NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

bác Nam ơi, 2 ht trên đúng là không nên nâng cấp bất cứ phụ kiện gì là chuẩn vì cdp mua mới có... 15tr! Nhưng nếu cdp này rơi cỡ 50tr (2nd thôi nhé) thì e đảm bảo nó.... khác rất nhiều khi nâng cấp phụ kiện đấy! Chứ nghe cdp 15tr thì tốt nhất "i xì book" thôi vì chất âm cả ht bị kéo tụt về ngang tầm 15tr. Thật đáng buồn vì nó lại là sự thật phũ phàng bác ạ. E đã đem về nghe cdp chỉ hơn cdp nhà e khoảng 10tr thôi mà e muốn vứt cdp nhà e thật nhanh để bê cái khác về đấy. Audio, hơn 1 chút tiền là lại hơn bác à, nếu không hơn có nghĩa là 1 thành phần trong ht bị "thắt cổ chai". Theo e cả 2 ht trên phải nói là quá phí khi chơi cdp 15t (mà lại còn hàng brandnew), phải cdp tầm 30-50 tr thì mới phát huy được phần còn lại của ht. Nếu bác có thể mượn cdp về ghép rồi trực tiếp so sánh với cdp đang chơi thì thấy rõ lắm ạ.

2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn nói đúng chỉ 80 % thôi đó là cần nâng cấp CD . Nếu con loa 80 tr sx năm 2013 chỉ cần nâng lên con CD giá 20 hoặc tối đa là 40 tr cùng đời ( nếu dư tiền ). Chơi con CD gần tiền con loa là lãng phí . Có thể tai mình và tai một số người không giống nhau nên trên diễn đàn đại đa số ae nhấn mạnh quá mức tới con CD . Họ đầu tư CD có giá = , hoặc cao hơn giá loa và xin thưa số này là số đông . Mình tôn trọng nên không có ý kiến .

Mình công nhận nhận phụ kiện có ép-phê nhưng một khi đã nói là " phụ kiện " thì nó đóng vai trò thứ yếu . Có như vậy mới gọi là PHỤ. Hệ thống 2 đã được 1 bạn cho mượn con CD giá khui thùng là 3500 us nghe thử rồi . Tiếng hay hơn nhưng cho phụ kiện vào vẫn không ép-phê . Đó là lý do bác chủ số 2 đang lùng mua CD để nâng cấp mà không chạy theo phụ kiện .

Phụ kiện phụ thuộc rất nhiều vào loại nhạc chơi lẫn con loa . Nếu chúng ta nghe độc tấu ghi ta , nhạc Vàng sẽ khác rất xa khio ta nghe Heavy Metal .
    Cám ơn bạn đã chịu khó đọc và phản hồi

3. trungdt

trungdt Advanced Member

Thưa anh Lenamvl.Theo nhà anh nói, thì nhà chúng em chắc phát điên lên mất.

Thứ nhất, anh tự nhận là dân mê nhạc, âm thanh anh không quan tâm lắm.

Thứ hai, anh lại tư vấn về âm thanh rất nhiệt tình là tiền nhiều thì âm thanh mới hay,chơi phụ kiện nó mới hiệu quả...

Em mới bập bẹ món này, giờ em biết theo đường nào đây ? Thật là hoang mang quá !!!!

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em, bác trungdt mới bập bẹ món này, nếu đọc không hiểu thì hỏi lại, chứ đừng hoang mang. Nếu chưa hiểu những gì bác lenamvl nói thì tốt nhất đưa thông tin chi tiết bộ dàn lên, nhờ bác lenamvl tư vấn để được cụ thể hơn.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Dear bác lenamvl.
    Em có anh bạn có bộ dàn thuộc dạng quái gở, CDP có giá bằng 1,2 lần amply và bằng 1,5 lần cặp loa, chi phí cho bộ dây tín hiệu và dây loa đúng bằng tiền để mua cái CDP và amply kia cộng lại, nguồn cấp điện và dây nguồn bằng tiền cặp loa. Bạn bè nhìn vào ai cũng thắc mắc, anh ấy nói một câu như đinh đóng cột "đỉnh cao trong audio là không hề có công thức", và anh ấy chia sẻ thêm rằng: anh ấy đã chơi và trải nghiệm rất nhiều rồi, để có được bộ dàn như hiện tại; nếu bớt 1/2 số tiền của CDP để nâng cấp loa hay thêm vào nâng cấp amply thì âm thanh vẫn không hay như hiện tại, và nếu giảm chi phí cho bộ dây tín hiệu và dây loa để dành tiền đầu tư cho cặp loa thì âm thanh lại càng tệ đi so với bây giờ.
    Em cũng đang có suy nghĩ giống bác lenamvl, có lẽ nào anh bạn kia sắm bộ dàn như vậy là lãng phí không?

