NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em thấy cầu kỳ nó cũng vô chừng trừ khi thống nhất cái chuẩn chung. Còn kg thì cầu kỳ nguồn điện của em lại là sơ sài đối với người khác. Em cho rằng cái "nằm ngoài máy" mà bác nói sao lại kg tham gia trực tiếp nhỉ, em nghĩ nó còn là đầu sóng ngọn gió nữa cơ. Như em đã nói mấy post trước, vì gắn cái máy lạnh chung với đường điện cho audio nên khi block outdoor hoạt động, thì âm thanh nghe xì nhẹ ở loa vậy là có trực tiếp hay kg? Giờ em đã xử xong :)

Thân chào!

2. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Các Bác ơi, có ai đọc câu chuyện của kẻ mất trí trên vnav không vậy? Em thì đ...bao giờ muốn được cảm ơn nên Em đ...đọc các Bác ạ! Kaka.
    Bác caoan nói đúng quá, các Bác nên nghe theo nhé :wink:

3. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Khặc khặc :lol: e thấy khoái bài này của bác, haizzz hôm nay nhàn rỗi nên đọc cái mục này cũng vui ra phết.

4. viethung888

viethung888 Advanced Member

Like bác thái64, câu nhiều ý nghĩa.... :D :D

5. caoan

caoan Advanced Member

ai cũng giỏi như bác thì việt nam phát triển lâu rồi à.......còn lên sếp hay xuống sếp với em không hề quan trọng.....hihi...

6. superfarmer

Mấy suy nghĩ như bác mới kềm sự phát triển theo lời bác nói ạ! Nóng quá, em đi bơi đây!

Thân chào!

7. caoan

caoan Advanced Member

vâng chào chác...hehe

8. nvdu

nvdu Approved Member

Vừa ngó topic của bác, tưởng bác là fan ruột của Linn...?

Bác khoe đồ chơi từ tháng 6 mà đến tháng 8 đã ở trên rao vặt rùi...bác cho iem hỏi bác bán Linn vì lý do gì vậy, Linn có liên quan gì đến câu khẩu hiệu của bác ko ?

"Vừa vào cuộc chơi...đã chớm nghe lừa dối..."

E fun tí nhân ngày tết độc lập. :lol:

9. audioinme

audioinme Advanced Member

Vừa đóng tin thì gặp bài này . Em ko thấy có lý do cần giải thích ở đây :D . nếu bác đọc kỹ thì bác thấy em bán linn bao nhiêu lần rồi ko ạ :?: đây đâu phải lần đầu tiên :?:

10. superfarmer

Phổ cập xoá mù chữ hả bác :)

Hôm nay nóng quá, lội ra cái cái vườn nho nhỏ hái mấy quả Thanh Long ruột đỏ vào ăn, vừa ăn vừa enjoy topic này thấy có ngộ ra nhiều điều hay. Trước khi em đem giống Thanh Long này về trồng, các bác nông dân cạnh em kinh nghiệm đầy mình nói Thanh Long ruột trắng trồng kg biết có trái ở đất này kg nói chi ruột đỏ rồi dẫn chứng này nọ dựa vào mảnh đất và kinh nghiệm cá nhân :) đến giờ, vào mùa này, mỗi tuần em đều đặn xách giỏ ra vườn hái dăm ba trái vừa ăn vừa tặng bạn bè và thầm cười cái kinh nghiệm đầy mình trên mảnh đất của mấy ông bạn nhà nông mình.

Mời các bác, xem có ngon kg, hiện đã rất say quả vì phần em dám học hỏi và tìm tòi thực tế từ những người trồng thành công chứ kg phải trồng bằng lời nói :)

Em nông dân thiệt nên có sao nói vậy, chả dám nói bừa nói càn vô cớ để soi mói hay tỏ vẻ ta là bề trên của thiên hạ, thú chơi nên chia sẽ để mọi người đều được vui và vui cho trọn :)

Thân chào!

Attached Files:

11. caoan

caoan Advanced Member

oh nhà bác có không gian thất là tuyệt vời....sướng nhất là có đất trồng cây....

12. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Em vừa đọc lại mấy trang vừa qua và xin tóm lược tình hình:
    -Bác caoan có vẻ như bức xúc ở đâu đó rồi đi ngang qua đây rồi lôi mấy cái lý về quản trị tài chính cá nhân ra hòng chửi mấy Bác chơi dây nguồn, phụ kiện đắt tiền.
    -Một số Bác chơi Linn ra sức bảo vệ quan điểm về nguồn của Linn là tối ưu, một số Bác không phục đâm ra tranh luận, chửi nhau
    -Một số Bác chia sẻ về thiết bị, phụ kiện rất nhà quê đến độ mấy Bác nóng mặt chửi thậm tệ
    -Một số Bác a dua, like hoặc đít like, vô tình hoặc cố ý tạo mâu thuẫn giữa các phe
    Em thấy:
    -Với tình hình trên, khả năng các quan điểm sẽ không được thống nhất và chửi nhau tiếp là tất yếu
    -Hãng Linn sẽ thất thu bởi sự giải thích ngốc ngếch của một số người dùng Linn. Mặt khác, những người đang tranh luận với họ chắc chắn sẽ không bao giờ mua Linn (trong đó có Em) bởi vì chơi Linn thì hoá ra mình bằng với chúng nó à
    -Việc tranh luận như thế này sẽ không làm cho những ngùơi đọc tham khảo được gì, mua vui cho mấy Bác a dua, like và đít lai.
    Em đề nghị:
    -Chém bọn a dua đầu tiên (có thể có cả Em nữa ý)
    -Không chơi với bọn xxx, cho chúng tự chơi với nhau. Em xin lỗi Anh nào già già, nhưng nhất định phải thế Anh nhỉ.
    -Chém bọn nóng tính, đi ngang qua ném tý lửa
    -Tiếp tục chia sẻ và không lạc đề
    Em hết

13. mylife

mylife Advanced Member

-------------------
    E ngồi immmm chờ các Bác chém hết................ :mrgreen:, Sợ . .

14. superfarmer

Gửi các bác chơi Linn đang tham gia topic này: Em thấy việc các bác nói về thiết bị Linn sử dụng SMPS kg cần dây nguồn xịn và lọc nguồn mà chỉ cần sử dụng dây theo máy là đúng. Còn việc các bác lấy Linn ra "phủ đầu" quy chụp những người chơi thiết bị khác đầu tư dây nguồn và lọc nguồn là tốn kém, hiệu quả kg cao hoặc "xxx, thừa tiền, khoe của, kg biết chơi, chỉ biết nhìn......" mà chỉ căn cứ (tham chiếu) vào thiết bị Linn của các bác là sai, cái đó chỉ rõ các bác có cái tôi quá lớn, hoặc ít trãi nghiệm ở thiết bị khác hoặc bị Linn ám ảnh và bênh vực sản phẩm mình đang sử dụng, hạ thấp việc đầu tư nguồn đối với thiết bị hãng khác (làm cho nhiễu thông tin mà anh em đang quan tâm nghiêm túc) vì mục đích cá nhân hoặc mục đích khác??? mà có bác đã chỉ rõ ở trên hoặc page gần nhất.

Em nông dân nên việc hiểu sao nói vậy nhưng nói gì thù cũng phải dựa vào mắt thấy, tai nghe. Em thấy Linn hay ở chỗ SMPS nhưng chất âm của Linn và hình thức của Linn kg hợp với gu nghe và nhìn của em (chả liên quan gì đến việc tranh luận với cac fan Linn). Vì vậy, em vẫn tiếp tục chia sẽ và học hỏi kinh nghiệm đầu tư phần nguồn cho thiết bị của mình vì em thấy và nghe được hiệu quả rõ rệt khi dây và lọc nguồn được nâng cấp hợp lý.

Dù sao đi nữa, các bác chơi Linn đừng lấy Linn ra để hù người khác về khả năng của nó vì nó cũng chỉ là nó thôi, hơn hay thua gì hang khác thì người dùng thông minh đều biết.

Thân chào!

15. thai64

thai64 Advanced Member

Superfarmer đã đúng...
    Nghe âm thanh...chia sẻ kinh nghiệm Nguồn điện & dây nguồn ...nghe nhạc như này có vui không các anh, em ?

P/s Cần tôn trọng quan điểm chia sẻ của mọi người (vì họ đang nói cái tôi cho mọi người biết)...
    Nên chăng trước khi nhận xét hay phê phán một điều gì, xin bạn hãy nói về bản thân đã có những gì...

Ví dụ:
    Tôi đang dùng ổ cắm HITACHI nghe tiếng ...tôi thay bằng ổ HB 83xxx...cho tiếng ....
    Ông nào bảo không đúng...đến đây nghe và nhìn...Đừng tinh tướng.

