NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dunghd

dunghd Advanced Member

Chà bác viết hay quá.....

2. audioinme

audioinme Advanced Member

không dám , không dám ..... em nay đang là phàm phu vì vẫn còn vào đây tranh luận âm nhạc , dây nguồn ... :lol:

3. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác "Hoangtrong" và các Bác!
    Mình trích đoạn một phần lược dịch từ "THE COMPLETE GUIDE TO HIGH-END AUDIO" của Robert Harley – Tổng Biên tập Tạp chí Audiophile “The Absolute Sound” viết về dây nguồn khá hay:

"(AC Power Cords) page 410 & 411:
    A power-line Conditioner (Ổ cắm, Lọc điện và dây nguồn) không thể làm cho các thiết bị Audio ít tiền (poor) hát hay được, thay vì vậy, nó thuần túy cung cấp môi trường điện AC tối ưu cho các thiết bị để nó có thể thực hiện được các tiềm năng của mình. Âm thanh sẽ hưởng lợi từ bộ Power-line Conditioner tốt bao gồm một màn nền đen,với tiếng ồn và bẩn (không sạch) giảm thiểu. Âm nhạc dường như nổi lên từ một không gian đen tuyền và tĩnh lặng hoàn toàn, thay vì một nền xám. Treble thường trở nên ngọt ngào hơn, ít hạt và rộng mở hơn. Trường âm thường được cải thiện, với sự trong suốt lớn lơn, âm hình tập trung và chặt chẽ hơn, và chiều sâu âm trường như được làm mới. Cấu trúc trung âm trở nên êm dịu hơn và sự trình diễn có vẻ thoải mái và nhạc tính sẽ không thể nghe được nếu không có bộ power-line Conditioner.”
    “Trong phối ghép của các thiết bị Audio, dây nguồn AC không phải là phần cuối của hệ thống truyền dẫn điện, nhưng nó chính là phần khởi đầu. Dây nguồn được nối trực tiếp với các cuộn dây sơ cấp trong biến thế của các thiết bị Audio, do đó nó là phần không thể thiếu của hệ thống phân phối điện AC. Vấn đế ồn (noise) được mô tả trước đây sẽ được giảm với dây nguồn được thiết kế cẩn thận/ tốt. Sự tương tác và liên kết điện từ giữa các vật liệu dẫn điện sẽ được giảm với dây nguồn AC chuyên dụng, kết quả mang lại việc truyền dẫn dòng điện AC tốt hơn đến các thiết bị Audio. Việc tương tác điện từ này, được mô tả trong dây tín hiệu IC và dây Loa SC, ảnh hưởng việc truyền dẫn dòng điện AC đến mức độ lớn hơn vì cường độ dòng cao ở dây nguồn AC.
    Ngay cả dây nguồn Audio ở cấp khởi đầu/entry (95 USD) cũng có thể tạo ra sự khác biệt đáng kể về âm thanh của hệ thống. …”.

Mình cũng đã có vài trải nghiệm dây nguồn PC trên HT của mình:
    - CDP Wadia S7i (10-12K): mặc dù hãng Sx yêu cầu khách hàng nên sử dụng dây theo máy nhưng qua thử nghiệm các dây PC từ 100 USD, vài loại Nordost đến vài trên 2K USD như Shunyata King Cobra, Shunyata Zitron Ancoda, Stealth V12 ... Cuối cùng mình đã chọn Shunyata Zitron Anacoda vì nó cải thiện những điểm mà mình mong muốn trên HT của mình. Nhưng Anh bạn Music... sở hữu Loa Tanoy West thì lại thích và mua PC Stealth V12 để cải thiện mid (nét hơn). Còn anh bạn khác (ND) thì lại thích PC trên 4 K :? !!
    - Pre MarkLenvison 326S (7-10K): Đó là câu chuyện khác. Đây là pre khá là hay của ML, khá tĩnh, êm và chi tiết. Mình thử vài loại dây PC từ vài trăm UDS đến 2K và trên 4k, nhưng không mang lại khác biệt hay cải thiện nhiều đến chất lượng HT, chỉ khá hơn dây theo máy một chút. Cuối cùng thì mình chỉ sử dụng dây dưới 200 USD cho pre này. Đó là do pre này có 3 tầng lọc bên trong rất tốt, không cần dùng dây PC tốt theo khuyến cáo. Nhưng đến khi mình nghe một vài Pre khác của Gryphon với độ chi tiết rất cao, động động cực tốt (trên 15K) thì mình nghĩ rằng Pre 326S bị hạn chế phần nào độ chi tiết và độ động một phần vì phải trả giá cho các bộ lọc này ? (who know).

