NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Pham

Pham Advanced Member

Mình đã thử qua và thấy dây nguồn vào trước BACL hiệu quả rõ hơn dây nguồn ra sau BACL (Đây cũng chỉ là nhận xét của mình thôi Bác ạ)
    Trước đây mình sử dụng toàn dây nguồn theo máy cho Ampli, CD và BACL. Sau này mình mới mua dây Shunyata thay cho dây nguồn theo máy như sau: Dây Shunyata King Cobra CXZ Power cho CD và dây Shunyata Anaconda CXA Powe cho Ampli. Trong quá trình nâng cấp 2 loại dây nêu trên thì thấy rất hiệu quả. Tuy nhiên, hiệu quả rõ nhất (không cần phải nhắm mắt nghiêng tai) sau khi thay sợi Zensati No.3 Power vào trước BACL./.

2. viethung888

viethung888 Advanced Member

Cụ tvt61 cho ý kiến: Bộ nhà mình giống như kiểu động cơ thì Fortune (Amply đời mới), khung sườn Uoát (Loa JBL cổ), hệ thống lái (Đầu CDP đời trung), hệ thống treo... của Zolie (Dây loa, tín hiệu) chuyên chạy đường lông thôn (Phòng ốc lởm khởm) thì đổ xăng nào thì hợp?
    PS: Mình đang dùng xăng 95 pha dầu diezen) :lol:

3. dunghd

dunghd Advanced Member

Dây nguồn sau BACL như CD, Amply đã thử và thấy có hiệu quả, riêng dây nguồn trước BACL thì chưa thử...

4. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào đồng chí Pham, hiện tại hệ thống của bạn như thế nào có thể chia sẻ cụ thể một chút được không? Trươc khi dùng zensati làm dây nguồn cho BACL bạn đã dùng những dây nguồn nào cho BACL rồi? Nếu có thể review ( cá nhân ) thì tốt. Minh hiện đang dùng pangea ac 9se cho BACL , hệ thống của mình là pre và power đèn. Mình muốn tham khảo đê sau này có điều kiện thì trải nghiệm. Cám ơn đồng chí rất nhiều :roll: :D

5. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Cho mình gop ý đôi lời .Có thể trước lúc đó bạn ấy dùng dây nguồn vào biến áp không đủ lớn do đó BACL không phát huy được tính năng, sau đó mới đổi dây zensati BACL mới phát huy được chức năng.có thể đầu đuôi là do dây nguồn ban đầu đấy

6. Vinhoankiem

Chào đ/c , theo quan điểm cá nhân ( đã qua thực tế cắm rút ) dây nguồn dùng cho thiết bị đèn khác dây nguồn dùng cho thiêt bị sò, dẫn đến dây nguồn cấp cho BACL dùng trong hệ thống đèn sẽ khác trong hệ thống sò. Chinh bởi vậy minh muốn hỏi sâu về thiêt bị của đ/c Phạm. Cũng tư duy như vậy thì dây nguồn cấp cho lọc thi thế nào? Minh nghĩ dựa theo đặc tính thiết bị thì dây nguồn cấp cho lọc sẽ có tác dụng hơn cấp cho BACL. Các đ/c nào có đ/k thử trên thực tế , cho một vài cảm nhận để anh em cùng tham khảo, đầu tư hiệu quả hơn ( chế tạo được loại xăng chuẩn cho chiếc XE yêu quý của mình ). Cám ơn các đ/c

7. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Thử hỏi kỷ bác phạm xử dụng dây ban đầu như thế nào có đúng dây chất lượng không,lúc đó mới biết rõ