Như em Quốc Đạt (đã nói và chụp hình) mô tả vấn đề cho mọi người rõ hơn, là hay mà...

Thân cháo !

16. superlazy

superlazy Advanced Member

E ủng hộ bác nói là phải uốn lưỡi 7 lần "Sửa lần cuối bởi audioinme vào ngày 02 Tháng 9 2015, 19:07 với 7 lần sửa trong tổng số."

17. khuehn

khuehn Advanced Member

Nhìn cách dùng tụ, cách cấp nguồn cho các phần thiết bị thấy rõ hãng ASR xử lý phần nguồn cho Amplifer khủng thật :D , nhưng mà nghĩ cụ nâng cấp bằng đồ phụ kiện của hãng Supra không chắc là nâng cấp hoặc hơn đâu

18. audioinme

Mình định lý giải ... Nhưng thôi vì chẳng khác gì thanh minh với người mình chưa quen gây tốn tài nguyên topic , đó chính là lý do mình sửa bài bác ạ .

19. audioinme

Em rất tôn trọng các anh em trên diễn đàn nói chung và các anh em trên mọi miền topic này nói chung trong đó có bác , cho dù cùng hay ko cùng quan điểm trong cách chơi . Nhưng đều có chung niềm sở thích đó là nghe nhạc .trong đó có nhiều bác tuổi cao niên trưởng thượng . Bác ko nên đánh giá con người qua cách chơi , linn với em vẫn luôn là đồ xa xỉ vì hiện nay em chưa chạm được vào dòng top klimax ...

20. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào các đồng chí, tôi chưa từng dùng các thiết bị của hãng LINN nên việc không biết những điều đặc biệt của hãng này về giải pháp nguồn điện. Một số bạn đã có điều kiện trải nghiệm và tìm hiểu chia sẻ là điều đáng quý, đáng trân trọng. Người xưa có câu: " nói tới mà không tới là người tầm thường, nói tới mà tới là người bình thường, nói không tới mà tới mới là người tài " theo các bạn Caoan, audioinme thì bài viết của các bạn ở chỗ nào trong đánh giá trên?! Sai lầm, thiết xót và thành công là một phần của đời sống, nhưng cách ta ứng xử với điều đó trước cộng đồng mới thể hiện giá trị đích thực của bạn chứ không phải những gì bạn có. Cách các bạn đề cập đến chuyên môn chứng tỏ các bạn là người có hiểu biết, từng trải, nhưng cách các bạn phản biện lại chứng tỏ bạn hoàn toàn ngược lại...Tôi tin các đ/c : Mang dây nguồn đến nhà sẽ không làm hay hơn hệ thống LINN của bạn, ngược lại thay vì đến nhà các bạn khác để tìm hiểu sự thay đổi khi nâng cấp dây nguồn thì các bạn lại có những đánh giá rất phảm cảm, vô trách nhiệm ( đây có phải căn bệnh nan y : TÔN THỜ NHỮNG GÌ MÌNH CÓ không ? ). Có nhiều anh em ở các tỉnh lẻ, tiếp xúc với thiết bị âm thanh hạn hẹp rất cần những chia sẻ thì chúng ta là người có điều kiện làm như vậy có đúng, có đáng gọi là có hiểu biết không? Bản chất âm thanh không phải vậy và người đam mê cái đẹp của nó thực sự không phải vậy... Các bạn nên hiểu đây là diễn đàn ( ngôi nhà chung ) để anh em bốn phương gặp gỡ trao đổi về chuyên môn, kinh nghiệm, những bản nhạc hay, những thiết bị.....do vậy dù ai ở bất cứ cương vị nào, chơi bất cứ thiết bị gì nên nhớ và gữi gìn NGÔI NHÀ của chúng ta. Mỗi người Ý THỨC một chút, SUY NGHĨ một chút, bớt cái TÔI một chút, TÔN TRỌNG nhau một chút ( CHÚT XÚI THÔI ) tôi nghĩ chúng ta sẽ học được nhiều hơn những gì CHÚNG TA muốn học từ NGÔI NHÀ này. NGÔI NHÀ của chúng ta còn phải xây sửa nhiều rất cần trách nhiệm của mỗi chúng ta ( gieo hạt gì thì ăn quả đó mà ). Một giàn hợp xướng, mỗi nhạc cụ phát ra những âm thanh khác nhau nhưng tại sao lại tạo nên những tuyệt phẩm hay đến vậy, điều này chúng ta cần phải suy nghĩ cho mọi người, cho mình. Có như vậy sẽ ấm lòng nhau sau những giờ làm việc, mỗi khi hẹn nhau lên diễn đàn. Có như vậy âm thanh ta nghe được không những RỘNG, mà còn NHẠC TÍNH nữa chứ. :D :D :D xin kính chào các đồng chí

