NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Superfarmer :

Cụ ơi em chơi nhạc số mà cụ ... lót lét í cụ ... :lol:

Mà .... đám đĩa bay này tên họ thế nào cụ ơi ... đặng em còn .... khiển thử ... he he he...

Em chào bác SuperFarmer :D

@ Hoangtrong :

Hi hi hi, cụ ác quá... toàn xúi toàn xui em ... sướng ... he he he he ...

Em đang cắm rút thử nghiệm theo một vài phương án của hãng Nordost ... dù gì cũng cần trải nghiệm qua xem nó thế nào :D

p/s : Em rất quan tâm tới các em nữ trẻ mới ra trường cụ ạ... thật sự đấy .. chèm chẹp ... ka ka

2. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ ADN : Cụ lại khen đểu em :D :lol:

Khổ cái thân em quá đi à :lol:

3. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Dqnguyen :

Cụ chọc em phải không cụ ... mấy bác DIY là antifan số một cái vụ chất âm dây này dây nọ ... :lol: .... bác nói thế mấy bác DIY giận chết.... không sợ anh em cho ra rìa hả bác

Đề phòng đầu óc mình bị ngẫn... dở hơi ăn cám lợn nên em mua dây .... dây em rải đều nhiều phân khúc cụ ạ.... từ dây đểu nhất tới dây ... sém cao nhất :lol:

tổng cộng dùng trong hệ thống là 9 sợi, tổng dây em có là 13 sợi. hì hì hì...

để chống lú .... chống ngộ .... chống độc.... cũng mệt lắm các cụ ạ :lol: chả sung sướng gì cho cam ha ha ha

p/s : thật sự em đang ghép dây nguồn ... nhưng em lại nghe dây tiếp địa... Ground cable các cụ ạ ... :mrgreen:

tẩu mịa nó rồi :lol:

4. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Thai64 :

Em mới set up ngày hôm nay nên phải cho mấy em nó vài ngày chạy rà cho đủ lượng rồi mới nghe cho kết luận được anh ạ.

Khi nào có kết quả em sẽ chia sẻ với anh cùng anh em nhé hì hì ... :mrgreen:

Em chào anh Thai64 :)

5. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em cũng hay rút cái dây của cái cục này cắm loa nghe đỡ cho vahalla đi chinh chiến chỗ khác. Cục này chắc ít người dùng nhỉ :)

Thân chào!

Attached Files:

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

@ Dqnguyen :

Cụ chọc em phải không cụ ... mấy bác DIY là antifan số một cái vụ chất âm dây này dây nọ ... :lol: .... bác nói thế mấy bác DIY giận chết.... không sợ anh em cho ra rìa hả bác
    quote]
    Mình thuộc trường phái dốt kỹ thuật nên chỉ biết vứt bỏ và thay thế thôi.Trong đội bóng của mình hễ thấy thằng nào đá dở là cho ra,sau khi đuổi hết mấy thằng đá dở mới tính đến chuyện thay thế những thằng còn lại bằng những thằng hay hơn.

7. superfarmer

Nhiều em nữ bây giờ toàn gõ Tambourine hát nhạc chế nhạc độ ăn tiền nhậu kg bác ơi :)

Thân chào!

8. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bạn, mình cũng đang có cục Granit audio như vậy mà chưa rành cách sử dung cho hiệu quả khi setup hệ thống. Bạn có thể cho mính Sđt , mình sẽ liên lạc trao đổi, học hỏi. Cám ơn bạn :?

9. navafolk

navafolk Approved Member

Em newbie, nhờ các bác tư vấn em ít cao kiến:
    - Chung cư chỗ em ổ cắm điện là loại 3 chấu hết rồi, mà em thấy receiver hiện nay đa số dây nguồn chỉ có 2 chấu: Vậy việc hạ mass buộc phải dùng cái cổng signal gnd phải không ạ? Có cách nào tận dụng được cái ổ 3 chấu kia để vừa thẩm mĩ, vừa tiện dụng được không ạ?
    - Nếu em muốn hạ mass theo cách truyền thống (đóng cọc) sợ không hiệu quả vì em ở chung cư các bác cho em xin cao kiến?
    Em cảm ơn các bác nhiều ạ!

