NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Thai64 :

Lúc bắt đầu chơi, em cũng như đa số anh em, cũng suy nghĩ một cách logic là tai mình nghe chuẩn chưa, còn bao nhiêu %, khả năng nghe ra tới đâu ....

... và anh em nghi ngờ thế giới thiết bị audio nó huyễn hoặc bao nhiêu thì em cũng thế thậm chí còn nghi ngờ hơn cả anh em ... em hoàn toàn hiểu những gì anh em chia sẻ ở đây ....

... chi phí đầu tư cho audio không dễ chịu chút nào ... nhất là những chi phí nếu cho là không hợp lý ... thì đương nhiên nó sẽ là tốn kém ....

... trong quá trình set up, để công bằng, em có nguyên tắc tuyệt đối không bao giờ ... ráng nghe ... cố nghe .... nhào nặn ra thứ gì đó tưởng tượng ... tối đa 3 bài quen thôi ... kèm theo 1 2 bài nhạc test ... xong ...

... em nghe như nghe bình thường hàng ngày, hạn chế nghe nhạc test, thường bật những bản nhạc em hay nghe nhất ... em nghe với tâm thế của người thưởng thức thư giãn cuối ngày ...

... em không nghĩ là phải có điều gì bất thường ghê gớm mới nhận ra được sự thay đổi của hệ thống khi đưa những yếu tố nho nhỏ này vào ....

... với những gì em trải nghiệm qua em không thể phủ nhận ... cầu chì ... ổ cắm ... dây nguồn của thiết bị ... hộp ổ cắm ... lọc trực tiếp hay gián tiếp .... đều can dự tới việc trình diễn của hệ thống của em ...

... điều này rất là mệt chứ không hề sung sướng đâu nhé ... ai bảo sướng em cho là bác đó nói dối hoặc nói vui để chọc anh em ...

... khi đưa đồ mới vào hệ thống ... có đồ hợp và không hợp ... hợp thì sướng ... không hợp thì lại đi tìm.... đổi lại ... mất thời gian... việt nam thì 3 4 ngày ... ship audiogon thì 3 - 5 tuần ... rồi tiền bạc ... mất kỳ vọng ... sướng không ạ ???

... thế rồi giờ em rút ra vài kết luận nhỏ ...

Trong hệ thống phải tìm ra được những yếu tố có ảnh hưởng tới khả năng trình diễn của hệ thống, nhưng rất ít khi mua bán thay đổi,

ví dụ theo kinh nghiệm của em : Hệ thống tiếp mass ..... dây nguồn riêng từ Đồng hồ tới CB tổng audio ........CB Tổng audio ......

.... và đồ thì quan trọng rồi ... nhưng cách chơi mới quan trọng nhất ... nói nôm na là .... đã đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng hay chưa ... hi hi hi

... úi gõ mỏi tay quá ... :mrgreen: .... hi hi hi

Thân chào anh. 8)

2. audioinme

audioinme Advanced Member

-Mình thấy một số bài viết của bác quốc đạt gần đây theo quan điểm cá nhân em thấy có theo chiều hướng sáng tỏ vấn đề rồi :D
    - bác tv.. Thì em đang hỏi bác thì bác lại hỏi ngược em . Bác cứ trả lời theo câu hỏi của em đã xong xuôi rõ ràng
    Sau đó bác hỏi ngược lại em thì em sẽ trả lời bác rõ ràng
    Nếu em ko trả lời được hoặc nêu ví dụ thay thế thì em sẽ viết luôn là em ko biết bác yên tâm nhé
    Em sẽ học hỏi những gì cần học hỏi và bỏ qua những gì cần bỏ qua :D
    thiết bị thiết kế nguồn rời là để đóng gói cho dễ , thay đổi chiều dài vị trí đặt máy thích hợp , tiết kiệm chi phí trong khâu kiểm tra sản phẩm , chẳng nhẽ lại bê nguyên cái máy kéo theo sợi dây để text trước khi xuất xưởng :?: , bác có thể vào you tu be xem linn text máy nhé xem nếu có sợi dây lòng vòng thì sẽ bất tiện như nào
    ( quan điểm cá nhân )

3. caoan

caoan Advanced Member

mua dây nguồn xịn là làm đất nước chậm phát triển đấy bác tvt61 ạ....tiết kiệm ngoại tệ vào sản xuất hơn là mua mấy cái hàng khủng chỉ để giải trí cá nhân.....hihi

4. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào đồng chí, trên đây là nguyên do của hãng hay cảm nhận của đ/c khi nghĩ về nguồn dời trong thiết kế của LINN ? Trên đời còn nhiều điều chúng ta không biết, biết không hiểu, hiểu không.....Nhưng lý giải như vậy có vẻ chưa CHUẨN lắm. Xin lỗi đồng chí, đ/c đang chơi đèn hay chơi sò. Nếu sau này bạn có chơi đèn bạn sẽ có cách nhìn khác về vấn đề này...

