NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái này không đúng hoàn toàn đâu bác :D

2. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Tỷ lệ và tiêu chí của em hiện nay quá hợp lý rồi nhưng hôm rồi ghé qua nhà người bạn lúc về cho mượn sợi dây nguồn chơi thử, về gắn vào thì... ôi! hình như còn trên cả hợp lý nữa bác ah nên thôi biết sao bây giờ. Chơi audio có những món gắn vào ko gỡ ra được. Miễn sao trong tầm kinh tế là ok. Chúng ta chơi âm nhạc trên cơ sở thiết bị nên ko thể thiếu thiết bị tốt. Và đừng để ảnh hưởng tới vợ con cho cuộc chơi trọn vẹn. Chúc cả nhà có được những thiết bị tốt nhất có thể.

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

Nói mãi không có cái hình cũng buồn các bác nhỉ.
    Thay đổi không khí, các bác ngắm mấy cái dây cho vui ( em post lại hình của bác hungl).

Attached Files:

File size:
      124,1 KB
      Views:
      519
  4. tran minh phuong

Em hỏi khí ko phải mỗi lần di chuyển bộ dàn bác có phải nhờ tới bác gái khiêng giúp sợi dây ko ah. ÔÔ hòanh tráng quá Còn em mỗi lần muốn cải tiến cái bacl phải chọn ngày đẹp trời gấu mẹ thật vui vì một mình ko kham nổi. Bữa nào cho em mượn sợi dây gắn vào biến áp của em chụp hình pọt lên fây cho bạn bè lai mỏi tay lun!!!!!!!

5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Trân trọng gửi: Anti_Snob - TranLuNhac.

Tôi tin bác là người thành tâm vì khi bác đặt dấu chấm cho hai câu cuối cùng của bài viết, bác đã xin mọi người chỉ ra những chỗ sai và khiếm khuyết cho bài viết của mình.

Tôi là người thích kỹ thuật và thấy vui mỗi khi vào tham gia forum Nguồn điện & Dây nguồn là để có nhiều thông tin thực tế và học hỏi điều hay ở mọi người. Mục đích để mỗi khi nghe âm nhạc có thêm nhiều cảm xúc.

Tôi nghĩ nên chỉ cho bạn cái sai một cách rõ ràng và thẳng.

Vạn sự khởi đầu nan…
    1, " Tui nhận thấy một điều khá lạ..."

Điều cảm nhận của bác ngay từ đầu bài viết đã không đúng, một sự khởi đầu chứa đầy mâu thuẫn, suy nghĩ với thực tại. Vô tình bác đã tự công nhận cái sai trong suy nghĩ và nhận thức cho người đọc biết.
    Đó là điều sai thứ nhất.

- Đây là Forum Nguồn điện &Dây nguồn, mọi người viết bài để trao đổi những kinh nghiệm về kỹ thuật là chính (bác tham khảo bài viết đầu tiên của bác Củ Mì…).
    - Chia sẻ những cảm nhận, khi có sự thay đổi chất lượng Nguồn điện & Dây nguồn, thì sự tác động đến chất lượng âm thanh như thế nào và làm gì để âm thanh tốt nhât.

2, “Tui nhận thấy một điều khá lạ : hình như hầu hết các anh em chơi nhạc chủ yếu chỉ tập trung chơi thiết bị chứ ít quan tâm đến nghe nhạc”.

Chính vì bác cảm nhận sai, nên dẫn đến hành động không chính xác.
    Bác phê phán mọi người trong diễn đàn Nguồn điện & Dây nguồn ít quan tâm đến nghe nhạc theo tôi là chưa phù hợp, chưa đúng chỗ, vì sao vậy. Vì đây không phải diễn đàn chuyên về âm nhạc.
    Tôi xin nhấn mạnh nhận thức của bác chưa đúng, nên bác đã có nhận xét chưa hợp người, hợp cảnh, rất vô duyên và không đúng chỗ. Một số bạn đọc đã không hài lòng với bài viết của bác.

