó là điều vui cho cả hai. Hy vọng đ/c hiểu những suy nghĩ của tôi, nếu chưa rõ ta tiếp tục trao đổi....

2, Khi đ/c hỏi tôi như trên, rõ là đ/c chưa thực sự hiểu điều tôi muốn nói:
    - Dây nguồn là quan trọng, nhưng kỹ thuật sử lý nguồn điện (loại bỏ nhiễu gây ảnh hưởng đến nguồn nội bộ, ổn định điện áp, đáp ứng nhanh với phụ tải thay đổi trong âm nhạc...) hãng Linn Audio quan tâm nghiên cứu và phát triển mới là chính.
    - Linn phát triển cái gốc của nguồn điện, để tạo nguồn điện sạch góp phần cho các thiết bị Audio tái tạo được âm thanh trung thực.
    - Chỉ cần sợi dây cỡ 500.000đ VN, không phụ thuộc vào nguồn bên ngoài vẫn cho âm thanh đẳng cấp Hi end.

Thai64 đã dùng 3 dòng CD của Linn (Mimik, Karik 3 và Karik 4).
    3 dòng Pre của Linn (Kairn nguồn xuyến, Kairn nguồn xung).

Ví dụ:
    - Chiếc CD Karik hãng Linn đã sản suất 4 đời khác nhau. Dây nguồn như nhau, nhưng phần nguồn điện luôn được nâng cấp kỹ thuật, sử dụng vật liệu, linh kiện điện tử và chế tạo trên dây chuyền tiên tiến (dùng biến áp ...nguồn điên xung (Slimline Brilliant).
    - Đồng chí Tvt61 có thể tìm hiểu về Linn tại Việt Nam (Techland) để thấy đó là thực tế khách quan.

Tôi chơi đồ Linn tôi dùng dây nguồn theo máy.
    Trình của tôi là luôn lắng nghe và cảm nhận được những âm thanh đẹp, quyến rũ phát ra từ bộ Linn của tôi.
    Còn điều gì quan trọng hơn ?

Thân chào đồng chí Tvt61.

9. Vinhoankiem

Chào đồng chí, theo đồng chi thiết bi của các hãng khác có TRÌNH như linn kg ( cung nên dùng dây theo máy )?. Theo Minh dòng điên tốt là dòng điện KHOE và SẠCH. có khoẻ và sạch mới đáp ứng tốt và đầy đủ được. Tại sao môn chạy được gọi là nữ hoàng, tại sao khi tuyển để đào tạo ca sỹ thì giọng khoẻ là một tiêu chí quan trọng nhất. Việc bạn có đầu tư vào dây nguồn trong hệ thống hay không là bình thường , có điều bạn lý giải cảm nhận của các đ/c khác trên diễn đàn khi nâng cấp dây nguồn là mơ hồ , tự vẽ ra để thưởng thức theo ý cá nhân là rât không bình thường. Quan điẻm đủ tốt và tôt hơn là hai câu chuyện khàc nhau. Các đ/c trên diễn đàn đang nói đên việc sẽ tốt hơn khi nâng cấp dây nguồn thi ban noi đên việc như vậy là vừa đủ. CAI RIÊNG và CÁI RIÊNG là hai mặt của một vấn đề. Nếu anh em nói đến CÁI CHUNG mà bạn phản biện bằng CÁI RIÊNG làm phức tạp những vấn đề đơn giản , làm mât đi thời gian giành cho những điều hữu ich mà các anh em cần đón nhận. 8) :lol:

10. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@thai64:

Bác thai64 có thể chia sẻ trước đây bác đã thay dây nguồn rời nào cho hệ thống Linn của bác rồi? Hệ thống của bác có tiếp địa chứ?

Kết quả ra sao ?

Cám ơn bác.

11. superfarmer

À, hoá ra các bác anti-fan dây nguồn xịn em thấy ở đây chơi Linn là chính! Em chưa chơi
    Linn bao giờ nhưng cũng có nghe ké qua nhưng kg hợp gu! Với lại phần nhìn của Linn cũng kg đã mắt lắm, vì nghe hay nhìn đẹp thì phê gấp bội!