10. superfarmer

Của bác đời mấy? Bác nên kết nối jack nguồn của Granite vào tiếp mass của ổ điện nữa mới ok!

Thân chào!

11. Vinhoankiem

Chào bạn, của mình đời model # 501 bạn :arrow: :mrgreen:

12. superfarmer

Em chơi thẳng 502. Kinh nghiệm như sau: Kg nhất thiết phải cắm tất cả thiết bị trong hệ thống vào cái 502 này.

Ưu tiên số một là Phono và Pre vào processor; Monoblock vào amplifier; CDP vào source. Tuy nhiên cũng kg phải bắt buộc như trên, nếu hệ thống của bác nhiều thiết bị thì có thể lên phương án thử connect từng nhóm thiết bị để có được kết quả tốt nhất.

Công dụng của Ground Zero là tạo thành mạch mass hình sao của thiết bị trong hệ thống để loại bỏ hiện tượng ground loop giống anh em diy hay làm trong diy ampli đèn.

Khi kết nối xong thì đặt công tắc từng nhóm trên Ground Zero ở mức High trước và bắt đầu power on hệ thống nhưng kg hát gì hết. Vặn volume từ từ đến max để cảm nhận độ hum, sao đó điều chỉnh công tắc của Ground Zero để hum nhỏ nhất.

Nếu hệ thống kg có hum hay ù xì gì khi kg có Ground Zero thì khỏi cần gắn Ground Zero cũng được.

Còn cách kết nối thì thiết bị như CDP, pre, phono có nút vặn gắn mass thì gắn vào đó, ampli hay thiết bị nào kg có thì vặn ốc nắp hoặc đít máy gắn vào.

Thân chào!

13. Vinhoankiem

Chào bạn, rất cám ơn bạn, mình sẽ setup theo cách của bạn xem hiệu ứng của thiết bị đén hệ thống tới đâu :D

14. navafolk

navafolk Approved Member

Em là newbie, nhờ các bác tư vấn giúp vấn đề này với ạ:
    Chung cư nhà em ổ cắm điện là 3 chân, nhưng em thường thấy receiver giờ đa số là loại 2 chân kèm cổng signal gnd phía sau.
    - Em muốn hạ mass thì có cách nào tận dụng cái ổ cắm 3 chân có sẵn không ạ? Để tiện lợi và cũng đảm bảo thẩm mỹ.
    - Do em ở chung cư nếu khó mà thực hiện cách hạ mass đóng cọc xuống đất, các bác có cao kiến gì giúpp em với ạ.
    Em cảm ơn cách bác.

15. hungl

hungl Advanced Member

Xem mấy clip của bác, cả cặp loa cũ và loa mới đều ấn tượng! công nhận bác phối ghép và setup thật công phu... cách chơi của bác thực sự là đáng nể và đáng học hỏi... :)

16. vinhxe

vinhxe Advanced Member

Nhìn dành điện muốn té ghế. ....

17. quocdat

quocdat Advanced Member

tiền nào của đấy bác ạ! Chỉ kẹt là không có tiền thôi :mrgreen:

18. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đúng nhưng chưa đủ, phải hợp với thiết bị và tai nghe (kiểu nghe, thể loại nhạc, chất âm ưa thích ...). Bỏ đống tiền ra đã rất khó, chọn và phối với nhau cho hợp cạ cũng tốn thời gian kinh khủng. Cộng thêm chút may mắn !

19. vinhxe

vinhxe Advanced Member

Mình cũng xài qua dòng nordost thor . Càng ngày càng tiên tiến. Thấy là khoái lièn ... tội là kg tiền. Kkkk

20. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========

Trải nghiệm thấy anh đúc kết thật đúng.
    Trong bộ thiết bị nghe nhạc có n thứ kể từ cái cầu chì trở đi thì có n! cách phối ghép, cho n! chất âm.

VD:
    -Em chỉ đổi 2 sợi dây nguồn của DAC và Pre cho nhau mà tiếng hát của ca sĩ đang chững chạc trở nên éo éo như hát cải lương.

