NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@all:

Đây là topic thảo luận cụ thể về vấn đề Nguồn Điện Dây Nguồn trong audio.

Bác nào post bài phiền post thảo luận đúng chủ đề, còn không đúng chủ đề thì phiền lập topic mới.

Nếu có thể, các bác chia sẻ trải nghiệm với những dẫn chứng cụ thể về cấu hình, phối ghép, kết quả. Nó sẽ tốt hơn rất nhiều việc nói suông.

Các bác có những quan điểm ngoài lề không liên quan tới chủ đề và audio ví dụ chơi audio là làm giàu cho đại lý, ăn cơm là làm giàu cho nông dân trồng lúa, ăn thịt là làm giàu cho trại heo bò gà, ăn chay là làm giàu cho người trồng rau, mua quần mua áo là làm giàu cho chủ shop quần áo,....... vv...vv..... phiền các bác lập topic mới để chia sẻ....

Tóm lại là tập trung vào chủ đề thảo luận.

Cám ơn các cụ.

P/s: việc thư giãn, chém qua chém lại, nói lạc chủ đề, chuyện rất bình thường và cũng nên có cho vui vẻ, tuy nhiên sa đà quá thì em thấy không được. Có thể 10 cụ tham gia trong topic này hết 9 cụ đã đắc đạo, dừng cuộc chơi, tuy nhiên topic này không chỉ dành cho các cụ lão làng, mà còn dành cho anh em mới vào cuộc chơi đọc lấy làm tham khảo.

8 tháng trước em chơi còm cõi một mình, thiệt thòi lắm các cụ, toàn phải lang thang đọc, thử, ngoài forum vnav mình, còn đọc thêm các forum nước ngoài. Em học hỏi được rất nhiều từ việc chia sẻ của cộng đồng.

Bởi vậy cộng đồng chơi nó quan trọng lắm. Ít nhất đối với em.

Mong các cụ vẫn chém gió, vẫn lạc đề, tuy nhiên không sa đà quá.

2. audioinme

audioinme Advanced Member

mặc dù mình và bác trong lúc này có thể ko cùng quan điểm trong mấy món phụ kiện nhưng mình nể bác trước tinh thần nghiên cứu rõ ràng và đào sâu vấn đề , hỏi hãng trực tiếp ... phải là người nghiêm túc muốn biết mới làm điều này. nếu diễn đàn còn có những người nghiêm túc kiểm tra thông tin ... lúc đó diễn đàn mới thực sự có ích cho người chơi
    mình không chắc là sẽ chơi linn mãi , nhưng cho dù chơi hãng khác mình cũng nể linn ở những sáng tạo từ những cái rất thông thường
    smps là nguồn đã ứng dụng khá lâu nhưng linn sáng tạo trên cái cũ làm ra cái mới ưu việt hơn . mình đã có cơ hội được gặp ngài chủ tịch khai sinh ra hãng linn ivor...khi tiếp xúc thì mới nhận thấy một điều con người sáng tạo luôn có phong thái và cách thuyết trình sáng tạo
    (hôm đó có sự hiện diện của vài mod và những bác trên vnav khu vực hn hôm đó đến rất nhiều nhân dịp ngài chủ tịch thuyết trình về phương pháp nghe nhạc exakt của hãng )
    kính chào

3. locnp

locnp Advanced Member

Vừa rồi em ghim cái cục này vào phần nguồn cũng phê lắm các bác :D

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em này so với hàng nordost thế nào hả bác? Bác lại làm ae đau đầu thêm! :wink:

5. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Bản tin trưa:
    Hiện tại, khu vực Nguồn điện và Dây nguồn giao tranh đã tạm thời lắng xuống.
    Vẫn chưa thấy các bên xem xét giải pháp RLC do bên kỹ thuật đưa ra ngày hôm qua và theo chúng Tôi nhận định thì khả năng các phe đều không cần kỹ thuật mà chỉ cần thực tế chứng minh (gọi tắt là TCM).
    Tại phía Tây khu giao tranh, một số ngốc thủ đã trở về trại lin huyền, tuy nhiên còn vài tên ngoan cố chống trả tuy nhiên rất yếu ớt.
    Tin thêm về hung thủ ném ớt: Vào hồi 10h9 sáng nay, cảnh sát đã bắt được hung thủ ném ớt, hắn khai được thủ lĩnh phe ném đá ADN giao đánh mục tiêu là phe ngốc thủ và thấp thủ cũng như các thành phần a dua nhưng trong lúc giao tranh hắn đã tấn công nhầm. Cảnh sát đang mở rộng điều tra. Dưới đây là ảnh kẻ ném ớt

