Nguồn nhạc số - Yếu tố quyết định của chất lượng âm thanh

Discussion in 'Âm nhạc' started by kenzoman, 2/2/19.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

tml3nr and TrueHD like this.
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

kenzoman, phucfcgialai and tml3nr like this.
  3. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Nếu bẻ từng note ra phân tích thì cãi nhau cả ngày mất bác ạ. Chưa kể chuẩn đánh số quãng tám thanh nhạc của Mỹ khác EU nữa.

Với Bằng Kiều, cá nhân em thấy anh có 3 điểm đáng yêu

1. Phối khí hay, ghi âm tốt. Bằng Kiều rất kỹ tính và chăm chút tác phẩm của mình nên hầu như album nào cũng có phối khí hay, chất lượng ghi âm tốt. Bộ gõ, hơi, dây đủ cả chứ ko lạm dụng âm thanh điện tử

2. Chất giọng Castrato đặc trưng (chứ ko phải head voice thiết support) rất hiếm có. Cho đến nay nó vẫn có chỗ đứng trong thanh nhạc chính thống nhờ khả năng chạy note rất mượt của nó. Rất nhiều ca khúc nhấp nhổm, khù khoằm ...qua nó tự nhiên thành mượt mà. Hệ thống chỉ cần details tốt, tách đc lời khỏi nhạc, ko bị dính vào nhau là nghe sướng rồi. Do đó, BK chỉ cần thả lỏng, hát hết sức theo bản năng là tuyệt, cứ bài nào gồng mình hát kỹ thuật là thành dở hơi ngay. Cái này ngược với Trần Thu Hà, chất giọng Hà ko có gì nhưng nắm kỹ thuật vững. Nếu gồng mình hát kỹ thuật lại tuyệt.

3. BK rất chịu khó khai quật các ca khúc "khù khoằm" ít người "dám" hát. Khi cậu ấy thả mình hết cỡ thường để lại những tuyệt tác (ít nhất cho đến khi có cả sỹ bel canto đụng vào). Đỉnh cao có thể kể đến Giáng ngọc (Ngô Thụy Miên) hay Mưa trên ngày tháng đó ( Từ Công Phụng)....

4. ToanTran

ToanTran Approved Member

Cảm ơn chia sẻ của các bác nhiều nhiều lắm giúp cho người mới chơi nhạc số như mình có thêm kiến thức bổ ích

Thanks all

5. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Tiếp chuyện Bằng Kiều và nguồn nhạc số, hầu hết các bản nhạc pop, rock, metal, country, jaza... nói chung đều được loundness war. Với thính giả Việt ta khá dễ tính, các nhà sản xuất âm thanh còn tặng thêm quả "điều chỉnh - kích giọng.." các kiểu bằng những phần mềm hiện đại nhất. Trong những năm đại dịch Covid, TT Thúy Nga Paris by Night có tung ra một series Thúy Nga Music Box (https://www.hdvietnam.xyz/threads/thuy-nga-music-box-various-artists-53-so-wav-flac.1692555/) (https://www.fshare.vn/folder/TPTR3SJ17OLM), tưởng mới mà ko phải mới vì xào lại các Album cũ và đổi tên. Ví dụ Album TNCD 540 - Bằng Kiều, Thiên Tôn, Đình Bảo - Đời đá vàng thì biến thành Music Box số 23 - Bài tình ca cho em. Không hiểu do vô tình hay cố ý mà các Music Box này như kiểu phát hành bản master gốc, chưa qua chỉnh sửa. Những Như Quỳnh, Trường Vũ...vốn mềm mại, sướt mướt bỗng thành hổn hển, khô cứng :). Bằng Kiều cũng ko thoát. Dĩ nhiên, với các hệ thống âm thanh "nịnh tai" thì không có sự khác biệt nhiều, còn những hệ thống âm thanh trung thực thì đã phát hiện ra vấn đề từ những bản TNCD, Music Box chỉ xác nhận vấn đề rõ ràng hơn.

