NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. My FB

My FB Advanced Member

Chơi acqui thì hay nhưng cũng lỉnh kỉnh: nào sạc điện, nào bình, bữa nào quên sạc thì khỏi nghe, chưa kể acqui bị liệt vào loại rác thải độc hại đấy :wink: . Đúng là được cái lọ, mất cái...chai

2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Phải công nhận các huynh có đôi tai thính thật . Thay dây nguồn là phân biệt được ngay bass rền , bass không sâu , bass lùi phía trước , phía sau ...
    3 tháng trước mình được bác chủ tiệm cho mượn 2 con dây nguồn to như ngón chân cái mang về thử . Lúc đầu mình từ chối vì nói giá cao quá mà mình đang nợ tiền nhưng bác ấy nói cứ mang về nghe để tăng phần hiểu biết rồi sau 1 tuần mang trả cũng không sao .

Mình mang về cắm nghe thử tới , thử lui nhưng không phát hiện được sự thay đổi nào . Tóm lại lỗ tai mình hỏng rồi vì nghe nhạc nặng quá nhiều

3. audioinme

audioinme Advanced Member

Điện áp ví dụ là 50hz-60hz , 100...240v thông thường đồ audio sẽ có thông số này ghi ở sau máy .
    Nhưng khi sử dụng bacl , lọc , dây dẫn .......có một số quan điểm sai khác ví dụ như có người thấy hay hơn , có người thấy ko hay hơn .
    * biên độ dòng điện khi chạy qua bacl ...dây dẫn ... :?:
    Phản ứng nhanh hơn trong nguồn cấp mới là vấn đề . Các thiết bị phụ trợ nếu can thiệp sâu vào quá trình truyền dẫn sẽ là âm thanh KHÁC đi
    Dây dẫn cho dù có siêu nhanh siêu dẫn ... Vẫn phải qua bộ nguồn trong máy nắn dòng sang dc mới cấp vào mạch > cái nguồn trong máy có nhanh hơn hoặc bằng cái dây dẫn kia ko mới là vấn đề
    - nếu cái nguồn trong máy phản ứng nhanh hơn hoặc bằng cái dây dẫn > khỏi cần cái dây dẫn đó vì cái nguồn đủ tốt rồi > lãng phí khỏi cần đầu tư
    - nếu cái nguồn trong máy phản ứng chậm hơn cái dây dẫn > khỏi cần cái dây dẫn đó vì cái nguồn trong máy ko tương tác > yếu tố tâm lý trang trí
    - quyết định chất tiếng phát ra là do nguồn cấp > mạch khuyếch đại xử lý > loa là phần phát lại các quá trình trên
    - 1 cái dây dẫn những việc ko liên quan đến việc khuếch đại âm thanh hay hơn hay dở đi :?:
    *những bacl , dây dẫn ... cái nó tác động là biên độ giao động dòng điện . Nó có tái tạo đúng xung nhịp với độ biến thiên như điện lưới sinh hoạt không . có thể bằng điện lưới sinh hoạt với các loại điều hoà , tivi .....hoạt động được không :?:
    Trong âm thanh độ giao động cũng tương tự , rất nhiều quãng , khoảng ... Nên vô tình hay cố ý nó rất hợp với điện lưới sinh hoạt , miễn sao ổn định nó ở mức đừng trồi sụt quá nhiều ( nên dùng ổn áp tổng ) và có thể tiếp địa xả nhiễu điện từ trong quá trình hoạt động và xả sạch khi ko hoạt động
    Cắm vào thấy êm hơn , gọn hơn , bí hơn , tĩnh hơn ...hẹp hơn ..... Xem lại biên độ giao động dòng điện khi chạy qua cái bacl , dây dẫn ......
    Ko phải tự nhiên cái nguồn audio làm riêng và đắt hơn cái nguồn trong máy bơm , quạt ...mọi thứ đều có lý do nhưng đừng vì thế mà ngỡ những cái phụ kiện nó cao siêu , cái dây dẫn thì vẫn luôn là cái dây dẫn cho dù nó được đặt tên là gì & giá bao nhiêu
    ( quan điểm cá nhân )

4. Ca Phung

Ca Phung Advanced Member

Thần ĐIÊU...ĐẠI TẨU :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

5. audioinme

Ai tẩu?

6. superlazy

superlazy Advanced Member

Bên Linn đang quan tâm dây nguồn lắm... cứ đọc rồi nghe hãng phán là ko cần mà h các bác bên đấy lại quay lại quan điểm dây nguồn, nguồn điện... chắc bác audioinme bị bên Linn tẩy chay nhiều quá nên lâu rồi ko ghé bên đấy đọc cập nhật tình hình rồi...