8. Pham

Pham Advanced Member

Thân chào các Bác!
    Hệ thống của mình như sau:
    - Ampli Leben CS600 + 4 bóng EL37
    - CDP Wadia 861
    - Loa Tannoy Turnberry SE
    - BACL Torus IS8
    - Dây loa + dây tín hiệu RCA = Purist Elementa
    - Dây nguồn cho Ampli & CDP = Shunyata Anaconda CXA Power & Shunyata King Cobra CXZ Power
    - Dây nguồn cho BACL = Sử dụng dây nguồn theo máy BACL
    * Vừa qua, mình thử thay đổi dây nguồn đầu vào cho BACL với các loại dây và kết quả như sau:
    - BACL Torus IS8 + Shunyata Anaconda CXA Power => Kết quả = Không hiệu quả, nghe như thiếu điện cung cấp cho dàn máy => âm thanh mềm, lỏng lẻo, tiếng Mid nghe như hụt hơi.
    - BACL Torus IS8 + Zensati No.3 Power => Kết quả = Bass gọn, mềm, xuống sâu. Chính vì tiếng bass khắc phục được nên Mid & Treble phát huy rất tốt (âm hình rất vững và rõ cả 3 dải)
    - BACL Torus IS8 + Zensati Angle Power => Kết quả = Không hiệu quả (giống như sử dụng Shunyata Anaconda CXA Power) "File ảnh đính kèm"
    * Sắp tới mình sẽ mượn dây Zensati Authentica Power về thử rồi sẽ view cho các Bác xem ạ.
    - Tuy nhiên, đây cũng chỉ là nhận xét với khả năng hạn chế của mình thôi các Bác ạ, Nếu có gì không đúng xin các Bác tham mưu giúp mình với nhé.
    * Thân chúc các Bác & Gia đình nhiều sức khỏe & hạnh phúc...

Attached Files:

9. kikola123

kikola123 Approved Member

Tối qua em vừa vay được 1 cái ổ điện Nordost Qb4 + 1 cọng dây nguồn 2m Heimdall 2 cắm rút thì cực kì bất ngờ các bác à. Đó giờ e cũng không nghĩ cái ổ điện và dây nguồn khác biệt nhiều đến vậy: Nền âm sạch sẽ và chi tiết hơn, bass tập trung và kiểm soát hơn, âm trường rộng mở và đặc biệt là những hài âm cũng như âm đuôi của giọng người và nhạc cụ cũng nổi hẳn lên. Nghe xong chỉ muốn chơi luôn cả bộ mà giá bọn Nordost cao quá các bác à :'(

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nếu bác ở SG, em cho bác mượn 1 ổ cắm lọc điện DIY chỉ dưới 2 trđ, nếu có dịp so sánh với N thì bác cứ so :)

11. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Nếu bác ở SG, em cho bác mượn 1 ổ cắm lọc điện DIY chỉ dưới 2 trđ, nếu có dịp so sánh với N thì bác cứ so :)[/quote]
    Bac post vai photo cho ae hoc hoi

12. Pham

Pham Advanced Member

Nordost QK1 và QV2, Bác nào đã thử qua xin cho chút review.

Attached Files:

File size:
      96,4 KB
      Views:
      725
  13. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

em thấy trên face họ còn chia sẻ cách chống rung cho ổ cắm Nordost, các bác xem thử

Attached Files:

14. hoangtrong

Em đi AV Show 2015 thấy Nordost chống rung cho ổ cắm, lọc điện, dây loa... nói chung cái gì cũng chống rung. Về nhà em bắt chước chống rung cho BACL thấy hiệu quả, chống rung cho hộp ổ cắm lọc thấy hiệu quả, bèn chống rung cho 2 hộp phân tầng rời, chống rung cho dây loa luôn, còn CDP và Amp, TMP em đã chống rung trước đó rồi. May là em đã đặt vị trí cục chống rung đúng chứ không sai :D

15. tronghien

tronghien Advanced Member

ae chỉ lo chống rung thôi , còn phần quan trọng nhất là nhiểu thì không ai nghỉ cách chống hết ........ :)

16. hoangtrong

Chống rung thì cụ thể, còn chống nhiễu trừu tượng anh ơi. BACL rất tốt, lọc nguồn rất tốt, nhưng gặp ampli công suất lớn thì BACL phải khủng thì tốn quá, nên nhiều người đành phải hy sinh bớt độ sạch để được độ động. Còn ampli của anh công suất nhỏ thì dễ xử :D

17. Pham

Pham Advanced Member

Mình thì chưa có điều kiện thử chống rung cho các thiết bị BACL, Ampli..., nhưng đã thử chống rung cho Loa, CDP => kết quả mang lại thấy rõ.

