NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. bathiet

bathiet Advanced Member

Ăc qui là điện 1 chiều mà. Bác đấu vào dàn máy như nào mà hay vậy ? Em nghĩ mỗi máy có điện áp DC khác nhau chưa kể trong 1 đầu CD hay amply có mấy điện áp DC khác nhau[/quote]
    A em quên mất Em lấy điện 96v để chạy cho đầu đĩa 100v và amly 110v ạ ắc quy điện một chiều nhưng biến thế trong cái amly và đầu đĩa của em là điện xoay chiều lên em đấu đại ( hàng còi mà của em là Denon s10III ) lên chạy k vấn đề gì Bác ạ còn điện ắc quy nếu đấu không cẩn thận thì dòng 96v và um sùm ampe :) :) :) :) nó giật vãi c... té đa... ra đấy các bác ạ . Em thử bằng cái roi điện và điện ă quy thì con nhái chết nhanh hơn roi điện trong đó roi điện nó ghi tới 4000v

2. arcamuk

arcamuk Advanced Member

A em quên mất Em lấy điện 96v để chạy cho đầu đĩa 100v và amly 110v ạ ắc quy điện một chiều nhưng biến thế trong cái amly và đầu đĩa của em là điện xoay chiều lên em đấu đại ( hàng còi mà của em là Denon s10III ) lên chạy k vấn đề gì Bác ạ còn điện ắc quy nếu đấu không cẩn thận thì dòng 96v và um sùm ampe :) :) :) :) nó giật vãi c... té đa... ra đấy các bác ạ . Em thử bằng cái roi điện và điện ă quy thì con nhái chết nhanh hơn roi điện trong đó roi điện nó ghi tới 4000v[/quote]

Em nghĩ bác đấu như vậy chỉ làm cháy biến thế nguồn chứ không làm cho máy hát được.

À có bác nào bị điện 1 chiều giật chưa? 16 cái acquy trong con ups đấu lại nó giật em cũng khá khá. Nào giờ tưởng DC nó ko giật. Chắc có lẽ tại điện thế lớn quá chăng?

Điện DC cũng giật như AC nếu nó có điện áp đủ lớn để tạo ra được dòng điện chạy qua người ạ. Mọi người nghĩ điện DC không giật là bời vì thường mọi người chỉ dùng DC ở 12-24v như vậy dòng điện qua người rất nhỏ nên không thấy là mình bị điện giật còn khi có điện áp lớn hơn thì dòng điện sẽ chạy qua nguời lớn hơn I=U/R

3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

DC giật là chuyện bình thường bác ạ, em cũng bị đôi lần lúc mới vào nghiệp DIY, sau nắn DC dùng tụ lọc mà kg gắn trở xả, rút điện ra rồi, lấy tay sửa sửa cái tụ bị giật phát hết hồn :) lấy VOM đo DC được 280VDC :(

Thân chào!

4. freeman1

freeman1 Advanced Member

Ơ thế cái cdp và amp nhà bác phiên bản đặc biệt đâu mà nó chạy đc cả AC và DC hả bác? Vậy thì các bác trên kia đang lo đổi 50hZ lên 60hZ làm gì nữa cho nó mệt, cứ thoe bác bathiet này mà làm :p

5. bathiet

bathiet Advanced Member

He he he Bác lại chọc em rồi điện AC và DC phân biệt ra sao ạ ??? cái biến thế của cái đầu CD và amly nó có phân biệt điện AC và DC đâu Bác ạ Em chỉ thấy mấy chú Em đó đấu 8 cái ắc quy nối tiếp vào nhau xong đấu vào một cái tủ nguồn , sau đó em cắm cả amly , cd vào đó chạy thiệt ngon mà
    mấy chú em đó còn chọc Em là " Anh phải chơi dàn ăc quy này nghe mới đã và không lo cúp điện và nhiễu , không lo gi gỉ gì gì nữa hết ạ "

6. superfarmer

Thế bác có biết trong tủ nguồn đó có gì kg? Kg đơn giản như bác nghĩ đâu ạ!

Thân chào!