5. thai64

thai64 Advanced Member

[quote="tvt61"

- Thứ năm: Tôi chưa trực tiếp sử dụng thiết bị của LINN, nên chắc những điều đ/c Thái 64 nói về dòng thiết bị này là đúng thôi. Nhưng mình có một thắc mắc nhỏ, nếu như là mặc định dùng dây nguồn theo máy tốt hơn thì tại sao thiết bị LINN lại dùng dây nguồn dời khi biết chắc rằng nếu thiết kế dây nguồn liền máy sẽ mang lại hiệu quả cao hơn khi thiết kế rút cắm ( vì việc rút cắm ít nhiều cũng tạo ra độ nhiễu, độ thiết hụt khi tiếp xúc giữa dây nguồn và thiết bị ).
    - Thứ sáu : ngày mai là tết độc lập, đồng chí nào có nhạc phẩm nam cao thì cho bài tiến quân ca, đ/c nào có nhạc phẩm Trinh công Sơn thì cho bài Nối vòng tay lớn.......Mong các đ/c mạnh khỏe, bởi vì các đ/c có khỏe mạnh thì diễn đàn mới MẠNH KHỎE được. Chúc cho diễn đàn ngày chất lượng và đón nhận nhiều thành viên mới. Đứng để diễn đàn giống như nhận định của Bà Phạm chi Lan về kinh tế : KHÔNG CHỤI PHÁT TRIỂN....[/quote]

Chào Tồng chí Tvt61" không phải đồng chí Tvt61
    Vì sao vậy ? vì Tvt61 hỏi Thai64 trả lời . Khi Thai64 hởi thì Tvt61 lại trả lời kiểu trên.
    Đề nghị Tvt61 đừng gọi a,e trên diến đàn này là đồng chí, nhạt lắm.
    .

Không quảng cáo cho hãng nào, nhưng bổ sung cho Tồng chí Tvt61 một số thông tin sau:

Linn EXakt - Nguồn nhạc từ bên trong thùng loa.

" Exakt thể hiện triết lý hoàn toàn mới của Linn bằng việc tích hợp ampli trong loa rút ngắn quãng đường truyền âm digital cùng các bộ xử lý tín hiệu số cho chất lượng âm thanh của hệ thống không bị ảnh hưởng bởi phòng nghe, hay vị trí đặt thùng loa.

Buổi trải nghiệm hệ thống âm thanh Linn Klimax Exakt System đã thu hút hơn 100 người tham dự trong đó có nhiều dân chơi âm thanh kỳ cựu và đại diện các diễn đàn âm thanh uy tín trong nước.

Bên trong thùng loa có hệ thống phân tần digital chủ động, DAC, pre-ampli và bộ ba ampli công suất Chakra đánh riêng cho ba dải tần (trở kháng 4Ohm): 500watt/kênh ở dải bass, 200watt/kênh ở dải mid, 100watt/kênh ở dải tweeter. Loa có 6 đường tiếng, dùng công nghệ 3K Array độc quyền của Linn.

Linn còn thể hiện sự cao cấp, tin cậy khi trang bị bộ nguồn Dynamik giúp tránh sự can nhiễu do nguồn điện không ổn định. Điều này giúp người chơi giảm chi phí do không cần đầu tư bộ lọc nguồn, dây dẫn đắt tiền.

Kích thước, hình dáng, kết cấu cũng như các chất liệu của căn phòng nghe ảnh hưởng khá nhiều lên chất lượng âm thanh. Sóng âm bị phản hồi từ tường, trần và sàn nhà, tương tác với nhau và dễ tạo ra hiện tượng gia tăng bất thường ở dải trầm, làm tổng thể bức tranh âm nhạc bị biến dạng. Để khắc phục điều này, phần mềm bên trong Exakt sẽ có nhiệm vụ đo đạc, tính toán, sau đó điều chỉnh lại bộ phân tần để cho ra những tần số tương thích nhất với phòng nghe."

