NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bạn, trước đây mình đã setup rr-777 ( cũng tương đương rr-888 ) khoảng gần 2 năm. Cảm nhận của mình: âm trầm độ động tốt hơn, nét hơn ( nhất là bass dây ), nhưng ấn tượng với mình lại chính là giải cao : mềm, độ hài âm trung thực tạo ra bản nhạc nghe trong trẻo nhạc tính , tự nhiên và analog ( nhạc giao hưởng ) nhưng không làm mất yếu tố không gian khi nghe. Thời gian sau đó mình chuyển ra phòng khách nên mình đã thay bằng 04 cục TOTEM cho loa.

2. quocdat

quocdat Advanced Member

Chuyện đồ phải hợp nhau là nguyên lý bất di bất dịch rồi ạ! :)
    Thử nghiệm của bác có mấy điểm cần lưu ý:
    1. Bác chưa burn in. Mới chạy thử 30' đã tháo ra thì không đánh giá chính xác được. Ít nhất 40h chịu tải liên tục mới xem như là tạm ổn.
    2. Việc nâng cấp bằng thay linh kiện tốt hơn không phải là cứ thay vào là xong đâu ạ! Mỗi linh kiện đều có đặc tính âm của mình, thay thế cho cái cũ chưa chắc đã hợp với phần còn lại. Sau khi đánh giá nếu muốn giữ ưu điểm của linh kiện thì cần phải chỉnh chỗ khác để cân bằng lại nhược điểm của nó.
    3. Ổ hubble chỉ là dùng tạm thôi. Không phải là hàng độc dược gì nên bác đừng kỳ vọng vào nó quá.

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

:) Ổ cắm Hublle đó em burn in gần 2 năm rồi. :D

4. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Burn in trong thời gian ngắn nhưng liên tục không ngừng nghỉ thì mau ép phê hơn.

5. audioinme

audioinme Advanced Member

Ổ cắm cũng burin ...thay đổi chất âm , thật trừu tượng , phong phú diễn đàn với những bài viết mang tính cảm giác

6. hoangtrong

7. audioinme

Xin lỗi quý vị , Ko có ý mạo phạm các vị . Nhưng các vị bớt chút thời gian tự xem quý vị đã ...audio Hay bao lần rồi sao vẫn nâng lên hạ xuống làm gì . Đừng đổi tại & đừng lý do . Hãy bình tĩnh thử tự nhận xét xem mình sai hay đúng
    Nếu sai nên tự nhận và sửa . Không có đúng trong trò chơi audio này vì đôi khi cái đúng đó chỉ là nhất thời
    Các vị có quyền trao đổi ...Nhưng đừng nên đề cao và vẽ trong cuộc chơi này

8. hungl

hungl Advanced Member

bác mới là người sai be bét ra đấy.. :mrgreen: . cái kiểu comet của bác đủ hiểu trình độ chơi và hiểu biết về lĩnh vực audio thế nào rồi :lol: . "sự thật thì hay mất lòng" nhưng sự thật thì ko thể thay đổi đc. Bác chịu chi vào mấy thứ mà bác coi là vô bổ này đi. Rồi tự bác nhìn thấy chứ ko cần bác vào đây phán như bác là người có kinh nghiệm hiểu biết HƠN NGƯỜI.. :lol

9. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Toàn là khoa học vật lý hoá kg đó bác chứ chẳng trừu tượng gì cả. Em chưa đủ khả năng giải thích nguyên lý nhưng cũng đủ đọc hiểu và cảm nhận thực tế. Đối với mắt nhìn thì kg thấy khác gì, hệ thống kg đáp ứng sự thay đổi kiểu này thì đương nhiên kg tin hoặc tự cho là trừu tượng. Bác có nhìn thấy dòng điện chạy qua dây dẫn kg? Nếu lấy tay đụng vào xem bác có trừu tượng kg :) em đùa thôi chứ Cảnh giác điện áp cao là cần thiết.

Vậy kg thấy quá trình burn in diễn ra bên trong thiết bị như ổ cắm chẳng hạn mà chỉ dùng mắt với tai nghe kg cũng kg nên kết luận là trừu tượng :)

Ví dụ hãng Synergistic Research với dòng sản phẩm Tesla họ dùng dòng điện cao áp đánh vào dây dẫn để tái cấu trúc dây cũng là cách để nhìn nhận ra vấn đề! Hay Tannoy gần đây hay đông lạnh Crossover của họ đối với các model loa cao cấp để hay hơn........Toàn vật lý hoá kg chứ nhỉ :)

Vài lời chia sẻ!

Thân chào!

10. locnp

locnp Advanced Member

Vậy bác cũng nên nói rõ ranh giới giữa chuẩn mực và đề cao hay vẽ cụ thể như thế nào để anh em biết đường mà chơi nhé!