7. bathiet

bathiet Advanced Member

nếu biết thì em chết liền tủ kín đui chỉ có 2 cọc dây đấu vào và đầu ra thôi còn tủ nguyên niêm phong của nhà sản xuất mà , còn bên duới là ngăn chứa ăc quy thôi

8. superfarmer

Nếu đúng như bác nói thì nên edit lại vụ biến áp nguồn của ampli/cdp kg phân biệt AC và DC lại bác ạ, bác có thể tự tìm hiểu thêm vì có rất nhiều thông tin về AC và DC để tham khảo ạ!

Thân chào!

9. freeman1

freeman1 Advanced Member

Thế mà cụ chém to thế, các bác khác lại hiểu lầm thì .... :(
    Thực ra cái tủ nguồn như bác nói nó là bộ converter DC>AC đấy ah.

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác bathiet chia sẻ thơ ngây như thế làm những người không rành càng rối tinh và tưởng thiệt :(

11. nguyensyanhduy

nguyensyanhduy Advanced Member

Ups online phải kg bác

12. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Dc->Ac hay nhỉ. Em mới nghe, bác giải thích nguyên lí giúp e dc không ạ? Em chỉ thấy điều ngược lại mà thôi.

13. superfarmer

DC - AC Converter là chuyện thường ngày ở huyện mà bác! Cứ xem mấy ông bán kẹo kéo, bán CD dạo thì thấy mấy ổng hay sài!

Thân chào!

14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Thiết bị audio có dùng điện thì: (1) dùng điện lưới AC tăng hay hạ áp rồi dùng (ví dụ như đốt tim đèn hạ áp xuống còn 2,5V, 4V, 5V hay 6.3V AC, nhưng nhiều người thích dùng đốt tim đèn điện DC để cho đỡ hum) và (2) nắn từ AC sang DC để dùng. Tuy nhiên điện lưới thường không sạch, nhiễu tùm lum cho nên một cách chơi cầu kỳ là dùng nguồn DC (ắc quy) qua bộ đổi điện DC-AC thành điện AC mô phỏng điện lưới và hy vọng nó là nguồn điện "sạch" hơn điện lưới. Các thiết bị Audio dùng điện bây giờ cắm vào nguồn AC "sạch" này thay cho điện lưới. Và từ nguồn điện AC "sạch" thay thế điện lưới này các thiết bị điện sẽ có bộ phận tăng hay giảm áp, hay nắn lại thành DC để dùng. Hy vọng mô tả ngắn của em giúp bác hhiepbi rõ hơn. Bác có thể search google chuyển điện DC-AC thì ra rất nhiều nhà cung cấp đấy ạ.

15. Truong Luu

Truong Luu Advanced Member

Điênh ắc quy nghe hay hơn ah các bác? E chưa được trải nghiệm bao giờ

16. superfarmer

Có một sự thật "hay trong hoặc hơn tầm giá" đối với trường hợp này. Nếu các bác để ý ngồi cà phê hoặc uống bia thấy mấy anh kẹo kéo có đầu tư kỹ chút thì nghe bộ dàn âm thanh di động của họ đôi khi còn hay hơn cả mấy quán Karaoke bình thường ở quê nếu so với giá trị thật. Vì có lẽ mấy anh kẹo kéo đó sử dụng bình Acquy để hát ạ!

Thân chào!

17. audioinme

audioinme Advanced Member

Có một ý khác nữa là anh kẹo hát hay để người mua chú ý bán được kẹo có lợi nhuận . Còn hát karaoke tốn tiền chả được lợi kinh tế gì
    Bỏ tiền ra mua đồ audio là để sở hữu trí tuệ người nghiên cứu ra nó , Chúng ta là người sử dụng sao ko chọn đồ dùng mà lại cứ nghiên cứu sang lãnh vực nhà sản xuất . Loay hoay lo nghĩ dây dợ , điện đóm ... Phí quá bộ audio , cho đến lúc nhận ra thì đã quá mất thời gian vào đây chả lợi ích gì
    ( quan điểm cá nhân )

18. tuyen121283

tuyen121283 Advanced Member

DC 96 V nguy hiểm lém, giật phát chết luôn chứ không như AC đâu, có hay em cũng ứ chơi
    8 bình viễn thong bây giờ giá cũng không chát đâu, 8 bình 12V160AH cũ, chất lượng 80-90% giá tổng cộng 16-20 triệu, 8 bình viễn thông mới 100% loại 12v100AH giá tổng cộng khoảng 20 triệu, them bộ sạc tầm 5 triệu nữa (sạc 3 giai đoạn, có thể điều chỉnh được điện áp thả nổi). 25 tr so với con Pow hay Pre, DAC, CDP của các bác trên này thì chỉ là muỗi thôi, vấn đề là các bác có dám bung máy ra đấu lại nguồn cho thiết bị hay không thôi.