Attached Files:

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Bản tin chiều: Theo nguồn tin ngoài lề từ quán cafe Giảng Võ cao thủ ADN sau khi cải tạo lại hệ thống điện đã lắp đặt hai cái ổ cắm hiệu Leviton cho các thành phần CD, Pre, Amp sau khi bật bộ dàn lên nghe thử hắn đã dựng tóc gáy tí nữa thì ngã ngồi tắt điện... mất 10 ngày hôm nay không còn thiết chém nữa vì những điều nêu lên về sự nâng cấp chất lượng âm thanh khi nâng cấp ổ cắm và dây nguồn trong topic là chính xác không có chỗ nào để chém nữa , hiện nay ADN rất bận vì các đĩa mọi khi vẫn nghe bây giờ hay hơn trước phải nghe lại hết ... :lol: :mrgreen:

7. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Kính chào các bác, qua hơn một tháng theo dõi topic này ( topic đã tăng thêm hơn 30 trang) em cám ơn các Bác rất nhiều vì các Bác đã tích cực chia sẻ ( đôi khi hơi căng thẳng :( ) những kiến thức quý giá về nguồn điện và dây nguồn. :)

Cám ơn các Bác rất nhiều, đặt biệt bác longnhaque đã có những bản tin tường thuật lại diễn biến cuộc tranh luận rất ngộ nghĩnh và hóm hĩnh.

Kính chào đoàn kết & xây dựng.

8. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ KhueHN:

Há há há... cụ ấy mà nâng cấp lên đồ ngon hơn ... thì dựng luôn cả tóc dưới ấy chứ ... há há há ... :mrgreen: :lol:

P/s: nâng cấp nguồn điện.. tác dụng phụ là dễ phải đi mua quần mới há há há ....

9. thai64

thai64 Advanced Member

Các cụ:

Diễn đàn NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN được mở từ ngày 31/12/2011 tính đến hôm nay gần 5 năm đi hoạt động với hơn 1757 bài viết của nhiều thành viên.

Tôi xin gửi lại các cụ bài viết của bác Củ Mỳ là người mở đầu diễn đàn này.
    Nội dung bài viết vẫn còn giá trị đến ngày hôm nay.

“Chào các Bác AudioFile!

Mình đang tìm tòi và học hỏi trên con đường chữa bệnh cho màng nhĩ, trả giá cũng khá nhiều. Gần đây có đọc bài tư vấn 10 bước setup bộ dàn trên mục tư vấn mình cũng làm thử theo và nhận được kết quả khá bất ngờ nên quyết định Topic này để chia sẻ cùng AE.

Mình đang dùng loa B&W 803D, CD + Ampli Accuphase kết quả nghe chưa đạt yêu cầu : âm thanh chưa thật rõ ràng , bass bị rền và chạy ra phía trước quá nhiều gây nên hiện tượng bị ù. Mình đã thực hiện các bước như sau :

1/ - Đổi dây loa và dây tín hiệu, tiêu hơn 40 tờ Obama , kết quả là 03 giải được tách bạch ra hẳn nhưng tiếng Bass vẫn chưa sâu, Mix thì vẫn lộn xộn.

2/ - Lắp thêm một cục lọc điện thụt két 07 tờ Obama : kết quả tiếng BAss xuống sâu hơn ấm hơn nhưng vẫn bị dội ra phía trước gây nên hiệu ứng lùng bùng.

3/ - Lắp thêm dây mát ( te ) cho nguồn điện - ổ cắm - : kết quả thật bất ngờ mọi thứ đều trở nên trong trẻo hơn, tiếng Bass được dẩy lùi về phía sau nghe rất sâu và êm, còn Mix thì thật rõ ràng trong sạch . Đây là điểm bất ngờ nhất mà mình đạt được với chi phí rất thấp mà hiệu quả lại quá cao ( chỉ với hơn 100.000 đồng VN )

Ngoài ra một số AE khuyên dùng thêm biến áp cách ly, ổ cắm xịn, dây nguồn cho máy và cầu chì nhưng mình chửa thử, mong AE đóng góp thêm cho Topic được xôm tụ nhé.

