NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Mình mua của saigon audio cùng lúc 2 sợi Dây nguồn PS Audio xStream Prelude SC (1m5) giá 2t9 và Dây nguồn PANGEA AC-9SE SIGNATURE EDITION (1m) giá 3t9 ,để trang bị cho amly đèn SUN 300B .Sau 1 đêm cắm rút và nghe-nghe và cắm rút một mình rồi rủ mấy ae chơi audio chung ,cuối cùng quyết định chọn AC-9se vì ......thích hơn -bass dầy hơn - sâu hơn ,nghe nhạc cụ chi tiết hơn,có ae nào cùng cảm nghĩ với mình ko

2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác mà nghe ké PSaudio statement SC thì ... PANGEA AC-9SE ra đi... trong 1 nốt nhạc ngay! Vì dòng Prelude là thấp nhất của PSaudio.

3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cơ mà sao gu em nghe PS kg đã :( đúng là mỗi người mỗi sở thích :)

Thân chào!

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ấy chết! Bác lại trêu em :oops: . Đẳng cấp gu bác đã ở rắn chúa thì so sao được bác? :wink: Ý em là chỉ dám so 2 loại dây trên thôi. Bác đã dùng đến rắn rồi thì... hết rồi bác ạ. :D

5. acoustics

acoustics Advanced Member

Khủng quá bác nhỉ

6. hungl

hungl Advanced Member

các cụ thích dây to thì đây ạ :D

Attached Files:

7. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

@ hhiepbi : chuẩn luôn. Dòng statement SC rất hợp với đèn nhưng có hạn chế là nhiều dây giả :mrgreen: Theo mình dòng này dùng cho pơ, amp đèn hay hơn dong premier SC

8. thai64

thai64 Advanced Member

Nếu cắm song song với nordost Qv2 từ điện nguồn từ tường còn hay nữa Bác trọng: nhất là âm trầm analog lắm :arrow: :lol:[/quote]

Dùng đồ Audio cũng giống như uống thuốc vậy: thuốc có thể là bổ với con bệnh này, nhưng lại là thứ thuốc độc với con bệnh khác...
    Tôi đã cắm thử nordost Qv2 song song với các thiết bị Audio Linn (CDP, Pre, Amply...) dùng khối nguồn xung, thì độ động của âm thanh bị giảm...không thấy tác dụng như khuyến cáo :(

Tôi không dùng đồ Audio đèn... :roll:

Có đôi lời phát biểu với đồng chí Tvt61

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Dùng đồ Audio cũng giống như uống thuốc vậy: thuốc có thể là bổ với con bệnh này, nhưng lại là thứ thuốc độc với con bệnh khác...
    Tôi đã cắm thử nordost Qv2 song song với các thiết bị Audio Linn như (CDP, Pre, Amply...) dùng khối nguồn xung, thì độ động của âm thanh bị giảm... :(

Tôi không dùng đồ Audio đèn... :roll:

Mình cũng thử vài loại dây nguồn khác nhau có giá từ 5 đến 10 triệu - dây mới sản xuất - nhưng chẳng thấy ép phê gì . Có thể tai mình không tốt , cũng có thể thuốc bổ cho con bệnh A nhưng lại là thuốc độc cho con bệnh B ???

10. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

@Thai64: sory bạn, mình không nói về vấn đề của bạn vì mình chẳng biết gì về hệ thông của bạn cả. Mình chỉ chia sẻ với bác Trọng thôi vì bác chơi đèn giống mình :lol:. Điều bạn nói không sai nhưng chưa đủ vì đôi lúc còn phụ thuộc vào người chơi nữa bạn :arrow: :mrgreen:

11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Trước đây có những thứ mình đã thử nhưng thấy hầu như không ép phê. Sau này tự dưng thử lại có ép phê rõ ràng. Điều này có thể do nhiều nguyên nhân, nhưng em nghĩ có thể do các nguyên nhân chính: tai nghe trình chưa cao (có thể là điều tốt vì đỡ tốn tiền), bộ dàn phối ghép chưa tốt hay đơn giản là đồ đánh chưa ngon, và cách làm của mình chưa chuẩn

Ví dụ cụ thể: trước dây nối đất chưa thấy ép phê vì nối đất vào khung nhà. Sau này nối đất vào dây đất đúng nghĩa thì âm thanh biến đổi rõ ràng sạch hơn, dãy trên tinh tế hơn, âm thanh dịu hơn, bây giờ không nối đất nghe rất khó chịu. Nhưng nếu amp chưa đủ độ tinh tế, phân tần loa chưa nâng cấp, đầu phát chưa lên... thì những sự thay đổi đó khó mà thể hiện

Thay dây vào chưa thấy hay hơn, nhưng nếu ổ cắm ngon thì hiệu quả có thể cộng hưởng giữa ổ cắm, jack nguồn và dây nguồn có thể làm chúng ta kinh ngạc. Dây ngon mà jack chưa ngon cũng không phát huy, do đó có những dây nguồn hãng mà cặp jack mắc hơn 50% cả sợi dây nguồn.

