NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. manthien

manthien Advanced Member

Xin cho hỏi là bác đang nói về tiết diện lõi(mm2) hay đường kính lỏi(mm)?
    Không ổn đâu bác ah, theo như mô tả thì sợi cáp của bác có thể được cắt ra từ một máy công nghiệp nào đó, cáp này là cáp điều khiển truyền dẫn tín hiệu cho các thiết bị điện có điện áp thấp và tần số cao nhưng đòi hỏi chống nhiễu cực tốt để truyền dẫn xa trong môi trường khắc nghiệt như sensor, counter, loadcell... nhưng vỏ bọc cách điện cho từng sợi không đủ dày, cứng và nhiều vấn đề khác nữa nên bác ko nên dùng.
    Bác ghé tiệm điện lớn nào đó hỏi mua cáp chống nhiễu của Sanjin, 1.25x3 về cắt ra thi công để dùng là ổn rồi.
    Chào bác.

2. qbho

qbho Advanced Member

Với hình ảnh này thì chắc chắn dây này k được thiết kế để làm dây nguồn rồi. Nên nếu bác DIY để làm dây nguồn em e k ngon đâu ạ vì cái lỏi nhỏ quá.
    Còn làm để trãi nghiệm và giao lưu thì em khuyến khích bác tiến lên. :D

3. LQMH

LQMH Advanced Member

Về dòng điện & Tiết diện lỏi cáp điện cho phù hợp các bác xem link này: viewtopic.php?f=9&t=80112
    Về chọn cáp và màu vỏ bọc:
    Theo em bác nên chọn 3 cáp đơn để cấp nguồn và tiếp đất (kéo trong ống bảo vệ), 02 dây nguồn chọn 2 màu khác nhau, dây tiếp địa (Te) nên chọn đúng màu kỹ thuật (xanh sọc vàng GY). Dây Te tiết diện nhỏ hơn dây cấp nguồn.
    Về dây cáp điện có nhiều loại khác nhau về số lượng sợi của lỏi cáp; khác nhau về cách bọc cách điện (Cu/PVC, Cu/PVC/PVC, Cu/XLPE/PVC,. . .và loại có bọc chống nhiểu) => Tuỳ nhu cầu mà chọn đúng chủng loại.
    Khi đấu nối với ổ cắm tường, bác nên đấu đúng cực ghi trên ổ cắm (E, ground), L, N. . .

4. manthien

manthien Advanced Member

@LQMH: bác tư vấn rất bài bản nhưng lại lệnh sai nhu cầu của bác Duythanh2006 hỏi, bác ấy cần dây nguồn cho từng thiết bị chứ ko phải là dây cấp main power bác ợ, và bác ấy có hỏi là dây theo hình trên có dùng được hay ko?
    Mục đích chính của chúng ta là giao lưu và học hỏi, em ko có ý định ném đá, nếu có gì ko phải mong bác LQMH bỏ qua cho em nhé bác. :)
    Thân!

5. LQMH

LQMH Advanced Member

Không biết phương án này có được không các bác ? Em đã mua đầu jắc cắm các loại để thi công 3 dây nguồn mỗi sợi 1,5 mét

Về dòng điện & Tiết diện lỏi cáp điện cho phù hợp các bác xem link này: viewtopic.php?f=9&t=80112
    Về chọn cáp và màu vỏ bọc:
    Theo em bác nên chọn 3 cáp đơn để cấp nguồn và tiếp đất (kéo trong ống bảo vệ), 02 dây nguồn chọn 2 màu khác nhau, dây tiếp địa (Te) nên chọn đúng màu kỹ thuật (xanh sọc vàng GY). Dây Te tiết diện nhỏ hơn dây cấp nguồn.
    Về dây cáp điện có nhiều loại khác nhau về số lượng sợi của lỏi cáp; khác nhau về cách bọc cách điện (Cu/PVC, Cu/PVC/PVC, Cu/XLPE/PVC,. . .và loại có bọc chống nhiểu) => Tuỳ nhu cầu mà chọn đúng chủng loại.
    Khi đấu nối với ổ cắm tường, bác nên đấu đúng cực ghi trên ổ cắm (E, ground), L, N. . .[/quote][/quote][/quote]