Nguồn tin từ TECHLAND đại diện LINN tại Việt Nam

6. superlazy

superlazy Advanced Member

Ặc ặc .... bây giờ e mới biết thiết kế nguồn rời để đóng gói cho dễ và thay đổi chiều dài vị trí đặt máy thích hợp, tại e thấy các hãng họ thiết kế nguồn rời chủ yếu để chống nhiễu... đã hơn 1 lần e nói với bác audioinme bác đừng lôi quan điểm chơi LINN của nhà bác áp dụng cho các hãng khác, vì quan điểm của LINN và các hãng khác là hoàn toàn khác nhau, nhưng e thấy bác vẫn không trả lời tại sao hãng LINN tự hào thế sao vẫn sản xuất dây nguồn rời? dây tín hiệu dây loa cũng mấy loại? dây theo máy tốt thế sao phải sản xuất loại rời làm gì? e thấy bác rất khôn và các bác có cùng quan điểm với bác cũng rất khôn vì e thấy các hãng sản xuất dây nguồn nói chung và phụ kiện nói chung họ bán trên toàn thế giới chứ không phải chỉ bán ở Việt Nam thế mà sao ko mấy hãng chết hay vì họ quá giỏi maketing lừa đc khắp nơi..? E hỏi bác thêm câu nữa cũng 1 hãng Audio hàng xóm Linn nhà bác là Naim tại sao hãng Naim họ sản xuất 1 thiết bị chính ví dụ cd hay ampli thì hãng này lại thiết kế thêm 1 bộ nguồn rời nâng cấp cho cd và ampli và giá thành cũng rất cao thường khoảng 40% thiết bị chính chưa kể hãng cũng sản xuất dây nguồn, dây tín hiệu rời giá cũng khá đắt... e chỉ chốt lại mỗi hãng có quan điểm, công nghệ, đối tượng khách hàng riêng nên bác đừng áp dụng quan điểm của Linn vào các hãng khác... Tại sao Linn của nhà bác toàn cái nhất thế tại sao tất cả ko dùng Linn? tuyệt vời vậy cơ mà khỏi cần đầu tư cho nguồn điện, dây nguồn, phụ kiện..?

7. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Mình cứ nghĩ bác hiểu hết những gì Shunyata trình bày qua 2 clip trên :) thôi chẳng cần tranh luận với bác làm gì nữa! Mình đã hiểu bác rồi :) những gì bác muốn nguồn điện cho audio đã được Shunyata giải thích cặn kẽ từng lời từng chữ trong đó rồi, ngay câu mở đầu nó có nói là "nhiều người kg tin" :)

Thân chào!

8. superfarmer

Em đã đưa ra 2 bằng chứng (của Nordost và Shunyata) về tầm quan trọng của dây nguồn và lọc nguồn đối với thiết bị audio. Còn các bác anti-fan cho em chút thông tin đi ạ, chứ
    nếu lấy cái tôi của các bác ra để khẳng định này nọ thì anh em chả ai tin được :)

Thân chào!

9. viethung888

viethung888 Advanced Member

Bác nói sai. Đam mê là bất tận bác à. Câu này phải hỏi lão gì nuôi hổ, tê giác, hươi cao cổ.... Châu Phi để làm cảnh... :lol:

10. caoan

caoan Advanced Member

em công nhận nhiều bác khôn quá cứ nghĩ chơi dây đắt tiền là hay mà áp vào là cứ chơi dây đắt tiền mà chả biết phòng ốc ra gì không nữa, nhiều bác chém gió có khi chả có cái giàn nghe nhạc nào ngoài cái ipob và bàn phím máy tính để gõ ạ.......máy trong thiết bi y tế nó đăt gấp mấy lần dàn audio dân dụng lại còn liên quan đến sinh mạng còn chả dùng dây khủng như các bác chơi audio... các bác thay dây nguồn tivi có nét hơn không ạ? các bác lấy ví dụ toàn mang trang quảng cáo của hãng ra nói.....quan điểm riêng của em là các bác đưng áp lý thuyết đắt là hay.... mà phù họp setup mới nghe tốt được...bác nào có cái thang đo kỹ thuật cái hay ko a? các bác chém gió nhiều qua nhiều anh em chết tiền đổi dây nguồn trong khi đổi loa đổi amply thì không đổi...
    gủi bác việt hung: nhiều bác nghiện thuốc lá, nghiện rượu cũng hay lý sự như bác đấy ạ....

