NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu chất lượng đã 95 % mà muốn lên 98 % thì phải bỏ ra nhiều tiền lắm , thậm chí phải set up lại bộ dàn .Nói thêm không có gì hoàn hảo 100 % cả nên lên tới 95 % là siêu lắm rồi , tốn xèng lắm rồi .

Hôm rồi vô tình gặp 1 đại gia đi xe Lexus đang lúi húi chọn phụ kiện . Mình hỏi mấy thứ này có ép-phê không thì được trả lời là có . Mình hỏi tiếp đến bộ dàn và nhạc nghe thì câu trả lời làm mình rụng rời luôn .Anh ta xài dàn máy hơn 1 tỷ . Riêng 2 con power đã hơn 2 lần giá tiền cả bộ dàn của mình rồi & nhạc anh ta nghe là vocal , không lời như độc tấu guitar , piano , violong .....
    Có bác chủ khuyên mình chỉ nên xài con CD trong khoảng 1/3 tới 2/3 giá con loa mà thôi vì nếu có mua con CD giá cao hơn con loa thì con loa đó sẽ không phân biệt được . Mình đã nghiệm thấy đúng nhưng rất nhiều anh em chơi máy không nghĩ như vậy . Họ đầu tư những con CD rất khủng có giá 80 -120 triệu trong khi con loa giá khoảng 40 -50 triệu

Tóm lại việc set up bộ dàn nhiều công phu lắm và nếu không tỉnh táo sẽ đi nhầm đường . Ví dụ có ae khuyên mình nên mua cặp bóng Mullard huyền thoại 10 tr + dây nguồn 10-12 triệu nữa sẽ thấy âm thanh hay hẳn . Mình nói lại nếu vậy mình thêm 1000 đô nữa nâng cấp con pre có phải tốt hơn không ...??? .
    Có nhiều con đường tới La Mã . Ai chọn con đường ngắn nhất , bằng phẳng nhất là người biết chơi nhất

2. badboybeo

badboybeo Advanced Member

phải đăng nhập like bác phát

3. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào đồng chi, khi đ/c đưa ý kiên qua trải nghiệm thế này mình mới đưa ra những trải nghiệm từ chân chống rung, cầu chì chỉ mong nếu có đ/k thi trải nghiệm. Nhưng rất tiêc bạn lai quay sang lý thuyết Chung chung do vậy mình không muốn đi sâu thêm nữa. Theo mình trên diễn đàn nên khuyên khich có nhiều bài viét trải nghiệm thực tế nhiều hơn nữa, còn phần lý thuyết nếu trong quá trình Tim tòi có bài viêt hay thì post nguyên văn lên diễn đàn để anh em tham khảo và mổ sẻ , áp dung Sao cho phù hợp của mỗi chúng ta. Hơn nữa là qua những bài trải nghiệm dễ phân biệt đúng sai, đâu là chém gió, nổ .... 8) .Đã là lý luận phải có các luận cứ dựa trên khoa hoc ( dẫn chứng cụ thể ) , đã là trải nghiệm phải có lòng tin thì mới thấy , mới học hỏi được nhiều ( chém, nổ .... ). Mình thay có một số anh em nhầm lẫn giũa đâu là cơ sở từ lý thuyết, đâu là cơ sở từ trải nghiệm dẫn những bài viêt vô bổ và không có điểm dừng , dễ bị ngộ nhận giữa đúng và sai. Xin kính Chao các đồng chí :D

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn tvt61 nói rất đúng . Không nên nói lý thuyết chung chung mà nên nói những trải nghiệm thực tế . Có như vậy ae mới học tập được .
    Hôm rồi có cf với người quen . Anh ta nói có bạn khuyên mua bộ chống rung nhưng họ đâu biết con loa của anh ta nặng 55 kg còn con ampli nặng 45 kg . Nặng như vậy 1 người bê không nổi thì cần gì chống rung