Một vấn đề nữa đó là hệ thống điện, dây nguồn, ổ cắm điện có gắn đúng dây nóng và dây nguội chưa. Nhiều bác cứ cắm và cắm, thấy cũng không ép phê mấy, một ngày đẹp trời nhờ người khác kiểm tra toàn bộ từ ổ cắm tường ra, qua dây nguồn vào biến áp cách ly, từ biến áp cách ly ra ổ cắm lọc, từ ổ cắm lọc vào CDP, DAC ... phát hiện ngược dây nóng và dây nguội tùm lum. Sau khi chỉnh lại cho đúng thì ôi trời, sao nó nghe hay đến thế.

Một vấn đề rất nhỏ nhưng hâu quả lớn, đó là chiều của cái cầu chì, nếu nó gắn không đúng chiều thì những nâng cấp dây và nguồn khác có khi là thảm họa và chúng ta phải thất vọng khi nâng cấp. Và hệ thống của bạn có bao nhiêu cái cầu chì cần được kiểm tra???

Nối đất cũng thế, càng nhiều thiết bị càng cần phải để ý cách nối đất .Nối đất tốt thì sẽ phát huy công lực của các nâng cấp nguồn và dây nguồn. Những dây nguồn gấu thường có lớp giáp kim loại, và lớp giáp kim loại cần được nối đất ở đầu cắm đực, không phải nối ở cả 2 đầu cắm.

Vâng cuôc chơi còn dài, đòi hỏi sự tỉ mỉ, cẩn thận, các bác cứ từ từ. Em thì mới phát hiện ra nối đất cho 2 hộp phân tần passive DIY bằng sắt cũng làm âm thanh tốt hơn :D

QV2 em cũng có để ý nhưng chưa dùng thử, cho đến nay em đã rất hài lòng với bộ dàn, chơi 1 amp, đang hoàn thiện hệ thống triamp. Còn mấy bữa nay thì nghêu ngao với amp đèn cổ 1.1 w/ch và loa fieldcoil bình dân, nghe thô mộc như rau luộc kho quẹt, đã !!!

12. audioinme

audioinme Advanced Member

nghe bàn như này chắc đầu tư dây dợ , ổ cắm .....hay.. cảm tính ?
    bác nào mà nghe nhạc mà ko cần thấy bộ audio mà phán được dùng dây dợ hãng này hãng kia ko ạ ?
    thế nào là ....hay , thước đo nào đánh giá được độ hay nghe theo thính lực mỗi chủ nhân bộ audio ?
    hay với bác này nhưng chưa chắc đã hay với bác khác , khái niệm hay trong audio chỉ mang tính chủ quan , người đọc cần phân loại thông tin

13. thai64

thai64 Advanced Member

Tài liệu về QV2 đã khái quát hóa công năng:

QV2 hoạt động trực tiếp trên dòng xoay chiều, bằng cách cắm song song với ổ cắm thiết bị Audio.
    QV2 sẽ phân tích và sử lý toàn bộ tần số của xung điện trên đường truyền.
    QV2 tái cấu trúc sóng sin để đưa về hai dao động tiêu chuẩn 50 Hz hoặc 60 Hz.
    Kết quả là giảm độ nhiễu nền, vì thế cải thiện rõ rệt độ trung thực của âm thanh

Một thiết bị Audio có khối nguồn xung, được hãng chế tạo tối ưu hóa nguồn điện một cách tinh sảo, thì việc dùng QV2 ít tác dụng là chuyện bình thường.