tuyenbi likes this.
  21. audioinme

chào bác :
    trên quan điểm cá nhân có thể có một sự hiểu lầm rất nhỏ nhưng ko hề nhỏ tại đây
    - người sử dụng và món đồ audio là hai phạm trù hoàn toàn khác nhau , người ko phải đồ và đồ ko phải người . nếu có sai , đúng thì món đồ đó sai đúng chứ ko liên quan đến con người ở chỗ này .
    -mọi cảm giác mới lạ sẽ chi phối trong khoảng thời gian khi mới nghe & xúc chạm . cái mình muốn đề cập chính là yếu tố đó , có liên quan tới các bài viết của mình , HAY là trừu tượng , KHÁC cũng là trừu tượng , diễn giải kiểu gì đây khi cái đó là ảo , muốn biết nó là ảo thì cần có các ví dụ để có thể nhận ra
    - lúc chơi audio này chúng ta chỉ là những kẻ mê mờ bị thính giác thị giác ...chi phối thôi . giá trị đích thực ko tồn tại trong trạng thái này . ảo tưởng , mơ hồ , huyễn hoặc là có trong trạng thái này
    -tôn thờ cái gì đáng tôn thờ . audio là ko đáng để tôn thờ . chơi audio chỉ là những kẻ làm giàu cho hãng audio để đổi lại được chút thời gian thăng hoa hão thôi nhé
    -thể hiện cái gì trong cái môn audio ảo này :?

22. ADN

ADN Advanced Member

9 ngày em đi chơi về, giờ vào đọc sơ sơ topic này, thật hãi hùng con thạch sùng.................. :lol:
    Lát đọc kỹ hơn rồi thêm tí lửa cho náo nhiệt. :twisted:

23. quoc dat

quoc dat Advanced Member

... thánh ăn gì em cúng ... :lol:

24. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nóng quá, em xin hạ hỏa với vài ý nhỏ, những ý này em đã chia sẻ trong 1 topic khác khi trả lời cho 1 bác tại sao dây nguồn cho CDP phải to. Sau đây là đoạn trích:

CDP có vài chục watt nhưng các đầu CDP gấu thì dây nguồn không nhỏ chút nào, đơn cử 1 CDP tầm trung như Denon 3500RG/GL thì dây nguồn cũng khá to, lõi đồng bằng với những thiết bị tiêu thụ điện nhiều như bàn ủi ~1000W, ấm đun siêu tốc ~ 1800W, lõi đồng có còn to hơn cái nồi cơm điện 450W. Denon S10 dây nguồn cũng khá to, vài bác độ lên dây nguồn hai lõi đơn, mỗi lõi 4 mm vuông, tiếng dày dặn hơn (Em biết thế nhưng chưa làm theo vì hệ thống của em khá dày dặn rồi, làm dày thêm thì tiếng sẽ bớt uyển chuyển, mà em đang ưu tiên độ uyển chuyển hơn độ dày dặn). Một bác gần nhà là kỹ sư điện, trước đây nhiều năm là GV ĐH Bách Khoa cũng thừa nhận có những cái chưa giải thích được, nhưng quả thật có ảnh hưởng, bởi vì chúng ta đi sau thế giới rất xa, họ biết làm và thu tiền vì những cái tiên phong của họ.

