Nguồn nhạc số - Yếu tố quyết định của chất lượng âm thanh

Discussion in 'Âm nhạc' started by kenzoman, 2/2/19.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

sorry nhầm tí..................

2. gtunglam86

gtunglam86 Advanced Member

Em mới tập chơi DSD bằng con M-DAC+ của audiolab mà không biết load nguồn nhạc dsd ở đâu. Các bác có nguồn nào chất lượng chia sẻ cho em với. Thanks all

3. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Hdvietnam forum là khá chuẩn.

4. Vi Dung

Vi Dung Approved Member

Bác vào trang hdvietnam.com cả một kho nhạc lossless có cả flac và dsd luôn bác ạ. Mình download ở đây về nghe nhạc số mấy năm nay rồi, nguồn nhạc đủ thể loại cũng chất lượng lắm, lại miễn phí nữa.

gtunglam86 likes this.
  5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Không có bữa trưa nào miễn phí .Đã là đồ miễn phí thì chất lượng chỉ tốt vừa thôi . Người Mỹ nói vậy chẳng sai .
    Mừng cho AE nào mê nhạc mà không đủ tiền để mua nhạc trên mạng .
    Chỉ tội cho các ban nhạc , lâu lâu mới sáng tác được bài hay mà thu nhập chẳng bao nhiêu tới mức không đủ tiền tới dự giải Grammy dù được mời .

Bây giờ mình mới hiểu tại sao ngay sau khi bỏ cấm vận thì 1 trong những văn kiện đầu tiên được ký kết giữa Việt Nam & Mỹ là bản quyền

6. chauphuong

Bác ko hiểu, ở đây miễn phí mà hay

Vi Dung likes this.
  7. Hoang_Anh

Anh em nào có đk thì bỏ tiền. Còn anh em nào còn chưa đủ khả năng thì chịu thôi.

8. Vi Dung

Vi Dung Approved Member

Có nhiều album nhạc chia sẻ trên diễn đàn Hdvietnam mà có tiền cũng chẳng mua được! một số album nhạc mua trên mạng về nghe chất lượng chẳng ra làm sao. Có tiền mua là tốt, điều này ai cũng hiểu nhưng bây giờ người bán cũng vàng thau lẫn lộn lắm, có một câu mà mình thấy chí lý: hãy là người tiêu dùng thông minh!

9. dokien

dokien Advanced Member

tiêu dùng thông minh là kéo nhạc chùa hả b?
    Album nhạc cho nge thử trực tuyến, ưng thì mua k thì thôi chứ ai ép đâu. Còn ko thì thuê bao các dv streaming itunes, spotify, tidal...gói rẻ có 59k/tháng thậm chí miễn phí như soundcloud...,nghệ sỹ VN /nc ngoài trên đó bán nhạc chứ free miết chắc họ sống + sáng tác = ko khí hêhhehe

Wildbird, kenzoman and lenamvl like this.
  10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình rất thông cảm với AE ít tiền nhưng mê nhạc .
    Có những ban nhạc có khi cả đời chỉ sáng tác được 1 -2 bài siên đẳng .Không trả tiền cho họ để họ sống khổ cực thì cũng thương họ thật

dokien likes this.
  11. dokien

dokien Advanced Member

E nghĩ k phải ít tiền vì chỉ có 59k/1 tháng nge chảy máu tai mà do thói quen ae, e cũng thế lun nay đỡ rùi

Vinhoankiem likes this.
  12. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Em nghĩ là các bác đang hiểu nhầm nhau một chút về việc làm sao để nghe nhạc số hợp lý nhất. Theo em nghĩ: hiện anh em đang có một số quan điểm về việc sử dụng nguồn nhạc số, cụ thể có 2 cách như sau:

1. Anh em chơi offline, tức là hệ thống nhạc số không kết nối online/ internet mà sử dụng file nhạc sẵn có trên ổ cứng, nguồn này từ: cá nhân tự sưu tầm, copy hoặc mua từ cửa hàng (trả phí hoặc không), download ở cơ quan/ nhà riêng sau đó copy vào ổ cứng để nghe offline... Phương thức này, em nghĩ phần đông các anh em đang chơi, cụ thể trong topic này có một số bác là uploader bên Hdvietnam.

