NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em có cùng thắc mắc. Chờ hồi âm của bác Hoangtrong xem thế nào :D

2. thai64

thai64 Advanced Member

" Mình cũng thử vài loại dây nguồn khác nhau có giá từ 5 đến 10 triệu - dây mới sản xuất - nhưng chẳng thấy ép phê gì . Có thể tai mình không tốt , cũng có thể thuốc bổ cho con bệnh A nhưng lại là thuốc độc cho con bệnh B ???

@ Lenamvl.

Qua bài viết của Lenamvl người đọc cũng dễ hiểu vì sao bạn đã dùng: " vài loại dây nguồn khác nhau có giá từ 5 đến 10 triệu - dây mới sản xuất - nhưng chẳng thấy ép phê gì...".

Để có một hệ thống âm thanh hay, ngoài việc lựa chọn loa, ampli, đầu đọc, xử lý âm học cho phòng nghe, thì việc đảm bảo nguồn điện sạch, là một nhân tố quan trọng cần quan tâm đúng mức.

Sau đó thay dây nguồn có giá trị cao, chất lượng tốt hơn, là việc cần làm. Bộ dàn Audio sẽ có chất lượng âm thanh tốt hơn, không ai phủ nhận khác được và bản thân ta cũng dễ nhận thấy.

* Thiết bị Audio có nguồn điện chưa được sử lý tốt...Theo mô tả của bạn : " Ví dụ con CD của mình có 3 biến thế thì cả 3 đều bọc đồng lá ".

CD, Pre, DAC... hiện đại, tân tiến, theo mình biết các hãng chế tạo...Họ bỏ, không dùng Biến thế... :shock:
    Thay vào đó dùng khối nguồn xung. Nguồn điện đầu vào được sử lý, tái tạo, cho ra một nguồn điện sạch, tối ưu (loại bỏ nhiễu, ổn định điện áp, tần số...).

Nguồn điện sạch & Dây nguồn chất lượng
    Hệ thống nghe nhạc đã tiến lên một bước mới cho âm thanh trong hơn, tĩnh và độ động được cải thiện đáng kể.

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Có những loại cầu chì nhà sx đã ghi rõ trên thân chiều của cầu chì, có những loại nhà sx không ghi chiều của cầu chì. Đối với cầu chì có ghi rõ chiều của cầu chì thì gắn cầu chì vào bên dây nóng sao cho chiều của cầu chì từ điện ngoài vào trong thiết bị. Nếu mọi ổ cắm tường, ổ cắm trung gian, dây nguồn ở tất cả các đoạn đều được kiểm tra là gắn đúng dây nóng (L) và dây nguội (N) và dùng toàn bộ thiết bị CDP/TRAN+DAC, AMP/Pre Pow ... đều là đồ hãng thì có thể yên tâm gắn cầu chì vào thiết bị theo chiều từ ngoài vào trong. Kỹ hơn nữa là mở nắp thiết bị ra dùng bút thử điện hay đồng hồ đo kiểm tra xem có đúng cầu chì bên dây nóng hay không, và đúng chiều từ ngoài vào trong hay không. Còn đối với thiết bị DIY hay VN ráp thì nên kiểm tra cẩn thận hơn, nhất là thiết bị rờ vào bị tê, có thể ngược dây nóng và dây nguội hoặc đấu dây đất không đúng.

Một khi đã ráp đúng chiều cầu chì và tất cả các vị trí đều đúng, thì bộ dàn sẽ nghe tự nhiên, nếu ngược chiều thì nghe gượng gạo, sự hòa quyện, uyển chuyển giảm hẳn. Bác có thể đảo ngược cầu chì vào đêm khuy thanh vắng hay lúc sáng sớm 4:00 sáng để cảm nhận sự khác biệt khi cầu chì chiều thuận hay chiều nghịch. Từ kinh nghiệm này bác sẽ có thể phát hiện khi bộ nguồn của bộ dàn có vấn đề ở đâu đó hay không. Đôi khi gắn cầu chì theo chiều ngược ở 1 thiết bị nào đó mà nghe hơn thì chắc rằng ở đâu đó trên đường đi của điện nguồn đã có ít nhất 1 vị trí hay 3 vị trí có vấn đề dây nóng và dây nguội bị ngược vị trí. Nói chung phải kiểm tra tất cả 1 lần để yên tâm về sau.