6. Vũ Thanh Thắng

Vũ Thanh Thắng Advanced Member

Còn chơi âm thanh các cụ còn đau đầu và tốn học phí dài dài, hoang mang chỉ mới là giai đoạn 1 thôi :D

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chào bạn trungdt .
    Mình nghe nhạc là chính nhưng bất kỳ dân mê nhạc nào cũng mong muốn có dàn đồ ngon ngon để nghe tuỳ theo túi tiền .Tiền tới đâu chơi tới đó và dàn đồ càng ngon nghe nhạc càng sướng nhưng không quá cầu kỳ .Mình nhắc lại là không quá cầu kỳ .
    Có 500 đô chơi loa 500 . 10 năm sau có 1500 đô thì chơi loa 1500 và khi đó nghe lại CD nhạc thấy hay hơn hẳn . Sau 13 năm dành dụn được 4000 đô thì chơi loa 4 ngàn . Nghe lại bài Thriller - M Jackson lại thấy hay hơn nữa . Một số âm thanh thời xưa nghe không ra bây giờ hiện rõ mồn một . Bạn hiểu là không phải chú ý tới âm thanh mà do dàn đồ ngon nó lộ ra tất cả nhạc cụ của ban nhạc và bài hát thấy hay hơn .Tiếng solo guitar cũng vậy . nhờ loa 4 ngàn mà phân biệt rõ 2 tay solo 2 đàn khác nhau trong các bài của Iron Maiden .
    Khi mình mua loa 500 đô mình sưu tầm được 100 đĩa nhạc . Ngày hôm nay là gần 500 CD rồi . Như vậy không phải mê nhạc thì mê gì ??
    Khi mình mua loa 1500 đô , mình giữ nó 13 năm . Tới năm 2013 mình nhận thấy nó đã già rồi và sau 13 năm dành dụm tiền mình mới nâng lên loa 4 ngàn . Mình sẽ giữ con loa này khoảng 10-15 năm nữa . Sau này tính sau .
    Đúng là tiền nhiều thì âm thanh hay , âm thanh hay thì mọi vẻ đẹp của bản nhạc bộc lộ ra hết . Mục đích cuối cùng là lột tả hết vẻ đẹp của bản nhạc .Từ đầu năm tới nay mình mua thêm được 54 cái CD mới . Vậy là mê nhạc hay mê âm thanh ???
    Mê âm thanh khác với mê âm thanh của bản nhạc . Mình có quen với vài người mê âm thanh . Họ chỉ có 15 cái CD thôi nhưng họ thay dàn máy liên tục , đổi phụ kiện liên tục . Họ khoe trong 15 năm họ đã xài qua các con CD có hầu hết trên thị trường VN trong khi số đĩa của họ chỉ thêm có 5 cái thôi .Còn mình mua con CD Marantz xài lên tục 6 năm thì mắt yếu , bán đi mua con Marantz khác cũng sau 6 năm thì mắt yếu nên lại bán ve chai và xài con Marantz khác cho tới hôm nay nhưng về nhạc thì đã mua thêm được hơn 200 CD .

Đó chính là sự khác nhau cơ bản giữa người chơi âm thanh và người mê nhạc .Tất nhiên còn có một số người mê nhạc nhưng không chú ý tới âm thanh lắm , miễn là nó có treble , bass . Hôm rồi tới thăm anh bạn cũ lâu không gặp .Sau 15 năm anh ta sưu tầm được thêm 500 đĩa vinyl nhưng dàn máy y như xưa , không thay đổi . Đó cũng là một cách chơi và mình tôn trọng .
    Nếu bạn mới chơi , dù chơi kiểu gì thì tuỳ theo túi tiền mà chơi . Có 15 tr chơi dàn 15 tr . Sang năm có 50 tr chơi dàn 50 tr . Nếu thấy thoả mãn rồi thì dừng lại , dành tiền và thời gian sưu tầm đĩa nhạc . Nếu cảm thấy chưa thoả mãn thì nâng cấp tiếp . Có gì đâu mà hoang mang nhỉ .???
    Mình được nhiều người giúp đỡ do đó mình cũng muốn giúp đỡ lại mọi người mà cách giúp đỡ đơn giản nhất là chia sẻ kinh nghiệm . Đã là kinh nghiệm thì chưa phải là chân lý . Bạn xem và tham khảo là chính và mong bạn xác định rõ bạn thích gì ???

8. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Em thử tính nhé :
    + Chí phí nguồn cấp điện & nguồn : 1/3 tổng thành bộ dàn
    + Chi phí loa : 1/3 tổng thành bộ dàn
    + Chi CDP, Amp, dây loa, dây tín hiệu > chút hay gần (~) = 1/3 tổng thành bộ dàn.
    Vậy Bạn của Bác thuộc quái nhân là chắc. Nghe được âm thanh phát ra từ dây nguồn

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác Nam nói đúng, bác thật sự là người mê âm nhạc. Trước đây rẩt lâu e cũng giống bác, nhưng sau này thì gu của e bị thay đổi hẳn vì trót dại "thưởng thức" ý em là thưởng thức thực sự âm thanh nhà mấy tiền bối đi trước, vậy là từ lúc nghe giai điệu, lời bài hát nay bị thuốc thêm chất lượng âm thanh nữa. Để bây giờ cứ đi tìm cái thứ mơ hồ! :wink: . Thú thật, bây giờ nghe CD xịn nhưng ht kém là e không thích rồi, lại băn khoăn nâng cấp, còn trước đây miễn là chỉ cần tìm "1 bài hát" nào đó để nghe nên nhiều lúc cũng chả cần CD xịn làm gì nên cũng chả quan tâm đến xem nó dc phát ra từ đâu nữa. Ôi ngày xưa ấy nay còn đâu?? :(

10. vinh67

vinh67 Advanced Member

============
    Mấy năm trước em đọc tạp chí nghe nhìn có bài viết: Hoàng Hải Audio set-up bộ dàn audio hơn 4 tỷ thì phần dây dẫn hết hơn 2 tỷ. Sao Hoàng Hải "dại" thế nhỉ :D

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Chào bạn Zorro .
    Mình cám ơn bạn đã tin tưởng mình . Mình cố gắng trả lời từng ý một .
    1- Các chuyên gia Anh , Mỹ đều nói không có công thức Vàng cho bộ dàn nhưng họ có đề nghị 1 công thức như sau .Nếu ta có 100 đồng thì 35 , loa ,35 ampli còn lại thì 15 CD và 15 đ cho cả 3 bộ dây .Công thức trên cho phép + - 5 % . Có nghĩa là có thể thêm bớt cái này , cái kia trong ngân sách 100 đ .
    2- Đầu tiên nên sắm loa vì tai ta nghe âm thanh mà loa chính là bộ phận phát ra âm thanh .Tuỳ loại nhạc yêu thích mà mua loa . Ví dụ anh em phía Bắc mê nhạc Vàng nên sắm loa Tannoy , ampli Accuphase là rất hợp .Mấy anh lái máy mình quen đều nói dân Bắc rất mê loa Tannoy và Amp Accuphase .
    Ví dụ 2 - năm 2013 mình đi tìm loa để nâng cấp . Suốt 1 năm lang thang khắp SG mình nhận thấy loa chơi nhạc Vàng ,nhạc Việt rất dễ kiếm .Khoảng 40 tr là ngon lắm rồi nhưng nhạc Rock nặng thì khó quá . Không có con loa nào giá 40 tr mới sx gần đây mà hợp lỗ tai mình . Tuy nhiên với giá tiền từ 3,5k tới 4k đô trở lên thì rất nhiều hãng loa đáp ứng tốt .Loa Mỹ , Châu Âu đều hợp nhĩ .
    3-Mình may mắn quen một bác chủ Audio-shop ở SG .Lý do là từ năm 1995 tới nay hay mua đồ của bác ấy , mua riết thành khách quen .Do là chủ shop nên bác ấy có điều kiện thử hết các loại loa ,ampli , đầu CD & phụ kiện .......Bác ấy góp ý cho mình là phải chơi đồ cùng đời ( năm sx ) nếu không được thì chênh nhau khoảng 5 năm thôi . Hai là khi mình mua con loa 4k bác ấy khuyên mình nâng cấp con CD trong khoảng 1 đến 3k là tối đa vì con loa 4k sẽ không phát huy hết tính năng của con CD 5,6k trở lên . Với con CD 2k là tối ưu .Có lần bác ấy kể có con CD 3,5k và con 7k chơi cùng 1 bộ dàn .Do con loa có 5k nên nghe mãi mà không phân biệt được nhưng khi bác ấy thay con loa mang đi triển lãm 15 k đô và thay con power 7k thì thấy con CD 7 k hay hơn hẳn con 3,5k nhưng chỉ vài phần trăm thôi ( theo lý thuyết tiệm cận )
    4- Mình được thoải mái mang dây loa về nhà thử . Mình nhận thấy với con loa 4k và con power 4k của mình thì con dây bạc 1250 đô là hay nhất . Do ngân sách có hạn nên mình hài lòng với dây loa 500 đô .Do không thử với con dây loa hơn 2 ngàn nên mình không biết nhưng con 500 là tuyệt rồi .
    5- Dây tín hiệu quan trọng hơn dây loa .Đó là lời của giám đốc kinh doanh hãng Chario danh tiếng của Ý . Ông này vừa là nhạc công violon vừa là chuyên gia thẩm định âm thanh có tiếng của châu Âu . Ông nói nếu dây loa 500 đô thì dây tín hiệu cũng 500 đô .Do dây tín hiệu có 1 mét còn dây loa 2 mét nên dây tín hiệu đắt hơn dây loa .Nếu xài pre , power thì mua 2 cặp dây tín hiệu mất 1000 đô . Thế là vừa đẹp .
    6- Mình có mượn 2 con dây nguồn giá 1000 đô 1 dây về thử . Thử đi thử lại không ep-phê nên thôi . Khi trả dây mình báo cáo lại thì bác chủ nói : chúc mừng anh đã set up tốt . Khi set up bộ dàn tốt thì loại được nhiễu nguồn . Một bác thợ sửa đồ audio thì trầm ngâm một lúc rồi nói : có thể bộ dàn của anh vô tình rất hợp trở kháng . Mình chỉ biết vậy còn hợp hay không thì chịu