Trong bài viết đằu tiên này mình không nêu danh tánh các hãng ( nhằm tránh hiểu lầm PR cho các hãng ) mong AE thông cảm và chia sẻ kinh nghiệm.

Cu mi là Củ Chi ??? “

Các cụ tiếp tục chia sẻ hiểu biết và kinh nghiệm về NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN.

10. artpro

artpro Advanced Member

rẻ hơn nordost, e chua có trải nghiệm với nordost nên ko dám phán! nhưng e cắm 2 ẻm này, 1 cho cdp, 1 cho amply .... thấy tĩnh hơn!
    @all- tuần trước e có nói, đó là tuần lễ vàng của nguồn điện và dây nguồn... tuần này thì lên mịa kim cương ròi!!! cảm ơn tất cả mọi sự chia sẻ, dù trái chiều or phải chiều...!

11. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Cám ơn các cụ nhaque,
    Cụ khue, cụ quôc, cụ mer, cụ bùi
    Cụ rô, cụ lộc, cụ mì
    Cụ zy, cụ trọng, cụ đì en ây
    Cụ nào em cũng thấy hay
    Cụ nào cũng giỏi, cũng hay, cũng tài
    Chỉ xin các cụ nhẹ nhàng
    Khuyên thôi đừng chửi dịu dàng đáng yêu
    Đời nó thế lắm thằng hâm
    Việc ta ta cứ yên tâm ta làm
    Hôm nay dở dở ương ương
    Em vào em đọc em tương 1 bài
    Thơ em chuối vãi cả Lìn
    Làm xong em chạy đố tìm được em

Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ nhé, mấy ngày vừa qua vui quá cơ :lol: :mrgreen: :lol:

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Cái cục lọc kiểu như thế này đã được nội địa hóa , giá chấp nhận được cụ nào muốn thử lên shop ở Khâm Thiên của bác gì T...CD có ngay, thấy mấy cụ thử đã khen , em thì đang dùng lọc điện kiểu nối tiếp thôi cũng khá ổn :D , may có ông ngã ngồi về ổ cắm dây điện, chứ không tuần này còn lên bậc trên kim cương không biết gọi là gì nữa :lol:

13. superlazy

superlazy Advanced Member

Khớ khớ e biết cụ chạy đâu òi cụ nào cần tìm cứ pm e...

14. locnp

locnp Advanced Member

Em chưa sài nordost nên cũng không dám nhận xét bác ơi. Hàng nordost e thấy chỉ hay ở phân khúc cao (hi-end), trừ khi bất khả kháng em mới chơi nordost ạ. Trong dàn em đang chơi chỉ sài mỗi duy nhất 1 cặp dây tín hiệu là nordost thôi.

Riêng cục này cắm vào dàn em có thể thấy ngay hiệu quả, âm nền trở nên tĩnh lặng, chi tiết trở nên tách bạch và rõ nét hơn. Nói chung cắm vào cũng khó rút ra được :)

15. nvdu

nvdu Approved Member

E chỉ chơi linn huyền chứ chưa chơi linn bao h, linn huyền nhà e cứ dây nguồn to và dài là dên to, dây nguồn nhỏ và ngắn là dên rất chi là dền...e fun tí chúc các bác cuối tuần zdui zẻ :D
    P/S: dên=kêu :lol: :lol: :lol:

16. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Ông nhaque này thật lắm chuyện, định dìm hàng ah :lol:

17. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Bản tin đặc biệt cuối ngày:
    Vào hồi 21h39ph hôm nay, thủ lĩnh phe ném đá ADN đã bị ám sát hụt. Theo nguồn tin chưa công bố của Cảnh sát, ADN bị chính thân cận HN ra tay bắn thẳng bằng 2 khẩu Leviton nhưng rất may chỉ trúng phần mềm và sượt da dưới. Hiện chúng Tôi đang theo dõi rất sát tình hình sức khoẻ của ADN để thông tin nhanh nhất cho các Bạn.
    Cũng chỉ cách đây ít giờ, các phe đã đạt được thoả thuận ngừng bắn và cùng nhau ngồi vào đàm phán, tuy nhiên đây không hẳn là tin tốt cho bên trại lin huyền bởi nếu các bên đạt được thoả thuận ngay trong đêm nay thì khả năng trại lin huyền sẽ chẳng còn lợi ích gì đối với trại dây nguồn.
    nhà quê, trực tiếp từ trại Nguồn điện!

18. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Mới chỉ có chuyện R-L-C thôi thì còn đơn giản
    Chuyện các bác làm tiếp địa-nối đất cho hệ thống là quá chuẩn rồi, nhưng đó mới chỉ là điều kiện Cần,còn điều kiện Đủ các bác có bao giờ nghĩ đến vấn đề làm tiếp đất thì là cho cái gì xuống đến đất???? " Dòng dò" là cái mà các bác sờ vào thấy tê..tê ,làm tiếp địa rồi thì hết tê..tê
    Đó mới chỉ một phần , cái quan trọng trong hệ thống chắc chắn có" nhiễu điện từ " từ mọi thứ như con trở..cuộn cảm..tụ điện..tiếp xúc..sản sinh ra
    Các bác nối đất cho hệ thống là cho mọi thứ nhiễu điện từ đó xuống đến đất rồi thì các bác có nghĩ là nó sẽ tản mát hết trong đất không hay là nó sẽ quay trở ngược lại chính hệ thống của các bác ???
    Nó như một vòng lặp tuần hoàn ,nếu các bác ko tắch biệt triệt để cái thứ nhiễu điện tử đó thì hệ thống của các bác chưa thể ra được cái nền âm sạch sẽ, thuần khiết tự nhiên.Đó là độ tĩnh của toàn hệ thống

19. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Phongvan2000:

Cái vụ nhiễu điện từ từ mọi con trở cuộn cảm tụ điện ... vv...vv... có phải ý bác là nhiễu do hệ thống sản sinh ra lúc vận hành ....?

Cái vụ nhiễu điện từ chạy vòng vòng rồi quay ngược lại hệ thống ... ý bác có phải hiện tượng Ground Loop không bác ... ?

Em kê gạch lót dép ngồi đợi cụ khai triển ý và nếu được thì có thuốc giải nào ạ....?

20. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Hôm nay tiếp phe Nguồn điện - Dây nguồn ghé thẩm âm từ trưa đến 6:00pm, sau đó thẩm rượu đến 9:30pm. Ghét cái là bị họ thuốc cái dây đỏ đỏ này, cắm vào CDP rồi thì hệ thống lột sạch đi cái cứng, kéo đuôi thường có. Thay vào đó là tiếng mềm và mượt vô cùng, nghe rất thoải mái tự nhiên. Giờ chuẩn bị tốn lúa gạo nữa rồi. Nâng cấp thôi!

Nick name của nó là DHLabs

Thân chào!

Attached Files:

21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác kê kích chuẩn quá. CDP và Amp mà đặt trực tiếp lên thảm là thảm họa audio. Cứ tưởng đặt trên thảm êm thì tiếng sẽ êm, ai ngờ ... hehe phải trải nghiệm thì mới biết!

22. thai64

thai64 Advanced Member

ĐỀ NGHỊ CÁC CỤ TRẬT TỰ, KHÔNG NÓI CHUYỆN RIÊNG VÀ CÃI NHAU.

CÁC CỤ HƯỞNG ỨNG CUỘC THI.
    " NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN" - THI CHIM.

1, CỤ NÀO CÓ CHIM TO ỨNG VỚI VIỆC "NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN QUAN TRỌNG TRONG HỆ THỐNG AUDIO"
    LÀM CHO CHIM TO, KHỎE LÊN ỨNG VỚI VIỆC NÂNG CẤP "NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN".

2,CỤ NÀO CÓ CHIM NHỎ ỨNG VỚI VIỆC "NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN KHÔNG QUAN TRỌNG TRONG HỆ THỐNG AUDIO"
    CHIM NHỎ, YẾU ỨNG VỚI VIỆC KHÔNG NÂNG CẤP "NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN".

3, CỤ NÀO CÓ CHIM KHÔNG TO, CŨNG KHÔNG NHỎ ỨNG VỚI VIỆC "NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN KHÔNG QUAN TÂM TRONG HỆ THỐNG AUDIO".
    LÀM CHO CHIM TO VÀ NHỎ TÙY THÍCH ỨNG VỚI VIỆC KHÔNG VÀ CÓ NÂNG CẤP "NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN".

CUỘC THI CHIM BẮT ĐÂU.