Nói theo các bác chơi Linn vậy thì các bác chơi Linn và phê với Linn có lẽ đỡ tốn dây nhợ, lọc nguồn đủ thứ rồi! Chúc mừng nhé! Còn tụi em vẫn cứ cắm rút nó mới phê được ạ!

Thân chào!

12. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chào Quốc Đạt.
    Nếu em ở Hà Nội thì kiểu gì anh, em mình cũng làm đôi chén...tửu...là rượu lố.
    Anh chưa thay sợi dây nguồn nào khác cho các thiết bị Linn (CD, PRE, POW). Nếu có chẳng qua là thay sợi dây không phải của Linn.
    Fan Linn anh, em rất đông, theo mình được biết cũng chỉ dùng dây của Linn. Cũng có một vài bác thay dây nguồn khác loại (đắt tiền) là vì dây lộ cộ không chắc là dây theo máy thôi.

Hệ thống điện nguồn của anh có tiếp địa (hai cọc đồng đường kính 16mm dài 2m). Trước đây đo điện trở cỡ 8,7 ôm, cũng 4 năm nay chưa kiểm tra lại.

Quan điểm của anh là làm gì thì làm (tìm hiểu kỹ thuật, bạn bè...) kết quả phải tốt hơn.
    - Chơi Audio cần kiên trì và nhất quán quan điểm...
    - Phải giữ được âm thanh đặc trưng của hãng và điều cốt yếu hợp với tai mình.
    Anh hài lòng những gì có và làm tốt hơn nếu có thể.
    Thanks.

13. audioinme

bác có chắc và có bằng chứng một cách rõ ràng khi chạy qua lọc và dây nguồn sẽ khoẻ và sạch đáp ứng đúng với biên độ dòng điện trong bộ nguồn trong tất cả các thiết bị audio ko , nếu đúng bác có thể cho ví dụ cụ thể ?
    triết lý âm thanh của các hãng có phần khác nhau nhưng có hãng lớn hãng nhỏ , hãng tiên phong , hãng .....
    cái CHUNG là mua đồ cái RIÊNG là mỗi bác một cách tính toán . các thiết bị bên ngoài trong đó có dây nguồn , ổ cắm ...nếu thay thiết bị bên ngoài mà mô tả như thay đổi hẳn ...bố cục âm thanh khác hẳn... ? vậy các kỹ sư về mạch , nguồn ...họ nghĩ sao ?
    mỗi người đều có quyền tự do chọn lựa cho riêng mình cái gì là phù hợp , cái gì cần bỏ qua . bác có thể đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng các món đồ audio amp ,pre.. theo tiêu chuẩn , có dòng nào gi bắt buộc phải dùng dây nguồn , lọc điện ...a..b..c không ?
    nếu đã ko bắt buộc thì cái đó là tự do lựa chọn . còn cắm vào thấy KHÁC nhưng KHÁC và HAY là hai vấn đề có thể khác nhau . ko thể cứ thấy KHÁC lại bảo là HAY ...

14. superfarmer

Em có, của Shunyata bác nhé, nhưng em lại kg khoái Shunyata lắm!

Cái này là sau khi qua lọc:

Cái này là sau khi qua dây nguồn xịn chút:

Thấy nick bác toàn English nên em nghĩ bác giỏi English nên chắc sẽ biết Shunyata nó nói cái gì!

Thân chào!

15. khuehn

khuehn Advanced Member

He he, mai được nghỉ chắc chẳng đi đâu được , em lôi mấy cái ổ cắm ra lắp vào hệ thống coi ra răng :D

