NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dammeamthanh

dammeamthanh Advanced Member

Re: Vẫn là vấn đề của dây nguồn.

Em không hề mông lung tý nào, ở trên là em đang khẳng định với bác đấy chứ.
    tóm lại: dây nguồn chỉ có tác dụng theo đúng vai trò của nó:"dây nguồn" chứ không thể nói thay chất âm này nọ được, cơ sở khoa học nào???!

2. superlazy

superlazy Advanced Member

Re: Vẫn là vấn đề của dây nguồn.

Bác có thể cho e biết cơ sở khoa học nào chứng minh "Dây tín hiệu và dây loa thì đương nhiên ảnh hưởng chất âm rồi" bác dẫn chứng cho e mở mang tầm mắt con ếch ngồi đáy giếng của e với...? Thank bác...

3. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

cái này dể nè,muốn biết sự thay đổi chất âm của dàn máy khi sử dụng hoặc thay đổi phụ gia (dây nguồn,BACL,dây tín hiệu,dây loa) thì test dàn máy tốt nói chung là đắt tiền thì lúc đó ta sẽ cảm nhận được tất cả sự thay đổi rỏ ràng,chính xác,còn dàn máy xoàn xoàn thì khó mà cảm nhận được sự thay đổi của phụ gia.Tôi đã từng trải và từng thử nhiều lần bộ dây tín hiệu đắt tiền được người bạn cho mượn,cũng test rất kỉ nhiều lần cảm nhận không hơn bao nhiêu cả sau đó đem trả.Sau một thời gian nâng cấp dàn máy tôi mới mượn lại sợi dây tín hiệu lúc trước đã trả để thử lại lần nửa,kì này là sự thay đổi rỏ rệt,hoàn toàn khác cho dù chỉ nghe 1 hoặc 2 lần ,không như lúc trước test miệt mài ngày này qua ngày khác phân biệt không thay đổi,thực ra phụ gia cái nào cũng quang trọng cả nó ghóp 1phần thay đổi cho dàn âm thanh của mình.Thân chào

4. audioinme

audioinme Advanced Member

Nghe qua nhiều mỹ từ "bộ giàn tốt " vậy thế nào là tốt , dựa trên yếu tố nào thì chưa thấy ví dụ rõ ràng
    Âm thanh mà có chuẩn & tai nghe nhạc là đồng nhất chắc sẽ ít tranh luận khá nhiều
    ( quan điểm cá nhân )

5. Pham

Pham Advanced Member

Nếu trên Facebook, tôi sẽ Like cho Bác ngay. Bác nhận xét quá đúng.

6. hungl

hungl Advanced Member

bác nói đúng lắm, những ng trải qua đều hiểu. nhưng nhiều ng chưa trải nghiệm qua đều hoài nghi, nhất là những ng trải nghiệm trên những hệ thống "xoàng xoàng" bác nói thì chắc chắn sẽ phản bác. Có ông anh đã nói với e, (chơi đến đâu sẽ hiểu đến đó) nên tại sao có ng đồng tình, và Có ng phản bác là như vậy :) . e thì ko đồng tình nhưng e đã trải nghiệm thực tế hệ thống của mình từ thấp, đến nâng cấp và thấy rất đúng với những điều bác nói!

7. dammeamthanh

dammeamthanh Advanced Member

4 THỨ bác nói " (dây nguồn,BACL,dây tín hiệu,dây loa)" em chỉ nhất trí 3 thứ sau :BACL,dây tín hiệu,dây loa.
    Còn thứ đầu tiên :dây nguồn - là phụ gia nhưng không phải là thay đổi chất âm , mà là thay đổi cái gì gì đó.Vì thực chất nó cũng chỉ là dây nguồn.

Nhưng thôi, em dừng tranh luận tại đây vì cũng có nhiều người ý kiến khác nhau. Và cũng chưa ai phân tích được vì sao dây nguồn(thực chất là dây điện) thay đổi được chất âm.

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em không tranh luận nhưng cả dây tín hiệu, dây loa cũng là mục đích DẪN ĐIỆN MÀ THÔI! :wink:

9. superlazy

superlazy Advanced Member

Bác phân tích giúp e tại sao BACL, dây loa, dây tín hiệu thay đổi đc chất âm hả bác?

10. Pham

Pham Advanced Member

Trước đây tôi cũng có lập trường như Bác, vì nhận xét thấy dây nguồn thì làm sao thay đổi được âm thanh của dàn máy. Tuy nhiên, mọi sự đếu khác hết Bác ạ. Tôi hiện đang sử dụng BACL Torus IS và dây điện nguồn theo máy, vừa qua tôi mượn thử dây Zensati No.3 Power (mượn hình trên mạng đính kèm) về cắm từ ổ cắm âm tường qua BACL và cảm thấy như sau (không cần phải nhắm mắt lắng nghe):
    Tiếng bass gọn, mềm và xuống sâu; Tiếng mid lộ ra và tiếng treble thì chi tiết hơn. Nói chung, âm hình rất vững cả 3 dải và nghe hay hơn khi sử dung dây nguồn theo máy rất nhiều. Còn để giải thích vì sao BACL, dây nguồn... nó thay đổi chất âm được, tôi thấy trên VNAV có Bác DungAudio giải thích rất kỹ Bác ạ. viewtopic.php?f=35&t=16777