11. hoangtrong

Trở lại chủ đề chính.

Tối nay 1 mình lụi hụi với ổ cắm Oyaide R1 thứ nhì. Ổ cắm R1 đầu tiên vào ổ cắm tường rất hiệu quả, nâng chất âm toàn bộ dàn lên 1 tầm cao mới. Thừa thắng xông lên, gắn thêm ổ cắm R1 thứ nhì cho ngõ ra 220V trên biến áp cách ly (BACL) C core 4.5 KVA. Cắm vào nghe thử với amp 300B SE (Audio Note kit 1) thì tiếng cực kỳ chi tiết, sáng, digital quá. Cắm vào amp 845 SE Teablue thì nghe tốt hơn, nhưng vẫn hơi sáng. Nghe kỹ với đĩa TBM Misty limited edition 24K gold và đĩa Lou Rhodes - Beloved One. Cảm thấy tiếng căng, giả, không tự nhiên, mặc dù bass mid treble rất hay. Cảm thấy đúng là bổ quá thành hại !!!

Chưa tin, lại xoay qua khởi động hệ thống lossless (Toshiba Z935 SSD, Foorbar, Thi Văn TMP, IC Transparent super MM2 đầu jack WBT đồng & Audio Note bạc AN-P, amp bóng cổ Telefunken RES964 balloon phiến lưới mắc triod, SC Kimber 8TC, Loa fieldcoil Jensen F12N VDC nắn nguồn bằng đèn), nghe album ruột Johnny Hartman - I just dropped by to say hello. Thoạt nghe thì chi tiết quá hay, nhưng nghe kỹ thì gượng và gồng, Hartman hát rất tự nhiên như nói, hít & thở, nghe đĩa này lòi ra cái gượng ngay.

Tan tành giấc mộng, lại hì hụi tháo R1 ra và gắn lại cái ổ cắm Leviton vào BACL. Tới đây thì tạm kết luận R1 mở đầu từ tường, sau đó dùng ổ cắm Leviton, thì cân bằng, vừa đủ chi tiết vừa analog, trong, tách bạch rõ lớp lang, mà lại hòa quyện & uyển chuyển (Đầu jack nguồn thì pha trộn Wattgate bạc, Wattgate đồng, iego vàng, iego đồng, dây nguồn Furutech)

Lưu ý: hệ thống khác nhau thì ép phê của R1 cũng khác nhau, và cũng tùy tai người nghe. Những điều trên đây có thể không đúng trên 1 bộ dàn với tiêu chí set up khác nhau.

12. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bác Trọng, ngoài chạy burn in đối với sản phẩm mới ( nguyên tắc ) thì có cần thiết phải burn in thiết bị sau khi setup vào hệ thống mới không anh ?!

13. audioinme

topic này đang đề cao bác nhé . còn chuẩn mực audio đã viết phía trên làm gì có . nếu có thì đã ko cần các diễn đàn bình luận , các hãng vẫn có các công nghệ mới khiến người dùng để ý
    hãng a ...chỉ sản xuất loa
    hãng b ...chỉ amp..
    hãng c ...phụ kiện ...
    hãng d ...all in one ...
    .........
    hãng nào chẳng có lý riêng của mình , vậy đứng trên cương vị làm kinh doanh thì cần pa , quảng cáo , bán hàng , vậy cách tiếp cận truyền thông thì ai kiểm chứng
    tóm lại chỉ đánh vào lòng tham & tỏ ra thích hơn người . bác nên hiểu rộng nghĩa ra chút thì có thể thấy . cũng như diễn đàn bác được quyền viết tham gia tất cả các topic nhưng miễn sao tuân thủ đúng nội quy , ai kiểm chứng lời viết là thật ?
    chỉ có mang tiền mua đồ về rồi âm thầm bán là việc người chơi audio có thể đã từng kinh qua . em đã từng nên em hiểu

anhtuan17 likes this.
  14. audioinme

bác có chắc và có thể chứng minh bằng thiết bị bác đã dùng qua khi chơi và bán đồ khi chán nhiều hơn em ko :?:

15. hoangtrong

Vâng, cái gì cũng phải chạy rà. Nhưng ổ cắm R1 đầu tiên gắn vào thấy hay hơn ngay lập tức, và chỉ sau 3 bài là đánh giá được khá chính xác biến đổi chất âm. Còn R1 thứ hai hì hục nghe cả buổi tối là đủ biết rồi bác à.

16. nghiact

nghiact Advanced Member

Quá đã, nhìn thích và phê luôn... :). Nếu có điều kiện em cũng cố gắng hành lạc như bác một lần cho biết....

17. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Các cụ quan tâm tới nguồn điện và dây nguồn :

Các cụ ... kệ ... hộ em nha... tập trung chuyên môn thoai... :lol:

Các cụ hứa với em ... kệ ... ... nhé..