@LQMH: bác tư vấn rất bài bản nhưng lại lệnh sai nhu cầu của bác Duythanh2006 hỏi, bác ấy cần dây nguồn cho từng thiết bị chứ ko phải là dây cấp main power bác ợ, và bác ấy có hỏi là dây theo hình trên có dùng được hay ko?
    Mục đích chính của chúng ta là giao lưu và học hỏi, em ko có ý định ném đá, nếu có gì ko phải mong bác LQMH bỏ qua cho em nhé bác. :)
    Thân![/quote]

Ồ ồ ! thì ra thế :) bác nên ném đá lắm ấy chứ :lol:

6. duythanh2006

duythanh2006 Advanced Member

Chào các bác ! Em tính tiết diện dây theo mm chứ không phải là mm2. Sợi dây này đúng là sợi dây tín hiệu thông thoại (tín hiệu âm) được sử dụng trên tàu thủy em thấy nó bọc giáp chống nhiễu kinh quá nên em đã tiến hành thi công thử nhưng chưa lắp vào hệ thống đang để nghiên cứu và hỏi ý kiến các bác xem có đảm bảo yêu cầu không . Chứ không đảm bảo mà cắm vào có khi mang họa cháy nổ thì em toi !
    Em thấy lớp nhưa bọc cáp là loại chống cháy, chống dầu nên em nghĩ phần vỏ bọc không có vấn đề gì !
    Dyâ của em tiết diện dẫn cao nhất chỉ có 1,5mm nên chỉ thích hợp dùng cho CDP, DAC và dùng cho amply có công suất nhỏ ? Với amply GM70SE của em không biết có dùng được không các bác ?
    Cám ơn các bác vì đã chia sẻ kinh nghiệm !

7. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Nhìn giống dây VGA đời đầu bác à

8. trungavr

trungavr Advanced Member

Chào các bác, em cũng đang lăn tăn thế này, em đang có 1 số dây cắt sẵn, chuẩn mỗi dây là 4mmx3 và 1,5mmx3, mỗi dây dài 2m, xuất xứ Tây Ban Nha, đây là dây dùng cho các thiết bị nhà bếp của bọn Tây, nếu em dùng dây 1,5x3 này diy thành dây nguồn cho thiết bị và 4x3 thành dây main power thì có đc ko ạh?

9. manthien

manthien Advanced Member

@duythanh2006:chào bác, em xin đính chính với bác là nếu bác tính theo tiết diện dây(S) thì đơn vị là mm2 nha bác chứ không ai nói tiết diện là mm cả, thánh phần D(mm), nếu bác có D thì phải qua 1 công thức nữa với ra được tiết diện là S. SxJ=I.
    Với dây có tiết diện 1,5mm2 với chiều dài là 1,5m thì dư sức tải con amply sumo của bác.
    Mà sao bác sở hữu được con sumo thế, em rất thích nó, rất tiếc bác ở xa so với nhà em quá. :(
    Thân!

10. manthien

manthien Advanced Member

Với thông số như thế thì nó thoả mãn theo yêu cầy diy của bác đấy ah. :)

11. trungavr

trungavr Advanced Member

Dạ gửi bác manthien, chắc bác đùa hoặc do văn em chuối quá, chưa diễn tả hết ý, ý của em là với dây dẫn dân dụng như vậy (các dây cách điện bình thường, phân biệt bằng 3 màu khác nhau, ko có lớp chống nhiễu) thì liệu có nên mod thành dây nguồn có đc ko? Hiệu quả của nó ra sao? Mong bác "đùa" tiếp ạh...

