NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. tien may lanh

tien may lanh Advanced Member

nếu dây nguồn em thực sự bảo thủ vì em không thể cảm nhận được âm mà nó phát ra .còn về jack em chỉ cần tiếp xúc tốt và chắc chắ là được

2. Truong Luu

Truong Luu Advanced Member

nếu dây nguồn em thực sự bảo thủ vì em không thể cảm nhận được âm mà nó phát ra .còn về jack em chỉ cần tiếp xúc tốt và chắc chắ là được[/quố
    Có 1 bài viết trên tạp chí nghe nhìn, e ko nhớ là số nào. Bài viết có tựa đề " dây nguồn là xương sống của hệ thống âm thanh" . Cá nhân e thấy rất đúng.

3. Truong Luu

Truong Luu Advanced Member

Có 1 bài viết trên tạp chí nghe nhìn, e ko nhớ là số nào. Bài viết có tựa đề " dây nguồn là xương sống của hệ thống âm thanh" . Cá nhân e thấy rất đúng

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nghe các huynh nói mà thấy ham quá . Có bác chủ tốt bụng cho mình mượn 2 sợi dây nguồn to như ngón chân cái ( loại đắt nhất trong cửa hàng ) mang về cắm thử . Thử đi , thử lại không thấy ép phê gì nên mang trả .
    Tai mình chắc hỏng rùi ...Hu......Hu..

5. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

ép phê chứ,mình phải nghe kỉ nhiều lần mới nhận xét được,hoặc là nghe khoản 1 tuần lể cho quen,rồi xài lại dây củ lúc đó lỗ tai mình nghe cảm thấy khác liền,lúc này mới phân biệt được,thực sự chất âm mổi loại dây không giống nhau được,ổ cắm điện cũng ép phê nhiều đấy.Thân chào

6. audioinme

audioinme Advanced Member

bác nên vui vì việc đó :D

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Cám ơn các huynh . Quả thật là tai mình không phân biệt được sự ép-phê của dây nguồn . Khi thay dây tín hiệu bạc và đồng mình thấy khác ngay mặc dù sợi bằng gạc giá = 1/2 sợi bằng đồng . Khi thử dây loa mình cũng phát hiện ra sợi dây 1200 đô tiếng bass hay hơn sợi 600 mình đang xài . Khi thay bóng Tàu bằng bóng Nga trong pre mình cũng phát hiện ra ngay . Bóng Tàu tiếng treble hay hơn trong khi bóng Nga tiếng mid hay hơn ( 2 bóng cùng giá tiền , cùng chân vàng ).

Mình nói với mấy anh bạn hay cf với mình là nhạc Heavy Metal làm hỏng tai mình rồi . Khóc thật rồi ...hu....hu...hu

8. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Bác show ảnh chi tiết hệ thống và bố trí phòng nghe bác dùm em cái ạ!

Thân chào!

9. headphone

headphone Advanced Member

Bác không thấy hay bởi sợi dây nguồn đó chưa hợp với hệ thống nhà bác. Dây nguồn nó cũng như dây loa và dây tín hiệu, trước hết phải hợp đã bác ạ.
    Cá nhân em đánh giá dây nguồn rất quan trọng. Bác cứ cố gắng thử thêm một vài loại khác, em tin bác sẽ cảm nhận đc.

10. Vũ Thanh Thắng

Vũ Thanh Thắng Advanced Member

Sau một ngày cắm rút bao gồm Lọc, BACL (bộ của em loa Kef 105/3 + Amp Sugden A21a + DAC Aune S16) em có mấy nhận xét:

1. Em chỉ sử dụng Lọc nguồn EMI + BACL + Lọc nguồn EMI cho DAC + AMP --> tiếng bị bó lại nghe rất bí.

2. Sử dụng dây nguồn DAC + AMP cắm trực tiếp và ổ điện --> tiếng nghe Bass hơi có đuôi, Mid hơi phô và Treble thì hơi chói.

3. Cuối cùng em sử dụng mỗi bộ Lọc nguồn EMI + dây nguồn Lapp Kabel 110 CY là cho chất âm vừa ý nhất, mọi thứ hài hòa. Bass gọn gàng, Mid mượt mà và Treble không bị chói như trước.

Em thấy sử dụng BACL (của em là ACME 1KW của Mỹ giá $300), tiếng không cải thiện nhiều. Các cụ đã thử nhiều BACL cho ý kiến nhé.

11. Vũ Thanh Thắng

Bộ của em trước đây dùng dây lởm, sau khi thay dây tốt hơn chất âm cải thiện rất nhiều. Dây nguồn ví như thức ăn của hệ thống, cho ăn không tốt không thể hát hay được. Khi thay dây nguồn tốt vào đầu tiên là âm thanh nghe căng hơn hẳn, Bass không bị kéo đuôi, Mid mượt và Treble bay bổng hơn nhiều.

12. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào đồng chí, đ/c có thể sử dụng hệ thống: nâng cấp ổ cắm tường oyaide or furutech. Một đường đ/c cắm lọc và lọc chỉ dùng cho CDP và một đương bạn dùng cắm trực tiếp AMP không cần qua BACL ( trừ khi bạn phải đổi dòng 100v ) :wink: Chúc đ/c nhanh có hệ thống theo ý minh nhé

13. Vinhoankiem

. Mình có thêm ý này , sau đó đ/c nâng cấp CDP : chân chống rung, cầu chì và nâng cấp loa bằng chân chống rung cho loa. Có thể khi đó đ/c sẽ đánh giá chuẩn hơn về hệ thống điện đã setup

14. Vũ Thanh Thắng

Cảm ơn cụ, món audio này phải trả nhiều học phí thì mới ngộ ra được. Em vừa mới trên con đường đau khổ này nên cứ phải từ từ trải nghiệm để cảm nhận được sự thay đổi. Quan trọng nhất cuối cùng của bộ âm thanh là mình cảm thấy thích, còn món này có chơi tới bến chắc là vô cùng :)

. Mình có thêm ý này , sau đó đ/c nâng cấp CDP : chân chống rung, cầu chì và nâng cấp loa bằng chân chống rung cho loa. Có thể khi đó đ/c sẽ đánh giá chuẩn hơn về hệ thống điện đã setup[/quote]

15. Vinhoankiem

Chào đồng chí, những món mình nói ở trên đêu là rất cần thiết và đầu tư một lần ( trừ khi sau này bạn không chơi audio nua ). Ý mình là khi đ/c đầu tư như vậy đ/c sẽ không phải tốn học phí cho việc thay đổi thiết bị khi mà chưa phát huy tối đa thiết bị mình đang có ( việc này cực kỳ tốn kém về tiền bạc và thời gian vì bạn luôn không bao giờ đánh giá được tương đối chuẩn về một thiết bị. Theo mình trải nghiệm qua nhưng lần giao lưu thì việc không chống rung cho loa dễ bị hiểu nhầm là thiết bị , dây dẫn v.v. Không như dây nguồn, khi phối ghép còn phụ thuộc nhiều vào từng thiết bị. Những món như chân chống rung , cầu chì thì bạn vẫn gữi lại khi thay đổi loa hay CDP. :roll:

16. Vũ Thanh Thắng

Đến bây giờ sau thời gian cắm rút em thấy, trong bộ âm thanh mỗi thứ một tí. Để setup bộ dàn hay trước tiên Loa + Amp + CD, đĩa than... phải ngon trước, rồi đến dây tín hiệu, dây loa, lọc nguồn, dây nguồn, chống rung, cầu chì... Nếu không đủ các yếu tố này thì khi set xong thì hệ thống sẽ không thể khai thác hết. Tuy nhiên chơi âm thanh yếu tố cảm tính là nhiều mà đó cũng là thú vui của dân chơi âm thanh. Đôi khi lắp thêm cái chống rung cảm giác nó tốt hơn trước là vui rồi :) hoặc thay đổi cái này cái kia khiến bộ âm thanh nó tốt hơn và đó là niềm vui bất tận của các bác trót nghiện :D

17. ADN

ADN Advanced Member

Chống rung có hiệu quả cụ thể như thế nào ? :p

18. Vũ Thanh Thắng

Hiệu quả nhất là yếu tố niềm tin cụ ợ :)), cụ cứ tin nó tốt hơn là hiệu quả rồi :D

19. ADN

ADN Advanced Member

Chống rung tốt, nghe có hay hơn ko ạ ? :p

20. Vinhoankiem

Chào đồng chí, không có một dây nguồn nào, cầu chì nào, chân rung nào có thể biến con vịt chở thành con thiên nga được đâu. Mình đưa ra trải nghiệm thực tế đương nhiên là thiết bị phải tương đối ổn rồi. Cũng như dây nguồn thôi, đã có rất nhiều các đ/c nhìn nhận và đánh giá đúng giá tri và tác dụng của nó. Hy vọng chân chống rung cũng vậy :?

21. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

.....

Phụ kiện bao gồm nhiều thứ, dây loa, dây tín hiệu, điều âm, cầu chì v.v.v....và cả chống rung, những thứ này ko phải là yếu tố quyết định cho chất lượng âm thanh (âm nhạc)

Yếu tố quyết định rõ ràng mà ta dễ thấy nhất chính là sự kết hợp giữa đôi loa và cái amply, yếu tố phòng nghe, điện nguồn là yếu tố cần và đủ :)

Chống rung hay cầu chì có tạo ra sự khách biệt nhưng có phải là sự khác biệt tích cực ko thì cần phải NGHE, chống rung có đặc tính riêng của từng hãng sản xuất nhưng đừng vội vã đầu tư cho phụ kiện và đừng bao giờ tin rằng chúng giúp ta thay được bản chất vấn đề. Chưa tính đến một số thiết bị ko hiệu ứng với phụ kiện, Ví Dụ: sử dụng chống rung ko có sự thay đổi so với lúc chưa sử dụng

Hãy làm đúng sau đó mới tính làm đẹp, từng ỷ lại phụ kiện để đi sửa chữa....rất tốn tiền :(