Còn đối với cầu chì không có quy ước về chiều, có cái nghe chiều nào cũng được, có cái nghe chiều này hay hơn chiều kia, và cần phải dùng tai để thẩm thôi bác à. Cặp nguồn cho loa fieldcoil của em đem về nghe cảm thấy gượng gạo, mở ra thấy 2 cầu chì lắp theo 2 chiều ngược nhau (căn cứ vào chữ dập chìm trên 2 đầu cầu chì), đảo lai cho 2 bên giống chiều thì nghe tốt hơn, đó chỉ mới là cầu chì vài ngàn đồng hay vài chục ngàn đồng, không có quy định chiều đấy.

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Trình độ thẩm âm của mình chưa đạt tới mức thấy cái hay , cái đẹp của Nguồn Điện & Dây Nguồn .
    Biết tới đâu nói tới đấy

5. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Hoangtrong : Em cám ơn bác :D

6. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em đang lo cho xong vụ Audi mới chuyển qua Audio lại được bác!

Nếu có ông nào xung phong mời anh em thử dây nguồn theo cách bác đề xuất ở trên em cũng ráng đi góp nhặt cơ số dây tầm trung tầm 10 sợi để kiếm bộ dàn nghe free :)

Thân chào!

7. Zorro

Zorro Advanced Member

CDP mà nguồn đến 3 biến áp được bọc đồng mà bác bảo chưa được xử lý tốt?
    Vậy nguồn thế nào mới được gọi là xử lý tốt hả bác?

Thiết bị audio nào xài điện AC mà phần nguồn không xài biến áp, bác chỉ em với?

Nguồn xung đã ra đời gần nửa thế kỷ rồi, chứ không phải là phát hiện hay công nghệ mới mẻ gì. Vì sao hầu hết các hãng audio không sử dụng vì độ ồn của nó cao hơn nguồn tuyến tính đến hơn cả mấy trăm lần, hơn nữa khi nó hoạt động, nó gây ra nhiễu cho chính bản thân thiết bị và cho cả các thiết bị xung quanh.

Ứng dụng của nguồn xung trong thiết hị điện gia dụng xung quanh ta rất nhiều, từ bóng đèn tiết kiệm điện, đèn led, cái sạc điện thoại, cái nguồn desktop, laptop, nguồn máy in, nồi cơm điện (smart/IH), tủ lạnh, máy giặt, tivi, cho đến mấy cái DVD rẻ tiền vài trăm ngàn của Tàu khựa hay VN lắp ráp. Chính các thiết bị xài nguồn xung này đã phá hủy chất lượng âm thanh các bộ dàn mà anh em chúng ta đang xài, làm cho anh em phải tốn bao tiền bạc và công sức để dẹp cái đám nhiễu kia gây ra đấy ạh.

8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác quen em đang chế nguồn audio cho ổ ghi CD Yamaha rời, không xài nguồn xung của CD ROM Box, chép đĩa nghe tuyệt vời, thay nguồn xung bằng nguồn biến áp, lọc cẩn thận thì đĩa chép ra bằng ổ Yamaha F1 hay 3200E nghe rất hay.

9. thai64

thai64 Advanced Member

10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Theo bác dẫn chứng thì có hãng Linn ạ? Vậy còn hãng nào nữa để mệnh đề "các hãng chế tạo..." là đúng hay ko?

Ngoài ra em thấy ngoài món bác đang dùng, bác dẫn mấy thiết bị đắt tiền của Linn ra nhưng ko trình bày được lòng mề chúng nó thế nào thì ko có giá trị làm ví dụ ạ.

11. thai64

thai64 Advanced Member

Chú em làm gì mà háu thế...Hà Nội không vội được đâu :lol:

Chú thích, anh cho ít ảnh mà xem nguồn xung Slimline Brilliant SPS.

http://techlandaudio.com.vn/media/produ ... 9_linn.jpg

Để rửa mắt, chú ra TecHlan mà xem lòng mề: Linn Dynamik Power

12. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Superfarmer :

Em thấy cái phòng đẹp đẹp rùi đó nhe :D , chỉ đợi bác dóng 1 bộ lên biết đâu ... duyên lại tới .... :lol:

cần 2 tới 3 sợi thôi chứ cần gì tới 10 sợi hả bác. Nếu có kèo bác cho em đi với đặng.... nhặt lộc rơi lộc vãi... :lol:

hi hi hi

13. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Háu với vội trong trường hợp này ko phải em mà bác. Chẳng hạn em ko khẳng định "các hãng" trong khi đưa ra đúng 1 hãng Linn. Ngoài ra em nghĩ muốn lý lẽ có thuyết phục thì bác ko nên bảo em (và người khác) tự đi xem ạ. May bác ko làm luật sư đấy.

