NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dunghd

dunghd Advanced Member

Tủ lạnh cũng có động cơ chạy ồn lắm mà bác, ban đêm nghe khó chịu ra phết. Đặc biệt lúc khởi động nó còn phát sinh nhiễu mạnh.

2. My FB

My FB Advanced Member

Em quên cái vụ amp Krell :oops: , Còn amp H.H. Scott hay The Fisher cổ thì vô tư :p

3. trai168

trai168 Advanced Member

Em vẫn phải để ups ở ngoài và sử dụng dây nguồn Supra kéo vô phòng. Vậy là giải quyết được phần ồn. Còn vụ 60hz thì hiệu quả rỏ nhất là mấy cái thiết bị dùng chuyên 60hz như đầu băng cối Mỹ chẳng hạn. Nếu cắm 50hz sẽ bị chậm tiếng và motor rất nóng. Còn trên đồ 50/60hz thì em ko thấy sự khác biệt. Riêng vụ đồ Âu cắm 230v hoặc 240v tiếng có vẻ căng hơn.

4. thai64

thai64 Advanced Member

Tôi chia sẻ với a,e trong diễn đàn NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN một cách chơi theo tôi là hay và hiệu quả để có một nguồn điện sạch cho hệ thống Audio yêu quý của các bạn.

Ý tưởng không mới, cách thực hiện không khó, cần đam mê và sự kiên trì…

1, Đầu tư Biến áp cách ly, Thiết bị ổn áp, Lọc nguồn theo kiểu truyền thống sẽ tốn nhiều tiền, từ vài trăm $ đến vài nghìn $, hơn nữa kích thước thiết bị cồng kềnh, tiêu hao nhiều năng lượng…

2, Sử dụng các nguồn xung cung cấp điện DC phẳng để làm nguồn vào cho các Power Inverter có (pure sine wave) là một giải pháp hiệu quả, đỡ tốn kém về chi phi và không gian….

Các bộ nguồn xung/ Inverter hiện đại ngày nay có kích thước nhỏ, gọn, hiệu xuất cao hơn rất nhiều so với các loại biến áp truyền thống. Có nhiều tính năng cơ bản và phổ biến như:
    -Lọc nguồn.
    -Tạo điện áp sine chuẩn, ổn định điện áp cho đầu ra.
    -Bảo vệ quá điện áp, quá dòng điện, quá nhiệt…

Sơ đồ Công nghệ.
    Điện áp vào 110VAC hoặc 220VAC/50HZ- Nguồn Xung đầu ra (12- 24)VDC - Power Inverter điện áp ra (110-220)VAC/(50 hoặc 60)Hz- Thiết bị Audio.

Hy vọng có nhiều bạn tham gia và cùng chơi XUNG - IN
    Thanks.

5. tuanphv

tuanphv Advanced Member

hi...audio có mấy món khó hiểu đến ko thể hiểu dc....giả dụ như cái đá đen của mad scientist gì đó em đọc đến đoạn có vật chất tối do 1 bác dịch là em pó chiếu. Dàn máy mà bị ảnh hưởng đến nổi chỉ cần cầm cục đó đi đến gần đã đổi tiếng thì các hãng audio làm dây nguồn giá khủng chắc ăn mày

6. trai168

trai168 Advanced Member

Bác Thái nói cái đoạn này đích thị là sơ đồ của UPS online rồi còn gì:
    (AC --> converter -->DC -->charge acquy-->converter-->AC)
    Chỉ khác là UPS online có thêm acquy để trử điện chứ không direct như nguồn xung.
    Nếu tự làm chắc chi phí rẻ hơn mua UPS online. Con APC Surt5000xli của em giờ giá khoảng 36tr nhưng tính ra cũng chưa bằng mấy cái Hydra mà

7. trai168

trai168 Advanced Member

À quên là UPS online được có 1 cái rất dễ kiểm chứng là cho dù có bật máy khoan hay quạt máy gì đi chăng nữa cũng ko ảnh hưởng gì đến nguồn sau UPC. Nên cũng chẳng cần cách ly hay lọc điện gì ráo

8. khuehn

khuehn Advanced Member

Nếu bác nào có những con CDP hàng khủng cỡ 5- 10K$ mà dùng cái nguồn tự chế với cấu hình như này thì cũng thấy nó hay lên nhiều gấp bội , em nghĩ thế vì mấy bác chơi rồi nói âm thanh nó hay đến mức khó tả đại loại là dựng tóc gáy, toát mồ hôi hột lun :lol:

9. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Bác trai168 có cái cấu hình nguồn cấp sử dụng ups và dây dẫn sử dụng supra giống Em quá, có điều Em làm vài nhánh, mỗi nhánh lại 1 loại dây và loại ổ để thi thoảng thay đổi.