tml3nr, sonar4x and mtbc like this.
  6. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Chơi nhạc số, nhất là download vô tội vạ từ các nguồn free thì phải chấp nhận hiện thực này thôi. Do đó nhiều cụ chỉ chơi bản quyền và bản gốc là vì thế... Nhưng thực ra trước khi họ bán thì mấy ông mixing, production... cũng đã chỉnh sửa cả rồi. Nhiều bản ghi đã đi vào tiềm thức mọi người như một tiêu chuẩn để so sánh với các bản ghi khác, chứ mấy ai biết được dàn nhạc, ca sỹ hát thực chất ra sao? Tôi có chơi với vài nhạc sỹ (có chút danh tiếng) thì nhiều ông còn thẳng thèm có bộ nghe nhạc ra hồn nào ở trong nhà!!! Chắc mấy ông đó nghe nhạc sống chán ra rồi nên ko thiết hiend, audiophile... gì ráo trọi. Từ hồi các phần mềm chỉnh sửa biên tập âm thanh ra đời và dễ dàng tiếp cận cho công chúng thì sự đa dạng của các thể loại nhạc không chuẩn chiếm đa số tuyệt đối.
    Mà các cụ chơi linh kiện, độ đẽo, dây dợ, bóng bánh... thì cũng là một cách chỉnh sửa âm nhạc đó thôi./.

kenzoman and Wildbird like this.
  7. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Đến 2 năm em ko download thêm từ các nguồn nhạc trên mạng, đúng là thời gian và công việc nó cũng trôi nhanh và làm mình giảm mức độ trải nghiệm như trước đây nhiều lắm.

Các bác cho em hỏi giờ muốn tìm nhạc chất lượng cao chút thì vào trang nào down xuống để phục vụ thư viện nho nhỏ nghe offline của mình.

Em cảm ơn các bác nhiều, chứng khoán giảm ghê quá thế là em nghĩ nên nghe nhạc thôi các bác ;)

8. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Ngày xưa nhạc lossless khan hiếm thì nhiều người hay tìm trong rutracker (Nga) thư viện nhạc khá lớn, chất lượng ổn. Quãng 5 năm trở lại đây thì hầu hết anh em vào hdvietnam mục lossless cũng có rất nhiều nhạc (nhiều nhạc Vietnam) nguồn cũng khá lung tung nhưng nếu chọn kỹ thì cũng có nguồn nhạc tốt. Chẳng hạn gần đây có bác Haihan pót lên rất nhiều nhạc hay trên Google Drive (down về rất nhanh)
    Còn nếu đăng ký Qubuz hay Tidal thì cũng có thể tìm và lưu nhữung bản yêu thích.
    Chưa kể một số dịch vụ, shop ở thành phố sở hữu những ổ đĩa lớn nhạc lossless tuyển chọn riêng

AriaZeo likes this.
  9. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Nhờ Bạn sonar4x pót nhạc VN mới vào zalo giúp mình nhé . Già quá rồi ( U 80 ) rồi không lọ mọ xục xạo được . Không có nhạc nào để nghe nên Đói . Thank Bạn nhiều .

sonar4x likes this.
  10. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Vâng, nhạc VN bên Hdvietnam khá nhiều bác ạ, nhưng do cơ chế bản quyền nên nhạc mới cũng không nhiều và có chất lượng. Bây giờ các ca sỹ mới hay phát nhạc trên spotify bác ạ, nhưng chất lượng cũng chỉ tạm tạm thôi.

Last edited: 18/7/24
  11. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Em trước cũng chơi và copy nhiều bên HDvietnam, nói chung về chất lượng nhạc thì dưới trung bình, cũng có một số album khá nhưng tuỳ dòng nhạc và các bác bên đó up cái gì thì anh em có cái đó chứ rất khó phân loại theo chất lượng hay chi tiết bản ghi theo tiêu chuẩn thế nào …

Rutracker thì đúng là một kho nhạc khổng lồ, các bản ghi đều chi tiết rõ về chất lượng, kĩ thuật ghi và nguồn gốc thế nào.

Tuy nhiên, hầu hết khi down về phải nghe lại trên máy thì mới rõ đc bản ghi có chuẩn ko, chưa chắc thông số chúng ta nhận được đã đúng với chất lượng mình muốn các bác ạ.