Khác nào khi trên sân khấu, âm thanh và hình ảnh diễn tả một đám cưới vui tươi và hạnh phúc…thì dưới sân khấu một mình bác khóc sướt mướt…ủy mỵ và ca thán, đó mới là điều lạ.
    Điều sai thứ hai.

3, “Nghe nhạc cũng giống như đi xe thưởng ngoạn phong cảnh. Cái chính là cảnh vật (âm nhạc) đem lại cho ta cảm xúc và cảm hứng gì, chứ đâu phải cái xe (thiết bị audio)?”.

Một người hiểu biết về âm nhạc…bác cho rằng một người đi nghe Âm nhạc cũng giống như đi xe thưởng ngoạn Phong cảnh. Một sự so sánh vốn đã khấp khẻnh lại cộng với một sự đánh đồng khái niệm (bác đã có sự nhầm lẫn khái niệm, âm nhạc và hội họa).

Cảm xúc về âm nhạc - sản phẩm của trí óc con người, kết quả của quá trình tư duy sáng tạo, khó hơn và phức tạp hơn nhiều so với những cảm xúc về phong cảnh là sản phẩm của tạo hóa, do tự nhiên sinh ra (không xét đến những phong cảnh có sự tác động của con người).

Danh ngôn:
    Họa sĩ biến thơ thành tranh. Nhạc sĩ biến tranh thành âm nhạc.
    The painter turns a poem into a painting. the musician sets a picture to music.
    Robert Schumann

Tôi và bác thống nhât với nhau, không bàn sâu về nội dung trên, vì không hợp với diễn đàn Nguồn điện & Dây nguồn.

4, “Có lần tui đi mua loa, nghe bác lái thuyết minh tràng giang đại hải về cách setup chuẩn để nghe tiếng guita, tiếng piano ... sao cho đạt. Lúc sau hỏi ra mới hay một nốt nhạc bẻ đôi bác ta cũng không biết! Vậy mà vẫn hùng hồn giảng dạy thiên hạ cách nghe nhạc qua thiết bị!”.

- Tôi đọc đoạn văn trên thấy quá hài hước ở tính cầu toàn của bác.
    - Bác đi mua loa thì mục đích chính cốt lõi của bác là chọn cho mình đôi loa ưng ý.
    - Vậy điều gì khiến bác phê phán, coi thường người bán…phải chăng bác tự vỗ ngực, tự cho mình là có kiến thức về âm nhạc, giỏi hơn người bán loa…

Điều tệ hại hơn, lại một lần nữa bác tự chứng minh với bạn đọc về sự kém hiểu biết thực tế, thiếu những kỹ năng giao tiếp rất cần trong quan hệ xã hội.
    Tại sao tôi nhận xét như vậy, vì bác là người hiểu biết về âm nhạc thì trong tâm hồn rất giầu cảm xúc, tinh tế trong ứng xử, có lòng tự trọng và hài hước. Từ ánh mắt, lời nói, nụ cười sẽ cuốn hút được người đối thoại...người bán loa sẽ hướng dẫn cho bác tìm được đôi loa tốt nhất có thể.
    Nếu không đạt mục đích thì tiếc gì một câu cảm ơn, nở một nụ cười...đẹp hơn rất nhiều một sự chê bai, vô cảm.

- Đa phần anh em để có được một một cái ổ cắm, sợi dây…họ phải đi nhiều nơi, tiếp xúc với nhiều người…lọ mọ độ đồ, để rồi hy vọng, thiết bị Audio đó cho chất lượng âm thanh thật hay. Bao mồ hôi, tiền bạc mới may ra có bộ Nguồn điện & Dây nguồn cho ra chất âm đẹp với đôi tai của mình.
    Nếu không ưng ý, vừa tai, thì…đổi trác các bù…lẽ thường của dân chơi Audio.

Lần sau bác nếu đi mua Loa, nên đọc kỹ câu nói sau: Tôi tin bác sẽ mua được đôi loa tốt.