14. audioinme

audioinme Advanced Member

Linn đã đưa smps lên đỉnh cao
    - Âm thanh sắc nét , nhanh , ít méo , rõ ràng ...ít thoả hiệp với dây nguồn ổ cắm , bacl
    - để làm nguồn smps cần có sự đầu tư , cần có đội ngũ kỹ sư đủ đam mê . Ko phải cứ thích là gắn
    Thế hệ nguồn dynamik smps đã là thế hệ mới cải thiện tiếng ồn trong các cấp lắng nghe ... Nguồn xuyến làm được việc này ko ?
    - đừng nên so sánh mấy nguồn smps đại trà với linn smps . ví dụ như sao ko ra chợ mua loa gióng về nghe mà cứ phải dùng loa chính hãng giá cao . Về cơ bản cùng là ..... Loa mà
    - hãng đã có trên 40 năm hoạt động điều đó chứng minh cho người dùng biết triết lý thiết kế của hãng đến nay vẫn được người dùng chấp nhận , vẫn tồn tại cho đến nay

15. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Đúng rồi, sự khác biệt có thể hay có thể dở nhưng chắc chắn đó không phải là xu hướng. Trước đây việc một số anh em chơi LINN cho rằng nâng cấp dây nguồn không có giá trị và không hay bằng dây nguồn theo máy cũng gây ra tranh luận chưa có hồi kết :mrgreen:

16. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đồng chí tvt61 nói lại xem sao...nói hay khó nhể, cần phải nói cho đúng, khó lọt lỗ nhĩ quá.
    Chào quyết thắng.

17. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Về vụ Linn kg cần dây nguồn xịn hay khủng, chỉ cần dây theo máy là ok thì em đã có đưa ra bằng chứng từ Linn rồi, họ nói Linn thời nay với nguồn SMPS chỉ cần dây nguồn theo máy là ok vì họ đã làm làm nhiều thử nghiệm rồi! Em chỉ trích ra từ email của Linn trả lời em!

(We have done a lot of testing in the past and found that the mains cable supplied with your Linn Products is more than capable of powering the unit with the required power. Using another Power cord may not provide any audio benefits from your products.

We do not recommend the use of power conditioners and with our Switch mode power Supplies there is no need for a power conditioner.)

Thân chào!

18. thai64

thai64 Advanced Member

@Superfarmer.
    Thai64 tán thành quan điểm khách quan, thông tin chính xác và rất thực tế của Superfarmer.
    Đó là một cách chơi hay...:shock:

Nguồn điện sạch & Dây nguồn chất lượng sẽ làm cho âm thanh của bộ dàn Audio hay hơn và lung linh hơn... :roll:

Thanks

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Chắc em cũng quen với bạn của bác! :D
    Em cũng thường khuyên với máy anh bạn hay chép đĩa, nên làm bộ nguồn tuyến tính rời cho ổ ghi, chất lượng âm thanh của cd ghi sẽ tốt lên rất nhiều.

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Àh, thì ra bác muốn nói đến Linn, nhưng mà mới chỉ mình hãng Linn thì bác không thể khẳng định xu hướng của các hãng audio của cả thế giới được.

Có lẽ bác thai64 không biết về kỹ thuật và cũng không chịu tìm hiểu nên không biết gì về cấu tạo nguồn tuyến tính cũng như nguồn xung. Ngay cả trong thiết bị bác đang xài, bác cũng không hiểu gì về nó cả, không biết hình dáng cái biến áp nó như thế nào sao?

