NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Em nghĩ không cần thiết đâu anh, vì ai cũng hiểu topic này đang nói về nguồn điện và dây nguồn cho audio, không vì một vài người không hiểu, nói lan man mà phải đi đổi tên topic.

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Sao bác lại suy nghĩ quá đơn giản như vậy nhỉ?

Nếu có thay dây nguồn khác vào hay hơn thì trình của ông kỹ sư hãng sx dây cao hơn trình của ông kỹ sư hãng sx máy chứ!

3. Zorro

Zorro Advanced Member

Trước đây diễn dàn cũng đã bàn về chuyện tạo nút 'Like' này, nhưng sao vẫn chưa thực hiện.
    Diễn đàn như một xã hôi thu nhỏ vậy bác (nói là thu nhỏ vậy thôi chứ bạn trên vnav này còn nhiều hơn ngoài xã hội ấy chứ), nên không tránh khỏi có người này người kia, đôi lúc có những bài đọc xong thấy phí thời gian, nhưng ngẫm lại thấy nó cũng một phần có ích cho cuộc sống đấy bác. :D

4. ADN

ADN Advanced Member

Sếp Zorro làm liền 1 loạt bài, có vẻ căng căng vụ dây nguồn quá. :)

5. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác Daniel này thỉnh cầu tạo nút like để phân chia giai cấp trên diễn đàn rồi đây, sao bác ko nghĩ sẽ tạo ra tình trạng like lẫn nhau theo bầy đàn bác tính sao???

6. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Vâng bác, chuyện like bầy đàn là khó tránh khỏi cho một số trường hợp. Nó giống như 2 cách nhìn nhận xã hội. Có quan điểm cho rằng đa số là người tốt, và có quan điểm cho rằng đa số là người xấu.

Nếu vì chuyện like bầy đàn mà không triển khai, nghĩa là chúng ta quan niệm đa số những thành viên trên VNAV là không có suy nghĩ độc lập, chỉ là một bầy cừu xxx xuẩn, do đó cần giới hạn ý kiến và sàng lọc quan điểm của họ.

Cá nhân em tin rằng trong một cộng đồng thu nhỏ này cũng có người tốt người xấu, nhưng đa số là người lương thiện, có ý thức, có phẩm giá. Sự thực, trong số các diễn đàn của người Việt hiện nay, thành viên VNAV theo những người mà em được tiếp xúc, hầu hết đều là những người trưởng thành, có nghề nghiệp, có đam mê, có nhân sinh quan rõ rệt, nhiều người có địa vị đến từ năng lực cá nhân và kinh nghiệm sống phong phú.

Nhìn rộng ra trong xã hội ta và nhiều xã hội tiên tiến, cách nhìn nhận con người khác nhau khá nhiều. Một ví dụ đơn giản, ở VN vào siêu thị phải gửi giỏ xách, vì chúng ta mặc định ai cũng có thể là kẻ cắp; ngược lại đi siêu thị ở nhiều nước khác chắc các bác cũng đồng ý rằng, hầu hết đều cho khách đem giỏ xách vào thoải mái, vì họ chấp nhận có một tỷ lệ nhỏ ăn cắp, nhưng vẫn tạo thuận lợi cho đa số cảm thấy được thoải mái và được tôn trọng phẩm giá.

Nếu chúng ta cho rằng xã hội VN đang ở trình độ phát triển cao với tầm nhìn vượt trội so với các nước khác, chúng ta nên tiếp tục cái nhìn nghi kỵ, xem bất kỳ ai đều là tội phạm tiềm năng.

Nếu chúng ta cho rằng xã hội VN rồi sẽ đi theo xu hướng của các nước phát triển hơn, rằng các nước đó đều đã đi qua giai đoạn sơ khai như chúng ta, thì việc thay đổi cách nhìn nhận về con người là cần thiết. Cũng như trở lại vấn đề chúng ta đang bàn, thì nút Like là cần thiết và chuyện bầy đàn (nếu có) cũng không thành vấn đề.