“Âm thanh hay nhất không phải từ Loa phát ra, mà từ cái Loa Mồm của Người bán Loa.”

Bác cần tôn trọng mọi người bác sẽ có tất cả.

Thay lời kết:
    Tôi đánh giá cao và đồng quan điểm với bác là không ngừng và bằng mọi hình thức để chau rồi kiến thức và sự hiểu thêm về âm nhạc, ta sẽ cảm thụ nó được sâu hơn.
    Cũng như có kiến thức về hội họa thì ta sẽ thưởng thức một bức tranh sâu sắc hơn.

Tặng bác câu danh ngôn sau:

“Giọng của con người là nhạc cụ đẹp đẽ nhất, nhưng cũng là nhạc cụ khó chơi nhất.
    The human voice is the most beautiful instrument of all, but it is the most difficult to play."
    Richard Strauss

$ Cảm ơn bác đã đọc bài viết của Thai64 và Tôi cũng mong nhận được những ý kiến phản hồi từ bác qua bài viết này.

$$ Xin cảm phiền anh, em trong diễn đàn Nguồn điện & Dây nguồn nếu có điều gì chưa đúng xin lượng thứ.

Trân trọng.

6. tran minh phuong

Cám ơn bác ! Em thống nhất cao quan điểm. Chúng ta yêu nhạc trên cơ sở thiết bị. Thiết bị em đổi bằng mồ hôi các bác ah. Cuộc chơi sẽ quay lưng lại với ai coi thường kĩ thuật. Còn về âm nhạc thì nốt nhạc bẻ ba em cũng hỏng biết. Nhưng em yêu nó lắm.

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Yêu thích thiết bị hay mê thiết bị cũng là một loại đam mê, chả có gì xấu, cũng giống như có người mê xe mô tô phân khối lớn, mê máy chụp ảnh, mê đồ cổ, mê tem cổ, mê sách cổ, mê thú cưng, mê đồ sứ, mê kim cương, mê thời trang, mê làm việc, mê đi chùa, mê làm từ thiện ... Sống mà không có đam mê mới chán.

Nếu mê thiết bị mà biết kỹ thuật thì rất tốt, mê thết bị không những biết kỹ thuật mà còn biết về nhạc lý, biết chơi nhạc thì tuyệt. Còn nếu như mê thiết bị, biết kỹ thuật, biết chơi nhạc và biết thưởng thức và phê bình âm nhạc thì hoàn hảo. Còn nếu như mê thiết bị, biết kỹ thuật, biết chơi nhạc, biết thưởng thức và phê bình âm nhạc, và biết mua rẻ bán đắt thì là quái kiệt. Còn nếu như mê thiết bị, biết kỹ thuật, biết chơi nhạc, biết thưởng thức và phê bình âm nhạc, và biết mua đắt bán rẻ thì đúng là dân chơi thứ dữ :mrgreen:

Chúc các bác thật vui vẻ những ngày cuối tuần!

mile likes this.
  8. hungl

hungl Advanced Member

E rất hâm mộ tư duy sâu sắc của bác! :)

9. tran minh phuong

Mời các bác trở lại chủ đề chính ah. Từ đồng hồ của bác điện lực tới biến áp ( ổn áp) dòng điện phải đi qua CB bảo vệ quá dòng có hai loại cb một loại dùng lưỡng kim ( đốt nóng) một loại dùng từ trường cuộn dây. Loại lữơng kim thì con điện tử phải chui qua đoạn lưỡng kim gập ghềnh, loại từ trường thì lại bị chục vòng dây xoắn xoắn theo các bác thì có ảnh hưởng gì ko chứ em thấy qua cái vòng dây âm thanh gò bó bí bách thế nào ấy. Cuối cùng em duỗi thẳng nó ra dùng cho biến áp ( mất tác dụng bảo vệ quá dòng) nhưng âm thanh tốt lên rõ rệt. Mời các bác thảo luân.