Attached Files:

11. dinhtan63

viết bài trên là tôi muốn đề cập về liên quan các phụ gia mình đầu tư và sử dụng, cái nào cũng ghóp phần quang trọng cho audio nói chung và dàn máy mình đang xài nói riêng.Muốn biết rỏ thỉ dễ lắm,thí dụ bạn muốn sắm cho mình dàn máy khoản trăm ngoài triệu để thỏa mản cái lỗ tai,lại shop audio lựa chọn được chủ giới tư vấn nên ghép cái này với cái nọ,kế tiếp test âm thanh dàn máy mình lựa chọn,đến lúc nghe nhìn cảm thấy hài lòng,quyết định đầu tư và rất tâm đắc.đến chừng nghe nghe âm thanh tại phòng nghe nhạc của nhà mình lại không được như ban đầu tại shop,chất âm không như ban đầu,đau đầu, thắc mắc,cái nầy có nguyên do của nó,có nhiều shop đã setup dàn máy mình chọn với các phụ gia đắt tiền của họ có sẳn thậm chí còn đắt hơn cả giàn máy,kể cả phòng ốc đạt chuẩn,sắm dàn máy nghe hay nó đòi hỏi đủ thứ chuẩn:phòng chuẩn+điện nguồn ổn định và sạch+tiếp đất+ dây nguồn,những thứ này rất hiệu quả để khai thác được chất âm dây tín hiệu+dây loa+dàn máy
    Nói về dây nguồn tôi đã được người bạn tư vấn xài phải đúng cách,có loại xài riêng đầu phát,có loại xài cho âmly,dây phải đạt chuẩn độ dài của nó,chơi âm thanh rất cầu kỳ,không đơn giản,cái lỗ tai rất lợi hại nó đem lại sự thỏa mãn khi nghe nhạc và nó cũng không bao giờ cho ta một cái bằng (đó là bằng lòng)

12. dinhtan63

Bác này biết xài đồ quá,mình rất ngưởng mộ,đang mơ, tháng trước mình có mượn về sợi tín hiệu lọai bét bảng hiệu này,thử nghe em này mình cảm nhận tuyệt vời hơn nhiều dây ở nhà,lút ấy rất lưởng lự không mua đem trả vì đắt tiền quá(26 củ dây xài rồi nhưng vẫn rẻ nhiều so với dây mới)sau này nâng cấp dàn máy muốn xài nó lại nhưng chủ shop đã bán,hơi tiếc .Zensati là hàng hiệu rất hay

13. asasas

asasas Advanced Member

Nhưng thôi, em dừng tranh luận tại đây vì cũng có nhiều người ý kiến khác nhau. Và cũng chưa ai phân tích được vì sao dây nguồn(thực chất là dây điện) thay đổi được chất âm.[/quote]
    Trước đây tôi cũng có lập trường như Bác, vì nhận xét thấy dây nguồn thì làm sao thay đổi được âm thanh của dàn máy. Tuy nhiên, mọi sự đếu khác hết Bác ạ. Tôi hiện đang sử dụng BACL Torus IS và dây điện nguồn theo máy, vừa qua tôi mượn thử dây Zensati No.3 Power (mượn hình trên mạng đính kèm) về cắm từ ổ cắm âm tường qua BACL và cảm thấy như sau (không cần phải nhắm mắt lắng nghe):
    Tiếng bass gọn, mềm và xuống sâu; Tiếng mid lộ ra và tiếng treble thì chi tiết hơn. Nói chung, âm hình rất vững cả 3 dải và nghe hay hơn khi sử dung dây nguồn theo máy rất nhiều. Còn để giải thích vì sao BACL, dây nguồn... nó thay đổi chất âm được, tôi thấy trên VNAV có Bác DungAudio giải thích rất kỹ Bác ạ. viewtopic.php?f=35&t=16777[/quote]
    bác nói rất đúng thay dây nguồn từ ổ cắm vào thiết bị đầu tiên của bộ audio là thay đổi nhiều nhất.còn hay dở tùy cảm nhận,trình độ và tùy chất lượng của dây nguồn.còn tranh luận thì đến thế kỷ sau vẫn ko xong.thui cảm nhận sao chơi vậy miễn sao thấy phê là dc.nhưng lên đầu tư các dây sêm sêm nhau,ko lên cái đắt quá cái rẻ quá sẽ ko phát huy dc

14. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Vote cho ông Anh của Bác.

15. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào các đồng chí, đổ xăng 95 bao giờ đi chẳng thích hơn đổ xăng 92 :roll: :lol: . Tốc độ càng cao càng dễ nhận thấy sự khác biệt này. Nhưng chỉ hơi bị tốn tiền tí xíu :D

16. viethung888

viethung888 Advanced Member

Vấn đề bác đổ A95 vào Uoát thì cũng như A83, nhưng chỉ cần tầm tầm X5 thì giữa A95 & 92 là thấy khác ngay :lol:

17. ADN

ADN Advanced Member

Hị hị......... dạo này lượn vòng vòng các topic em thấy đâu đâu cũng : " có ông anh chơi audio lâu năm nói vs em", " có ông chú sành audio nói vs em", "có bác chuyên gia audio nói vs em"..................... toàn mượn lời để nói ......... phong trào mượn lời ng khác để nói về 1 vấn đề thảo luận đang lên rất cao. :lol:

18. ADN

ADN Advanced Member

Em rất ấn tượng về bài viết này của bác.
    Chỉ một cọng dây nguồn đã thay đổi toàn bộ hệ thống của bác, mà nhất là dây nguồn cho BACL chứ không phải dây nguồn trực tiếp cho máy. Chúc mừng bác.

Bác cho em hỏi 1 chút : Điện vào trước BACL và điện ra sau BACL có gì khác nhau ko ? :roll:

19. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào các đồng chí, có đồng chí nào cho thêm ý kiến ngoài yếu tố xe đời mới ( xe đắt tiền ) và vận hành ( tốc độ và tải trọng ) . Rất mong sự góp ý của các đồng chí để chúng tôi nghiên cứu sản xuất xăng 100 , hoặc lên đời xe HIỆN ĐẠI phuc vụ ngày càng tốt hơn sự đam mê TỐC ĐỘ cua các đồng chí

20. hungl

hungl Advanced Member

hị hị. chào bác "ADN" e mới tập chơi cái món này khoảng > 2 năm nay, và mới biết diễn đàn vnav này đc > 1 năm. chắc chắn e ko hiểu biết và kinh nghiệm như bác Có "mấy nghìn" bài viết. nhưng e cũng chia sẻ để bác hiểu là e cũng đã thay đổi > chục bộ giàn các loại, và rất nhiều loại dây nhợ các loại từ thấp đến trung bình. và gần đây Có "ÔNG ANH" đã nói với e nhiều điều bổ ích và qua thực tế trải nghiệm bằng tiền e bỏ ra mua bán, đổi chác thiết bị. Nên bác nào nói đúng với những gì e thực tế trải qua thì e cũng giống như bác đó chia sẻ cảm nhận của mình để những ng quan tâm tham khảo. với cách nhận xét này của bác e đánh giá bác ( cậy sống lâu lên lão làng) Có vẻ coi thường những thành viên mới amater quá phải ko??? với mấy nghìn bài viết của bác, nhưng bác thực tế trải nghiệm > chục bộ giàn , và (phụ kiện) các loại trong vòng >2 năm giống như e chưa ạ?? Nói thật là bác có kinh nghiệm với mấy nghìn bài viết thì e cũng chả thèm học hỏi điều gì của bác :mrgreen: . e . hết và sẽ ko Có thêm bài viết nào trên topic này nữa.

21. caphengocthao

caphengocthao Advanced Member

làm gì giận dữ vậy bác hungl ai nói gì kệ họ cái nào hay mình học còn cái nào châm biếm kệ họ văn chương hay họ thích châm biếm vậy mà nhờ vậy mà mới biết con người thật của họ là được cái sống lâu lên lão làng là vậy đó

22. ADN

ADN Advanced Member

Hị hị........em nào dám coi thường ai, bác đọc comment của em thấy em viết từ nào coi thường thành viên mới không. Tuy nhiên, em cũng thừa nhận em đánh giá hơi bị thấp một vài bác "cứ phải gồng mình lên" để comments trên này bằng cách mượn lời người khác, cứ phải mượn lời người khác để nói cho nó tự tin sao ? Sao phải khổ vậy bác. :lol:
    Em thì không có điều kiện để trải nghiệm cả chục bộ giàn trong vòng 2 năm như bác, tầm 2tháng/1 bộ giàn, không biết trong vòng 2 tháng (60 ngày)/ 1 bộ bác trải nghiệm đc cái gì/ cảm nhận đc cái gì ? :lol:

p/s : với lại, em có nói đích danh bác quái đâu, bác cứ tự vơ vào mình, như vậy.............................. :mrgreen:

23. ADN

ADN Advanced Member

Tặng bác này 1 câu : TRI NHÂN TRI DIỆN, BẤT TRI TÂM.
    Nếu qua văn mà đánh giá được con người, xã hội này "sâu mọt" không thể cứ tồn tại mãi mà lại nhiều như nấm sau cơn mưa vậy bác ah. :mrgreen:

24. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Tiết trời sang thu rồi, khá mát mẻ, nên tận hưởng không khí này để thư giãn, thưởng thức âm nhạc các bác ạ. Cãi nhau chỉ tổ mệt người mà thôi.
    Em từ dạo không quan tâm gì đến thiết bị audio nữa bỗng thấy thư thái lạ... Nghe dàn cỏ ở nhà mà thoải mái, nhiều khi có cảm giác như đang ngồi trong quán cà phê của bác Phong hiend vậy ;)

25. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Chơi audio này không những tăng trình Tai mà còn tăng cả trình văn cãi lộn nữa :mrgreen:

Share This Page

Loading...