16. audioinme

Chào bác , mình có xem qua 2 video ..... Nhưng mình viết là có đúng với biên độ dòng điện của Bộ nguồn trong audio ko ạ :D
    Bộ nguồn trong audio vốn dĩ có thể đã là buớc chuyển từ ac > dc , nếu can thiệp bằng lọc điện , bacl có thể đã vô tình thay đổi biên độ dòng điện trước khi chạy qua bộ nguồn audio nên nghe thấy KHÁC
    Nếu bác đang dùng audio nguồn xuyến tuyến tính thì năng lượng có thể sẽ dự trữ trong các tụ điện rồi phân phối qua mạch vậy > ko cần thiết dây nguồn vì một sợi dây điện thông thường có thể làm được việc đó chỉ chuyền từ điện lưới > lọc > nguồn audio > tụ điện > mạch ...
    -Dây nguồn không đóng vai trò quyết định trong trường hợp này , nếu có thì có thể chuyển sang một dạng equalize rồi
    - lọc điện cũng không đóng vai trò quyết định trong trường hợp này vì vẫn phải qua bộ nguồn trong máy mới nắn sang dc cấp vào mạch , nếu có thì có thể chuyển sang một dạng equalize rồi
    - ổ cắm lại càng không quyết định trong trường hợp này trừ khi ổ cắm cũ bị lỏng lẻo , tiếp xúc bị hở gây move
    Phản ứng trong âm thanh có thể là nhanh hơn mức khi nghe đuợc . Khi âm thanh phát ra đến vị trí người nghe thì đó là âm thanh cộng hưởng chứ ko phải âm thanh phát ra từ loa . Vì vậy thay đổi vị trí loa quan trọng hơn thay đổi phụ kiện , nâng cấp phòng nghe là hiệu quả hơn nâng cấp thiết bị . Còn khi mọi yếu tố đã hài hoà thì khỏi cần đến cả dây nguồn lẫn lọc điện hiend ...
    (Quan điểm cá nhân )

17. caoan

caoan Advanced Member

em biết có bác tự khoe thay mỗi cái ổ cắm điện mà chất âm hay hơn hẳn....em nge tai trâu chả thấy khác gì nhưng mà vẫn gât gù khen.. sơ bác chủ bảo mình là tai trâu.....

18. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Thai64 :

Cám ơn anh, rất mong sẽ có dịp được giao lưu bia rượu audio cùng anh ở Hà Nội. - bật mí chút - em cũng là người Hà Nội hì hì ... không đâu xa anh nhỉ... :mrgreen:

Cũng như đa số anh em chơi audio, em cũng rất thích, rất muốn giao lưu với anh em chơi audio, cùng sở thích, vừa nâng cao kiến thức, vừa thêm kinh nghiệm để cuộc chơi thêm thi vị.

Ăn chơi là phải sướng ...

Nếu em ở Hà Nội, em rất sẵn lòng giao lưu với anh em, mời anh em tới nhà, đưa anh em một rổ ổ cắm, dây nguồn đủ loại tầm giá, cho anh em test chơi.

Mục đích của em khi chia sẻ trong topic này không phải để chứng minh rằng Nguồn Điện và Dây Nguồn, có thể ảnh hưởng, thay đổi chất lượng trình diễn của hệ thống là có thật - vì nó luôn có thật, đương nhiên có thật.

Không cần chút cố gắng nào để nghiệm ra ...

Em tham gia để chia sẻ trải nghiệm những gì xảy ra trên hệ thống của em khi em lọ mọ phần dây nguồn ổ cắm ....

Trong thế giới audio thì LINN là một hãng rất đặc biệt vì họ tự thiết kế gần như toàn hệ thống audio. Em chưa được set up bộ LINN nào nên không biết điều em đã trải nghiệm trong hệ thống của em nó có xảy ra trên hệ thống của LINN hay không.

Tuy nhiên nếu ai đó tinh ý sẽ đặt dấu hỏi về cách mà em build hệ thống từ lúc bắt đầu set up tới giờ .... rất .. không giống ai....

Anh em cách shop, cửa hàng audio, giỏi lắm thì 10k, 15km .. còn em cách 700km tính từ Hà Nội, 1100km tính từ Sài Gòn ...

Nhiều anh em ở nơi em ở đặt giấu hỏi tại sao em lại chơi linh tinh, ship liên tục, mất công đến thế ....sao không một cục cho xong ... thật ra là do quan điểm chơi của em .... em chấp nhận cuộc chơi lạc xong, tốn kém, từ từ, đi từ nhỏ đến lớn ...