Vậy theo phương thức này, bác @dokien và bác @lenamvl sẽ đặt câu hỏi là file upload lên Hdvietnam là từ đâu ? Có phải sử dụng chùa không ? Sao không bỏ tiền ra mà mua ? Vâng đúng là ở thế giới ngoài kia (Ví dụ: Mĩ và Nhật), họ bỏ tiền ra mua và down về máy của họ và họ ko share cho ai cả.

Nhưng ở Việt Nam ta, cụ thể là diễn đàn Hdvietnam, thì anh em vẫn mua đĩa CD gốc về đấy ạ, sau đó rip thành các file lossless cho anh em chơi. Việc làm này có vi phạm bản quyền hay ko thì em ko tìm hiểu nhưng chắc chắn Hdvietnam là một diễn đàn lớn, anh em uploader là những người hiểu biết và có tiếng nói trong giới âm nhạc, họ có nguyên tắc upload, download cho cộng đồng và rõ ràng việc họ làm bao lâu nay không bị ca sĩ, nhạc sĩ hay hãng đĩa nào phàn nàn, khiếu nại.

Chính vì thế, bản thân em hay các bác trên diễn đàn luôn coi Hdvietnam là sân chơi chất lượng, lành mạnh, thậm chí một số anh em ví von việc khai thác nguồn nhạc số ở đây là một cách tiêu dùng thông minh là thế.

2. Anh em chơi online, Cách chơi này rõ ràng một số anh em setup hệ thống nhạc số ngay từ đầu đã xác định mình trả phí để nghe từ Tidal, spotify ... và hầu hết các anh em nghĩ đây là cách chơi chính quy và văn minh. Em công nhận và đánh giá cao phương thức này, nhưng:

Như em phân tích bên trên, vẫn là 2 cách chơi, chơi sao cho phù hợp với gu của mình, quan trọng là ta nghe một cách nghiêm túc: nghe file nhạc từ nguồn chất lượng và đừng quên chia sẻ kiến thức với cộng đồng.

TRANDAIARC, CHUTICH and fleethl like this.
  13. Hoang_Anh

Mình chơi offline nhiều hơn online. Do file hires, dsd và lossless nói chung offline nghe hay hơn streaming thông thường. Và quan trọng là có nhạc mình muốn nghe.
    Ít phụ thuộc kết nối internet.
    Nếu mình có nhìu tiền mình sẽ mua từ website (các source có bán). Còn source khác thì có thì down thôi.
    Mình ko khuyến khích việc download ko trả phí nếu các bạn có nguồn tài chính tốt.

14. no1knows

no1knows Advanced Member

Cái này em nghĩ nên hỏi ý kiến nhạc sĩ, band nhạc nếu họ cho nghe free thì nghe, không thì mua. Mình có tài chính thế nào không quan trọng,đấy vẫn là tài sản của họ.

lenamvl and dokien like this.
  15. Hoang_Anh

Phần lớn là sai luật vụ download này .Mà anh em ko dư dã mới thế thôi

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác nên nghiên cứu cho kỹ Luật sở hữu trí tuệ số 50/2005/QH11 do Quốc hội ban hành rồi hãy viết các dòng ngụy biện trên

kenzoman and dokien like this.
  17. chauphuong

Nói chung download trên hdvn về xài là vi phạm rồi. Tốt nhất ko nên nói nhiều kẻo nhà nước họ đóng hdvn thì mất vui.

18. fleethl

fleethl Advanced Member

Các bác cho em xin hỏi chút:
    Bác nào biết ít nhiều thì hướng dẫn giúp em (chi tiết 1 tí ạ, vì e hơi tối dạ).