7. hoang964

hoang964 Advanced Member

Em vừa non kinh nghiệm,vừa ít trải nghiệm nên chỉ thắt mắt và hoài nghi.Mục đích cũng là học hỏi .Vậy nên mong mấy bác đi trước chia sẽ nhiệt tình.Đôi lúc có tranh cãi,dù là cãi chày cãi cối thì cũng là chuyện bình thường.Miễn sao chủ đề được sáng tỏ.Hy vọng những lời nặng nhẹ không xuất hiện. :( :(

8. dunghd

dunghd Advanced Member

Em nghĩ mọi thành viên trên diễn đàn đều có quyền bình đẳng như nhau không phân biệt và đều có nghĩa vụ tôn trọng nội quy của diễn đàn. Nếu bác tạo like để phân biệt thì chắc gì ý kiến ngừoi có nhiều like lại đúng theo quan điểm của ngừoi khác, kể cả những cụ là cây đa cây đề của diễn đàn, ý kiến của những người này đành rằng có thể gần vói chân lý hơn nhưng chắc gì là đúng hoàn toàn. Vì mỗi người đều có những ưu khuyết điểm riêng tùy thuộc vào hoàn cảnh cụ thể mỗi người. "Trăm hoa đua nở, trăm nhà đua tiếng" mới tạo nên sự phát triển về chất lượng và phong phú về nội dung của diễn đàn.

9. DanielTran

Em nghĩ rằng bác có sự nhầm lẫn khái niệm giữa bình đẳng và cào bằng. Ai cũng giống ai, người đóng góp nhiều hay người người phá bĩnh nhiều đều như nhau, đó là sự cào bằng chứ không phải sự bình đẳng. Nếu như vậy trong công ty bác ai cũng lãnh lương như nhau ạ? Ai cũng phải làm một việc giống nhau?

Nội quy của diễn đàn thì có liên quan gì ở đây? Hay bác nghĩ người có nhiều like thì có quyền vi phạm nội quy?

Bác cũng có sự nhầm lẫn cho rằng người nhiều like thì phải đúng, người uy tín thì phải đúng trong khi đó chỉ là một cơ sở để chọn lựa thông tin để đọc. Bác có bao giờ tham khảo ý kiến người khác không? Bác có luôn tin tưởng mọi ý kiến mà bác tham khảo là đúng, kể cả là những người uy tín nhất mà bác gặp? Hay mỗi ý kiến phải đi qua sự đánh giá của bác? Nếu bác biết phân biệt đúng sai thì tại sao lại cho rằng người khác sẽ bị chi phối? Hay người khác thì cái đầu họ kém hơn bác?

"Trăm hoa đua nở, trăm nhà đua tiếng" thì có ai hạn chế gì ở đây? Bác không thích đọc bài của những người có nhiều Like thì bác cứ việc đi tìm những ý kiến chưa có ai like để đọc thì cũng đâu ai cản trở gì bác?

Bác mua thiết bị, làm sao để bác biết trong số hàng trăm hàng nghìn thiết bị thì cái nào phù hợp với bác? Bác lần lượt đi mua từng cái một chứ nhất định không để ai giới thiệu cho bác cái nào tốt? Dù có thể cái được cho là tốt nó không hẳn là tốt với riêng bác? Kể cả bác có muốn như vậy thì người khác có nhu cầu tham khảo những thiết bị được đánh giá là tốt, thì sao bác lại cản trở họ?

Bác cũng không tán thành người ta giới thiệu những bài hát được nhiều người ưa thích, vì được nhiều người thích không hẳn là hay? Như vậy thì mới là trăm nhà đua tiếng, bài hay bài dở gì cũng như nhau?

Em đề nghị bác nếu đúng theo quan điểm này, thì bác nên đề xuất bãi bỏ toàn bộ các hệ thống đánh giá, xóa hết các bài review, các bài cảm nhận thiết bị trên VNAV này vì nó chưa chắc đúng?

Bác có hình dung ra những hệ quả của điều mà bác đang cổ súy không?

10. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Các bác vô đây toàn nói quan điểm sống trong khi kinh nghiệm thưc tế về nguồn điện thì ko nêu, hậu bối nhiw e khi đọc lại mấy dồng này đều lướt qua 1 cách bực bộ, thiêt nghĩ viêt nhũng thứ cho đã cơn tức của mình mà người khác ko cần thì cũng ko nên viêt làm gì

11. dunghd

dunghd Advanced Member

Tranh luận thì ko biết đến khi nào mới dừng, quan điểm mỗi người khác nhau. Vậy đề nghị bác mod cho ý kiến thế nào về vấn đề này.

12. DanielTran

Thì đó, cho nên em bảo cần có một cách nào đó để cho người đọc dễ nhận biết cái gì cần đọc. Like có thể là một cách như vậy.

Nhân tiện em xin lỗi các bác vì làm mất thời gian của các bác phải đọc những tranh luận lạc đề này.

Mod đi qua em nhờ Mod xóa hết các tranh luận này hoặc dời về topic thích hợp. Xin cảm ơn!