10. thai64

thai64 Advanced Member

@ Longnhaque.
    Chia sẻ cách chơi của mình cho a,e đôi nhánh...ra sao...
    Thanks.

11. tuyen121283

tuyen121283 Advanced Member

Em không cho rằng việc sử dung nguồn xung cấp điện AC 220V xuống DC rồi qua INVERTER True Sine lên 220/230V sẽ làm cho điến sạch hơn điện lưới bởi vì:
    1. Nguồn xung luôn có gai áp, các mắt lọc trong bộ nguồn AC/DC có cao cấp cũng không thể làm phẳng nguồn DC đầu ra như ắc quy hay Pin được.
    2. Từ nguồn DC sử dung Inverter kích lên 230V, có 2 loại kích là HF và LF. Loại HF cho hiệu xuất cao nhưng nhiễu đầu ra AC rất cao mặc dù có bộ lọc đầu ra AC, còn loại LF (hàng xịn như APC SMART nhé, mấy loại kích lởm không tính) thì chất lượng AC đầu ra khá hơn.
    Như vậy, nếu dùng INVERTER thì nên dùng loại LF xịn như APC hoặc tương đương có DC đầu vào 24V hoặc 48V, nguồn cấp là ắc quy, chất lượng điện AC đầu ra sẽ ngon hơn điện lưới. Nếu Inverter này cắm vào điện lưới thì nó sẽ Bybass luôn, tuy nhiên có qua bộ lọc và ổn áp AVR nên điện áp và sóng đầu ra AC vẫn ngon hơn điện lưới.

12. trai168

trai168 Advanced Member

Lúc trước em có dùng qua ups online của Santak nhưng chất lượng linh kiện rất ẹ. Nên em cố chuyển qua APC. Vì chổ em gần nhiều nhà xưởng nên điện lưới bị nhiễu trầm trọng

13. longnhaque

Bác Tuyen nói đúng, tuy nhiên xung nó nhiều loại xung và vấn đề là loại nào? ra sao? thì các hãng nhớn và nhìu xèng mới có sản phẩm ứng dụng cho audio được! Thanks for shearing!!!
    Bác Thai64: Bác cứ dùng các ổ xịn mà chơi làm các nhánh là ok rồi, em cũng vậy nên không dám chia sẻ. Có điều, Em cảnh báo rằng còn dây lưới và cách phối nữa. Tóm lại, cuộc chơi còn nhiều thứ nữa để nghịch và phải lao tâm mới tìm được chân lý chứ không áp đặt được. Cảm ơn Bác đã hỏi! Nhể!

14. superlazy

superlazy Advanced Member

A h e nhớ ra đúng cụ pro này rồi, hôm nào cụ thi công ới e, e phụ cụ 1 tay nhét vào ko già cả rồi làm 1 mình vớ vỉn sụn lưng thì khốn cụ ợ...

15. artpro

artpro Advanced Member

khú khú, trông cụ như công tử thì bê vác cái giề, cụ chỉ việc cầm cái tét noise mà dí rồi phủi tay làm hớp bia là e cảm tạ cụ lắm rồi!!

16. longnhaque

Ái chà, tủ lạnh và điện lạnh hử? Tới Cty sao mai của Tôi, đảm bảo chống ồn như nhà lạnh. Nhá.
    Lại nói đến điện lạnh, có Cụ nào nghịch cho nguồn chạy ở môi trường nhiệt độ thấp chưa? Điều mà các hãng làm nguồn vẫn quan tâm.

17. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em thấy việc thay đổi tần số là việc làm khả thi đối với đồ công nghiệp thôi, đồ dân dụng thì ko ổn chút nào vì khi inverter thì đều làm méo mó sóng sin đi mà thôi. Khi dùng các thiết bị biến đổi AC>>DC>>AC thì chỉ làm phức tạp thêm vấn đề. Đòi hỏi thiết bị ra pure sinware là khá đắt đỏ. Các biến áp nguồn thiết kế ra là khá lớn, các thiết bị dùng max đến 60% là cùng, việc chuyển dùng từ 60hZ sang 50hZ rõ ràng là hụt về công suất nhưng ko đáng phải bàn cả. Nếu yêu thích thiết bị ấy quá thì bán đi mua cái 50hZ, khỏi phải đau đầu :) ngon bổ rẻ.
    Thay vì việc làm các thiết bị inverter đó có thể MOD luôn nguồn của thiết bị sẽ hay, tuy nhiên mất zin khó bán :lol: . Nếu bác nào vẫn yêu khoa học thì nên làm theo vài xxx của em
    1, Với các thiết bị có công suất nhỏ như cdp, DAc, pre thì mod luôn nguồn Pin, giá thành cũng ko quá cao nhưng hiệu quả tức thì.
    2, Với những thiết bị có công suất lớn như power thì làm nguồn linear.