Dây PC chuyên dụng cho Audio sẽ ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh (ít hay nhiều, tích cực hay tiêu cực) tùy theo thiết bị, hệ thống cụ thể của các Audiophile. Nếu cảm thấy PC sẽ cải thiện điều gì đó tích cực cho HT của mình, thì tùy theo Ngân sách mình các bác có thể thử cắm rút và trải nghiệm!

Vài dòng chia sẻ cùng các Bác!
    Thanks!

4. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

......

bác audioinme sửa bài viết 7 lần thật à ! ?

Thời gian gần đây em đọc bài viết của bác về kỹ thuật khá quá, câu từ đỡ lủng củng và ko còn sai lỗi nữa, đặc biệt là sử dụng dấu chấm dấu phẩy rất hợp lý. Bác bán được Linn chưa ? linn có phần nguồn hay thế mà bán thì tiếc nhỉ.

5. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Khuehn :

Em tháo Jack Đực của Supra xài đỡ trong khi đợi Jack Furutech 20A về cụ ạ... thay vào Furutech vào oánh khác hẳn hì hì hì...

6. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Thai64 : Em luôn mong muốn và luôn sẵn sàng học hỏi nếu nhận được sự chia sẻ từ trải nghiệm thực của các anh em trong cộng đồng chơi audio ...

.... mỗi lần em lên Audiogon tìm đồ ... dường như em thấy rằng những gì mình đã trải qua chả là cái gì đối với thế giới bên ngoài ....

.... em thấy cuộc chơi của mình thật tội nghiệp ....

... có thể có những anh em kỳ thị ... cho là lừa đảo ... ok ... với quan điểm của bạn thì bạn hoàn toàn đúng ...

... với tôi có thể điều đó không đúng nhưng tôi tôn trọng ý kiến của bạn ... tuy nhiên stop here please...

... bạn không thích chơi bạn đi chỗ khác .... chỗ này là chỗ dành cho người " Chơi " ...

... hữu duyên thiên lý năng tương ngộ .. vô duyên lệch sóng đã vỡ mồm ...

anh nhỉ ? kakakaka :lol:

7. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Phongph :

Chào bác, mình cũng có một trải nghiệm tương tự nhưng ở một hình thái khác..

Nếu mình sử dụng bộ lọc rời như Shunyata hay Richard Pro rồi cho Dac - Music Server cắm vào cục lọc ...... Dây Interconnect trong hệ thống cũng có cục lọc nằm giữa dây ( taralabs the 0.8, the 0.3)- hệ thống trình diễn chất âm nghe không hay, thậm chí đôi lúc nghe thấy rõ là nó mịn mịn không thật, thấy rõ bị xử lý ...

... nếu vẫn giữ như vậy nhưng thay dây Interconnect không có lọc tiếng thật hơn .... nghe dễ chịu hơn nhiều .... nếu giữ dây Interconnect thì cắm thẳng vào ổ cắm tường ...

... mình chưa bao giờ thành công trong phối ghép 2 3 lần lọc ... xử lý ...

... anh em chơi cùng mình thường hay ví von so sánh qua bên nhiếp ảnh giữa một tầm hình đẹp với một tấm hình được xử lý bằng phần mềm 360 độ... ảnh qua xử lý 360 độ nhìn long lanh lóng lánh nhưng giả, không thật, nhìn lâu thấy ghê ghê ... hi hi hi ... nước đầu thì ngon đấy ... tuy nhiên .. ngắm ... nghe ... vài ngày là lại lọ mọ tiếp ...

