Nguồn nhạc số - Yếu tố quyết định của chất lượng âm thanh

Discussion in 'Âm nhạc' started by kenzoman, 2/2/19.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bài này chính xác về thông tin vì mình cũng đã xem chính các tác giả tâm sự trên tạp chí .Mình cũng hiểu thêm tại sao các ban Rock & Metal cho ra những album có chất lượng âm thanh tuyệt vời đến vậy .

2. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác nói sai rồi, sao lại nói các trang web streaming hút máu? Bác có biết mỗi lần bác click vào nghe bài thì ca sỹ và phòng thu đấy đều có tiền ko? Số tiền ít nhưng nếu nhiều người click thì sẽ khác bác ạ. Chưa kể 1 người có thể nghe đi nghe lại hoặc lâu lâu lại click vào nghe đến vài chục năm 1 bài đấy.

Bác nghĩ rằng bác mua cd thì ủng hộ họ nhiều hơn là click à? Bác mua 1 cd nghe cả đời, thậm chí còn chia sẻ, rip ra nghe. Còn click là tính tiền, youtuber cũng kiếm tiền từ đấy bác ạ. Đừng ca ngợi, thần tượng cd quá rồi nghĩ về streaming với tư tưởng đấy bác ạ.

dinhtaibvag likes this.
  3. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nói các trang xờ trym lậu thôi bác

4. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nếu nói về lậu thì cd cũng thế thôi bác ơi. Nếu làm việc văn minh, tôn trọng bản quyền như nước ngoài thì các trang streaming phát triển không phải vô cớ mà chiếm được thị phần của cd.

5. no1knows

no1knows Advanced Member

Em đoán chắc bác không biết nhiều về cách vận hành thị trường âm nhạc và tâm tư của những người làm ra âm nhạc. Em chỉ nói thế này nhé bác chắc không biết là các band nhạc nhận được bao nhiêu tiền từ bán một chiếc CD và bao nhiêu tiền từ một lần click. Bác chắc cũng chưa bao giờ đến những buổi trình diễn của những band nhạc vừa và nhỏ để xem họ phải bán áo, bán cd, bán các đồ kỉ niệm khác... Bác ngồi và suy nghĩ về cuộc đời toàn mầu hồng. Câu hút máu của các trang web thưa bác lại không phải do em nói mà là do nhạc sỹ đoạt giải Grammy bác ạ.

kenzoman likes this.
  6. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Đúng là em ko biết thật và em chắc bác cũng chỉ nói thôi chứ bác cũng ko biết đâu. Bán cd hay online thì cũng là kinh doanh, mà cái này thì có người thành công, có người thất bại. Bác đừng lấy 1 ví dụ để rồi quy ra tất cả. Theo bác thì ko ai bán cd hay online thành công à? Quy chụp quá đấy bác ạ.

7. no1knows

no1knows Advanced Member

Cái gì mình biết thì hẵng nói bác ạ. Mình không biết thì đừng quy chụp người khác cũng không biết như mình. Suy nghĩ của bác chứng tỏ bác hiểu rất ít, bác nghĩ band nhạc đoạt giải Grammy là không thành công? Bác nghĩ người ta mua Cd về để nghe hàng triệu lần? Thực tế rất ít cd nghe tới 50 lần. Hơn nữa band nhạc thường nhận tới 50_80% số tiền bán đĩa.

8. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mấy trang bán nhạc số nó lươn lẹo lắm nên nó viện đủ thứ để ăn bớt tiền bản quyền .Chính vì vậy mấy anh liên quan đến Số là giầu rất nhanh .
    Chỉ có 1 số các ban nhạc huyền thoại thì vẫn sống khỏe thôi còn mấy tay trẻ trẻ là nghèo .Các ban trẻ thường tìm tòi , phá cách , không đi theo lối mòn nên dễ bị bắt nạt - hiểu theo nghĩa được trả tiền ít

kenzoman likes this.
  9. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Tập đoàn lớn thì họ có Lợi thế trong việc đưa ra điều khoản về tỉ lệ chia chác lợi nhuận.
    Cuộc sống là thế thôi.
    Ít ra là phát hành số, thì ca sĩ nhỏ vẫn lên mạng đc. Còn dập đĩa thì ko đủ số lượng họ ko dập đĩa đâu.

10. kenzoman

kenzoman Advanced Member

“Here's the math: Spotify pays about $0.006 to $0.0084 per stream to the holder of music rights. And the "holder" can be split among the record label, producers, artists, and songwriters. In short, streaming is a volume game.”

Các platform online for digitalmusic chính xác là game của các công ty kinh doanh mảng e-comercial thôi, Việc nghĩ ra các mánh để giảm tối đa lợi ích của nghệ sĩ và tăng tối đa thị phần lợi tức qua doanh số click, quảng cáo, branding, label, content... mới là sự thật sau ánh đèn sân khấu.