Trên Vnav có bác @TrueHD trước đây có gửi cho em một số bản ghi về nhạc dân gian đương đại phải nói là vô cùng chất lượng, ko biết bác lấy nhạc từ nguồn nào, hi vọng bác ghé qua chỉ giáo cho anh em một số nguồn nhạc bác đã từng khai thác. Cảm ơn bác và mọi người tham gia ạ.

TrueHD likes this.
  12. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Mình cũng lấy như bác thôi. Dĩ nhiên cũng có nhiều album classical mình đi xin riêng (bác Izu và một số bác ko cho nêu tên), có cái thì mua (hùn vốn mua chung). Tuy nhiên, chuẩn hay ko thì đúng như bác nói, là phải nghe trực tiếp trên hệ thống âm thanh đủ chuẩn. Để có đc vài bản ưng ý đó là hành trình 10 năm thu thập, phân loại..rồi nhờ vả các chủ nhân hệ thống hi end cho nghe ké để phân loại đó bác.

Chỉ tính riêng nhạc Việt, tính ra chắc tầm ko dưới 20k CD, rip từ hdvietnam, chiasenhacviet.blogspot, FB vài hội tải nhạc, mấy lần vác HDD đi copy từ các cửa hiệu đấy. Mà cứ hở ra gặp ở đâu có là lấy về check. Ngay như bản Hồ trên núi - Ngọc Hạ hát mà mình chuyển cho bác cũng xuất hiện trong 5-6 CD gì đó, phải tự nghe mà lọc thôi. Hệ thống hi-end đạt chuẩn có giá trị những lúc như vậy mà. Chỉ có nó mới phân biệt đc đâu là gốc đâu là bản sao. Mà cũng chưa dừng lại. Sau này bắt gặp bất cứ bài này ở đâu đều lôi về check nên mình mới biết đó là của TT Asia mua lại bản quyền từ TT Vân Sơn, remastered theo hướng bỏ lỗi anodizing đi, làm bản nhạc mượt mà hơn nhưng lại hy sinh rất nhiều details. Tất nhiên mình sẽ chọn bản của TT Vân Sơn để nghe và lưu.

Không có con đg tắt, cứ phải đi thì mới thấy. Còn bảo mình upload lên thì chắc chắn là ko rồi. Mình sẵn sàng copy cho nhưng phải cho người nghe nhạc thực thụ. Bên hdvietnam có nhiều cao thủ đại gia lắm, bình thường các bác ấy cũng không upload bao giờ. Chỉ những con nghiện như mình thỉnh thoảng kêu gào mới đc cho vài viên.

AriaZeo, mlab, freshaudio and 2 others like this.
  13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Ngày mưa bão ..

Bố mẹ mình (U70) đều là fan của nhạc Vàng, dân ca các loại. Do đó, các cụ cũng là fan cứng của Truyền hình Vĩnh Long với hàng loạt show về nhạc Vàng (aka Bolero). Khi xuất âm từ tivi xuống bộ dàn nghe nhạc, chất lượng cực tệ (chắc chưa được chuẩn MP3 128), âm thanh vỡ, tiếng bé tí, văn hệ Volume mới nghe được. Vậy mà cứ để cái loa Tivi bé tẹo hát thì lại oang oang mượt mà.. Thế mới thấy amply lớp B,C,D... lợi hại thế nào so với lớp AB hay A. Có nhiều ca sỹ các cụ nghe thấy khoái, bắt mình đi tìm bản lossless/hi-res về để "thưởng thức cho trọn ven". Và kết quả là 99.9% làm các cụ thất vọng, kết luận xanh rờn luôn là hệ thống to đùng kia ko bằng cái loa Tivi !!!!!