22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Phụ kiện bao gồm nhiều thứ, dây loa, dây tín hiệu, điều âm, cầu chì v.v.v....và cả chống rung, những thứ này ko phải là yếu tố quyết định cho chất lượng âm thanh (âm nhạc)

Yếu tố quyết định rõ ràng mà ta dễ thấy nhất chính là sự kết hợp giữa đôi loa và cái amply, yếu tố phòng nghe, điện nguồn là yếu tố cần và đủ :)

Chống rung hay cầu chì có tạo ra sự khách biệt nhưng có phải là sự khác biệt tích cực ko thì cần phải NGHE, chống rung có đặc tính riêng của từng hãng sản xuất nhưng đừng vội vã đầu tư cho phụ kiện và đừng bao giờ tin rằng chúng giúp ta thay được bản chất vấn đề. Chưa tính đến một số thiết bị ko hiệu ứng với phụ kiện, Ví Dụ: sử dụng chống rung ko có sự thay đổi so với lúc chưa sử dụng

Hãy làm đúng sau đó mới tính làm đẹp, từng ỷ lại phụ kiện để đi sửa chữa....rất tốn tiền :([/quote].

tvt61 & 0208-audio nói rất chính xác .
    Mình xin cho ví dụ cụ thể : Con CD của mình giá sx là 500 US , nặng có 7 kg nên khi mua 4 cục chống rung thấy âm thanh có khá lên 1 chút nhưng anh bạn mình có con CD nặng 15 kg nên có lắp chống rung cũng không xi -nhê gì . Ngược lại con loa của bạn mình nặng có 10 kg nên lắp chống rung thấy có khá lên 1 chút . Mang bộ chống rung đó tới nhà mình lắp thử thì không có hiệu ứng gì cả . Con loa của mình nặng 26 kg / 1 loa .
    Anh bạn cf với mình khen dây nguồn nức nở và khuyên mình nên đầu tư dây nguồn , cầu chì . Mình quen 1 bác chủ tiệm Audio nên được bác ấy cho mượn 2 con dây nguồn giá 1000 Ô ba ma / 1 day mang về nghe thử . Thử đi thử lại chả xi -nhê gì nên mang trả .Có thể do mình đã cho nối đất tất cả vỏ máy chăng ?? ( mình nối vỏ power , vỏ CD , cọc nối đất của pre rồi cho nối đất rất tốt ).
    Con biến áp của mình để tít trong bếp và vỏ biến áp cũng cho tiếp đất luôn . Tóm lại tiết kiệm được khối tiền , số tiền đó để dành nâng cấp CD và mua đĩa hát mới .
    Vài lời chia sẻ kinh nghiệm bản thân

23. Vinhoankiem

Chào đồng chí, theo mình đ/c nên đọc kỹ một chút. có ai nói là thay chân chống rung vào nó quyết định âm thanh, thứ hai mình đâu có nói là khi thay chân chống rung sẽ làm thay đổi bản chất của vấn đề ( một con vịt không thể biến thành con thiên nga ). Một sự việc đơn giản không cần phải có quá nhiều khái niệm đại cương đâu đ/c , không cần phải đao to búa lớn đâu. Chân chống rung cũng như dây nguồn nó có thể hợp với thiết bị này nhưng không hợp với thiết bị khác là chuyện bình thường và việc khi thay vào không hợp dẫn đến phản tác dụng cũng là bình thường thôi. Chỉ có điều khi thay vào thấy không thay đổi đã vội kết luận mới là không bình thường. Đừng biến những điều bình thường thành bât bình thường rồi đưa ra những vấn đề vô bổ và không có hồi kết. :lol: TẬN NHÂN LỰC CHI THIÊN MỆCH : hãy cố gắng hết khả năng của mình mới biết được minh có gặp MAY hay không :arrow: Mình không có ý tranh luận về vấn đề này , chỉ là muốn chia sẻ những trải nghiệm của bản thân với hy vọng giúp một chút cho anh em xa gần, cho những người bạn đã gặp nghe nhạc mà chưa một lần biết tên. ĐÚNG HAY SAI CÒN TUỲ THUỘC VÀO TRẢI NGHIỆM CUẢ TỪNG NGƯỜI :D

24. Vũ Thanh Thắng

Mỗi thứ một ít Bác à, đối với những người đi tìm sự hoàn hảo 100% thì tất cả mọi thứ đều phải được tính tới. Do đó, tùy vào giá trị bộ âm thanh, độ cầu kỳ của người chơi nữa. Có thể nếu muốn chất lượng từ 99% lên tới 100% các Bác phải thêm nhiều thứ và chi phí đôi khi rất lớn :)

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

em thấy bác tvt61 nói có lý! khi mình thấy chưa thay đổi cũng không có nghĩa là nó không thay đổi, mà vì lí do hay nguyên nhân nào khác nên chúng ta cứ từ từ tìm nguyên nhân:có thể ht đã ghép chuẩn, cũng có thể ht chưa đủ để thay những phụ kiện đắt tiền hay vì đơn giản là nó không hợp! Chia sẻ trải nghiệm để ae đi sau học hỏi tăng thêm hiểu biết là điều tuyệt vời, e cũng học đc nhiều từ các bác đi trước.

Share This Page

Loading...