7. Ca Phung

Ca Phung Advanced Member

Cổ nhân xưa có nói: Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe
    Tôi chỉ dẫn ra đây một vài dòng để ông FAN CUỒNG LIIN tự tư duy: tất cả sóng âm thanh mà ông gọi là đều 3 dải ấy và cái sự nghe hay, nghe dở ấy.... đều xuất phát từ cái gọi là dao động điện đấy. Nếu nó không chuẩn thì chả hay được đâu, ông ĐẠI TẨU ạ!!!!!

8. audioinme

Ví dụ có đúng vậy thì các bác ấy là việc của các bác ấy , em là em chả liên quan vì em tự trả tiền cho những gì mình mua , sao phải nghe người khác ?
    Chia sẻ quan điểm khi sai lầm mới là vấn đề , còn biết sai hay chưa biết là sai mà chưa chia sẻ mới ái ngại

9. audioinme

Bác có biết ko ? Cho chút ví dụ để anh em thấy ? Đó chỉ là bác viết thế thôi chưa thấy dẫn chứng hoặc quan điểm ở đây ?

10. superlazy

superlazy Advanced Member

Thế quan điểm của bác đúng? Bác dựa vào đâu để nói là quan điểm của bác đúng? bác ko nghe người khác "số đông" nhưng cứ khư khư giữ quan điểm cho rằng quan điểm của mình là nhất và hướng bắt mọi người theo mình..? ngay cả cái hãng Linn của bác nó cũng chỉ là 1 số nhỏ trong số các hãng audio và bác có biết rằng hãng nó nói là nói thật hay chỉ là chiêu PR để marketing ..?

11. audioinme

ơ ..... em có viết ( quan điểm cá nhân ) rồi mà bác :roll:

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Chơi accu thì về lý thuyết sẽ cung cấp nguồn DC trực tiếp cho mạch khuyếch đại, nguồn điện từ accu là DC lý tưởng rồi, và trong máy sẽ giảm đi một bước phải chuyển AC thành DC rồi qua bao nhiêu mắc lọc để nguồn điện DC được sạch sẽ hơn.
    Với những thiết bị chạy áp thấp như Amply bán dẫn hay CDP thì xài accu khả thi, chứ với Amply Tube áp cao, nếu tối ưu thì phải xài rất nhiều bình accu mắc nối tiếp với nhau thì chi phí cũng khủng lắm ạh (bình GS hay Yuasa loại 12v 200Ah giá khoảng 3,5tr/bình).
    Lúc này lại phải loay hoay chọn bình accu khô hay accu nước (acid), vì mỗi loại cho âm thanh khác nhau, dây dẫn từ bình accu vào máy mỗi loại cũng lại cho âm thanh khác nhau, rồi cọc kẹp dây nguồn vào bình cũng làm thay đổi âm thanh, đủ thứ biến số như vậy cũng làm dân audio e ngại :D

P/s: Cái biến áp trong máy xài điện AC bác ạh.

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Em có vài lời chân thành đến bác, có thể bác đón nhận hoặc không:

- Bác nên trải nghiệm thực tế để cảm nhận.
    - Nếu đã trải nghiệm mà không cảm nhận được sự thay đổi thì nên xem lại hệ thống hoặc chính mình.
    - Và nếu bác không nhận thấy thì không có nghĩa là nó không có sự thay đổi.
    - Không nên tự đặt ra rào cản rồi tự giới hạn mình trong đó.

Chúc bác vui.

14. tronghien

tronghien Advanced Member

Chuẩn không cần chỉnh ...... :)
    bác nào không tin thì lấy dây điện Trần phú làm dây nguồn , dây AV , dây loa mà nghe .....củng ra tiếng đấy .... đở tốn xèn .....và ......khỏi lăn tăn .

15. kikola123

kikola123 Approved Member

Mấy bác cho em hỏi cái là em muốn nối mass thì dây nhợ nên mua dây gì xài ổn mà chi phí không quá cao? Ổ cắm loại gì là hợp lý ( Ý em là mua ba ổ hubell cũ hay chơi hẳn mấy ổ furu, oyaide...? Em muốn đầu tư phần này tầm 4tr đổ lại thôi :D