18. Vinhoankiem

Chào đồng chí, nếu hệ thống của đ/c có pre thi chống rung cũng mang lại hiệu quả tốt. nếu mình không nhầm thì các thiết bị chống rung cũng KÉN thiết bị lắm đó đ/c. phần điện setup chuẩn sẽ cho một nền âm tĩnh, những khoảng lặng trước đây cũng vì thế mà ĐỘNG hơn làm cho bản phối liên tục ( ngân nga ),mượt mà và nhạc tĩnh hơn. Theo mình cảm nhận thì khi sử dụng chân chống rung không làm thay đổi chất âm mà làm NHẠT hoặc SÂU SẮC hơn chất âm mình đang có qua độ rộng hẹp, nhạc tính ( độ tĩnh ) :( :)

19. Dung_HT

Dung_HT Approved Member

Các bác cho em hỏi cách tính công suất phù hợp cho BACL.
    Hiện tại hệ thống của em bao gồm:
    Rev Yamaha RX-A830
    Sub Yamaha YST-SW515
    TV LG Led 65"
    BDP Oppo 105D
    Pow 2ch Rotel 1582 MK2
    Spk Jm-Lab 836

Liệu em chọn loại 2KVA có đủ công suất ko ạ? Sợ chọn loại CS lớn hơn thì lại "đau ví" :(

Thanks các bác !!!

20. phuongbt

phuongbt Advanced Member

Đau 1 lần thôi bác. Bác chơi luôn 5kva luôn đi ạ. E đang xài 2,5kva muốn đổi lên 5kva đây. Giá không chênh bao nhiêu đâu bác. Không đủ đổi chát nâng cấp mới đau bác à.

21. Vinhoankiem

Chào đồng chí, theo mình bạn cần đầu tư loại 2,4 - 3 KVA là chuẩn rồi vi thực tế hệ thống củ bạn ít khi dùng hêt thiết bị cùng một lúc, lúc sử dụng cũng đủ tải bạn a. Thay vi đầu tư BACL loại 5KVA ( đau một lần ) thì bạn nên đầu tư vào BACL xuyến for audio hơn :D

22. hoangtrong

Em đang có BACL 4,5 KVA C core dây đồng dẹp, cắm các ampli 300B SE, KT66 SE, 6550 PP thì hay, qua tới 845 SE thì đuối, tiếng bị hẹp và bí. Nếu tính đến chơi amp công suất to thì làm luôn 7 KVA hay tệ nhất là 5 KVA cho xong.

23. phuongbt

phuongbt Advanced Member

E cảm ơn bác! E đang xài bacl xuyến và cảm thấy đủ rồi ạ. E chỉ sợ sau này chơi pre pow không đủ thôi bác.

24. headphone

headphone Advanced Member

Có những sợi dây nguồn, tuy cắt mét và là hàng DYI mà ăn đứt những sợi dây xịn đắt hơn nó vài lần. Bộ đầu giắc cắm đặc biệt cũng rất quan trọng. Dây hay là jack không chuẩn thì vừa phí dây vừa mất công. Đó là kinh nghiệm của em.

25. tien may lanh

tien may lanh Advanced Member

bác nói chí phải chỉ cần sợi dây nối cọc tiếp địa là tĩnh mịch nhất.còn về phía dây dợ thì bác không lo bị tốn đâu tác dụng nhiều vào thiết bị bác giao phối

Share This Page

Loading...