Các sếp mod xong hỏng chớ bắt đền em nhé. :D :D :D

18. superlazy

superlazy Advanced Member

Đồ DIY e ko làm đc và chưa thấy nên ko dám nói nhưng đồ hãng AC>>DC>>AC và biến tần đc các hãng làm nguồn, lọc show ra moi tiền của dân audio đấy bác ơi.

19. longnhaque

Oạch. Bác freeman nói đến linear lại căng rồi đây, haizzzz

20. bathiet

bathiet Advanced Member

Chào các Bác cách đây khoảng 2 năm Em có thử qua hệ thống điện như sau Em thấy cực kỳ hiệu quả mà TỐN TIỀN QUÁ
    số là nhà Em có trụ phát sóng BTS của Mobilphon trong thời gian họ lắp máy Em thấy có 8 cái ăc quy thiệt to thế là em nhờ mấy anh bạn đang lắp trạm cho Em thử nhờ . Em lấy 8 cái ăc quy đó mang về đấu vào thành 96v nghe thử dàn máy của mình thì .... thâu rầu lượm ơi .....không tin các Bác cứ thử xem ....các Bác đừng ném đá Em nha nếu thử không hay nha . Em đang chờ họ thanh lý Em mua lại các bác ạ

21. freeman1

freeman1 Advanced Member

Chào các Bác cách đây khoảng 2 năm Em có thử qua hệ thống điện như sau Em thấy cực kỳ hiệu quả mà TỐN TIỀN QUÁ
    số là nhà Em có trụ phát sóng BTS của Mobilphon trong thời gian họ lắp máy Em thấy có 8 cái ăc quy thiệt to thế là em nhờ mấy anh bạn đang lắp trạm cho Em thử nhờ . Em lấy 8 cái ăc quy đó mang về đấu vào thành 96v nghe thử dàn máy của mình thì .... thâu rầu lượm ơi .....không tin các Bác cứ thử xem ....các Bác đừng ném đá Em nha nếu thử không hay nha . Em đang chờ họ thanh lý Em mua lại các bác ạ[/quote]
    Cụ có biết cái bình viễn thông bao nhiêu tiền ko? Nếu loại 100Ah/12V cũng tầm 6tr một cái cụ ah, ko hề rẻ đâu nghe. Nhưng cũng chỉ dùng đc 3~5năm là phải thay.

22. bathiet

bathiet Advanced Member

Cụ có biết cái bình viễn thông bao nhiêu tiền ko? Nếu loại 100Ah/12V cũng tầm 6tr một cái cụ ah, ko hề rẻ đâu nghe. Nhưng cũng chỉ dùng đc 3~5năm là phải thay.[/quote]
    Hì Hì Hì thì Em đã nói từ đầu là TỐN TIỀN QUÁ mà Bác nhưng dùng đc 3-5 năm là phải thay thì hơi quá Bác ạ có một trạm gần nhà Em họ dùng gần 8 năm rồi mà vẫn tích điện xài đc gần 3,5 giờ ( bình mới đc khoảng 4,5-5,5 giờ Bác ạ ) nhưng so với một cục lọc điện hoặc một cái BACL xịn thì vẫn còn chấp nhận đc mà với giá 6,5tr * 8 cái =52 tr dùng ổn định cho dàn máy hàng tỷ thì vẫn còn chấp nhận đc mà ( không tính đến dài máy còi của Em nha ) :)

23. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Ăc qui là điện 1 chiều mà. Bác đấu vào dàn máy như nào mà hay vậy ? Em nghĩ mỗi máy có điện áp DC khác nhau chưa kể trong 1 đầu CD hay amply có mấy điện áp DC khác nhau

24. trai168

trai168 Advanced Member

À có bác nào bị điện 1 chiều giật chưa? 16 cái acquy trong con ups đấu lại nó giật em cũng khá khá. Nào giờ tưởng DC nó ko giật. Chắc có lẽ tại điện thế lớn quá chăng?

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Giật là do dòng tải Ampe (đi qua người) chứ không phải Hiệu điện thế! :wink:

Share This Page

Loading...