12. thangvc

thangvc Advanced Member

Dear các bác,
    Em vốn dĩ k có chút kinh nghiệm nào về các phụ kiện lọc nguồn! Trên thị trường VN hiện nay đang có một số thương hiệu và em cũng quan tâm nghiên cứu định sắm 1 cái dành cho CDP, Pre của em. Vậy bác nào có kinh nghiệm cho em so sánh, ý kiến cá nhân cho em tham khảo thêm trước khi em xuống tay ạ. Em quan tâm shunyata or Richard gray or Isoteck:
    - E dùng điện 120 VAC/50Hz
    - Ưu tiên 2nd cho nó rẽ :)
    - Vì chỉ sử dụng có 2 thiết bị nên loại nào là tối ưu nhất về giá và chất lượng ạ! Em cũng biết mua loại lớn tiền chút là ngon nhưng chỉ sử dụng có 2 thiết bị, vậy là có 2 ổ cắm, công suất nhỏ,cường độ dòng điện nhỏ,...nên em thiết nghĩ mua vừa đủ còn dư tiền em mua cái khác ạ :) ?
    Cám ơn các bác đã giúp đỡ.

13. manthien

manthien Advanced Member

Chào bác, em không hề có ý định đùa ạ, đã đọc rất kỹ bài viết của bác trước khi em nói ra, lớp chống nhiễu cho dây nguồn thường ít mang lại hiệu quả, chỉ có hiệu quả khi mình đi trong môi trường khắc nghiệt, dây tín hiệu là cần được bảo vệ chống nhiễu nhiều nhất ..., còn về hiệu quả dây nguồn thì em nghĩ nó sẽ không hơn dây nguồn zin theo máy của bác đâu ah và nếu bác có sẵn rồi thì cứ diy thử thôi, đó cũng là một trải nghiệm.
    Vài dòng gởi bác.

14. trungavr

trungavr Advanced Member

Gửi bác manthien, hóa ra bác nói thật, cảm ơn bác nhiều. Em thì rất hay tin người, nhất là với cái avatar của bác, lần này sẽ về thử mod mấy cái dây xem sao?! Có gì là lạ em báo cáo bác nhé...

15. duythanh2006

Sorry em ghi nhâm mm ! Thế thì chiều nay về nhà em thử cắm dây nguồn mới vào nghe thử mới được !
    Con amply GM70SE em nhờ shop trên vnav thi công, cài con GM70 chắc nó có duyên nọ với em gì đó mấy lần em định bán nhưng rồi lại thôi nên bây giờ em giữ để nghe ! Nếu có điều kiện mời bác ghé em chơi và nghe thử !

16. duythanh2006

Bác cứ thử thi công và nghiệm xem sao ? Cái vấn đề này có mấy cao thủ đã nói: Về lọc nguồn và nối mass thì mang lại hiệu quả âm thanh rõ rệt và rễ nhận thấy nhất còn về dây nguồn cho hệ thống nếu bác có hệ thống khủng với phòng nghe được xử lý hợp lý thi nếu thay dây nguồn chuẩn thì nghe mới cảm nhận được. Giống hệ thống của em em chưa có phòng nghe nên kê tạm tại phòng khách, nhưng thấy có dây tín hiệu nên thử thiết kế bộ dây nguồn cho nó pro (lại hợp với hộp ổ cắm có lọc mà em mới thi công).
    Em nói là ý kiến của em nếu không đúng mong các bác góp ý !

17. manthien

manthien Advanced Member

Đúng thế các bác, có điều kiện, cơ hội, khả năng thì cứ việc thử rồi tự mình cảm nhận nó hay hoặc dở ntn, chứ mấy vụ này chúng ta cũng bóng bàn nhiều lắm rồi, chứ cứ ngồi thiền theo kiểu nghe ng này ng kia nói nó mông lung lém.
    @Duythanh2006: thanks lời mời của bác, có dịp em cũng sẽ ghé giao lưu nghe thử sumo của bác. :)
    Thân!

