Nguồn nhạc số - Yếu tố quyết định của chất lượng âm thanh

Discussion in 'Âm nhạc' started by kenzoman, 2/2/19.

1. fleethl

fleethl Advanced Member

nguyenphong83 likes this.
  2. Long1951

Long1951 Approved Member

Chat luong on? ko ha cac bac ?

3. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Bác Long theo nick chắc có tuổi rồi nên em trả lời ngắn gọn cho bác nhé, nếu bác thích nhạc Việt thì diễn đàn này rất phù hợp và nhạc cũng chất lượng lắm bác ạ, ngoài ra để tìm các album chất lượng bác nên tham khảo một số anh em là uploader nổi tiếng bên đó (thường là những anh em khởi xướng topic, có nhiều bài viết và bài viết rất công phu).

Do cũng có nhiều quan điểm trái chiều về việc sử dụng nguồn nhạc từ Hdvietnam, nên em giới thiệu thêm bác một web vô cùng chất lượng và phổ biến của Nga là Rutracker.org để bác tham khảo và sưu tầm.

tranman likes this.
  4. Nguyendung2010

Nguyendung2010 Approved Member

Bài viết bổ ích cho ai chuẩn bị muốn chơi nhạc số, trước mình cũng tìm hiểu mãi rồi mới chuyển sang nhạc số

5. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Em biết đến Rutracker.org vì cần tìm mấy album nhạc EPIC, còn bình thường lên hdvietnam (Hơi tiếc phần Soundtrack ít up album) xem có album gì mới rồi nghe thử xem có hợp sở thích không. Chất lượng album thì tuỳ nguồn người up có được.

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Theo hiệp hội ghi âm Mỹ RIAA thì tổng doanh thu trong 2018 là 9,8 tỷ us .Trong số đó 3/4 là nhạc số trực tuyến (Spotify ; Tidal ;Deezer ; Amazon Music ).
    Doanh số đĩa nhựa Vinyl tăng 8% đạt 419 triệu us .Nhạc số tải về cũng giảm nhưng thê thảm nhất là CD , giảm 34% .
    CD có chết không ?? Có thể sẽ chết .....??

kenzoman likes this.
  7. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Cái chết được báo trước các bác nhỉ.

Thật ra nếu xét về doanh số thì nhạc số càng ngày sẽ càng chiếm tỷ trọng cao, một số ca sĩ thậm chí phát hành các bản nhạc của họ trực tuyến luôn và bỏ qua việc phát hành CD hay LP vì tiền vào túi luôn và tốc độ lan truyền quá khủng khiếp của internet.

Việt Nam tư duy vẫn còn bảo thủ và tâm lý ngại bỏ tiền nên cứ mải tranh luận cái nào hay hơn cái nào, đi tắt đón đầu v.v... và v.v... nên cảm nhận suy thoái về công nghệ còn lề mề chán, âu nó cũng là cái tính của người Việt chúng ta bác ạ

8. no1knows

no1knows Advanced Member

Cũng khó nói lắm vì định dạng LP vinyl ngược lại đang tăng rất nhanh.

Việt Nam luôn đi sau với thế giới đó là điều chắc chắn. Xu hướng của thế giới là nghe trực tuyến. Download digital cũng giảm nhanh không kém phisical.

kenzoman likes this.
  9. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Dân ta thích xài chùa, FREE các kiểu. (nhiều lý do, ko bàn chuyeenjd đúng sai làm gì, chỉ nói tỷ lệ này là RẤT CAO)
    Nên download về lưu trong máy sẽ vẫn chiếm tỷ lệ cao trong vài năm tới.
    Khác với thế giới chi phí thuê bao tài khoản TIDAL, SPOTIFY này nọ tính ra hiệu quả hơn mua lẻ từng bài trên trang của nhà sx. Vì được chọn danh sách cơ man là bài hát.
    Ngoài ra VN mình các trang web chia sẻ nhạc mọc như nấm và ko bị xiết luật bản quyền, nên sống quá khỏe.
    VN vẫn còn khác thế giới nhiều lắm.
    THÚ NHẬN mình cũng nằm trong số DOWN cả đống về.

anhhung and kenzoman like this.
  10. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Em hoàn toàn đồng ý với bác là LP có phân khúc thị trường riêng, thậm chí càng ngày càng phát triển sân chơi của mình, lí do đơn giản là âm nhạc từ LP cho người nghe sự chậm rãi, mộc mạc và hoài cổ hơn nhạc số rất rất nhiều. Chưa kể nó là thú chơi cũng rất tao nhã mà ko phải ai cũng thực hiện được.