19. tuyen121283

tuyen121283 Advanced Member

Bác BATHIET nói vậy chưa chính xác nhé
    Không phải cắm Amply CDP thẳng vào 8 cái ắc quy mà bác cắm vào con Inverter (là cái tủ nguồn đấy), con này dùng điện áp DC đầu vào 96V, kích lên AC đầu ra 230V50/60HZ True Sine
    Còn nếu đầu thẳng thiết bị vào điện áp 96V DC, sẽ cháy biến áp nguồn mà thiết bị không hoạt động do biến áp sắt từ không làm việc với điện áp DC

20. bathiet

bathiet Advanced Member

Em có nói là đấu trực tiếp đâu ( mà ai cho đấu , nhờ mấy chú em lắp trạm BTS đấu chơi chút thôi) đấu vào cái tủ mà . Nguyên cả bộ ắc quy và cái tủ họ đấu xong mình nhờ chơi một chút , vì Em cũng chẳng có điều kiện để chơi nguyên dàn ắc quy và tủ nguồn nhập từ nước ngoài , cộng với bộ dàn,loa,cd,amly có đáng ( cóc có tiền đầu tư để xứng đáng với bộ cấp nguồn như vậy ) không ạ . Em toàn phải đi làm trên Làng Bà Con Dân Tộc làm cá lồng thì đâu có nhiều thời gian để nghe nhạc nhiều đâu ạ :eek: :eek: :eek:

21. trai168

trai168 Advanced Member

Em thì đang muốn có 1 thiết bị đo nhiễu để kiểm chứng cái nguồn từ UPS ra xem nó có sạch không để biết đường mà lần. Có ai ở SG mà có thiết bị giúp em với

22. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em cũng hóng vụ này, nếu bác nào có cho em đem cái cục UPS của em đến đo thử với!

23. LENN

LENN Approved Member

Các bác cho em hỏi ở Hà Nội có bán những loại biến áp cách ly audio nào và ở đâu với ạ?
    Em cám ơn các bác!

24. superfarmer

Dạo này bác nâng cấp Linn chưa hay vẫn bộ cũ ạ! Có dịp xin phép ghé bác nghe cái mở mang kiến thức ạ! Thật lòng đấy!

Thân chào!

25. freeman1

freeman1 Advanced Member

Dc->Ac hay nhỉ. Em mới nghe, bác giải thích nguyên lí giúp e dc không ạ? Em chỉ thấy điều ngược lại mà thôi.[/quote]
    Cái kích điện từ acqui 12V, 24V ra 220V dùng trong lúc mất điện, cái UPS dùng cho máy tính đều có tính năng này, tuy nhiên UPS khác bộ kích điện là có thêm chuyển đổi từ AC>DC mà thôi.
    Bác cần tìm hiểu thêm thì mời bác xem link đính kèm

https://www.google.com/search?q=dc+ac+c ... Y&dpr=1.25

Nguyên lý thì em hiểu nôm na là nó băm điện DC qua mạch dao động để biến thánh AC theo tần số mong muốn 50hZ hay 60hZ..... Trong công nghiệp và trong các mục đích có yêu cầu không cao thì điện áp ra AC ko phải là Sin ware mà nó là Square ware, True sin ware. Còn biến đổi năng lượng điện thì dù là AC, DC thì đều biến đổi được sang dạng khác, tần số khác, điện áp khác tuỳ vào mục đích sử dụng mà thôi. Một số nước tân tiến hiện nay như Japan.. đã ứng dụng việc truyền tải điện năng đi xa ko phải là AC nữa mà là DC nhưng áp cáo gấp đôi ở Viêtnam cho mạng siêu cao áp bác ah.
    Thân.

Share This Page

Loading...