13. audioinme

audioinme Advanced Member

Thank bác nhắc nhở

14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chơi audio không phải chỉ có mua thiết bị về phối ghép, đó chỉ là phần nổi của tảng băng, phần bên dưới là triết lý của người chơi, và phần sâu hơn ở bên dưới nữa là triết lý sống/quan niệm của người chơi. Hiểu triết lý/quan niệm chơi thì mới hiểu kiểu mua, kiểu phối ghép và mục đích phối ghép. Hợp gu thì hay chơi với nhau là vì vậy Khác gu thì lắng nghe để xem có gì mình học được không, chứ không phải coi gu của mình là nhất, là chính đạo, những thứ khác là tà đạo, là rác rưởi không cần lắng nghe. Mỗi người có hoàn cảnh sống khác nhau, coi trọng giá trị khác nhau, quan niệm chơi thiết bị cũng khác nhau luôn. Nên những chia sẻ nhữn phần bên dưới việc mua và phối ghép cũng quan trọng và cần thiết. Xin lỗi vì đã làm tốn tài nguyên của diễn đàn!

15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Like bác cái! Chuẩn à, bác đưa ra quan điểm như TRƯƠNG VÔ KỴ ấy, kéo mọi người xích lại gần nhau không phân biệt quan điểm sống/audio.

16. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

Theo em tìm hiểu thì hình như phải cuốn lại biến áp đúng ko ạ?

17. dammeamthanh

dammeamthanh Advanced Member

Re: Dây nguồn có thực sự thay đổi chất âm???

Em chỉ đồng ý là dây nguồn tốt sẽ có tác động tốt đến yếu tố nào đó, sự ổn định, gì gì đó...mà e không đủ trình phân biệt.
    Nhưng nếu nói thay đổi chất âm này nọ , dải nọ dải kia là em không đồng ý. Em đã không đồng ý từ 15 năm nay chứ không phải bây giờ.

18. dammeamthanh

Hơn nữa, nếu điều đó là sự thật thì chắc cần thay hết dây điện từ đường cao áp xuống nhà, và dây âm tường trong nhà mất,

19. dammeamthanh

Vẫn là vấn đề của dây nguồn.

Giả sử dây nguồn thực sự cho ra sự thay đổi chất âm này nọ, bass , tép thay đổi cao hơn thấp hơn...
    Em nảy ra ý này.có khi mình lấy điện máy nổ cắm trực tiếp vào bộ dàn qua dây nguồn "sịn" chắc chất âm "thay" lắm nhỉ.Vì lúc đó nguồn điện rất sạch, không phải qua cao áp, trung áp, hạ áp , rồi một mớ dây loằng ngoằng chẳng rõ xuất xứ qua đến âm tường nhà mình???

Thiết nghĩ dây nguồn chỉ thay đổi " cái gì đó "thôi, hoặc là sự ổn định dòng điện , hoặc là gì gì đó theo ý tưởng của nhà sản xuất, thậm trí là giải tỏa tâm lý... Còn nói về dải cao đổi , dải thấp thay hay lùi hay tiến, nghe mông lung quá.

Thay tụ tị sò ốc DAC... thì có giải thích khoa học cho sự thay đổi chất âm.Thay dây nguồn thì theo giải thích khoa học nào?

20. audioman10

audioman10 Advanced Member

Nếu không đủ trình phân biệt như bác tự nhận thì sao bác kết luận không thay đổi chất âm, dải nọ, dải kia :lol:

21. audioman10

audioman10 Advanced Member

Bác đã trải nghiệm thực tế chưa? Dây từ trạm đến công tơ là ông nhà đèn quản lý ---> không hoặc khó thay được dây theo ý muốn nhưng thay dây từ công tơ vào nhà thì nhiều bác chơi audio đã làm rồi bác nhé :lol:

22. tronghien

tronghien Advanced Member

Re: Vẫn là vấn đề của dây nguồn.

nếu cảm thấy mông lung quá thì bác làm mớ dây điện làm dây nguồn cho cả bộ dàn mà nghe và để đầu óc khỏi mômg lung ........ :lol:

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Re: Vẫn là vấn đề của dây nguồn.

Em nghĩ đề tài này nên dừng ở đây bác à! Đừng khai quật lên để đấu khẩu nữa. Bác không thấy tác dụng thì.... bác đi theo con đường kiên định của mình. Diễn đàn này có hẳn cả 1 "khu" cho bác post tranh luận rồi, lập topic vừa thừa vừa lãng phí tài nguyên của điẽn đàn à. Thân. :wink:

24. dunghd

dunghd Advanced Member

Thôi dừng là hợp lý, mỗi người tự rút ra kinh nghiệm cho mình.

25. dammeamthanh

STOP .

Share This Page

Loading...