Về nhạc trực tuyến và nhạc download thì cũng sẽ giống truyền hình số bây giờ, việc lưu trữ qua ổ cứng cũng sẽ giảm là chắc chắn. Tuy nhiên, âm nhạc cũng vẫn có sự khác biệt nhất định so với phim ảnh, do ko hoàn toàn các album mình muốn nghe có sẵn online, các bản nhạc trên mạng cũng ko được kiểm tra gắt gao về nguồn gốc, nhạc Việt chưa có một chỗ đứng nào trên thị trường nhạc số thế giới, nên em nghĩ trong vòng 5 năm tới, đa số anh em vẫn loay hoay với việc lưu trữ ổ cứng và nghe nguồn nhạc tạp nham như hiện tại.

11. Hoang_Anh

Quên kể một chuyện vui, là chúng ta đang sống ở xứ sở CÁ MẬP CẮN CÁP (tội nghiệp bạn cá mập, mỗi khi mạng lag là tại bạn ấy).
    Cáp đứt mạng rớt, có thể mọi lúc đều diễn ra, nên ko phụ thuộc quá vào ONLINE được, hihi.
    Còn các bác có đk chơi VINYL, băng cối thì đúng là Thú vui tao nhã rồi, mình chưa được có đk làm món này.

kenzoman likes this.
  12. nguyenphong83

nguyenphong83 Advanced Member

13. music-lover

music-lover Advanced Member

Không ai nghe 1 cd cả năm, còn với những người có cả nghìn đĩa cd thì bản chất là họ có thú “chơi” đĩa, sưu tầm, đối với họ cái cái đĩa quý hiếm thì lúc đó ngắm đã thấy thích rồi, nghe nó ko quá quan trọng. Ngoài ra để có cả ngàn cái cd thì họ cũng phải mất hàng chục năm, như thế họ cũng kịp có thời gian thưởng thức dù ít , nhiều. Còn nhạc số, thì sao? Chỉ cần vài ngày là bạn có thể có hàng ngàn đĩa, vậy bạn nghe thế nào đây?

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Em có 2043 album nhạc số. Đêm nào nghe thì em chọn chủ đề để nghe. Mấy năm nay nghe từ file cũng không khác lắm như mười mấy năm nghe CD hồi trước.

Đoạn mới chơi nhạc số thì có nhảy tưng tưng từ bài này qua bài khác thật. Từ từ rồi sẽ bình tĩnh lại thôi :)

tml3nr, thanhnos2112 and kenzoman like this.
  15. Hoang_Anh

Tạo playlist thủ công theo sở thích, tâm trạng lưu sẵn. Hoặc chọn album theo ca sĩ, dòng nhạc rồi nhắm mắt hưởng thụ. Quá phê.
    Mấy dịch vụ Spotify cũng có mục đề xuất là giới thiệu bài hát hợp gu người nghe, dựa trên những bài mình hay nghe đấy.
    Cái vụ này thì chơi vinyl, CD kiểu cũ ko bao giờ có đuoc.

16. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hỏi giống như "bỗng nhiên có 50 tỉ bạn sẽ làm gì đây"

meotomvn likes this.
  17. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thế em hỏi bác là nếu em nghe nhạc số như cách nghe cd thì không được hả bác? Nghe nhạc số là cứ phải nghe cho hết tất cả các bài à? Bác chơi cd thích sưu tầm đĩa, em chơi nhạc số thích sưu tầm file hires, dsd thì được ko bác?

18. music-lover

Vâng, nếu bác có thú sưu tầm ngắm nhạc số thì bác cứ tiến hành thôi ạ, ai cản được bác đâu, cơ mà em lăn tăn không rõ bác ngắm nhạc số thế nào, chả lẽ cứ bật máy lên nhìn cái title? Hay ngắm chuỗi 010101....,
    Bác có thể thoải mái mua nhạc số về bao nhiêu tuỳ ý, tuỳ túi, nhưng ý em là khi có quá nhiều một lúc thì cái sự nghe nó sẽ khó sâu được, ở đâu nó cũng hơi giống với việc ăn uống, cũng tần ấy món ăn, nếu ăn lần lượt ít móm một thì mình có thể thấy cái ngon của chúng, còn nếu ngồi trước tú ụ móm thí có khi ăn không thấy ngon nữa, thậm trí xơi quá còn bị bội thực, tào tháo đuổi...

19. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Chào bác, em thấy bác đang đi theo hướng bài xích cách chơi của người khác rồi đấy. Bác chơi kiểu gì thì tùy bác, em tôn trọng cách chơi của bác, còn em chơi theo kiểu của em. Mỗi người có cách chơi riêng, bác đừng nên áp đặt như vậy, ko đúng với cái nick của bác đâu.