11. viethung888

viethung888 Advanced Member

Hehehe.... Bâc caoan à! Mình nghiện thuốc lá nhưng chưa bao giờ coi là nó đam mê cả. Với mình khi bộ nghe đang lởm khởm, phòng ốc thì lung tung thì nguồn điện và dây nguồn chỉ dùng theo quan điểm AN TOÀN cho bộ dàn thôi. Thân!

12. caoan

caoan Advanced Member

chơi theo sở thích cá nhân vì vậy nhiều bác áp đặt quá em tham gia tán gẫu cho vui thôi....em xin nói thêm 1 chút nếu 1 hãng nào làm ra cái gì cực hay .. chắc chỉ có mỗi hãng đó tồn tại, mỗi hãng chỉ khai thác tốt được vài khía cạnh của kỹ thuật và tiền marketing đánh vào tâm lý khách hàng không hề nhỏ đâu ạ.....nhiều người làm tốt hơn nhưng ko có tiền marketing thì cũng coi như không tốt ở điều gì....

13. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào Tồng chí Tvt61" không phải đồng chí Tvt61
    Vì sao vậy ? vì Tvt61 hỏi Thai64 trả lời . Khi Thai64 hởi thì Tvt61 lại trả lời kiểu trên.
    Đề nghị Tvt61 đừng gọi a,e trên diến đàn này là đồng chí, nhạt lắm.
    .

Không quảng cáo cho hãng nào, nhưng bổ sung cho Tồng chí Tvt61 một số thông tin sau:

Linn EXakt - Nguồn nhạc từ bên trong thùng loa.

" Exakt thể hiện triết lý hoàn toàn mới của Linn bằng việc tích hợp ampli trong loa rút ngắn quãng đường truyền âm digital cùng các bộ xử lý tín hiệu số cho chất lượng âm thanh của hệ thống không bị ảnh hưởng bởi phòng nghe, hay vị trí đặt thùng loa.

Buổi trải nghiệm hệ thống âm thanh Linn Klimax Exakt System đã thu hút hơn 100 người tham dự trong đó có nhiều dân chơi âm thanh kỳ cựu và đại diện các diễn đàn âm thanh uy tín trong nước.

Bên trong thùng loa có hệ thống phân tần digital chủ động, DAC, pre-ampli và bộ ba ampli công suất Chakra đánh riêng cho ba dải tần (trở kháng 4Ohm): 500watt/kênh ở dải bass, 200watt/kênh ở dải mid, 100watt/kênh ở dải tweeter. Loa có 6 đường tiếng, dùng công nghệ 3K Array độc quyền của Linn.

Linn còn thể hiện sự cao cấp, tin cậy khi trang bị bộ nguồn Dynamik giúp tránh sự can nhiễu do nguồn điện không ổn định. Điều này giúp người chơi giảm chi phí do không cần đầu tư bộ lọc nguồn, dây dẫn đắt tiền.

Kích thước, hình dáng, kết cấu cũng như các chất liệu của căn phòng nghe ảnh hưởng khá nhiều lên chất lượng âm thanh. Sóng âm bị phản hồi từ tường, trần và sàn nhà, tương tác với nhau và dễ tạo ra hiện tượng gia tăng bất thường ở dải trầm, làm tổng thể bức tranh âm nhạc bị biến dạng. Để khắc phục điều này, phần mềm bên trong Exakt sẽ có nhiệm vụ đo đạc, tính toán, sau đó điều chỉnh lại bộ phân tần để cho ra những tần số tương thích nhất với phòng nghe."
    Nguồn tin từ TECHLAND đại diện LINN tại Việt Nam[/quote]