Gửi bác máy tấm hình của CDP Linn Karik và Pre Kairn của bác, em có chú thích cái biến áp cho bác được rõ:

Attached Files:

21. Zorro

Zorro Advanced Member

Nguồn Linn Dynamik thần thánh đây ạh, em cũng chú thích vị trí biến áp cho bác được rõ:

Attached Files:

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Hai gã chơi bài cào đang cãi nhau: chín nút thắng .gã kia ba tây thắng,tự nhiên có thằng ranh cầm quả lựu đạn đưa ra :' TAO THẮNG.''
    -Trong một lớp mẫu giáo cô giáo đang nói cho các em biết khái niệm về trọng lượng.Cô hỏi các em:''Ở nhà em cái gì nhẹ nhất?'' các em hào hứng tranh nhau trả lời em thì nói cục gôm,em thì nói cái màn gió,em thì nói con diều v.v..... có một em có vẻ buồn ngủ không tham gia cô bèn hỏi em:'' em X... ở nhà em cái gì nhẹ nhất?'' em trả lời:'' dạ,bố em nhẹ nhất ạ''. Cô ngạc nhiên:''tại sao?''. Em trả lời :''dạ em nghe má nói bố em!!!!!! mới khều nhẹ đã lên rồi.''
    -Cô lại chuyển qua hỏi các em :''ở nhà các em cái gì nặng nhât?'' kịch bản cũ lại lặp lại và cô lại hỏi:''em X...ở nhà em cái gì nặng nhất?'' lần nay em lại trả lời :''Bố em''.Cô lại càng ngạc nhiên hơn:''tại sao?'' và em lại ngây ngô trả lời:''dạ em nghe bố em nói: bây giờ có lấy cần cẩu cẩu anh cũng chẳng lên được!!!!!.....''
    Sorry các bác vì tào lao nhưng mình chỉ muốn nói trong audio cái này đúng nhưng luôn luôn là chưa đủ,vì có rất nhiều yếu tố tạo nên âm thanh tốt hơn cụ thể như cái nguồn xung này có thể hay hơn cái nguồn kia nhưng không phải là hay hơn tất cả và ngược lại.Mình luôn tin rằng tất cả mọi phát biểu đều đúng( với người phát biểu)nhưng không phải là đúng trong mọi trường hợp.Vì thế ta học hỏi những điều đúng với mình và đừng bắt người khác phải cho là mình đúng.

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Cái giá của Klimax cũng vô lý quá bác nhỉ? nói như ông bạn em là "hãng Linn nó bán cho người yêu Linn cái vỏ máy và khuyến mãi thêm cái ruột".

Gửi bác cái đánh giá của tạp chí Stereo về bộ nguồn Klimax Solo này, bác đọc kỹ nhé:
    Nguồn trích dẫn đây ạh:
    http://www.stereophile.com/solidpoweram ... cy18Es5.99

Và cũng gửi bác tấm hình vị trí bộ nguồn xung trên board mạch của Klimax, nếu mở board mạch ra, sẽ thấy biến áp nằm bên dưới:

Attached Files:

24. Zorro

Zorro Advanced Member

Điều em đã nói ở trên là kiến thức, chứ không phải là ý kiến của em bác ạh, bác đọc kỹ và phân biệt để hiểu chứ ạh.
    Em đưa ra gợi mở, để bác tự tìm hiểu, trau dồi thêm kiến thức cho chính bác, rồi lúc đó kết luận nó đúng hay sai cũng chưa muộn.

Và chắc em cũng không cần chứng minh thêm cho bác thấy rằng nguồn xung cũng phải có biến áp nữa, phải không ạh?

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Hoan hô bạn Zoro -Tay kiếm của bạn rất xuất sắc , chém phát nào chính xác phát đó . .

Linn là công ty ở bắc Ai-len nên các con CD , pre , ampli của Châu Âu nói chung và bắc Ai-len nói riêng không thể sánh với các công ty Mỹ , Nhật được - ý nghĩ chủ quan của riêng mình thui -
    Mình chỉ khoái con loa của Châu Âu thui ..

Mình không có kinh nghiệm chơi Nguồn điện & Dây nguồn nên vào đây hóng hớt . Tuy nhiên sau khi thử các dây nguồn có giá từ 5 triệu tới 12 triệu thì mình giã từ vũ khí vì chúng không ảnh hưởng gì nhiều tới hệ thống đang xài .
    Tóm lại may hơn khôn . Do không biết gì về lĩnh vực này nên mình may mắn có được dàn máy ít bị ảnh hưởng bởi Nguồn & Dây .
    Đỡ được khối tiền .
    Xin nhắc lại là ít bị ảnh hưởng

Share This Page

Loading...