QV2 sẽ có tác dụng rất tích cực, với nguồn điện cấp trực tiếp cho biến áp nguồn của thiết bị...một bộ nguồn sơ sài :shock:

Người chơi dùng một sản phẩm điện, điện tử, để khi nghe âm thanh thấy âm nhạc là vui.
    Cùng nhau chia sẻ thông tin, cảm nhận sẽ vui hơn, phải vậy không các bác... :lol:

14. hungl

hungl Advanced Member

e tính cải tổ bacl bằng dây nguồn, đầu cos, tất tần tật bằng furutech nano. Theo các bác có kinh nghiệm thì có đáng ko ạ? vì chi phí vào cái này mất khoảng gần 20tr.

15. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Hoangtrong : em có nghe về vụ chiều cầu chì này lâu rùi mà không để ý lắm. Bác Hoangtrong có cách nào xác định chiều cầu chì cho đúng chỉ em với. :D

Em cám ơn bác Hoangtrong.

16. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ các bác :

Mấy ông chơi dây nguồn với cầu chì toàn mấy ông bị tẩu cả, các bác đừng nghe kẻo vừa tốn xèng, vừa ... tẩu ... ke ke ke ke :lol:

Cứ amp cd loa mà chơi cho nó sướng.

17. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ audioinme :

Trời, dây nguồn thay qua thay lại em biết ngay.

Em vẫn luyện tai bằng cách đánh số dây nguồn 1 2 3 4 5 rồi sắp lại 3 2 4 5 1 rồi 1 3 2 5 4 ...vv....vv...

Không biết em có bị gì không bác :mrgreen:

18. audioinme

audioinme Advanced Member

:roll:

19. dunghd

dunghd Advanced Member

:lol: :lol:
    Đang bị tẩu chứ còn bị gì nữa bác

20. superfarmer

Có vài lần nghe thử những hệ thống của mấy ông dân hiểu biết và được vài anh tung hô hay tỏ vẻ phán xét thì thấy rằng mấy ông đó quá đúng với nhận xét dây nguồn chả cần xịn, cứ dây theo máy hay đủ ampe mà sài là được, thay ra thay vào có thấy gì đâu :)

Nghe xong hệ thống mấy ông đó thấy mấy ổng đúng thiệt :)

Chơi dây nguồn, nguồn điện đã là khó hay trừu tượng với khá người nhưng còn chơi đúng để có được chất âm yêu thích lại càng khó hơn với vài ít người :(

Thân chào!

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Ai cũng biết dòng điện tạo nên từ trường và chính từ trường này ảnh hưởng lên dàn máy của ta . Các nhà sản xuất có biết điều này không ??
    Họ biết quá đi chứ và họ cũng làm mọi cách để triệt tiêu nhiễu từ ngoài và từ ngay trong pre , ampli , đầu CD ... . Khi mở máy ta thấy họ chống nhiễu cực cẩn thận . Ví dụ con CD của mình có 3 biến thế thì cả 3 đều bọc đồng lá , giữa 2 mạch L ,R cũng có đồng lá ngăn ở giữa ....... Để chống nhiễu ngoài họ luôn có cọc nối đất cho pre , power , CD ...Thậm chí có con CD họ bọc đồng lá quanh toàn bộ phần cơ và điện ....

Mình rất nể phục các anh em chỉ thay con dây nguồn là phát hiện ra tiếng bass hay hơn , sâu hơn ... Xin có lời bái phục vì đôi tai của mình không có độ nhạy như vậy .
    Một lần nữa xin bái phục

22. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Lenamvl :

Ngoài ít lý thuyết cũ kỹ và cứ đội nhà sản xuất lên đầu, em thấy cụ đi tô píc nào cũng nói mấy cái này, rồi bái phục người khác vì tai cụ kém thính hơn tai họ. Khổ không còn gì để nói nữa hả cụ. :D

Khi nào cụ bảo, ông nào mang dây nguồn các loại đến nhà tôi, mà làm thay đổi chất âm hệ thống nhà tôi tôi cho luôn bộ dàn mang về. :)

Cụ nói thế là em nể cụ bội phần :D

Trước có ông ADN với ông Thánh đóng loa hay nói linh tinh giờ lượn ở tô pic nào rồi không biết. :mrgreen:

23. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Superfarmer :

hi hi hi, em chào bác Superfarmer, không biết bác Superfarmer đã ghép lại chưa ạ :D

24. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Đang bị tẩu chứ còn bị gì nữa bác[/quote]

Thế hả bác, sướng quá :lol:

25. superfarmer

Chỉ là chống nhiễu và chống nhiễu đã là xong hả bác? Em nể phục bác!

Thân chào!

Share This Page

Loading...