Chào đồng chí, đồng chí còn chưa được thì làm sao làm anh em được. :lol: Tôi chỉ hỏi bạn về dây nguồn, bạn không nên và cũng không cần thiết phức tạp hóa vần đề bằng những hiểu biết của mình mà không chính xác với thắc mắc của tôi :" nếu như là mặc định dùng dây nguồn theo máy tốt hơn thì tại sao thiết bị LINN lại dùng dây nguồn dời khi biết chắc rằng nếu thiết kế dây nguồn liền máy sẽ mang lại hiệu quả cao hơn khi thiết kế rút cắm ( vì việc rút cắm ít nhiều cũng tạo ra độ nhiễu, độ thiết hụt khi tiếp xúc giữa dây nguồn và thiết bị ). Chúng ta bàn luận tuyệt đối không có thắng thua, chỉ có học được gì mà thôi. Nếu chúng ta nghĩ là bàn luận để học hỏi, để bù đắp những thiếu xót của bản thân ( như mình hôm nay mình hiểu thêm về LINN ) thì sẽ thái độ khác, không kể cả bề trên khi tiếp thu những phản biện ( hoặc khi thấy câu hỏi của mình chưa được trả lời thỏa đáng ). Đồng chí hỏi tôi, tôi không trả lời đ/c hoặc trả lời không thỏa đáng bởi vì đó là trải nghiệm, cảm nhận qua năm tháng nên chẳng đo đếm được. Mình tuyệt đối không muốn trả lời những gì mình chưa rõ ( đó là sự tôn trọng tôi dành cho các đ/c ). :roll: Tôi hứa với đồng chí, nếu sau này tôi có điều kiện trải nghiệm thiết bị của hãng LINN, người đầu tiên tôi cần tư vấn sẽ là đồng chí. :D :D

14. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@Cao An : mời bác chỉ đích danh ... điểm trúng nick nào bác cho là phường chém gió ... nói vô căn cứ ... nói càn nói đại ...

Cũng phiền luôn bác cho ít kinh nghiệm ...trải nghiệm thực tế ..trên cấu hình hệ thống của bác về vấn đề Nguồn Điện Dây Nguồn cho đúng chủ đề... để làm rõ hơn quan điểm của bác .... anh em sẽ rõ hơn ...

P/s : phiền bác không nêu .... em nghe bộ ở nhà ông anh, ông bạn ... ông bác .... hay em biết ở đẩu đâu có ông gì đó chơi bộ dàn gì đấy ... mua rồi nghe chán quá bán luôn ... nhé ...

15. superfarmer

Em hôm nay đi làm đồng về muộn, thấy mấy bác chém kiểu "Bộ trưởng", "Triết gia" mà em thầm cưởi (kg dám cười lớn vì khuya quá rồi).

Thân chào!

16. superfarmer

Có khi gậy ông đập lưng ông đấy bác à, bỏ qua đi :)

Thân chào!

17. caoan

caoan Advanced Member

hehe em vẫn dùng dây nguồn nồi cơm điện thì có gì mà trải nghiệm đâu ạ....

18. superfarmer

Mà ở Việt Nam mình chơi dây nguồn và lọc nguồn chả là gì so với mấy tay ngoại quốc, đúng là tụi nó phải xách dép qua xem cao thủ phán trên kinh nghiệm bản thân của topic này dạy bảo mới được!

Thân chào!

19. Nguyễn Hải Nam

Nguyễn Hải Nam Advanced Member

các cụ làm tí Dr Thanh cho hạ hỏa........ :lol: em thì em cứ nhân trần cho nó dân giã

Attached Files:

20. caoan

caoan Advanced Member

chuẩn quá bác ơi....việt nam nhiều giáo sư tiến sỹ hạng nhất nhì thế giới đấy ạ....

21. superfarmer

Có bác trong số đó kg :) em thấy trình phán của bác cũng ngang tầm họ chứ kg vừa đâu!

Thân chào!

22. caoan

caoan Advanced Member

em chỉ có tiền học đến cử nhân thôi ạ....vẫn ước mà làm tiến sỹ cho nó oách....tự các bác phán thôi...em đã phán ra kết luận nào đâu.....hehe

23. superfarmer

Cử nhân là sướng rồi, hèn gì bọn tá điền như em nói kg vô :)

Thân chào!

24. caoan

caoan Advanced Member

em còn phải đi học các bác tá điền đấy ạ....sướng khổ do cái tấm của mình ạ...phật nói khổ tại tâm ạ....

25. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@Cao An:

Trong những bài post của bác ... ngoài chuyện đả kích việc thay dây nguồn ... với những luận điểm đưa ra rất ... chả liên quan ... không căn cứ vào bất kỳ điều gì ... sau hứng chí bác quàng qua thành đả kích cá nhân ... không hay đâu ...

... dừng lại thôi bác nhá ... :mrgreen:

Share This Page

Loading...