Cám ơn bác đã chia sẻ :D .

8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Về tiết diện dây nguồn: Cái gì cũng vậy, không thể tuyến tính tuyệt đối, và cái gì cũng có giới hạn của nó. Và nếu tất cả các yếu tố khác không đổi, tăng tiết diện dây nguồn chỉ là 1 khía cạnh của cải thiện chất âm, theo hướng dày hơn, nhưng như đã nói, đôi khi hy sinh (trade-off) ở những yếu tố khác (nếu dày hơn mà không hy sinh những thứ khác đó là vì tai mình chưa nhận ra hay mình không để ý yếu tố đó,hoặc do tiết diện dây nguồn của hãng làm CDP chưa đủ). Còn muốn hay hơn thực sự mà không hy sinh cái gì về chất âm thì đây là bài toán khó vì có quá nhiều biến số và mỗi người phải tự giải quyết theo hoàn cảnh và mong muốn của mình. Có người thì đổi nguồn âm: CDP gấu hơn, hay chuyển qua LP, có người đổi dây loa nhiều tiền hơn, có người đổi dây nguồn nhiều tiền hơn (vừa dày dặn, ấm áp, vừa chi tiết, vừa mượt mà, vừa rộng mở, vừa chặt chẽ vừa uyển chuyển bay bổng !? ...)

Về dây tín hiệu: lý thuyết điện ở cấp 3 đã học thì với vài chục mV hay lên tới 2,5 Volt thì dây đồng nhỏ xíu cũng đã dư rồi. Nhưng dây gấu thực sự bác cứ xem người ta làm thế nào mà thấy quá trời dây và kích cỡ của nó em nghĩ đủ tải cho cả 1 gia đình dùng điện ấy chứ. Em chỉ xin show 1 tầm hình mượn của shop Linh kiện DIY chỗ bác Toàn để các bác thấy là người ta đã nghiên cứu, kỳ công làm ra và giá cũng rất choáng. Lưu ý đây là giá dây cắt mét, chưa có đầu jack tính theo mét nhé (chưa phải là giá dây nguyên hộp của hãng) :mrgreen: Còn giá dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn Audio Note trong link này (các bác nhớ phải bình tĩnh khi xem cái giá nhé!) http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=85578

Attached Files:

9. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cám ơn bác đã chia sẻ, em cũng đã từng đọc qua mấy đoạn này rồi. Chơi Audio cần đọc nhiều và thử nhiều mới đạt được điều mình muốn bác ạ! Kinh nghiệm của người khác chỉ để tham khảo, không hoàn toàn đúng trong mọi trường hợp. Nhưng cũng không nên nghi ngờ hết thảy, chỉ trừ mấy ông shop và mấy ông chuyên mua bán đồ audio (nếu không có mối quan hệ tốt với mấy ông này hihi).

Chính một số thành viên trong vnav chúng ta làm cho diễn đàn này trở nên ít tin cậy, nhiều người nghĩ rằng đây là chỗ chém gió xả stress, làm các cây đa cây đề xa lánh. Vnav có quán cafe để xả và chém, ai có nhu cầu xin mời vào trong topic ấy. Hãy cùng làm cho vnav ngày càng trong sáng hơn các bác ơi!

10. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Audioinme :

chào bác :
    trên quan điểm cá nhân có thể có một sự hiểu lầm rất nhỏ nhưng ko hề nhỏ tại đây
    - người sử dụng và món đồ LINN là hai phạm trù hoàn toàn khác nhau , người ko phải đồ LINN đồ LINN ko phải người . nếu có sai , đúng thì món đồ LINN đó sai đúng chứ ko liên quan đến con người ở chỗ này .