5. Vinhoankiem

Chào đ/c , điều bạn nói độ rung tỷ lệ nghịch với trọng lương không sai chút nào và chỉ đúng khi chống rung tác động từ bên ngoài vào. Nhưng chống rung nội tại thì lại có vẻ không chuẩn lắm. Mà chống rung cho loa , amp, cd là phải khắc phục được cả hai yếu tố này mới chuẩn đ/c a. Vis dụ như chân voi để tiêu âm thì ngoài cấu kết vật liệu đặc biệt thì càng nặng càng tốt và không có rung nội tại nên không ai lại dùng thiết bị chống rung cho chân tiêu âm cả . Trên thị trường hiện nay có nhưng chân chống rung cho loa lên đến vài trăm cân như stillpoints base 5 ..Minh có cậu em đang dùng nó để chống rung cho cặp HALES T7. Ấn tượng: nền tĩnh, độ động của giải trầm tốt, độ ngân nga nhất là khi có bè thì biểu đạt rất hay. :arrow:
    Trong hệ thống phần nào cũng quan trọng cả, chỉ tiếc khi ta đi đúng phần điên , phần thiết bị mà quên loa thì chẳng khác nào thắt cổ chai cả :shock: :D :D

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nào mà biết được âm thanh bộ dàn của mình khi đạt đến 100% là như thế nào, và âm thanh hiện bây giờ bằng bao nhiêu của 100% thì bác ấy là siêu nhân đấy ạh. Và chắc chắn bác ấy sẽ không chần chừ mà đầu tư để đạt được 100% ngay.

7. tronghien

tronghien Advanced Member

Làm gì có con số 100% khi con người vẩn còn có lòng tham không đáy ...... :lol:

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cái này e thấy là có đấy bác. Những bác không tin vào tác dụng của phụ kiện là bác ấy đã có ht audio đạt chuẩn 100% rồi đấy ạ.

9. Vinhoankiem

Chào đ/c , theo mình chắc đ/c " lenamyl" nói 95, 98, 100% là theo tiêu chuẩn yêu cầu của đ/c đó thôi :D . Hoàn hảo, hay tiệm cận giá trị đó nếu có đưa ra chỉ là đánh giá của từng cá nhân ĐỐI VỚI HỆ THỐNG CUẢ MÌNH THÔI do vậy cũng không phải đề tài tranh luận, phản biện.

10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thật ra đây cũng là đề tài đó bạn . Trước đây các power , pre , ampli có độ méo tiếng 0,1 . Sau đó các kỹ sư của các hãng cố gắng nâng lên 0,01 và gần đây là 0,001 - 0,0005 . Đó chính là tiệm cận .

Khi mình xem bài nhận xét về power BRYSTON 4B SST 2 có đoạn viết : không có gì là hoàn hảo tuyệt đối cả nhưng có thể nói đây là một trong những con power hay nhất thế giới . Đây cũng là tiệm cân tới sự hoàn hảo tuyệt đối .

Mình không dám nói là dàn máy của mình đạt 90 % nhưng mình thoả mãn vì túi tiền chỉ cho phép đến vậy . Vấn đề là thưởng thức âm nhạc thông qua hệ thống âm thanh trong ngân sách cho phép =100 % theo tiêu chuẩn cá nhân .
    Vài dòng chia sẻ cho diễn đàn thêm vui , thêm bạn

11. duyen38

duyen38 Advanced Member

E bây giờ bị tẩu rồi ko biết ht của mình nằm ở ngưỡng nào nữa, có lẽ thời gian cắm rút nhiều hơn thời gian nghe để đến giờ nghe gì cũng cảm thấy hay các bác ạ ( nhiều lúc ngồi trước tivi cũng tưởng tượng ra những âm hình, độ động, nghe tiếng vợ cũng tưởng tượng xem phát ra từ đâu phải trái hay nàng đang đứng trước mặt mình rồi còn xác định xem bass nhiều hay tép nhiều để còn liệu mà ...). Tóm lại mọi thứ cứ lộn tùng phèo hết, bác nào có ít nhiều kinh nghiệm mời qua em nghe thử xem các em nó đang nằm ở ngưỡng nào, đạt được bao nhiêu % rồi để e có chút hy vọng vào chút ánh sáng le lói cuối đường hầm mà bước tiếp. Xin đa tạ.

