NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. ADN

ADN Advanced Member

hết chuyện......... :lol:
    3 ngày không qua nổi trang 75
    ngồi hóng xem có học đc thêm cái gì từ "trải nghiệm thực tế" của các cụ ko, mà học đc ít quá........... :mrgreen:

2. trai168

trai168 Advanced Member

Thôi các bác đừng cãi nhau nữa, chuyển sang bàn cái vụ UPS online cho em nhờ tí hehe

3. thai64

thai64 Advanced Member

[quote="ADN"

hết chuyện......... :lol:
    3 ngày không qua nổi trang 75
    ngồi hóng xem có học đc thêm cái gì từ "trải nghiệm thực tế" của các cụ ko, mà học đc ít quá........... :mrgreen:[/quote]

Em xinh quá ! thấy em là vui rồi...
    Viết thì có vẻ tục nhưng giảm thanh...

Chuyện là thế này; cục đen đen ấy khoai tây nó cắm song song với thiết bị Audio để lọc bỏ nhiếu điện cho chính thiết bị đó.
    Lại có quan điểm khác dùng "trạm lọc nguồn" sau đó các thiết bị Audio chỉ việc dùng nguồn điện sau khi lọc...
    " ngồi hóng xem có học đc thêm cái gì... mà học đc ít quá." thế thì còn gì bằng. Ít còn hơn không...
    Hài hước tý lấy may.

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Cái vụ UPS online em thấy nó nhạy cảm quá ! USP chỉ dùng khi cực chẳng đã... Không có điện lưới , khi dùng nó thì chấp nhận luôn nguồn nhiễu của nó (nhiễu thôi rồi :x ) > không hay (không sạch bằng dùng điện lưới dù cũng có tí nhiễu), nếu thật sự muốn dùng UPS cho bộ dàn ở nhà chắc phải kiếm cái UPS "for audio" chắc là mắc pà cố lun :lol: :mrgreen: , cụ nào có sẵn gạch, đá cứ quăng vào em nhận hết chỉ sợ mỗi món cát bụi thôi :D

5. superlazy

superlazy Advanced Member

Bác dùng UPS gì rồi bác? E dùng UPS online có những thông số như e đã post ở trước và kết quả đo trên máy đo nhiếu ISOTEK như này đây bác, e thấy audiophile bên mỹ dùng khá nhiều, e ko có gạch đá đâu nhé bác đừng xin e:

Attached Files:

File size:
      31,2 KB
      Views:
      311
  6. superlazy

Lại ảnh.............................................................

Attached Files:

File size:
      56,4 KB
      Views:
      307
  7. khuehn

khuehn Advanced Member

Với quan điểm như đã nêu ở trên nên em không quan tâm đến UPS, (nó giống như kiểu cá tươi đầy ra không xơi nhưng chỉ xơi cá đông lạnh vậy ) :D

8. superlazy

Tính 2 mặt của 1 vấn đề bác nào phe nào thấy trùng quan điểm của mình thì gạn lọc áp dụng với mình, e ko nói cách chơi của e đúng, cách chơi của bác sai e nêu lên để các bác thảo luận trao đổi bác nào thấy ok thì dùng thôi, vì bản thân chơi audio là cảm tính vì e nghe hay bác nghe ko hay là bình thường vì cái sự hay nó ko phải chân lý, ko phải công thức toán học, e thì thấy ko phải cái ups nào cũng giống cái nào e thấy cái e đang dùng có vẻ an toàn, cải thiện bộ loa vi tính của e theo hướng tích cực và dùng máy đo nhiễu thấy ổn thì tạm yên tâm vì nó là máy ko phải cảm tính mặc dù tâm lý là rất quan trọng, cái ups e đang dùng có ưu điểm như: ổn định điện áp tức thời tránh hiện tượng điện áp trồi sụt hỏng thiết bị (có bác dùng ổn áp lioa chổi than vẫn thấy hay là chuyện bình thường), bảo vệ quá áp, quá tải, chống sét lan truyền (trong spec và e mở ra thấy có 6 cái rơ le) đổi đc tần số dòng điện, tái tạo lại nguồn điện AC-DC-AC, nhược điểm quạt ồn.
    Không ăn thì chết ngay còn ăn đồ tươi cũng phải xem có cho ăn tăng trọng có "sạch" kiểu như làm xét nghiệm "máy đo" ko bác nhỉ? đằng nào cũng chết nhưng chắc phải chọn cách chết từ từ... không chọn cách chết ngay đc... còn làm thế nào để chết từ từ là do mình chọn phải ko bác?

9. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Nghe nói thì có vẻ hay ho nhỉ! Vẫn chưa bán được em nó hả SuperLazy?

10. trai168

trai168 Advanced Member

Em thì dùng APC surt5000xli. Dòng tru-online bao gồm 16 acquy 7.5ah. Những 60kg chứ chẳng chơi. Em thích dùng nó như kiểu linenear: sạc đầy nghe được 3 tiếng luôn mặc kệ ông nhà đèn. Còn vừa sạc vừa nghe thì tất nhiên là cũng ok. Có thể lựa chọn 220,230,240v-50/60hz output. Hiện đang để 230v60hz oánh đồ Âu.
    Ups hiện có 3 kiểu: backup, line-interactive và tru-online.
    1.backup đơn giản là vừa dùng điện lưới trực tiếp vừa sạc acquy. Khi cúp điện cần thời gian chuyển mạch khoảng hơn 10mili giây nên có nhận thấy sự nhấp nhái
    2.line-interactive: cũng như backup nhưng có cải tiến về thời gian chuyển mạch xuống còn khoảng 8mili giây (nhanh nhưng cũng còn nhấp nhái nhẹ) và khi có điện thì dùng trực tiếp điện lưới nhưng có qua lọc cao tầng và ổn áp.
    3.tru-online: không dùng trực tiếp điện lưới mà chỉ sạc acquy qua converter AC>DC sau đó từ acquy qua converter DC>AC. Vì thế nên không có nhấp nhái khi mất điện. Điện áp ra luôn cố định không trồi sụt bất kể điện lưới bên ngoài ra sao.
    Hiện phần lớn nhầm lẫn công nghệ line-interactive (dòng smart-ups của apc) là tru-online thật ra ko phải. Tru-online phải là duoble-converter mới đúng
    Tuy có nhiều ưu thế so với hai loại trên nhưng tru-online cũng có nhược điểm là giá thành cao và khi thay acquy người sử dụng phải bỏ ra chi phí lớn. khá là ồn ào do âm thanh từ quạt giải nhiệt chạy liên tục ở tốc độ cao.

11. trai168

trai168 Advanced Member

Ngặc cái là em không có máy đo nhiễu nên cũng không dám khẳng định gì ở đây. Bác superlazy tìm cái máy đo nhiễu ở đâu hay thế
    Em cũng muốn test thử xem điện lưới với điện từ ups xem cái nào ngon hơn. Tạm thời em chỉ tận dụng cái khoảng 230v và 60hz thôi

12. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Nếu mấy bác gần em, em mang BACL, Hydra 8 sang cắm và đo thử thế nào! Nhưng cũng nghe thử luôn! Trước em nghe qua UPS kg rõ hiệu do kg ấn tượng và kg hấp dẫn được em. Còn APC này em thấy review trên net cũng rất nhiều, chưa có dịp nghe!

Thân chào!

13. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em cũng đang dùng UPS online đây ạ, làm sao đo nhiễu đây em tò mò quá! Bác superlazy lấy ở đây ra cái máy ấy thế ạ?

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Chưa biết dùng UPS nó nhiễu hoặc nó hay đến thế nào nhưng cái đoạn dưới này khá mệt mỏi, ờ bỏ chi phí lớn để được nghe tốt hơn :D đi nhưng cái quạt đó nó ồn hơn bất cứ cái nhiễu nào có thể có từ bộ AUdio, nếu không muốn nó ồn thì để nó ngoài phòng nghe lại mệt với cái dây nguồn :roll: , khó nhỉ :?:

15. superlazy

Bác nào có điều kiện đến đâu thì chơi đến đó bác, hôm chúa nhật tuần trước e đc đến nhà bác gì pro gì đó xin lỗi e quên mất tên bác ý vì trưa hôm qua off beer bác ý ép e uống kinh quá nên quên cả tên bác ý, nhà bác dài gần 20m bác ý làm cái phòng nghe còn phải cắt bớt chiều dài để ko bên ngoài nên việc để cái UPS ở bên ngoài phòng nghe có đáng quan tâm ko bác? Các bác kéo điện từ công tơ về đi đường riêng 30 đến 40m về còn đc mấy m trong phòng nghe có phải là vấn đề ko bác? kể cả đặt trong phòng vẫn có biện pháp xử lý để loại bỏ tiếng ồn, cái e quan tâm là nó có thay đổi tích cực đến nguồn điện, tác dụng của nó như nào cân đong đo đếm xem nó có đáng đầu tư để dùng ko bác ạ.
    @trai168, DanielTran cái máy đo ISOTEK e nhờ 1 bác chuyên setup đo giùm e.
    Cá tươi khu vực nhà bác e không biết như nào nhưng cá tươi chỗ nhà e có vẻ bị người nuôi cho ăn tăng trọng nhiều quá bác ạ nên có vẻ ko đảm bảo an toàn e ăn cá đông lạnh qua kiểm nghiệm thôi...

Attached Files:

File size:
      36,8 KB
      Views:
      138
  16. My FB

My FB Advanced Member

Em biết một bác đang chơi toàn YL và Goto đang chơi loại này, bác ấy cũng phải để bộ UPS true-online ở bên cạnh phòng nghe nhạc :p

17. superlazy

E ko biết bộ của bác cấu hình nhà bác như nào nhưng đa số dùng 60hz cho bác nào dùng điện 120V/60hz thôi còn 230V/60hz e dùng trên 1 số ampli có hiện tượng bản nhạc nhanh, ca sỹ hát như hát khoán hát nhanh để lấy tiền đi về, ko biết bác có để ý trải nghiểm đổi giữa 50hz và 60hz chưa bác?

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Có một ưu điểm của UPS là: Bác nào lỡ yêu đồ gấu của Mỹ, Canada thì dùng nguồn ÚP loại thật tố để xử cái vụ cực kỳ đau đầu là 120V/60Hz :D

19. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Vụ 60hz có bác alo em nói shop nào đó nói nếu điện 110/115 thì cắm vô điện VN 50hz kg ảnh hưởng gì hết, khi nào là 220/230 thì mới lo biến tần. Em kg tin, mong các bác chia sẽ!

Thân chào!

20. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Dạ, UPS quạt nó kêu to lắm, nên em để phòng khác kéo dây về là xong ạ, bình thường như loa phường! :)

21. superlazy

Bác nói bác ý sang box Krell và Wadia những phiên bản chỉ dùng 120V/60hz tìm hiểu thêm, có rất nhiều hãng làm UPS nhưng theo e tìm hiểu chỉ mỗi hãng Apc này làm đồ cho Audio hãng Rotel cũng đặt Apc làm bộ nguồn lấy tên Rotel Apc còn bộ nguồn bán bên mỹ cũng rất phổ thông chắc có lý do của nó bác nhỉ?

22. My FB

My FB Advanced Member

Đúng: khi bác dùng thiết bị khuếch đại (biến thế nguồn hơi nóng)
    Sai: khi bác dùng nguồn phát (LP/R-R/CD)

23. artpro

artpro Advanced Member

Cũng có một số đồ Nhật xuất Mỹ (đặc biệt là cdp, Dvd-Bluray..disc player cũng chỉ dùng 120V/60hz) mà cắm vô điện VN qua biến áp ko có chức năng biến tần thì cũng báo lỗi không tương thích nguồn luôn chứ ko phải là chạy nhanh or chậm...nóng or lạnh đâu ợ...!

24. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ ơi ! nếu là amp Krell thì không phải vậy... chỉ có 2 cách xử : Lắp thêm vi mạch chuyển đổi tần số điện dùng về 50Hz hoặc sử dụng biến tần hay UPS để chạy đúng nguyên bản 120V/60Hz :D

25. artpro

artpro Advanced Member

Hế hế, mưa phùn gió bấc tuôn xối xả quá ...em đang tính biện pháp loại bỏ tiếng ồn từ UPS là bê cái tủ lạnh mini lên tống nó vào được ko cụ lazy?

Share This Page

Loading...