Một vài kinh nghiệm chia sẻ cho vui và xin nói lại kinh nghiệm không phải là chân lý

12. FieldCoil Adventure

Chẳng có ai dại cả Bác ạ, quảng cáo cả mà, năm bán 1 hay 2 bộ dây dẫn có thể nghỉ để ăn chơi suốt cả năm luôn

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Em thử tính nhé :
    + Chí phí nguồn cấp điện & nguồn : 1/3 tổng thành bộ dàn
    + Chi phí loa : 1/3 tổng thành bộ dàn
    + Chi CDP, Amp, dây loa, dây tín hiệu > chút hay gần (~) = 1/3 tổng thành bộ dàn.
    Vậy Bạn của Bác thuộc quái nhân là chắc. Nghe được âm thanh phát ra từ dây nguồn[/quote]
    ============
    Mấy năm trước em đọc tạp chí nghe nhìn có bài viết: Hoàng Hải Audio set-up bộ dàn audio hơn 4 tỷ thì phần dây dẫn hết hơn 2 tỷ. Sao Hoàng Hải "dại" thế nhỉ :D[/quote]
    Chẳng có ai dại cả Bác ạ, quảng cáo cả mà, năm bán 1 hay 2 bộ dây dẫn có thể nghỉ để ăn chơi suốt cả năm luôn[/quote].

NGẮN GỌN , XÚC TÍCH , DỄ HIỂU

14. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

============
    Mấy năm trước em đọc tạp chí nghe nhìn có bài viết: Hoàng Hải Audio set-up bộ dàn audio hơn 4 tỷ thì phần dây dẫn hết hơn 2 tỷ. Sao Hoàng Hải "dại" thế nhỉ :D[/quote]
    Chẳng có ai dại cả Bác ạ, quảng cáo cả mà, năm bán 1 hay 2 bộ dây dẫn có thể nghỉ để ăn chơi suốt cả năm luôn[/quote].