- Em có thiết bị sau:
    1. DAC
    2. Macbook Air nhưng cài win 10
    3. Nghe offline

- Trước em mới mua cái DAC này
    thì bác chủ cài giúp em dùng ngon lành= foobar2000 điều khiển qua điện thoại Androi
    bằng trình điều khiển miniserver gì đó.
    Nghĩa là em dùng điện thoại để chọn bài hát trên máy tính (ổ lưu gắn vào máy tính)
    Chương trình này là free hoàn toàn ạ

- nhưng em cài lai máy nên mất hết, em không biết cài cái gì? thế nào ?
    nên em cứ cài bùa cái foobar2000 và trình điều khiển miniserver gì đó
    lên cả máy tính và điện thoại
    và cài thêm cái App Hi-fi Cast trên điện thoại nữa.

=> Kết quả em em phát nhạc thì
    foobar chỉ nhận và phát nhạc trên điện thoại em (qua wifi hay sao ấy)
    chứ nó không chịu load và phát nhạc từ máy tính.

* Em thấy rất buồn và mỏi chân, vì mỗi lần hết 1 folder em lại chạy ra máy tính
    để chọn 1 Folder mới cho máy nó phát nhạc;

Vậy kính nhờ các bác giúp đỡ em (chi tiết cụ thể chút ạ)
    Để em có thể vui trở lại như xưa
    và đỡ phải đang nằm bật dậy bật 1 folder mới (như thay CD)

Chân thành cảm ơn các bác thật nhiều.

19. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hoan hô mấy b đang bảo vệ “bản quyền”. Có lẽ các b đang sống ở Mỹ.
    À mà mình biết Mỹ, Âu cũng cãi nhau tùm cái này bản quyền của A, của Tôi...đã từng đc công bố gì gi ...thế là thế nào nhỉ?

20. chauphuong

Bác cài foobar lên máy tính rồi cài foobar controller hoặc FoobarCon Pro lên điện thoại Android. Nhạc để trong ổ cứng bình thg là được, ko cần cài minimserver.

fleethl likes this.
  21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bọn em sống ở Việt Nam bác ah. Mình sống ở quê nhà thì cũng nên tôn trọng luật pháp kẻo bọn tây lông nó khinh cho. Sống ở đời thì cần phải có tí lòng tự trọng

Khi nào bác có đứa con tinh thần bị mang ra xài chùa rồi còn bị mang bán thu lợi riêng mà không thông qua mình thì bác mới hiểu được nỗi đau của tác giả.

Xài chùa thì cứ im lặng mà xài chứ đừng mang đi chia xẻ thì coi không có được tí nào

Last edited: 3/3/19
    Vinhoankiem likes this.
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Anh chim cò coi vậy chứ thâm lắm :D
    Phải chia sẻ nghen các bác ;)

23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thật là quá nguỵ biện vì chính trị và kinh tế không hoàn toàn tương quan với nhau. Mặt khác, ghét thằng nào thì cứ tương thẳng vào mặt thằng đó chứ lại lôi con khác ra chơi lại kiểu như quýt làm cam chịu thì tội con cam quá.

Tác giả một năm may mắn lắm (có năm cũng nín đẻ) mới đẻ được một vài đứa định đem đi gả chồng hoặc tính đem đi làm osin kiếm sống thì gặp bác cướp ngang hay lén lút chôm mang đi bán nơi khác là coi như toi chim. Tiền thì không có, con thì bị xẻ thịt vừa mang bán vừa cho không thì lấy gì mà sống đây. Chán đời quá, chết mịa nó cho rồi.

Mai em đi mua ít hàng nóng, thấy mấy thằng cướp làm ăn ngon quá kiếm được tiền tỷ mỗi phi vụ, éo bán hay cho thuê được mấy đứa con, đói quá nên cũng làm thử xem có đổi đời được không

Last edited: 3/3/19
    fleethl likes this.
  24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hừ, cái này là lỗi đánh máy, thấy bọn nhân viên báo cáo lại thế

25. nguyenphong83

nguyenphong83 Advanced Member

May quá, em đang tìm chỗ xin nhạc số

Share This Page

Loading...