12. Vinhoankiem

Chào đ/c, Theo minh đ/c nên đưa cụ thể hệ thống của đ/c cho anh em biết , qua đó ta cứ trao đổi về phần thiết bi, phụ kiện rồi khi đến nghe mới có cơ sở đánh giá được. Qua đó cũng biết bạn thích dòng nhac nào , đẻ đánh giá theo tiêu chí đó

13. Vũ Thanh Thắng

Vũ Thanh Thắng Advanced Member

Hệ thống của Bác thì em không rõ, nhưng tai của Bác đã lên đẳng cấp Hi End rồi :D. Em chỉ mong có cái tai nghe gì cũng hay để không phải loay hoay nữa.

14. tuanphv

tuanphv Advanced Member

vote bác 1 sao. Dàn máy là 1 tổ hợp nhiều món ráp lại nên khả năng hoàn thiện cũng chính là số tiền trong túi mà mình có thể cấp cho món đồ chứ chả ai bán nhà mua audio để ở nhà thuê mà thưởng thức nhạc cả.
    Dĩ nhiên là tùy điều kiện mỗi người nhưng dàn rẻ quá cũng khó mà hay dc . Hiện nay em cảm nhận những dàn ở ngưỡng tầm 10ngan usd ( tầm 200 triệu ) đa số đều hài lòng ở ngưỡng âm thanh dc gọi là nghe dc.
    Đa số các chuyên gia đánh giá dàn máy qua soundstage , những dàn càng mắc âm hình càng rộng có thể làm biến mất cặp loa dù đang ở trước mặt. Em nói điều này vì phần nguồn cũng ành hưởng đến soundstage rất rất nhiều, nguồn ko ổn định , ko phù hợp nó quánh rối nùi 1 cục nghe rất mệt còn nếu nguồn ổn , dây và phụ kiện đã oke hợp bộ dàn đó thì đĩa bài nào cũng muốn nghe, nghe thêm và thưởng thức chứ ko quan tâm đến dàn đó còn thiếu gì trừ khi người nghe đòi hỏi thiết bị phải trình diễn riêng 1 dòng nhạc nào đó. Em ví dụ 1 bác thích cứ hip hop pằng pằng mà đưa amly đèn loa tanoy phát với Accuphase thì làm sao mà nghe . Dĩ nhiên nghe vẫn dc nhưng tiết tấu chậm nghe sẽ thấy kỳ. Vi dụ nữa là loa bose + denon 890D thần thánh ngày xưa nghe Michel ầm ầm nhưng phát Như Quỳnh thì nghe kỳ muốn chết

15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thank bạn tuanphv
    .Bạn nói với dàn máy cỡ 200 triệu là hài lòng là rất chính xác. Chứng tỏ bạn đã có nhiều trải nghiệm thực tế .

Riêng chuyện bán nhà mua dàn âm thanh thì bạn nói đúng . Tuy nhiên ở SG có 1 quái nhân duy nhất bán nhà sắm dàn âm thanh . Hiện quái nhân đang ở nhà thuê và sau quá nhiều lần bị tốn học phí vô ích ( lạc vào ma trận không biết đường ra ) còn giữ được bộ dàn cỡ 200 triệu . Nghe kể về quái nhân này mình vừa cảm phục vừa thương . Mê âm thanh tới mức hơn 50 tuổi không có nhà phải ở thuê thì khổ lắm lắm .

Bạn nhận xét về loa Tannoy chính xác . Loa này đồng trục nên phát nhạc Vàng , vocal là hợp nhất .

về ampli đèn thì bạn nói đúng là không nên dùng để phát nhạc Heavy Metal nhưng , lại nhưng , mình đã chứng kiến 1 con power đèn của Mỹ đánh Heavy Metal tưng bừng luôn , không chê vào đâu được .Mình tiếc là không đủ 6k đô để bê em này về . Sau đó 1 đại gia bán đi con power Pass Lab giá 8k (con này mới mua 12 k đô ) ) để lấy con power mono block này . nếu mình không nhầm thì đây là con duy nhất nhập về VN .
    Về loa Boss + Denon bạn nói chính xác . Chứng tỏ bạn cũng là một cao nhân Audiophile