Em cám ơn các cụ nhiều.... :mrgreen:

18. hoangtrong

Điều quan trọng không phải là số lượng trải nghiệm mà là thái độ, tâm thế và cách thức trải nghiệm. Cũng như người đi du lịch, du lịch bằng mắt và mồm (chup hình và ăn) hay du lịch bằng trái tim và tâm hồn, mở lòng để cảm nhận cuộc sống, con người, tâp tục, văn hóa, và tinh thần của người dân địa phương. Người du lịch nhiều nơi chưa chắc có hiểu biết sâu sắc bằng người đi ít hơn nhưng có cách trải nghiệm sâu sắc hơn.

chiêunam likes this.
  19. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Hoangtrong :

Cụ không ... Kệ .... iem giận cụ nuôn :lol:

ha ha

20. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Audioinme :

..... việc thay vì cụ thảo luận chứng minh lời, quan điểm của cụ bằng những phối ghép cụ thể ... chứng minh bằng hành động.... thì cụ lan man sang chuyện cá nhân gì đâu không .... và có vẻ như bắt đầu thiếu tôn trọng quan điểm chơi những người chơi khác ....

... Nếu cụ cảm thấy topic này không có ích và cụ không thấy hứng thú với cụ thì cụ ra những topic khác chơi ...

... đơn giản thế đi cụ ... em hy vọng cụ sẽ hành động vậy tốt cho tất cả cụ nhé ... :D ... không nên quấy quả, phá rối cuộc chơi của người khác ...

21. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Tvt61 :

Em chào anh... hiện tại thì em đủ QV2 rồi anh .... vì là đồ mới nên em phải cắm rà toàn bộ dây và thiết bị mới bằng thiết bị Burn ... em sẽ cố gắng sớm chia sẻ kết quả dần dần vì ... cũng khá là phức tạp ạ .... :lol:

22. thai64

thai64 Advanced Member

Anh, em tham gia Forum NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN thân mến.

Khi viết bài, người viết rất cần có quan điểm cá nhân, độc lập, như vậy diễn đàn mới phong phú.

Những lý luận cần có cơ sở thì dễ thuyết phục, sự chia sẻ thực tế cách chơi, sẽ là những bài học thiết thực đắt giá nhất.

Nhiều bài viết của bác Hoangtrong, em Quocđat, Superfarmer...Audioinme rất hay, rất muốn đọc.

Nếu phản biện cũng nên dùng từ và văn phong nhã nhặn, dễ đọc...tôn trọng người đọc.

Vì vậy nên chăng khi viết bài, các bác nên tôn trọng ý kiến và sự chia sẻ thông tin của bạn viết.

Mục đích của chúng ta mỗi khi viết bài và đọc bài trong Forum "NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN" phải chăng là để nghe nhạc thêm vui, có thêm nhiều bạn bè và chiến hữu.

Trân trọng.

23. audioinme

em góp ý vậy thôi
    ********chả nhẽ cứ mua được sợi dây nguồn , cái ổ cắm .....lại úp lên vnav khoe vậy sao :?: .nay em có dùng dây nguồn & hệ thống dây điện tách cho dàn máy đấy , nhưng em chỉ đơn giản coi đó là cải thiện về tâm lý khi ko dùng cái dây theo máy mà thôi . bản nhạc có thay đổi có cảm giác vững hơn chút...xíu khi chạy qua cái dây nguồn ... thôi chứ ko phải thay đổi được không gian bản nhạc này khác ... , bản thu âm kém thì vẫn vậy thôi . và ko nên text nhạc jazz , vocal , đĩa tbm , fim làm tham chiếu dây dẫn , loa , amp vì sao thì các bác " nghe nhạc" có thể biết
    nếu bác nào dùng nguồn analog như lp , tape text dây dẫn... chắc em chả tham gia làm gì . dùng nguồn D>A là nên xem lại
    chào các bác nhé

24. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Như bác nói thì em hiểu là bác kg tin bất kỳ hãng nào đang PR sản phẩm và công nghệ của họ.

Vậy mà em lại thấy bác có lúc rất hăng say bảo vệ Linn đặc biệt là cái SMPS của họ???

Anh Quoc Dat ASR có giận thì em cũng chịu :(

Thân chào!

25. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Audioinme :

Người lớn thì không nên đánh trống lảng ...... tập trung vào chủ đề chính đê :lol: .... sao lại giả lảng đang chuyên môn lại thành ra chuyện khoe đồ với show đồ ... hê hê hê ....

Giờ lại giả vờ tôi cũng chơi nhưng chỉ tâm lý thôi.

Thế à... Còn gì nữa không ... :lol:

Share This Page

Loading...