Em đã có bài viết là hầu hết các bác Việt Nam thấy có lợi ích chút từ Tidal, spotify .... thì đăng ký chơi chứ chưa ý thức hoàn toàn về SHTT, tuy nhiên, đây là ngành thương mại số có doanh thu khủng khiếp nên nó định hướng cả xã hội, thị trường và cả ý thức hệ, một kiểu cối xay thịt khổng lồ.

11. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác ơi, em thấy bác càng nói càng sai rồi đấy. Bác cứ hở ra là đem cái band đoạt giải Grammy ra nói, có vẻ bác tôn sùng quá rồi đấy. Giữa nổi tiếng và kinh doanh là 2 khái niệm khác nhau hoàn toàn. Bác tưởng bác nổi tiếng là bác kinh doanh thành công à? Nhầm to bác ơi.

Còn các trang streaming thì ai bắt buộc nghệ sỹ, phòng thu phải cho bài để upload? Cuộc chơi mà, ai thích thì đưa bản quyền cho họ up, điều khoản rõ ràng. Thích thì chơi, ko thì thôi. Nói đâu xa, ngay cả ở VN mình cũng có nhiều ca sỹ hái ra tiền nhờ nhạc online, chuông điện thoại đấy. Bác ko biết thì đừng cố tỏ vẻ nữa.

Cần thiết bác có thể tìm hiểu thêm các ca sỹ kiếm tiền từ youtube bằng cách nào nhé.

Last edited: 15/3/19
  12. chauphuong

Hiện đang có xu hướng là ca sỹ chơi luôn với spotify, tidal, ko qua hãng để xơi miếng bánh lớn hơn tí. Xét cho cùng thì dùng tk streaming hack cũng vẫn giúp ca sỹ tăng thu nhập, vì tiền tính theo số lần sream như các bác nói. Thành ra có người sẽ thấy ít cắn rứt hơn kaka...

13. no1knows

no1knows Advanced Member

Bác càng nói thì càng tỏ ra sự hiểu biết của bác là chưa rõ ràng. Bác bảo em sai trong khi em chỉ thuật lại lời của các band nhạc. Rõ ràng bác là người hết sức quy chụp và không hiểu chuyện còn cố lái theo ý mình. Một nghệ sỹ Việt Nam mà đoạt giải Grammy thì cả đời không dùng hết tiền nhé. Bác đừng tưởng là dễ. Trong một dòng nhạc số lượng người từng đoạt giải cũng chỉ 10 đến 30 người thôi. Kinh doanh là chuyện khác, còn nghệ sĩ chân chính đa số họ cũng nghèo thôi, số giàu là rất nhỏ. Đấy mới là sự thật. Đa phần họ còn nghèo hơn cả em nên em mua để ủng hộ họ bác ạ. Nghệ sỹ nổi tiếng giờ em gần như không nghe nhạc vì không hợp.

Wildbird likes this.
  14. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nghệ sỹ có thực lực mà ko kiếm được tiền thì phải xem lại chính họ còn bác đừng khẳng định nghệ sỹ chân chính nghèo. Ngày xưa khác bây giờ xa lắm bác ạ, nghệ sỹ bây giờ có tên tuổi mà bác bảo nghèo thì em cũng chịu bác. Bác nghe ko hợp rồi bác nghĩ họ ko bán được cd nên mua ủng hộ à?

Theo em hiểu là bác đang dẫn chứng 1 ban nhạc đoạt giải Grammy nhưng vẫn nghèo và nêu lý do là vì các trang streaming đang hút máu? Và cũng theo em là bác đồng tình như vậy nên mới dẫn chứng và mua cd để ủng hộ. Đúng ko bác?

Thôi coi như chúng ta khác quan điểm và cách nhìn nhận về thu nhập của các nghệ sỹ có thực lực ngày nay. Với em thì họ giàu, và ít nhất cũng giàu hơn bác và em khi họ thực sự có thực lực. Thôi dừng tại đây nhé bác.

15. chauphuong

Thôi 2 bác stop đi, ai thích chơi kiểu gì thì chơi, chỉ làm ơn ko bài xích cách chơi của nhau là được.

