NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. lonelyghos

lonelyghos Advanced Member

Hay suy nghĩ và đầu tư một cách nghiêm túc cho phần dây nguồn và ổ cắm, bộ audio cỏ nhà e đang hay lên từng ngày vì điều đó :wink:

2. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Nâng cấp dây nguồn cho từng thiết bị riêng lẻ rất gặp phải tình trạng mất cân bằng (nhiều khi còn kém hơn dây theo máy) các bác thử trải nghiệm dây nguồn đồng bộ cho cả hệ thống xem thế nào? Em cắm vào thì k rút ra đc nữa.

3. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Có khi ngược lại bác ah. Nó cũng như kiểu phối ic và sc. Em thấy cũng còn tuỳ từng hệ thống. Em cũng từng đồng bộ thử như bác nói mà thấy ko thật hiệu quả cho lắm :D

4. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Superfarmer :

Bác superfarmer ơi giờ bác bán hết đồ không chơi nữa hả bác ? :D Mấy dây nguồn bác bác gác bếp rồi ạ.

5. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Cũng phải thôi bác, sau khi phần cứng yên vị thì phần mềm lên tiếng :lol: , đưa từng thứ vào từng thiết bị chơi 1 tuần ( mỗi ngày nghe 1 tiếng ít nhất ) sẽ biết đồ mình nó mất cân đối ở chỗ nào mà vào dây cho hợp.

Thế nên chơi dây nguồn nói chung và dây, phụ kiện trong hệ thống nói riêng phải kiên trì và từ tốn, không ráp các em vô một lúc ngay được. Lúc các em đủ thời gian ra đủ chất là thiếu trên hụt dưới, lại đổ tại mấy em, tội mấy ẻm lắm bác ơi. :lol:

6. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Trên hệ thống của em thì em nghe ra rõ mồn một sự thay đổi cả về chất lẫn về lượng khi thay đổi dây nguồn.

Chả biết áo nhể. :lol:

7. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Chuẩn bị cho level mới bác à! :)
    Em đang nghiên cứu chuyển hướng Full Range!

Thân chào!

8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Sân chơi để chia sẻ và học hỏi về chống rung đã bị đóng! Mong các bác thành tâm chia sẻ, bác nào không thích thì xin đừng tham gia ý kiến, các bác nào có nhiều trải nghiệm nguồn điện & dây nguồn xin vui lòng chia sẻ với ngôn ngữ chừng mực và dễ hiểu, nếu không thì động đất lại xảy ra, sân chơi này lại sụp tiếp, tiếc lắm ru!

9. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Bác cứ yên tâm sẽ có những anh em sẵn sàng chia sẻ. Tuy nhiên những kinh nghiệm không tự rơi vào đầu mà phải trải nghiệm, tốn công tốn sức tốn xiền. Nên phải tạo chút ít niềm cảm hứng cho anh em lên chia sẻ.

Chứ chia sẻ chưa ra đầu vào đâu, chưa hành được tí nào đã bị chặn họng thì :mrgreen:

10. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Gặp phải tình huống này thì có vài nguyên nhân sau:
    - Dây quá ngắn,
    - chất lượng k bằng dây theo máy,
    - hoặc dây qua gấu thiết bị (loa) k xử lý hết tín hiệu từ nguồn phát.
    Theo em, khi setup hệ thống khai thác triệt để khả năng của thiết bị thì nâng cấp dây dẫn, đồng bộ dây dẫn, bổ sung tweak mới cảm nhận được việc cần thiểt của sự nâng cấp kiểu đồng bộ này.

11. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào các đ/c , mình có chút chia sẻ ( tương đối- cá nhân ) : sau khi đi giao lưu, tham gia các show của VNAV mình đã chọn cho mình loa phù hợp với nhạc mình ưa thich và giá cả hợp lý. Sau đó mình tiến hành chống rung cho loa , độ lai cọc loa ( thiết bị của shop Dũng audio ) đi từ đơn giản đén phức tạp, tiếp theo mình chọn AMPLY, CD, DAC, PRE , DÂY DẪN, DÂY NGUÒN .... phải hướng đến một mục tiêu làm thước đo đó là phải phát huy hết sở trường của cặp loa. Nếu anh không chống rung cho loa hoặc không độ cọc loa ngay từ đầu thì rất dễ dẫn đén tình trạng thắt cổ chai khi ghep thiết bị với loa ( mình phải trả giá rất nhiều cho tư duy này , rất mong anh em quan tâm và chú trọng ). Quan điểm của mình khi đã kêt chất âm của cặp loa la phải phối ghép cho lòi hết cái hay cái đẹp cái sở trường ( mình không đi đến tận cùng của sự tranh luận nhưng muốn đi đến tận cùng của sự trải nghiệm ) nên chi phi cho cặp loa của minh ít hơn nhiều các thiết bị điện tử. Trên thực tế ví dụ: cặp loa giá tri 4000usd, mình mua 1000usd nhưng khi ghép vào hệ thống hợp lý nhiêu tiền hơn ( tinh theo giá tri 1000 usd ) mình đã được hưởng chất âm 2000-3000 usd. Điều này cũng dẫn đến những khoản đầu tư theo % hệ thống là không chuẩn lắm như mình đã nêu ở phía trước :arrow: :shock:

12. superfarmer

Đ/c tvt61 chuẩn khi setup loa thì nên kê kích ok luôn. Khi phát huy hết sở trường thì upgrade bộ chân khác tốt hơn thì quá tuyệt. Cây súng kg có cái báng tỳ súng kêu anh nào vào cầm bắn thì may ra có anh bắn trúng đích do may hoặc quá quá giỏi (ampli tốn quá nhiều tiền).

Còn về dây nguồn, lọc nguồn thì tuỳ quan điểm đã chơi qua thực tế của mỗi người, nhưng chắc mới chơi hoặc người chơi lâu khác thì xem đó là công đoạn sau, còn riêng em đã chơi qua thì khi setup hệ thống mới nhất định sẽ là công đoạn đầu tiên dựa trên mức độ đầu tư và tác dụng hiệu quả hợp lý với toàn hệ thống và nếu bạn bè tin tưởng có hỏi thì cũng nói vậy :)

Tuỳ người chơi, còn vì sao nên trước và nên sau thì là do cảm thụ riêng, ai cũng có cái lý hết :)

Thân chào!

13. hoangtrong

Hoàn toàn đồng ý với bác tvt61, newbie mới khởi đầu với bộ dàn khiêm tốn cũng nên chống rung với mức đầu tư nhẹ nhàng nhất, đầu tư cho bộ dàn càng lên thì càng có điều kiện đầu tư chống tốt hơn nhiều, hay tốt hơn chút xíu, miễn là có chống rung. Không phải là tới bộ dàn khủng thì mới lo chống rung!

14. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Chính xác Bác,
    Em bổ sung thêm, dây nguồn cũng theo thể loại nhạc, thiết bị và cách nghe của mỗi người.
    Em có sợi dây nguồn cắm cho pre đèn ở nhà nghe rất phê, mang qua anh bạn dùng bán dẫn thì lại không thể hiện được hay như mình nghĩ.

Em thích câu này của Bác *Còn về dây nguồn, lọc nguồn thì tuỳ quan điểm đã chơi qua thực tế của mỗi người*

15. superfarmer

Em thích ý này của bác "tuỳ theo thiết bị và cách nghe của mỗi người" miễn sao hay hơn là được. Trước trong clip em chơi Shunyata cho CDP, nghe cũng ok, độ tơi nhuyễn tốt, sau cắm DH Labs vào nghe bass tốt hơn, mềm hơn. Lọc Hydra 8 thì chất âm sang nhưng bass có vẻ lợt, thay lọc Richard Grays vào thì bass nặng mid đầm, còn Furutech ETP80 có lẽ trung tính, nền tĩnh, sâu hun hút nhưng hơi cứng và kg sang trọng kiểu Hydra 8. Tuỳ công thức kỹ thuật chế tạo của mỗi hãng sẽ có các thể loại khác nhau, nếu hãng nào cũng giống nhau hết thì chỉ còn lại hãng bán rẻ nhất là tồn tại. Nếu dây nguồn kg áp phê so với dây theo máy, thì em tin chắc chẳng có ngưởi ngày ngày vẫn canh me có em rắn chúa nào bị thả ra với giá chấp nhận được để bắt liền hay kg. Theo em quan sát, rắn chúa bị bắt rất mau dù giá kg phải là dễ chấp nhận đối với thởi buổi kinh tế khó khăn này. Cá nhân em trước khi tin vào món này, cũng phải đi điều nghiêng vài hệ thống rồi mới quyết định. Chứ nếu ngồi tại chỗ suy diễn kiểu Vật lý hồi học phổ thông thì chỉ có máu liều mới dám chơi sợi dây tầm chục triệu chỉ để cấp nguồn cho máy.

Thân chào!