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình xin chia sẻ sự thông cảm . Bạn nói rõ nghe nhạc gì , loa , ampli , re , đầu CD .Nếu được bạn nói rõ giá cả luôn . Khi đó anh em sẽ góp ý cho bạn lối ra .
    Mình mới quen 1 anh bạn , nhờ một vài ý kiến nhỏ của mình mà anh bạn đã thoát khỏi ma trận một cách ngoạn mục . Chỉ mất chút xíu tiền học phí thôi

17. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Bài toán vô nghiệm thì bàn làm gì đến tiệm cận các Cụ ơi. :lol:

18. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Cái khó của audiòile và cũng là cái thú của việc chơi audio là có mục tiêu âm thanh để đạt dc , thể loại âm nhạc chính nghe là gì thì khả năng lạc lối trong lựa chọn thiết bị audio là thấp nhất.
    Riêng em lần đầu tiên em dc tiếp xúc với âm thanh high-end là năm em học lớp 12 ( 1997 ) đến nay đã gần 20 năm thì mục tiêu của em lúc đó chính là dàn máy em nghe trị giá thời điểm đó là 30 ngàn usd, đĩa nhạc âm nhạc Viet Nam là Như Quỳnh , Pop ngoại như Michael , Madonna , Morden talking.... các thể loại dễ nghe.
    Xây dựng trong đầu chất âm như tan biến ko phát từ 2 loa , volume vặn phân nửa mà vẫn nói chuyện bình thường ko phải hét to. Năm 1997 số tiền 30n usd là khổng lồ so với 1 thằng học sinh như em, mắt tròn mắt dẹp ra về ngẩn ngơ với cái cassette sharp cả tháng sau em mới nghe lại dc dc....quyết chí 1 ngày nào đó mình phải có 1 dàn máy đạt dc chất âm như thế và âm thanh ấy luôn trong đầu em.
    Bây giờ dàn em cũng đạt dc khoảng 9 phần âm thanh ấy nhưng hạt dẻ hơn nhiều chỉ tầm 6000 usd qua 2 lần đổi dàn âu cũng là quá rẻ.
    lần lạc lối duy nhất của em là phần Nguồn bởi vì ko quá quan trọng đến nó nên tiêu tốn khoảng 10 triệu cho mấy cái linh tinh còn tất cả là đều đi nghe , học kn từ trên mạng chốt lại quất là nằm lại luôn hihi

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

bác lạc lối 10tr mà thấy thỏa mãn là tuyệt vời quá. Còn mình đến giờ phần nguồn vẫn "lạc lối", cứ đầu tư là lại thấy hay hơn! Chết cái là nó như vậy nên chả biết đến lúc nào... hết lạc lối. :(

20. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Có điều này mà chẳng biết nói vào Top nào các bác ạ. Tiện đây em xin nói theo luôn là: Mỗi lần đầu tư vào cái gì là lại thấy bộ dàn nhà mình nó hay hơn lên, mà gần đây em cũng đang tập trung vào phần ngồn điện này.
    Nhưng điều em muốn nói ở đây là vẫn bộ dàn đó mà có hôm em nghe như đấm vào tai, nhưng có hôm em nghe lại thấy hay hơn mọi ngày (nói thật là em không thay đổi gì nhé). Các bác thấy như vậy có phải là con đường không có điểm kết không?

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cụ Nguyễn đã nói rồi bác " người buồn, ... nhạc có hay đâu bao giờ!" Tự chế phát! :lol: :wink:

22. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

Em xin bác đúng đoạn này, chia sẻ giúp em, em đang rất khổ tâm ạ

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Cụ nào mà chơi bộ dàn vào năm 1997 giá $30k là thuộc hàng tay chơi kinh khủng lắm ạh, vì thời điểm đó $30k tương đương 75 cây SJC lận, đúng bằng cái nhà 80m2 2 tầng mặt tiền đường Lê Lai ngay New Wold SG.