NGẮN GỌN , XÚC TÍCH , DỄ HIỂU[/quote]
    Chào đ/c , % giá đ/c đang tính và chia phần là dựa vào giá trị sử dụng của sản phẩm hay dựa vào giá tri thương mại của sản phẩm. Theo minh, rât khoát phải đinh nghĩa hoặc chuẩn hoá giá trị này thì mới nên tranh luận. Khi ta không định nghĩa thế nào là kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa thì làm sao đánh giá đúng được thực sự nền kinh tế việt nam tiến hay đang lui :D. Việc setup loa trước mình hoàn toàn tán thành

15. FieldCoil Adventure

Thưa Bác, đây là tính giá của bộ dàn cá nhân của một Bác có người Bạn của Bác ấy chơi Audio mà đã chi ra. Chỉ là mua sa91m cá nhân, chứ có to lớn gì mà phải "chuẩn hoá giá trị" cũng như "định nghĩa thế nào là kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa, định nghĩa kinh tế tư bản chủ nghĩa" . Thú chơi mà còn định nghĩa kinh tế này nọ như thời bao cấp , thì chắc chỉ một thành phần rất nhỏ mới có thể có khả năng chơi Audio đúng nghĩa

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

e thì thực sự khâm phục bác này! Vì bác ấy đã trải nghiệm chứ không nhìn bề ngoài để đánh giá! Để đi đến phối ghép này bác ấy đã có sự thực tế để dc tối ưu nhất (ít ra là trong tầm tiền của toàn ht bác ấy). Còn cứ ngồi rồi xét đến "gía trị thông qua $" thì người ta không thể cảm nhận audio thực sự. E cũng rất mong có dịp được đến nhà bác ấy thưởng thức âm thanh và học hỏi kinh nghiệm. Tóm lại trải nghiệm thực tế ở những bậc tiền bối đi trước để học tập rồi tìm ra hợp lí nhất cho mình. Còn sự quan trọng của phần nguồn em cũng đã đọc đâu đó của kĩ sư âm thanh của hãng Nordost viết tuy rằng có chút quảng cáo lăng xê nhưng cũng nên tham khảo học tập (vì dây odin mới nhất hãng này giá theo mét mắc kinh khủng khiếp- mà hãng vẫn cực phát triển). :wink:

17. binhvicosa

binhvicosa Approved Member

Nếu đúng là "đỉnh cao trong audio là không hề có công thức" thì e cũng gàn dở giống anh bạn của bác rồi
    Con Cd của em bằng cả loa+amp :mrgreen:

18. tuanphv

tuanphv Advanced Member

chào bác Zzoro. Em không nhớ rõ nhưng biệt danh bác chơi dàn đó ngày đó em dc nghe gọi là anh Minh cá nhà ở đường Nguyễn Thiện Thuật quận 3. Biệt danh này là do bác ấy năm đó thích chơi cá cảnh, em quen dc là qua 1 người anh chứ lé vồ của em năm đó thì ko có cửa đến.
    Mod hỏi thì em kể tới đây....nhiều khi kiến thức cũng có hạn mấy lần bị mod chém thì bỏ qua cho hihi...
    Nhớ năm đó vào buổi chiều mưa tầm tã ....ông anh chạy wa bảo đi với ổng wa gặp 1 anh có dàn nghe kinh lắm. Thời đó chưa internet như bây giờ nên kiến thức rất hạn chế, ra gặp loa Lo-d quánh amly nội địa Hitachi ầm ầm mà mình nghe như như bắt dc vàng ấy thì nghe là đi liền!
    Nhà bác Minh ấy năm đó bán quán nhậu bình dân....mà lúc đó còn sập sệ lắm...khu Nguyễn Đình Chiểu - Nguyễn Thiện Thuật toàn nhà lụp sụp .
    Đến mà em còn nghĩ nghe nói dàn 30 ngàn usd mà nhà gì như...chuồng heo vì mưa mà nó dột phía sau, cái cầu thang gỗ đi lên ộp ẹp có đúng 1 cái phòng ở trên.
    Nhưng bất ngờ là mở cửa phòng bước vào thì kín mít ( đó cũng là lần đầu tiên em biết cách âm là gì ) .
    Lúc đó em ko hỏi rõ thương hiệu vì ngợp quá , phần là thân đi nghe ké ko dám hỏi nhiều lại còn nhỏ .....
    nhớ là cặp loa giống giống như trble gốm bây giờ mà mặt nó bằng xi măng. 2 cái pow to đùng , dây nhợ to bằng cổ tay . cd lúc đó là cơ da c mà cũng ko nhớ gì có điều chắc chắn là cơ dac vì bác ấy có giải thích . Âm thanh thì như em miêu tả là như đang coi film 5.1 bây giờ ko thấy phát ra từ loa. cặp loa cao đến đầu em cỡ 1m6 mà mặt nó bằng xi măng gõ vô kêu cốp cốp .
    Mà bác Minh ấy nói ổng đi nghe dàn 100 ngàn do của 1 bác đại gia gỗ nào đấy ( vào năm 1997 ) mà bác ấy về chỉ muốn đập dàn!?
    dân audiofile em nghĩ cũng đúng gàn thật! nhà thì dột trước sau ko sửa mà dàn máy thì cách âm tận răng, nghe lúc đó dàn bác ấy là vừa đổi phải kêu nhà đèn đến đi dây điện lại.
    Vài năm sau nghe nói là bác ấy tiêu tùng hết vì bị dính vào vụ vợ nhỏ nên ly dị chia hết , nhớ con cá bác ấy nuôi đen thui xâu hoắc như con cá rô ấy mà bác bảo mua 4000 usd ở Amazon gì...gì về. Chịu thua vì năm đó em thật là cũng còn xxx mà, bây giờ nhớ mại mại cũng ko biết con cá đó là con cá gì :lol:

19. doug77

doug77 Advanced Member

Chuẩn k kịp chỉnh ,bộ dàn được setup chuẩn khi thay đổi dây dẫn ta sẽ cảm nhận rõ ngay.Dây tín hiệu ,dây loa và dây nguồn của em chơi bằng 1,5 lần loa chắc em cũng bị hâm quá :D

20. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bình thường mà bác. Có bác chơi khá lâu năm tiền dây loa gấp đôi tiền loa!

21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Không đủ thời gian đọc hết toàn bộ topic này. Xin hỏi có bác nào chơi Cryo Treated Power Cable rồi thì xin cho chút ý kiến, hay cho biết ở trang mấy để đọc lại. Xin cảm ơn.

22. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

Cám ơn bác lenamlv đã chia sẻ kinh nghiệm, rất hữu ích cho người mới chơi. Nhưng quả thật em cũng bị hoang mang với công nghệ phụ kiện sau này. Tận mắt chứng kiến việc so sánh 2 em CD , 1 em chuột tầm $2000 và một em cao cấp tầm $12k, chỉ có cái em cd chuột kia đc cắm dây nordost odin hic. Đúng là em cd đồ lớn tiếng dữ dội hơn, đầy hơn nhưng em nghe tổng thể cứ sao sao, ko vào được, tiếng cứ phun vào mặt. Trong khi em cd nhỏ kia thì phê quá trời, âm thanh đều, êm , dẻo, cảm giác rất dễ chịu, âm thanh không quá dầy lố, đúng chất thưởng thức. Hic tình hình chơi audio bây giờ rất dễ bị tẩu các bác à!

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Rất vui vì có nhiều bạn tham gia và như mình đã nói 100 người sẽ có 99 ý kiến khác nhau vì có 100 cái tai khác nhau . Mình thấy các huynh tuy tự nhận là mới chơi nhưng toàn chơi đồ thứ dữ cả nhưng có 1 vấn đề rất quan trọng là : Nhạc gì để kiểm tra chất lượng âm thanh của bộ dàn thì ít có người đề cập ?

Ở tạp chí khác có 1 bạn ra câu hỏi : CD , Ampli , Loa , Phụ kiện ( dây tín hiệu , loa , nguồn , cầu chì ....) thì phần nào quan trọng nhất ??
    Đại đa số vote cho CD còn lại các thành phần kia gần như nhau .Rất nhiều ae đánh giá cao phụ kiện , dây nguồn ngang với loa . Có một bạn nói phụ kiện không biến 1 con vịt thành con thiên nga . Xin cho 1 dấu like ..

Mình xin bó tay . com . Mình ăn cơm với rau muống chấm nước mắm nhưng con tim và khối óc của mình thì theo các ông chuyên gia nước Cờ Hoa .

24. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Ối, các bác bàn loạn cả lên làm mình hoa cả mắt. Phụ kiện thực ra chỉ để tận dụng toàn bộ tính năng của thiết bị đang có mà thôi. Ampli 500 U mà dùng dây TH tồi thì phí, mà cắm dây TH 1000 U vào thì...tưng. Quan trọng là phối ghép sao cho vừa cái lổ tai và vừa cả cái túi là...tới đỉnh rồi.

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Em tạo topic mới về chống rung, và chuyển các bài viết phù hợp qua đó để các cụ bàn cho thoải mái nhé:
    viewtopic.php?f=30&t=87447

Share This Page

Loading...