Trở lại lý thuyết đơn giản như bạn nêu thì dây tín hiệu (không phải dây loa hay không phải dây nguồn) dẫn dòng chỉ có vài mV đến khoảng max là 2.5V, như vậy chỉ cần dây nhỏ xíu thế là xong. Nhưng thực tế thì sao, dây tín hiệu khủng cũng to chà bá, từ lõi đến giáp to như ngón tay cái. Dân chơi audio từ bèo nhèo tới trung bình chả ai chơi dây tín hiệu chợ 20k/sợi lõi đồng nhỏ xíu, nhưng đủ để thắp sáng đèn neon hay đèn dây tóc 45w. Vì chúng ta suy nghĩ như kiểu dây truyền tải điện áp tĩnh, dòng tĩnh, chu kỳ tĩnh (50Hz) với công suất không đổi như bóng đèn, máy bơm nước, quạt máy, máy lạnh. Nhưng truyền tải tín hiệu âm thanh là vấn đề hoàn toàn khác, đó là truyền tải điện với điện áp thay đổi, và cường độ dòng điện thay đổi, và nhất là chu kỳ thay đổi (thường từ 20 Hz đến 20.000Hz, có super treble thì có thể lên đến 50.000 Hz). Những biến thiên này cực kỳ nhanh, trong vài phần ngàn hay phần triệu của giây, mỗi lần bass đánh ra cần dùng một năng lượng tức thì trong vài phần triệu hay vài phần ngàn giây thì lấy ở đâu ra. Lúc đó dây điện (dây tín hiệu, dây loa,dây nguồn) như một cái tụ điện (tích điện) và cung cấp năng lượng đủ tức thời cho tiếng bass đủ lực, vững vàng, gọn gàng, tổng thể âm thanh không rối rắm, tách bạch, đâu ra đó.

Một hướng nghiên cứu mà người nước ngoài nghiên cứu đã lâu đó là làm sao chuyển tải trọn vẹn các tín hiệu điện ở các chu kỳ khác nhau, họ nghiên cứu tới mức ở các mức điện áp như nhau (công suất thường biến thiên liên tục khác nhau do độ lớn của âm thanh khác nhau) thì tín hiệu ở tần số thấp (tiếng bass), ở tần số trung bình và ở tần số cao được truyền dẫn khác nhau như thế nào trong cùng 1 sợi dây, ở bên trong, ở bề mặt sợi dây .... rồi tương tác giữa chúng với nhau như thế nào... nói chung những vấn đề này rất kỹ thuật em còn mù lắm, chỉ biết đại khái nó thế. Hãng muốn nói gì thì nói, em thì trải nghiệm hiệu quả thực thì em mới chiến. Nói tới đây em liên tưởng đến dây loa gấu thường có rất rất nhiều sợi, ví dụ như dây tin hiệu, dây loa, dây nguồn của Audio Note có có rất nhiều sợi đơn nhỏ bên trong và càng gấu, càng nhiều sợi và giá càng choáng viewtopic.php?f=35&t=85578. Phải chăng điều này nhằm hướng đến sự hoàn hảo là chuyển tải trọn vẹn tín hiệu ở tất cả các các tần số?

Nếu chỉ nghe những loại nhạc tiết tấu chậm, ít bass, không cần cảm thụ không gian sân khấu trình diễn, độ mạch lạc của bản nhạc thì dây nguồn vi tính chịu dòng 7A cũng đủ, nhưng 12A thì tốt hơn, 15A thì tốt hơn nữa, và dây hãng thì càng hay và càng tốn tiền.

Âm nhạc là nghệ thuật của sự biến thiên (biến thiên từ điện áp, tới cường độ, tới tần số liên tục và rất nhanh), chính cái biến thiên làm ta đau đầu. Nó biến thiên kinh khủng nhất thế giới, hơn xa bảng chứng khoán xanh vàng đỏ. Nói theo ngôn ngữ hiện đại thì Chứng khoán phải gọi nó bằng cụ :mrgreen:

Những điều vừa nói ở trên chẳng phải em phát minh ra, mà cũng mày mò, giao lưu học hỏi kinh nghiệm và thực tế trải nghiệm để rút ra. Người Việt chúng ta hiện nay chém gió hơi bị nhiều, nên đôi khi những chia sẻ thật lòng thường bị nghi ngờ, nếu nghi ngờ thì tốt nhất hãy tự mình trải nghiệm. Chơi audio không nên lý thuyết suông. Đôi khi từ trải nghiệm thực tế bác sẽ tìm thấy những điều phá bỏ mọi hiểu biết hạn hẹp trước đây của mình, hãy cởi mở và thấy cuộc sống đáng sống làm sao!

Chỉ tiếc một điều là có nhiều cao nhân audio hiện nay đã ẩn dật không muốn chia sẻ trên phố rùm này nữa vì họ đã hiểu biết rất rất nhiều sau rất nhiều năm chơi audio và chỉ chia sẻ trực tiếp cho những người thực sự muốn tìm hiểu có tinh thần cầu tiến, còn nói ra trên này để hứng gạch đá thì xin kiếu. Buồn thay!

25. ADN

ADN Advanced Member

Share This Page

Loading...