20. music-lover

Đây là suy nghĩ cá nhân , em ko bài xích ai cả, bác nên đọc kỹ ý em nói,
    Chúc vui,

21. Hoang_Anh

Vì cách dùng từ kiểu "ngắm chuỗi 0110001" và một số cụm từ kiểu vậy làm người khác ko vui thôi. Mình là người ngoài. Ko phải đối tượng cũng đề nghị bạn đừng dùng từ như vậy ạ. Đôi khi mình ko có ý "chê bài" nhưng cách dùng từ ko phù hợp cũng gây ảnh hưởng.

music-lover likes this.
  22. chauphuong

Bác ko chơi nên ko biết, và ko biết nên nói khá là linh tinh. Người chơi kỹ download dần dần và giữ lại những gì vừa tai, và đó là quá trình lâu dài nhiều năm. Chẳng hạn trước kia khi chưa có tidal và spotify, mỗi lần tôi download độ 25-30 album, sau đó chọn lọc giữ lại độ 1-2 album là cùng. Chưa kể rất nhiều bác còn kỳ công làm tag nhạc (bác có biết nó là gì ko) cho từng album để dễ quản lý, tìm kiếm.

23. hung6310i

hung6310i Advanced Member

CD hay stream thì nó cũng là nhạc số thôi mà các bác chỉ trích nhau chi cho mất vui nà.

Theo số liệu công bố thì Tidal có khoảng 60.000.000 bài hát. Nếu đem nhân với trung bình 5MB/bài chất lượng trung bình thì em có 300 TB. Giá thị trường giờ 800.000 đ/TB thì em cần 240.000.000 đ mới có thể lưu trữ được và mất khoảng thời gian vài năm trời liên tục download.

Tidal thu phí mắc nhất là 20$ (460.000 đ) /tháng. Thay vì đi mua mớ ổ cứng kia mà đem trả góp mỗi tháng cho Tidal thì em nghe nhạc banh lỗ nhĩ trong hơn 40 năm liên tục ko dừng 1 giây nào. Có thể nghe bất kì bài nào trong 60.000.000 bài hát đó ở bất cứ đâu miễn có 3G. Rẻ hơn em chơi Spotify 60.000 đ/ tháng để nghe liên tục... 330 năm :confused:. Số lượng bài hát ngày một nhiều lên, đồng nghĩa với hiệu quả đầu tư của em ngày càng cao.

Tất nhiên ở trên là lý tưởng hóa, chứ ai mà quan tâm đến những con số lớn vậy, sao mà nghe cho hết. Em lại nghĩ, số tiền mà em bỏ ra mỗi tháng tiết kiệm cho em rất nhiều thời gian, không gian, liên tục cập nhật những cái mới. Luôn luôn sắp xếp ngăn nắp, và đề xuất tự động theo tâm trạng. Cái mà em mua là một trợ lý âm nhạc các bác ạ. Các bác cứ tính thời gian tìm kiếm, download và sắp xếp nhân với giờ công lao động trung bình của các bác xem nó là bao tiền, mắc hơn 60.000 đ chắc luôn :). Chưa kể cái ổ mấy Tê mà các bác vừa mua chưa đầy năm nó mất giá hơn một nữa rồi. Mà trộm vía nó mà mất một cái là yêu lại từ đầu luôn

Tiết kiệm được mấy đồng free nhưng ngầm mất cả đống tiền. Em là em hổng ham

Last edited: 11/3/19
    Rach, Hoàng Trúc, Wildbird and 2 others like this.
  24. chauphuong

Nếu Tidal Hifi thì mỗi bài hát tầm 20 MB. Công nhận Spotify là trợ lý âm nhạc xuất sắc, khôn hơn chó nghiệp vụ....

Last edited: 11/3/19
  25. hung6310i

hung6310i Advanced Member

Vâng, nhân lên, con số thặc là khủng khiếp 1200TB (1.2 Petabyte) chỉ có 20$/tháng. Muốn mua ổ cứng để lưu trữ sẽ mất khoảng 960.000.000 đ. Mất một cái phòng to để chứa ổ.

Mỗi một lượt stream thì Tidal trả cho ca/nhạc sĩ khoảng 0.007$ (162 VNĐ) - cho ăn xin người ta còn chửi cho sml :mad:

Mỗi album trung bình dài 1 giờ đồng hồ. Một ngày nghe liên tục 24 album hết 15.000 VNĐ . Vị chi mỗi album các bác trả Tidal 638 VNĐ (tờ 500 VNĐ giờ mua được cái gì hở các bác?) Một album phát hành dạng CD có giá trung bình 10$ (230.000 VNĐ). Nếu đem 230.000 VNĐ đó trả cho Tidal thì album đó nghe được 338 lần :eek: Ko có mấy ai làm điều này cả, trừ em, vì nhà em bán quán cafe :D

Thời đại điện toán đám mây và kinh tế chia sẽ rồi các bác ui.

dokien, Wildbird and kenzoman like this.

Share This Page

Loading...