Từ câu chuyện vui của nhà mình mới thấy rằng chủ đề của Topic này chưa thực sự hợp lý. Nguồn nhạc, cũng như bất cứ thành phần chủ chốt nào của hệ thống âm thanh, đều đóng vai trò quyết định cả. Trường hợp ca khúc Hồ trên núi kia cũng vậy. Khi mình đưa ra cho cả nhà nghe thì tất cả mọi người đều thích bản remastered của TT Asia hơn là bản gốc của TT Vân Sơn vì nó "nghe mượt mà, dễ chịu" hơn, và bản thân bản gốc có chất lượng cực tệ với hơn 15k lỗi apodizing mà theo lý thuyết thì trên 1k lỗi là bỏ đi. Chết ở cái "dễ chịu" (aka nhạc tính) hơn đó. Như vậy, nguồn nhạc cũng phụ thuộc vào người nghe với những đặc tính, sở thích riêng của họ. Về cơ bản có thể phân loại thành người nghe nhạc để thư giãn, giải trí và người nghe nhạc để tìm kiếm một thế giới tinh thần bí ẩn khác (nôm na thì giống các hình thức nghệ thuật khác, phân thành nghệ thuật vị nghệ thuật và nghệ thuật vị nhân sinh).

Khi chúng ta nghe nhạc để thư giãn, giải trí, nguồn nhạc tốt chưa chắc đã hay vì nó còn phụ thuộc vào đặc tính phát lại/biến đổi âm thanh của hệ thống âm thanh và "tai" của người nghe cuối cùng. Như câu chuyện trên kia của 2 cụ nhà mình. Ca sỹ tệ, thu âm kém thì cứ loa Tivi mà nghe :p. Hệ thống âm thanh + nguồn nhạc đảm bảo ít nhiễu nền, ít lỗi apodizing, thêm hài âm/tần số bị thiếu hụt... (đèn, phụ kiện, convert sang DSD....) sẽ giúp người nghe thư giãn được, aka nghe lâu không thấy mệt. Trường hợp ngược lại như bản Hồ trên núi kia, ca sỹ tốt nhưng thu âm kém, nghe trên hệ thống tốt, nghe để thư giãn thì có thể chọn bản thu âm đã chính sửa. Tuy nhiên, nó sẽ làm giảm đi ít nhất 30% những "cảm xúc đặc biệt" được ca sỹ, nhạc sỹ phối khí muốn truyền tải đến khán giả. Với những người muốn nghe kiểu "vị nghệ thuật", chọn bản gốc sẽ "trọn vẹn" hơn nhưng phải đối mặt với một đống lỗi (tiếng ồn nhiễu nền, rít răng cưa digital) nên chóng mệt, không nghe lâu được.

Tóm lại, không có gì tốt hay xấu, chỉ có phù hợp hay không phù hợp !!!

TQ_Audio, AriaZeo, mtbc and 2 others like this.
  14. mtbc

mtbc Advanced Member

Bài này chốt xong là đóng topic được luôn :)

TrueHD and sonar4x like this.
  15. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Đóng là đóng thế nào được. Nguồn nhạc là một thành phần chính của hệ thống âm thanh. Đến cái phụ kiện như dây dợ, ổ cắm còn tranh luận như mổ bò thì vấn đề nguồn nhạc còn nổ to hơn nhiều. Nhưng chưa hiểu tại sao không thấy bà con đụng tới phần này mấy.

Thôi thì tạm thời ta cứ an ủi nhau, chọn nguồn nhạc cho phù hợp, chọn kỹ lưỡng không kém gì chọn loa, Amply, DAC, MS ... Phù hợp ở đây tương tự như việc chúng ta không khuyến khích một cô gái xấu đi diễu hành/chụp ảnh .. bắt mọi người phải nhìn (ngắm). Chúng ta khuyến khích cô ấy đi phẫu thuật thẩm mỹ. Nay chỉnh cho giống Châu Âu, mai đổi sang Châu Mỹ Latin, ngày kia đổi về Châu Phi...cho đa dạng vẻ đẹp các vùng miền, dân tộc. Tuy nhiên, đã phẫu thuật thẩm mỹ rồi thì đừng nên chụp ảnh dùng app chỉnh sửa, đã dùng app chỉnh sửa rồi thì đừng nên dùng camera độ phân giải cao .. nó kỳ cục lắm. Còn đã đẹp rồi thì cứ để "thực" nhất, độ phân giải cao nhất có thể :p

trustlaw and drhuy81 like this.
  16. tringuyen133

tringuyen133 Approved Member

Đồng ý với bác, món này thì vô vàn lắm

Share This Page

Loading...