-mọi cảm giác mới lạ sẽ chi phối trong khoảng thời gian khi mới nghe & xúc chạm . cái mình muốn đề cập chính là yếu tố đó , có liên quan tới các bài viết của mình , HAY là trừu tượng , KHÁC cũng là trừu tượng , diễn giải kiểu gì đây khi cái đó là ảo , muốn biết nó là ảo thì cần có các ví dụ để có thể nhận ra,

( ai muốn biết ví dụ cụ thể thì tự mua lấy mà test )

- lúc chơi LINN này chúng ta chỉ là những kẻ mê mờ bị thính giác thị giác ...chi phối thôi . giá trị đích thực ko tồn tại trong trạng thái này . ảo tưởng , mơ hồ , huyễn hoặc là có trong trạng thái này

-tôn thờ cái gì đáng tôn thờ . đồ LINN là ko đáng để tôn thờ . chơi LINN chỉ là những kẻ làm giàu cho hãng audio để đổi lại được chút thời gian thăng hoa hão thôi nhé .

-thể hiện cái gì trong cái môn audio ảo này.

11. audioinme

12. thai64

thai64 Advanced Member

[quote="quoc dat"

@ Thai64 :
    "Em luôn mong muốn và luôn sẵn sàng học hỏi nếu nhận được sự chia sẻ từ trải nghiệm thực của các anh em trong cộng đồng chơi audio ...

... hữu duyên thiên lý năng tương ngộ ..
    anh nhỉ ? kakakaka :lol:[/quote]

Anh hy vọng như vậy, thế nhé.

Thân chào.

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Ý mình đề cập là đồ đẳng cấp thì dùng phụ kiện ít nhất cũng phải cùng đẳng cấp trở lên, đồ của Đức rất tốt họ chăm chút từng tí một từ mạch điện, vật liệu linh kiện đến vỏ máy được đầu tư rất xứng đáng, ngay cả cái BA nguồn cũng rất tốt luôn :D , nhưng suy cho cùng nguồn cực kỳ quan trọng nên đầu tư cho phần này không uổng tẹo nào :)

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em trước cũng tham gia trong trang này và cũng trải nghiệm (tuy không nhiều) nhưng có cảm nhận giống bác superfarmer. Nhưng thấy mấy bác trong đó có bác audioinme phản đối quan điểm về dây nguồn trong đó có em nên em chỉ lẳng lặng đọc post của mấy bác thôi. Nay thấy bác hoangtrong và bác phongph là những người đi trước, thực sự từng trải về audio và thận chí ht các bác ấy là hiend, nhận xét khách quan và có trải nghiệm nghiêm túc về phụ kiện (đặc biệt về dây nguồn) nên e cũng nói về quan điểm riêng: các bác cứ post những gì bản thân mình đã trải nghiệm cho ae đi sau học tập còn thực sự thì mỗi người lựa chọn con đường audio cho chính mình, nếu thấy bản thân cảm nhận khác mọi người thì cứ thử 1 lần thử xem sao ( nếu có điều kiện). Thân.

15. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

....

Bác audioinme hiểu nhầm ý em rồi, ý em muốn nói đến cách hành văn ạ. Trước kia bác post bài đọc mãi mới hiểu vì câu từ lủng củng, viết sai lỗi chính tả và chưa biết cách sử dụng dấu chấm phẩy ạ.

Còn về kỹ thuật thì em xin được học hỏi các bác....

16. audioinme

nếu bác nghĩ em phản đối thì có chút hiểu lầm rồi . mọi quan điểm cần đứng vững trước mọi so sánh . bác đừng nghe nói trải nghiệm và cho đó là vi diệu nhé . người có bộ audio tốt ko có nghĩa là người đó là đường lối cho người khác noi theo , chỉ chứng minh một điều là người đó có sở hữu bộ audio tốt .
    -người nghe nhạc vàng , nhạc trẻ, nhạc jazz....vậy lấy gì làm làm tham chiếu trong cách lựa chọn ở đây
    -người thích loa to loa nhỏ , bass to bass nhỏ , loa thùng , cột ....đồ vintage , đồ mới ... vậy lấy gì làm chuẩn trong trường hợp này
    -người nghe nhạc phòng khách , phòng ngủ , phòng riêng ....vậy lấy gì làm thước đo trong trường hợp này , vậy khác trên phương diện nào , bài hát nào , track nhạc nào , hãng nào ...
    mình viết bài đâu được lợi ích gì , đâu có phải được trả tiền để viết đâu , vnav đâu có phong danh hiệu ưu tú cho bác nào viết nhiều đâu :?:
    nhưng sao mình viết vì mình viết những dòng quan điểm cá nhân , vài người ko đồng ý ko có nghĩa là cả vnav ko đồng ý . nhưng có thể có ý nghĩa với những người có cùng quan điểm .chơi audio số đông nếu ta đi ngược dòng có thể ta sẽ nghe được những ... có thể tạm gọi là khiếm nhã nhưng có thể sẽ nhận được nhiều hơn những gì mình phải trả . nhưng nếu đi xuôi dòng ta có thể được ca xướng ... sẽ trả giá nhiều hơn so với gì mình nhận được
    - người chơi audio có bản lĩnh ko phải là con người dễ bị tác động giữa những thông số cao siêu , mà người đó đứng vững làm chủ trên những thông số bình thường
    ta đang bàn luận audio những đề tài có thể bị các hãng , tạp chí , pa ... dẫn dắt ... , bác có nhận ra điều đó không :?
    ( quan điểm cá nhân)