16. audioinme

*Em trả lời bác zozo
    - bác có thấy bài viết của em có mang tính nghe nói , ko trải nghiệm ko ạ . em viết rất nghiêm túc trên tiêu chí chia sẻ quan điểm cá nhân
    Mỗi hệ thống là khác nhau , quan điểm triết lý âm nhạc mỗi hãng có phần sai khác nên ko thể áp đặt lối chơi , nhưng lắng nghe phân tích và nguyên lý hoạt động thì mỗi cá nhân đã dùng audio đều có thể nhìn ra , vấn đề là có chấp hay không chấp mà thôi
    * bác tronghien
    Topic đang viết về nguồn điện dây nguồn bác nhé
    Dây điện trần phú hoàn toàn làm tốt công việc của dây nguồn . Nếu hiểu rộng ra thì còn quan trọng hơn dây nguồn vì dây trần phú có thể cấp điện cho toàn hệ thống điện trong gia đình trong nhiều năm , an toàn cho người dùng nếu thi công đúng cách
    còn dây nguồn dài vài m chỉ cấp cho bộ audio tiêu khiển , mua vui thôi ạ
    ( quan điểm cá nhân )

17. ADN

ADN Advanced Member

Em like bác phát. Nhà em cũng toàn dùng dây Trần Phú.

p/s : bác sửa chữ ký thành : QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN.
    Để sau mỗi bài viết đỡ phải chua thêm câu này vào. :)

18. ADN

ADN Advanced Member

Xin cho em hỏi bác tronghien, hệ thống nhà bác đang dùng cấu hình như thế nào? thay dây nguồn khác biệt rõ lắm ko ạ ? tks,

19. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đề nghị mod đi qua đổi tên topic thành "NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN CHO AUDIO, CHIA SẺ TRẢI NGHIỆM THỰC TẾ" để nội dung tập trung hơn. Xin cảm ơn.

20. hoang964

hoang964 Advanced Member

Vậy vẫn phải tốn tiền mua dây Trần Phú chứ bác!Em thấy bác tư vấn trật rồi.Theo em thì dây kèm theo máy thế nào cứ để vậy nghe.Nhà sản xuất (cdp,ampli) đã lựa chọn rồi,lẽ nào trình mình cao hơn kỷ sư hãng :?: :?:

21. hoang964

hoang964 Advanced Member

delete !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

22. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Cảm ơn bác, bác viết ngắn mà bổ ích lắm! Vụ cái biến áp AC em cũng biết mà còn newbie nên chưa thấm, chưa thuộc bài, hi hi!

P.S: Sẵn đây bác là mod em xin thỉnh cầu bác nói với mấy bác tay to, bổ sung thêm tính năng Like hay gì đó cho mỗi bài viết, số like trong tất cả các bài viết của một nick cũng được cộng lại rồi hiển thị phía dưới nick luôn. Để nhiều khi lướt qua nhìn số like biết ngay bài nào đáng đọc, nick nào uy tín. Chứ có những bài dài thòng của nhiều bác chỉ là tranh cãi nhau đọc xong thấy tiếc thời gian quá!

23. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác Daniel đã thỉnh cầu rất nhiều lần rồi mà, nhưng chưa thấu trời xanh! Thôi kệ. Chơi audio em tâm đắc câu " Mọi lý thuyết đều màu xám, chỉ cây đời mãi xanh tươi". Bài nào chia sẻ thực tế hoặc lý giải một thực tế nào đó thì em mới đọc kỹ, lý thuyết cơ bản đương nhiên phải đọc rồi, còn suy diễn thì hên xui, có bài hay và logic, có bài thì rất cùn và quanh quẩn trong ao làng thì em cho qua cho nhẹ người bác ạ. Xin lỗi vì đã làm tốn tài nguyên của diễn đàn!

24. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Dạ, nếu có tính năng mới, em chỉ đơn giản là Like còm này của bác, he he!

Nhiều bài hay em muốn Like mà hổng có tính năng này, lại không biết phải nói gì, đành bỏ qua! Trong khi nếu có Like thì đó là 1 dấu hiệu em để lại cho người đọc sau biết là bài đó đáng đọc! :)

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Nói thật, em không tin là bác đã trải nghiệm chuyện thay dây nguồn trên bộ dàn nhà bác, vì các bài viết của bác trước đây trong topic này đều khẳng định Linn làm bộ nguồn và dây nguồn dính máy liền máy đã là tối ưu. Thứ 2, nếu bác đã trải nghiệm mà không nhận thấy sự khác biệt thì thật quá vô lý, em không nghĩ có người nghe nhạc cũng một thời gian mà âm thanh bộ dàn thay đổi khi thay dây nguồn mà vẫn không nhận ra! Không lẽ bác rơi vào trường hợp thứ 2 mà em đã nói ở bài trước?

Theo bác, mục đích của sự chia sẻ trên diễn đàn này là gì? Có phải là chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm đúng đắn cho các thành viên khác hay là lấy cái tôi của mình ra để phủ định tất cả những chia sẻ của người khác, trong khi cái chia sẻ của người khác thì đúng, còn cái tôi của mình thì sai? Vậy đâu là cái cần chia sẻ và cái không cần chia sẻ?

Em xin dừng tại đây.

Share This Page

Loading...