18. LQMH

LQMH Advanced Member

Chính xác ! :roll: ! các hãng làm dây nguồn luôn dư phần chống nhiểu! mấy dây mấy chục $/m cũng làm chống nhiểu làm gì không biết.

19. manthien

manthien Advanced Member

Em nghĩ là không dư đâu bác ah, nó làm thế cho khách hàng có nhiều lựa chọn, tránh nhiễu cho các thiết bị khác... và cho khách hàng nhiều $, bác LQMH nhể. :lol:
    Mà bác nói chuẩn đấy, dây nguồn lớn cùng một tiết diện nếu có lớp chống nhiễu và ko có thì giá thành lệch nhau nhiều lắm ah. :)

20. LQMH

LQMH Advanced Member

Ý này hay! :roll: hoá ra không dư!

21. duinox

duinox Advanced Member

Báo cáo các bác là em đã mua 1,5m đồng đỏ loại phi 16. Ý định của em là làm tiếp mas cho giàn máy bao gồm cdp và amly. Khi mới ngĩ thì rất hào hứng, nhưng mua về thì lại bị tắc vì ko biết thi công ntn? Vào đọc tốp píc ghì chỉ thấy các bác làm về nguồn điện, vậy em xin được các bác chia xẻ cách làm cho đúng kỹ thuật, thanks

22. manthien

manthien Advanced Member

Oh, sao bác lại mua đồng đỏ làm gì cho phí tiền mà lại khó thi công, bác ra ngoài tiệm điện lớn hỏi mua 1 cọc tiếp địa phi 16mm-2,4m mạ đồng của Ấn Độ (cọc của VN dở lắm), giá chừng 200k, mua 1 hoặc 2 cái ốc siết cáp bằng đồng cho nó, về kiếm chỗ nào đất mềm ẩm ướt lấy búa đóng xuống là xong.
    Nhưng trường hợp nhà bác đất đồi cứng thì căng đấy, bác phải kiếm mượn 1 cái khoan lớn có chức năng búa rồi ấn xuống là ok, đất cứng quá mà bác dùng búa tay đóng là bác mệt, cọc cong luôn đấy. :(
    Vài dòng chia sẻ cùng bác. :)

23. LQMH

LQMH Advanced Member

Bác có thể xem hình theo link này: viewtopic.php?f=15&t=79007

24. trungavr

trungavr Advanced Member

Úi, suýt nữa em bị ăn quả lừa, hôm nay em bàn với 1 ông thợ điện làm quả cọc mass cho hệ thống, ông ý bảo mất 1 củ cơ bác ạh, cộng với đi đường điện riêng cho hệ thống cũng hết 2 củ nữa cơ, sợ thật, kiểu này diy cho nó lành.

25. LQMH

LQMH Advanced Member

Úi, suýt nữa em bị ăn quả lừa, hôm nay em bàn với 1 ông thợ điện làm quả cọc mass cho hệ thống, ông ý bảo mất 1 củ cơ bác ạh, cộng với đi đường điện riêng cho hệ thống cũng hết 2 củ nữa cơ, sợ thật, kiểu này diy cho nó lành.[/quote]

Dear bác,
    Ông thợ định đóng mấy cọc, cáp đồng trần kết nối, phụ kiện. . . bao nhiêu? có đổ hoá chất giảm điện trở đất hay không? vân vân và vân vân.
    Đi đường điện riêng từ đồng hồ chính vào bao xa? dùng cáp gì? phương pháp đi. . .?
    Bác hỏi cho rỏ chứ chưa chắc bị lừa hay không bác ah. Tất nhiên phải có "tiền công và tiền lời" nữa.
    Công việc ít nên có thể yêu cầu thợ tính bảng chi tiết được mà.

Share This Page

Loading...