... để chống ngộ độc ... ngộ nhận ... tất cả ... từ thiết bị nhỏ đến thiết bị lớn.... em dành thời gian đầu chơi để quan sát, ghi nhận hiện tượng ...

... cách đây mấy ngày em có chia sẻ rằng có mượn shop quen 2 sợi dây nguồn cùng loại cùng hãng, một sợi đã cắm 10 tiếng x 21 ngày, một sợi new ...

... khi em cắm vào DAC North Star Supremo ... sợi đã cắm 210 tiếng thay đổi gần như ngay lập tức cái cách mà hệ thống của em trình diễn đó giờ ... đẹp hơn hay hơn rất nhiều ... nếu không nói quá thì hay nhất từ trước tới giờ ... trước giờ với DAC này em cắm Supra giá 1 triệu 2 và Ecosse Orange giá 2 triệu 5 ....

... còn sợi new cùng loại khi test thì chỉ giữ lại một số đặc tính nhất định của dây ... là nền âm tĩnh... tĩnh còn hơn khi em bỏ dây interconnect High Fidelity CT1 Ultimate RCA vào hệ thống ... em phải thừa nhận là như vậy .... tĩnh lắm ....

.. sợi new ... không hay bằng sợi đã cắm 210 tiếng ... em gửi lại nhờ shop burn hộ 2 sợi new ... 3 tuần nữa em mới lấy về test ... nó không hay ở ... âm hình bị bó lại còn 70% ... khi đánh nhạc tình thì tiếng bí không thoát khi ca sĩ lên đồng nghe rất chán .. cá tính chất giọng của ca sĩ không thể hiện được nhiều nghe rất thường ..... tổng thể còn nghe cứng, không mềm mại tình cảm bằng ... tuy nhiên đem đặc tính của dây new này qua đánh giao hưởng lại là thế mạnh ... khi bí không thoát đôi khi lại cho cảm giác kiểm soát ... nghe khô cứng, không tình cảm thì thì lại cho cảm giác dải dưới cho cảm giác vững vàng đanh gọn ....

... còn bối rối lắm anh ơi ... :lol:

19. audioinme

tốt nhất là ko bình luận trực tiếp bác ạ , rõ ràng là như vậy nhưng nếu chê là có thể bị gia chủ ko hài lòng :D . nộp học phí mà muốn ngăn cũng chả được , thôi thì mượn vài dòng trên topic nhắn nhủ ...biết đâu có lúc người cần tìm sẽ đọc được . em cũng đã chứng kiến những pha dây dợ rồi nhìn người khác mua mà thấy lãng phí ...nhưng tiền của người ta mình mà ko cùng quan điểm có thể mang tiếng là đố kỵ ...thôi cuộc vui sẽ có lúc tàn thôi cứ nhắc nhở đến mức có thể nếu ko được thì đành lặng thinh thôi ...

20. caoan

caoan Advanced Member

vâng chả bao giờ em dám chê trực tiếp, cứ khen cho nó vui....hihi

21. dung567

dung567 Advanced Member

Chào các bác,

E trước giờ chỉ đọc để bổ sung kiến thức, trên thực tế cũng học đc rất nhiều điều bổ ích từ nhiều topic trên diễn đàn.
    Hnay e xin tham gia một chút gọi là những gì nghe đc sau khi "lom dom" đầu tư nâng cấp dây nguồn cho bộ dàn "mướp" của mình và sau khi nâng cấp e thấy rất rõ sự khác biệt...

Cùng một bản nhạc trước và sau khi nâng cấp dây nguồn nó chẳng hay hơn hay dở đi, cái e nhận ra rõ nhất là âm thanh tự nhiên hơn, dễ nghe hơn (các bác đừng vặn e thế nào là tự nhiên, dễ nghe nhé :lol: ), ngoài ra dải dưới (bass) kiểm soát tốt hơn, chặt chẽ hơn, trung âm thoát tiếng, dải cao lung linh hơn chút.