Bác có nhớ thiết bị bộ dàn đó không ạh?

24. dunghd

dunghd Advanced Member

Em cũng đang gặp tình trạng như bác này, mỗi lần nâng cấp một thứ gì là thấy hay hơn lên, và cũng lúc thì nghe rất hay lúc thì nghe như đấm trên cũng một bộ giàn. Em đang nghĩ là do bị nhiễu từ nguồn điện vào lúc nhiều lúc ít và cũng phụ thuộc tâm trạng lúc nghe.

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chào bạn exciter_la .
    Bạn không nói rõ dàn máy cũng như tiền mua chúng nên rất khó góp ý . Tuy nhiên do bạn cần nên mình sẵn sàng góp ý 1 vài ý kiến nho nhỏ .
    1- Bạn là người nghe nhạc hay chơi âm thanh ? Nếu là dân chơi âm thanh thì mình bó tay.com vì mình là dân mê nhạc
    2- Dàn máy của bạn là đời nào ? Ý nói loa và ampli sản xuất năm nào ? . Nếu chúng được sx từ 2000 trở về trước thì không nên bỏ tiền vào phụ kiện mà tập trung nâng cấp loa , ampli đời mới ( sản xuất từ 2009 trở về đây ) . Đồ càng sx gần đây âm thanh càng hay
    3- Nếu bạn có dàn máy đời mới nhưng giá trị bộ dàn khi khui thùng là 100 tr thì cũng không nên sắm phụ kiện làm gì vì chất lượng không tăng mà học phí sẽ kinh khủng lắm ( tẩu hoả nhập ma ), Giá trị khi khui thùng khác với giá trị thực mua . Có thể món đồ rất đắt nhưng do đại gia sở hữu cần bán thì giá down xuống 1/2 thôi .
    4- Sau đây là 3 ví dụ cụ thể ( người thật , việc thật ) :Anh bạn VT sắm loa 40 tr , pre 35 tr , power 60 tr , đầu CD 15 tr , tất cả đều mới nguyên thùng và được sx trong năm 2013 . Anh ta nâng cấp dây loa từ 2 tr lên dây 500 đô = 11 tr . 2 đôi dây tín hiệu cũng từ loại đồng nát lên dây 500 đô . Kết quả tuyệt vời nhưng còn 1 chút ù nền . Anh ta tìm cách kê lại bộ loa lên phiến đá xây dựng có 1 tr thôi , mua mấy tấm tiêu âm bằng mút xốp rồi gắn lên tường sau dàn và 2 bên . Kết quả bass ngon hơn thấy rõ . Sau đó làm dây mát xuống lầu trệt thật tốt . Kết quả hết ù nền , không phải sắm dây nguồn , ổ cắm khử nhiễu , thay cầu chì . Riêng bóng 6SN7 thì sau khi cắm thử bóng NOS giá hơn 200 đô vào thấy không hơn gì nên anh ta vẫn xài bóng Trung theo máy .
    Người thứ 2 là anh LN . Dàn máy khi khui thùng là 200 tr . loa 80 , pre 40 , power 80 , CD 12 tr . Anh ta nâng cấp lên dây loa và dây tín hiệu giống như anh VT và làm y như VT . Có người khuyên nên nâng cấp dây nguồn , cầu chì , ổ cắm khử nhiễu nhưng anh ta lắc đầu và nói sẽ dành khoản tiền đó nâng cấp đầu CD .
    Anh bạn thứ ba là AB thì dàn máy đắt hơn nên được khuyên là dành tiền nâng cấp dây loa + dây tín hiệu . Do con CD của anh ta là 1000 đô nên được khuyên là nên nâng lên con cao cấp hơn . Do nghe theo nên cả 3 anh chàng trên đều rất thoả mãn tận hưởng âm nhạc
    Nếu con loa 40 tr thì dây loa 10 tr là quá tốt . Nếu con pre ,power 100 tr thì dây tín hiệu từ 10 tới 20 tr là tối đa ..
    Vài lời chia sẻ . Hy vọng nó giúp bạn định hướng khi sắm dàn nghe NHẠC

Share This Page

Loading...