17. audioinme

quan điểm cá nhân nếu có thật như vậy thì sự nhắc nhở nên để cho mod phụ trách , em và bác cùng là thành viên sinh hoạt miễn phí nên ko nên để ý nhiều vào vấn đề đó

18. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Người sử dụng và bàn phím (máy tính, điện thoại... dùng để post bài trên topic này) là hai phạm trù hoàn toàn khác nhau, người kg phải bàn phím và bàn phím kg phải người. Nếu có sai, đúng thì người dùng bàn phím để post bài trên đây đó sai đúng chứ kg liên qua đến bàn phím ở chỗ này :)

Thân chào!

19. audioinme

Ổ cắm là cái ổ cắm & thiết bị là thiết bị hai cái này phạm trù khác nhau ... Nhưng có cái dây nối gọi là cái rằng buộc hai cái với nhau . Người dùng dây điện nối khác với người dùng dây nguồn hãng khác nối . Nhưng giống nhau nối xong đều lên điện
    Cũng như 1+1=2
    1+1= 100-98
    1+1= 1000-998
    1+1= 2x2-2
    1+1=10:5
    .................tất cả đều đúng nhưng mỗi cách đúng một kiểu nhưng tóm lại kết quả như nhau nhưng cách thực hiện khác nhau
    Hay với người này khác với hay với người kia . Hai người này ko liên quan đến nhau . Nhưng có thể có điểm chung giống nhau là thích nghe nhạc :D

Kính chào

20. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Đọc mấy câu này của bác em nhớ lại bài "Trang Chu mộng hồ điệp" trong Nam Hoa Kinh quá, hi hi.... :D

21. superfarmer

1+1=2
    (2000-(1000+998))x1=?

Hai cách tính trên cách nào nhanh và cách nào chậm cho dù tính nhẩm hay máy tính? Dây dẫn nguồn cũng cần nhanh hay chậm bác à tuỳ vật liệu và kỹ thuật chế tác dây! Em cứ nghĩ bác hiểu hết những gì em đã mời bác xem 2 clip dù bác thừa nhận đã xem.

Dù dây nào dẫn điện chịu dòng đúng thiết kế thì đều lên điện trong ngưỡng an toàn, nhưng cái ampli nhà bác chỉ chờ có điện vào là hát nhưng chắc gì đã hay hơn cái ampli nhà người khác có sợi dây tốt hơn? Thực tế vẫn là nỗi ám ảnh những người như bác :)

Thân chào!

22. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Audioinme :

Chia sẻ của bác, " nhưng có cái dây nối gọi là cái rằng buộc hai cái với nhau . Người dùng dây điện nối khác với người dùng dây nguồn hãng khác nối . Nhưng giống nhau nối xong đều lên điện "

Có ai ở đây không biết ... đui mù ... trừ điếc ... lắm khi điếc cũng biết ....

Vậy thì tất cả mọi người ở đây ... trong topic này ... để làm cái gì hả bác ... ?