-Tuần qua rỗi, em nhìn cặp BACL lắp toàn ổ cắm Mexico trông hơi tầm thường, sẵn nhà có mấy cái ổ cắm Hublle xịn, em hì hục thay thế, trong lòng tràn trề hy vọng sẽ được nghe những bản nhạc ở tầm cao mới. Sau khi cắm điện và chuẩn bị tâm thái ung dung để thưởng thức thành quả. Bật nhạc, em cháng váng vì được nghe thứ âm thanh vô cùng chi tiết mọi thứ âm thanh lòi ra hết nhưng các bác ạ: đó là thứ âm thanh chả có tí nhạc tính gì cả, tất cả là: chi tiết, ào ào, ổng ổng như khoan sắt, chặt đinh. Sau khi kiên trì chịu đựng thức âm thanh kia được chưa đến 30 phút, em lại hì hục hoàn trả mấy cái ổ cắm về chỗ cũ.

Vậy là sự phối ghép trong audio "hợp nhau quan trọng lắm" lại đúng.

21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đầu tiên cần chắc là Hubbell Mỹ hay không? Mỹ cổ hay Mỹ sau này? Nên thay từ từ vào từng vị trí nghe cảm nhận rồi thay tiếp, thay cho phần nguồn âm, rồi qua pre, rồi qua pow... Đôi khi nó thế nhưng thử thêm 1 jack nguồn đực khác thì nó ra một thứ âm thanh tuyệt vời thì sao? thử từng vị trí,xem biến đổi chất âm thể nào, rồi thay đổi jack đực để hướng mọi thứ về quỹ đạo chất âm mình mong muốn, hay đơn giản là neutral.

Ví dụ đang xài ổ cắm A, jack đực B, nghe tốt. Sau khi thay ổ cắm C nghe dở hơn, ví dụ như nghe chi tiết quá, thiên sáng, cảm giác nhanh, thì một là quay về A, hoặc thử tiếp thay jack đực D để đi với C thì có thể mọi thứ trở lại cân bằng hơn nhưng ở level cao hơn, đó là ngoài việc cân bằng các dãy tương tư như set up AB, nhưng bây giờ âm thanh trong hơn, không gian sâu hơn, rộng hơn, có tầng lớp rõ ràng, chứ không phải mọi âm thanh nằm trên cùng mặt phẳng, không phải là "cùng tiến lên xã hội chủ nghĩa", vậy là thành công. Còn nếu set up CD không thành công thì một là quay về AB như cũ hay vẫn giữ set up CD nhưng chưa ưng ý lại thay đổi tiếp sợi dây hay jack cái, hay đây tín hiệu hay đầu jack của dây tín hiệu hay đơn giản là cái AC inlet của thiết bị. Nói chung là hãy "luôn khát khao, luôn dại khờ". Nếu ít chịu mạo hiểm thì khó đi tới những chân trời mới! Đó là mới ví dụ 2 thứ hay 3 thứ để xem xét (1 cố định, 1 hay 2 bậc tự do), còn nếu là n thứ thì phải có chút may mắn hay có "ngộ tính" tốt thì mới giải ra được bài toán của riêng mình, chả ai giống ai.

22. Vinhoankiem

Chào Đạt, kết quả thế nào rồi . Đã đủ QV2 để setup chưa để anh gủi ra cho em 02 cục. Tổ chức giao phải cố gắng hoàn thành sớm đấy nhé . Cục QX4 em thử nuôi riêng thằng POW xem thế nào, và khi thử đừng lấy dây mới khó nhận biết hiệu quả thiết bị nordost lắm :arrow: :D . Phòng ốc của em vậy em cũng thử trải nghiệm cục acoustic revive r-888, phòng lớn hiệu quả của việc dùng tấm tiêu tán âm cũng hạn chế Đạt à

23. superfarmer

Bác chơi cả 888 à?

Xin cho ít nhận xét!

Thân chào!

24. superfarmer

Em mới lượn một vòng gom được nhiêu đây, còn thiếu 5 sợi nguồn nữa là đủ một chục. Anh nào kg thấy cái hay của dây nguồn thì mình giao lưu như phương án của anh Quoc Dat ASR để lấy kinh nghiệm lẫn nhau ạ!

Thân chào!

Attached Files:

25. superfarmer

Tiếp đống bùi nhùi:

Thân chào!

Attached Files:

Share This Page

Loading...