10. locnp

locnp Advanced Member

Em góp ý thêm là dùng CB trên 40A còn ép phê hơn :D

11. vinh67

vinh67 Advanced Member

Chỉ tập trung vào thay đổi cắm rút dây nguồn, cầu chì, ổ cắm, jack cắm cũng làm bộ dàn âm thanh cho ra nhiều kiểu âm thanh khác nhau để các bác lựa chọn thưởng thức.

Bác nào không thấy sự thay đổi đó thì:
    1- Bộ dàn chưa tới tầm để thể hiện rõ sự thay đổi- giải pháp là bơm thêm xèng để nâng cấp thiết bị.
    2- Tai chưa đủ tinh tường để cảm nhận được sự thay đổi- giải pháp là phải luyện tập để đôi tai tinh tường hơn.

Đố ai đi nghe ca nhạc mà lại chấp nhận ca sỹ " hát hay hát dở không quan trọng miễn hát được là được" ( Câu này em mượn của MC Nguyễn Ngọc Ngạn) :lol:

Chúc anh em có kỳ nghỉ cuối tuần Vui- Khoẻ.

12. dunghd

dunghd Advanced Member

Em thay con CB thường bằng con CB Mitshubishi 30A to tướng thấy âm thanh thay đổi hẳn, tiếng bass khá vững và lực.

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========
    Nhất trí, bác chính xác đấy.

Bác nghe thấy bí chứng tỏ amply không được cấp đủ dòng để sản sinh công suất kéo loa. Nên kinh nghiệm của em khi cấp điện cho amply là đi thẳng từ cầu dao tổng đến BACL rồi vào amply, ổ cắm dây dẫn xịn, to đùng, nối mass chuẩn). Em ghét ổn áp lắm, nên không chơi :) , may là điện khu vực em sống rất tốt. Chỉ dùng lọc điện cho CDP; Pre. Mấy chục vòng dây kia là thủ phạm đấy ( nó chỉ hợp với bác nào có gout nghe nhiều tiếng mid ngọt lừ thôi).

Tiếp nữa công suất của BACL phải lớn gấp cả chục lần công suất amply. Em phải dùng 2 cái BACL 2400W cấp riếng cho 2 vế của Pow mono block tiếng rộng thênh thang, hết bí.( Chỗ này bác nào cứ theo lý thuyết điện thông thường là thất bại, vụ này do trải nghiệm rút ra- không tranh luận lý thuyết.
    Tông công suất tiêu thụ bộ dàn khoảng 200-300W các bác cứ phải dùng BACL 3000-5000w, nhưng nếu muốn chơi 5000 W thì đừng chwoi 1 cái mà chơi 2 cái 2500W sẽ hiệu quả hơn.

14. thai64

thai64 Advanced Member

@ "Loại lữơng kim thì con điện tử phải chui qua đoạn lưỡng kim gập ghềnh, loại từ trường thì lại bị chục vòng dây xoắn xoắn theo ...".

Kiểu chui này... :( con nào chui ra được thì một là mất đuôi, hai là lưng nó cong xuống đúng không ? thậm trí không đứng lên mà đi thẳng lưng được ấy chứ lỵ, cũng dặt dẹo, chân đi soắn quẩy thôi... :lol:

Ở quê mình, bà con nông dân họ làm ống cống MCCB to nắm, đưa nước về đồng, đến ruộng nhà ai lại có ống MCCB phù hợp ...các con gì gì nhỉ... :roll: nó chạy như bay qua cơ.

Không có chuyện chui đâu nhé, tiếng vỗ cánh của chúng tạo ra một thứ âm thanh bay bổng...như tiếng sáo diều những buổi trưa hè.

15. vinh67

vinh67 Advanced Member

=======
    Còn giải pháp rẻ hơn là thay cầu chí có dòng lớn hơn, nhưng vụ này mấy ông bên an toàn điện không chấp nhận, nhưng ăn chơi nhiều khi phải liều mạng trả giá thôi. ( Nhóm này theo bác Hoangtrong là "nhóm ăn chơi thú dữ" đây :lol:

16. audioinme

audioinme Advanced Member

ý chủ quan cá nhân em thì hơi ngược với anh với dòng trên nên chỉnh lại như sau
    - bộ audio chưa tới tầm nên mới phải loay hoay dây dợ , ổ cắm ...
    - tai chưa nghe nhạc tinh tường nên vẫn để ý ba dải ...