Cuối cùng quan điểm của bác Audioinme về ... dây nguồn ... ổ cắm ... và liên quan ... cụ thể là gì ? em đề nghị không ví von ... nói giảm nói tránh ... vào thẳng vấn đề ...

Ví dụ cụ thể nhé , với quan điểm của em, qua trải nghiệm thực tế

+ Ổ cắm, dây nguồn, sản xuất riêng cho hệ thống Audio Hifi hoặc Hi end, có ảnh hưởng tới chất lượng trình diễn của hệ thống.

+ Ảnh hưởng ít hay nhiều, làm hệ thống trình diễn tốt hơn hay dở đi, tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố có thể sắp xếp theo thứ tự ưu tiên quan trọng như sau :

ABCDE .... Z hi hi :lol:

Thank you bác.

23. audioinme

Bao nhiêu công em suy nghĩ chia sẻ , nghiên cứu từng câu chữ sao cho tế nhị nhất có thể . Chia sẻ với các bác trên tiêu chí vô tư , với ý mong muốn các bác bớt chút kinh phí audio ...
    Lợi ích có thể các bác thấy , em có thể là mang tiếng viết này nọ .....may mà vnav ko phong hiệp sĩ , bá tước ... Hoặc ngôi sao của năm ...bài viết hay nhất trong ngày ... Chứ ko lại mang tiếng câu bài tạo sự bí ẩn ko cần thiết ...
    Thôi em cũng đã chia sẻ Khá nhiều trong quá trình nghe của mình , nghe ké của người , nghe ké của shop , nghe ké triển lãm , nghe ké các dân chơi , nghe ké các bác thợ ......
    Em tôn trọng tất cả cả bác trên này , nhưng em ko cùng quan điểm về cách ứng dụng phụ kiện
    Kính chào

24. superfarmer

Bác là đại hiệp rồi!

Thân chào!

25. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Audioinme :

Cám ơn bác đã chia sẻ những gì bác đã trải nghiệm, tuy nhiên nói thật lòng, nó đi ngược lại hoàn toàn những gì em đã trải nghiệm trên chính hệ thống của em.

Và những dẫn chứng cụ thể cho quan điểm của bác Audioinme em thấy không cụ thể và không thuyết phục.

Bởi vậy khi đọc những chia sẻ của bác, nhất là ngoài chuyện chia sẻ về chuyên môn, bác còn khẳng định, chốt bằng những câu, chữ ... những điều mà theo quan điểm của em là không tôn trọng các thành viên khác có ý kiến trái chiều.

Chúng ta có thể nói chuyện về chuyên môn cụ thể, đồ có tên gọi có mã số, phối ghép có cấu hình, nhưng lân la sang cả chuyện ngoài lề cá nhân người chơi ... hay shop ... em nghĩ là không nên..

Chúng ta ở đây để chia sẻ cái trải nghiệm thực, càng thực và chân thành, cụ thể bao nhiêu, tức khắc mọi thành viên sẽ biết phải làm gì, các shop sẽ biết nên phải buôn bán thế nào.

Chính vì sự lu lấp, không tập trung vào chuyên môn, nửa vời, nửa mùa ... rốt cuộc sau từng ấy năm .... không rốt ráo được gì....

Nếu bác cho rằng anh em chơi audio chúng ta bị loè, bị lừa phỉnh hay những điều đại loại tương tự....

Đó là do chính bản thân chúng ta mà thôi, cái cách mà chúng ta đặt vấn đề, lên kế hoạch xử lý vấn đề, dám trải nghiệm, dám công nhận, chia sẻ cộng động, sự chân thành ...vv....vv.... sẽ quyết định kết quả chúng ta mất gì, được gì, ....

Vài lời ngoài lề cuộc chơi với bác.

Nếu em về lại Hà Nội và có thời gian, chắc chắn em sẽ đem, khênh đống bùa ngải thần chú, lân la qua hội anh em chơi Linn, giao lưu, bia bọt, thử cắm rút xem .... liệu Linn có miễn nhiễm với những Phụ Kiện về Nguồn điện For Audio hay không.

Cám ơn về những chia sẻ trái chiều của bác Audioinme.

chiêunam likes this.

Share This Page

Loading...