Trên đây chỉ là trải nghiệm nho nhỏ của e...sau dây nguồn là đến phần nâng cấp tiếp dây tín hiệu, e sẽ hầu chuyện các bác vào một dịp khác.

Thanks for reading.

22. thai64

thai64 Advanced Member

Phong cách chơi Audio của Quốc Đạt là của một kẻ lãng tử, rất phóng khoáng, đậm chất nghệ.
    Một kẻ si tình nhìn gái đẹp sao không bồi hồi con tim...
    Quốc Đạt có điều kiện trải nghiệm thiết bị và "cảm" về cái chất của âm thanh rõ như vậy là điều quý và hay, không dễ ai cũng có.
    Cảm ơn em về sự chia sẻ.

23. thangkv

thangkv Advanced Member

Các bác cho em xin ý kiến chút là dùng dây loa loại lõi 2.0 mm2 đi dây trong hộp ổ cắm có đươc ko? :D

24. Vinhoankiem

Chào đồng chí, theo bạn với điều kiện thực tế để làm nguồn điện khỏe và sạch phải cần thiết bị gì? Đây chính là câu trả lời cho câu hỏi của bạn.
    - Thứ hai tôi chưa thấy đồng chí nào trên diễn đàn nói khi thay đổi dây nguồn thì thay đổi hẳn... bố cục âm thanh khác hẳn..
    - Thứ ba nhiều đồng chí trên diễn đàn đều biết KHÁC và HAY , LẠ và HAY là hay phạm trù khác nhau. bạn đừng nghĩ khi anh em nâng cấp dây nguồn bảo là HAY có nghĩa rằng anh em đang nhầm tưởng cái KHÁC, cái LẠ là cái HAY.
    - Thứ tư : Như ở phần trên tôi đã nói dùng dây nguồn theo máy là bình thường, việc đ/c lý giải cảm nhận của anh em khi nâng cấp dây nguồn là mơ hồ....là rất không bình thường. Đồng chí nên hiểu rõ và giải thích rõ về điều rất không bình thường này. Trên diễn đàn tôi không thấy có đ/c nào nói mặc định, bắt buộc là phải thay dây nguồn đâu mà đ/c lại có vẻ DI ỨNG quá vậy :roll: . Đúng là không có dòng nào nói bắt buộc phải dùng dây nguồn, lọc điện.... những cũng chẳng có dòng nào nói bắt buộc phải dùng dây theo máy và không được dùng dây nguồn, lọc điện cả :lol: :lol:
    - Thứ năm: Tôi chưa trực tiếp sử dụng thiết bị của LINN, nên chắc những điều đ/c Thái 64 nói về dòng thiết bị này là đúng thôi. Nhưng mình có một thắc mắc nhỏ, nếu như là mặc định dùng dây nguồn theo máy tốt hơn thì tại sao thiết bị LINN lại dùng dây nguồn dời khi biết chắc rằng nếu thiết kế dây nguồn liền máy sẽ mang lại hiệu quả cao hơn khi thiết kế rút cắm ( vì việc rút cắm ít nhiều cũng tạo ra độ nhiễu, độ thiết hụt khi tiếp xúc giữa dây nguồn và thiết bị ).
    - Thứ sáu : ngày mai là tết độc lập, đồng chí nào có nhạc phẩm nam cao thì cho bài tiến quân ca, đ/c nào có nhạc phẩm Trinh công Sơn thì cho bài Nối vòng tay lớn.......Mong các đ/c mạnh khỏe, bởi vì các đ/c có khỏe mạnh thì diễn đàn mới MẠNH KHỎE được. Chúc cho diễn đàn ngày chất lượng và đón nhận nhiều thành viên mới. Đứng để diễn đàn giống như nhận định của Bà Phạm chi Lan về kinh tế : KHÔNG CHỤI PHÁT TRIỂN....

25. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Kinh thật :shock: Đúng là tinh thần Tết Độc Lập có khác. Toàn các bác thành viên già vào bắn phá Topic. Có bác nào bỏ đi cái dây nguồn Xịn, cục BACL ngon nào bán rẻ cho em để em trải nghiệm với.

Share This Page

Loading...