BẨM CỤ: EM CHIM RÂT TO.. TỐT, HAY ĐỨNG LÊN HÀNG TRÊN…THẢ CHIM
    EM CHIM TO, KHỎE HƠN CỤ KIA …ĐÂY NÀY…

CÁC CỤ : TIẾP TỤC….

CỤ KIA : KÍNH CỤ… EM…EM…KHÔNG CÓ CHIM. CỨ THẢ RA…
    ỐI GIỜI ƠI LÀ GIỜI.!!!
    BẨM CỤ: EM ĐỨNG Ở ĐÂU Ạ…LÊN…LÊN , ĐỨNG CẠNH TÔI ĐÂY NGAY !!!
    (CỤ GIÁM KHẢO CHẮC CÙNG KHÔNG CÓ CHIM, VÌ CHỖ THÂN QUEN MỚI VẬY).

CUỘC CHỜI CŨNG ĐẾN LÚC TÀN …

CỤ CHIM TO ĐỨNG VỚI CỤ CHIM NHỎ HƠN…HẢ HÊ.

CÁC CỤ CHIM NHỎ NHƯNG DẺO DAI NÓI VỚI NHAU BÀN CÁCH CÓ GIỐNG MỚI…HẸN GẶP NHAU TRONG CUỘC THI LẦN SAU.

PHÍA PHẢI, BÊN TRÁI, PHÍA TRƯỚC, SAU NHŨNG ĐÀN CHIM TIẾP TỤC BAY LÊN BẦU TRỜI TẠO THÀNH NHỪNG VÒNG TRÒN, RẤT TRÒN, CAO DẦN, CAO DẦN CHỈ CÒN DẤU CHẨM TRÊN BẦU TRỜI VÀ NHỮNG ÁNH MẮT NHÌN THEO…

BẦU TRỜI THÌ CAO, RỘNG, ĐÂU CHỈ CÓ MẤY CÁNH CHIM BỒ CÂU.

CAO HƠN XA HƠN LÀ NHỮNG CÁNH CHIM ĐẠI BÀNG CỦA TRỜI XANH .

CUỘC THI CHIM CỦA CÁC CỤ HÔM NAY CÓ NẮNG, CÓ GIÓ …NHƯNG KHÔNG CÓ ÂM NHẠC…

CÁC CỤ CHỈ CHƠI CHIM...NẾU TAI CÁC CỤ NGHE ĐƯỢC TIẾNG VỖ CÁNH CỦA ĐÀN CHIM BAY VÚT LÊN BẦU TRỜI THÌ TUYỆT !

CHỈ LÀ CÂU CHUYỆN VUI CÙNG CÁC CỤ
    CUỘC THI CHIM BỒ CÂU TẠI MỘT VÙNG QUÊ NGHÈO CỦA TỈNH BẮC BỘ.

NGẪM CÁC CỤ CHƠI CHIM, ĐỂ VẬN VÀO MÌNH CHƠI NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN CŨNG HAY LẮM....ÁNH MẮT VÀ ĐÔI TAI CỦA TUỔI TRẺ...

23. superlazy

superlazy Advanced Member

Red wave e lại ko thấy mềm mượt mà e thấy nó dầy dặn, chi tiết, rộng mở... có thể loa vi tính của e nó khác loa của bác.

24. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ All :

Sáng ngẫm chiều chém, tối lăn quay ra nghe.

Mời các cụ ly cafe sáng.

" Wind of change " phải không các cụ.

" ... là lá la ... con đường xưa em đi ... người ta kéo dây ( Điện ) chì ... thế là em hết nghe .... " ( C by Quoc Dat )

kakaka :lol:

Để hướng ứng nhà nhà yêu vơ, nhà nhà thương vợ ... đặng vợ xuất xèng mua dây nguồn .... cho bằng anh bằng em ...

Đồ chơi không bằng cách chơi, phương pháp chơi, có tiêu chí đánh giá cuộc chơi. Em chia sẻ một link tham khảo về " Cách chơi, cách đánh giá "

Mời các cụ : http://www.head-fi.org/t/219202/its-don ... s-reviewed.

Kakaka :mrgreen:

25. W860X

W860X Advanced Member

Các cụ chơi dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa xịn ... Nếu dùng nilon mỏng quấn bảo vệ bên ngoài cẩn thận dính đòn đó.... Gỡ thử ra xem có khác kg?

Share This Page

Loading...