16. Vinhoankiem

Chào các đ/c , các đ/c cho mình hỏi: việc kê dây loa chuẩn nhất là vì nguyên nhân gì, chống rung lan truyền hay chống rung từ. Theo em khẳng định kê lên tốt hơn không kê rồi đáy những muốn hiểu sâu để có hướng giải quyết vấn đề từ gốc. Rất mong các đ/c cho chút kiến thức, già rồi sợ đọc chỉ ham trải nghiệm , sờ mó tôi :arrow: :)

17. vinh67

vinh67 Advanced Member

Cho phong phú hơn: Chuyện cái cầu chì.

Hệ thống của em có cái pre đèn, đang gắn cái cầu chì theo máy 3A-250V; mấy ngày trước tí toáy lôi cái lọc Santak ra thấy có cấu cầu chì trông xin xịn thông số 4A-250V em thay thử vào thì chất âm của bộ dàn thay đổi rất nhiều: Âm thanh dày lên nhiều, nghe mạnh mẽ, có lực (bạo lực) hơn, em cảm tưởng công suất bộ dàn tăng lên đến 20%.

18. hoangtrong

Có bác bỏ luôn cái cầu chì, nối tắt luôn, nghe phê hơn, nhưng cũng rủi ro hơn. Được cái này mất cái kia. Nếu không muốn mất cái nào thì thêm nhiều nhiều tiền :lol:

19. superfarmer

Quê em có tay chơi cầu chì phát khiếp, hiệu quả em cũng đã đi thực tế ở hệ thống đó nhiều lần. Tuy nhiên cũng giống cái run, cái dây nguồn, sẽ có ý kiến phản biện bằng kiến thức vật lý học phổ thông nữa cho xem :)

Thâm chào!

20. superfarmer

Xuống giống bận rộn, nên nếu ít hôm có rảnh được em sẽ cố gắng dịch vài bài mà em chắt mót từ Internet, cơ bản cũng giống như bác đề cập về mục đích chống run cho dây.

Thân chào!

21. Vinhoankiem

Chào đ/c , cám ơn đ/c. Khi kê dây loa, thực sự lúc đầu chỉ giải quyết phần hồn nhưng sau khi bỏ ra lắp vào thấy sự khang khác về âm trầm: gọn hơn, tĩnh hơn, độ động và sự thanh thoát của bản nhạc tốt hơn. Khi mình chống rung cho kệ máy, ngoài việc chống rung do thiết bị điện tử tạo ra còn chống rung từ sàn lên kệ máy. Liệu khi chống rung cho dây loa phải được hiểu thế nào các đ/c. Rất mong đ/c có sự khởi đầu thuận lợi ( xuống giống ) nhé.

22. Vinhoankiem

Chào các đ/c , mình vừa ship từ canada về mấy cầu chi HÌ-FI tuning. Thấy hai đầu bịt bằng bạc ( trắng bạc ) trong khi cầu chì tại shop sơn hà, ngọc ánh thì màu đỏ đồng ( hỏi thi được trả lời để lâu trong tủ bị rỉ sét :mrgreen: ). Còn một điều nữa cầu chì ở vn lại nhỏ hơn và rẻ hơn nước ngoài 20% thế mới ghê chứ. Chẳng biết của mình có là đồ thật không , hay là mẫu mã khác nhau 8) ( ở canada mình mua chính hãng có giấy tờ đầy đủ ).

23. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ TVT61 :

Em thấy các hãng nói chống rung cơ học là chủ yếu, một số đời dây nhất nhì bảng nhiều hãng còn làm chống rung cơ học ở lớp vỏ bọc lõi dây.

Về vụ màu cầu chì thì do oxy hóa bác ạ, lấy Cana đánh xíu là bóng loáng như mới, và cầu chì chưa thấy nói có hàng Fake bao giờ ạ.

Bác TVT61 thay cầu chì Hifi Tunning cho thiết bị nào trong hệ thống ạ ? Hifi tunning cũng có nhiều loại, không biết bác TVT61 mua loại nào. :D

24. Vinhoankiem

Chào đ/c, nếu là vật liệu bạc thi rỉ sẽ có màu đen ( không phải mà đỏ đồng ). Mình dùng hai loại cầu chì: Hifi tuning slow bow và SR red. Dòng SR red trong hệ thống của mình thì hợp với pre, pow còn hifi tuning thì thuận cho transpot và DAC :D đ/c ạ. Khi minh mua ở canada, người bán cũng gợi ý việc setup chiều cầu chì cũng ảnh hưởng đến sự rộng hẹp của âm thanh sân khấu.

25. superfarmer

Có thử lật tới lật lui cái cầu chì chưa, thấy hiệu quả như thế nào :)

Thân chào!

Share This Page

Loading...