17. tran minh phuong

Thay vì dùng CB ta cải tiến ( tiến lùi) bằng cầu dao cầu chì liệu có ổn hơn ko bác, vì theo lí thuyết thì diện tích tiếp xúc giữa hai má vít của cb là rất nhỏ và phụ thuộc vào vật liệu chế tạo, áp lực đặt lên, độ sạch sau mỗi lần đóng mở, nhiệt độ độ điểm tiếp xúc.. vậy nên chạy đến đây con điện tử lại phải vất vả bon chen vượt qua..... Ôi thương nó quá!!! Theo em cầu dao dây chảy vẫn ngon hơn. Mời các bác.

18. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Kính thưa các bác, CB chẳng những ampe cao hơn thiết kế với phòng nghe mà còn phải dùng loại nào nữa để hay hơn, cái này thì google phân tích rất nhiều.

Còn đối với dây điện đi từ đồng hồ vào kg phải cứ dây to chạy một mạch từ đầu tới đuôi là tốt đâu.

Thân chào!

19. tran minh phuong

"Còn đối với dây điện đi từ đồng hồ vào kg phải cứ dây to chạy một mạch từ đầu tới đuôi là tốt đâu". Thú thật em cũng được học qua đôi chữ về điện nhưng cũng bó chân lun. Dây em dùng là loại cáp chống tùm lum :nước, nhiễu, cháy, ruột to như chiếc đũa mềm dẻo nặng mắc vào hết nửa buổi, gỡ ra sau 5 phút nghe thử . Và qua thời gian thay đổi nhiều lần em cảm thấy dây quá to sẽ làm mất nhạc tính âm thanh nặng nề sỗ sàng. Hiện em dùng loại cáp điều khiển 7 lõi đơn chia ra 3 sợi mỗi bên, dư một sợi em nối đất ( khi có điện thì áp cảm ứng của sợi này là 45v so với dây nối đất). Em nối từ ngoài vào đến biến áp khỏang 10m , 3dây gộp lại được khoảng 3mm2. Nghe tạm ổn vì dây ko tốn tiền xin các bác góp ý.

20. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác vinh67 chơi hai con BACL cho hai cục Pow JA30 ah? Em dùng một con 3kva cho cả bộ ko biết có thiếu ko nhỉ...

21. tran minh phuong

Về lí thuyết thì.. nhưng thực tế thì lớn chút sẽ ổn hơn nếu bác nghe theo phong cách kĩ thuật. Còn dùng hai biến thế cho hai thiết bị lại theo một triết lí khác lúc này tổng công suất khiêm tốn thôi cũng đem lại hiệu quả rất cao nhưng hơi hao... xèng.Còn dùng hai pha điện khác nhau hoặc làm lệch pha điện áp nữa thì em trộm nghĩ còn vip hơn nữa... Nhưng em chưa làm được .

22. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Cái này có tên gọi : Ca-ra-là-Ok đó phải không Bác (miễn có ra tiếng là 0k ) :D

23. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bạn, cẩn thận khi dùng CB > 40A tiếng lại dầy hơn giống như cầu chì dùng quá thông số của máy cũng cho tiếng dầy hơn :arrow: :mrgreen:

24. locnp

locnp Advanced Member

Xui xẻo thì tiếng nó ồ ề nặng nề hơn thui :) :):)

25. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

" CHI TIẾT " quá ,liệu có mất chất " ANALOG" không các bác? Có bao giờ lúc đầu mê âm thanh, sau lại chuyển qua nghiên cứu điện không các bác? Điều khó trong chơi âm thanh là có quá nhiều thứ cảm nhận được mà khó lý giải một cách thấu đáo các bác ạ

Share This Page

Loading...