16. hung6310i

hung6310i Advanced Member

Các bác tranh luận thật đã, đa chiều vậy nó mới nơi tới chốn. Em thấy vầy:

1. Lĩnh vực nghệ thuật là không thể phán xét, rất nhiều nghệ sĩ tèo rồi mới được nhìn nhận bởi số đông. Những nghệ sĩ được sớm nhìn nhận thì yếu tố may mắn góp một phần, yếu tố công nghệ lăng xê chiếm một phần lớn. Ca sĩ hát quán bar đã lọt vào mắt xanh của ông bầu - đại diện cho công nghiệp truyền thông thì tỉ lệ nổi tiếng kiếm tiền rất cao. Nghệ sĩ / Công nghệ lăng xê (truyền thông) / Khán thính giả là 3 thành tố cấu thành nên nền công nghiệp âm nhạc. Nghệ sĩ nếu làm sản xuất âm nhạc luôn thì ko có thời gian sáng tác, làm producer mà ko dựa vào nghệ sĩ và khán thính giả thì không sống được, khán thính giả muốn thưởng thức cái hay của nghệ sĩ thì không thể không thông qua truyền thông, producer... Gần đây, các ban nhạc Indie, các nghệ sĩ kiêm producer đã có chỗ đứng vững vàng hơn. Rất có thể do truyền thông ngày một phẳng hơn chăng. Ai cũng có thể truy cập nhạc mới, nghệ sĩ đến với công chúng dễ dàng hơn. Sự tương hỗ giữa 3 bên là không đổi, chỉ có nhanh hơn, nhẹ nhàng hơn nhờ công nghệ internet mà thôi. Cuộc chơi stream nhạc số, ai nhanh chân thì thắng.

2. Bao lần em đi tiếp khách được nghe những giọng ca tốt nghiệp nhạc viện hẳn hoi, kĩ thuật không thua gì các ca sĩ thành danh. Vậy mà vẫn phải đi hát bàn nhậu. Có ca sĩ còn tặng đĩa CD cho em. Là do họ không muốn phụ thuộc vào truyền thông hay họ ko có vốn, ko rõ nữa nhưng không có truyền thông thì con đường của họ càng gập gềnh hơn thôi. Em không đồng ý quan điểm ngành công nghiệp âm nhạc, đặc biệt là giới truyền thông là "cối xay thịt". "Không có bữa trưa nào miễn phí" là thật. Nghệ sĩ có quyền chọn người đồng hành, ông bầu, truyền thông, chọn sai là đi cả sự nghiệp. Là nghệ sĩ Indie, sống nghèo vật chất nhưng giàu tinh thần là lựa chọn của họ, ko trách ai được

17. no1knows

no1knows Advanced Member

Bác mặc định nghệ sĩ giỏi là phải kinh doanh giỏi? Họ không phải siêu nhân nhé. Nghệ sĩ giỏi không biết PR vẫn nghèo như người thường.
    Nghệ sĩ đoạt giả Grammy thưa với bác là chả có ai nghèo nhưng họ kiếm tiền không phải bằng mấy cái click nhé. Họ còn ghét cay ghét đắng nữa là khác. Bác đọc kĩ lại xem họ kiếm bằng gì?
    Em mua physical vì 80% tiền sẽ vào túi band nhạc chứ không phải vào túi mấy trang web. Và em nghĩ đấy là cái họ xứng đáng được nhận. Chắc bác cũng không biết rằng các band thường ghi trên booklet là thank you for supporting artist!

Một band nhạc từng đoạt giải là band nhạc lớn mà họ còn không kiếm được tiền thì các band nhạc nhỏ hơn thì ra sao.

Bác còn ảo tưởng rằng bác hiểu về thị trường âm nhạc hơn những thành viên của band nhạc này nên bác phán rằng nói thế là sai.

Bác nên tự nhìn nhận lại vấn đề và đừng quá ngộ nhận và đánh giá mình cao quá

18. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thôi đi bác ạ, bác mới bảo họ còn nghèo hơn cả bác mà giờ lại chuyển qua nói họ kiếm tiền bằng cách khác rồi à? Em khẳng định với bác là họ giàu nhờ rất nhiều cái liên quan đến hình ảnh của họ, nhưng quan trọng nhất vẫn là thực lực chính trong nghề của họ.

Bác nên tìm hiểu thêm các ban nhạc khác đi, đừng có lúc nào cũng lôi 1 ban nhạc đó ra nói mãi nữa. Nghệ sỹ nổi tiếng mà nghèo thì đó chỉ là thiểu số thôi bác ạ.

Mà giờ thế này nhé, uh thì bác thích mua cd ủng hộ nghệ sỹ vì nghĩ họ nghèo, vậy bác cứ tiếp tục niềm tin của mình đi nhé.

19. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Các bác hạ hỏa ko có gì phải tranh cãi
    Chuyện giàu nghèo chỉ có bản thân họ mới biết. Còn bác nào thích ủng hộ bằng cách mua sản phẩm, hay trả tiền streaming đều tốt cho người nghệ sĩ cả rồi.
    Bác nào chưa đủ điều kiện, còn xài chùa thì cứ hưởng thụ thôi, mốt giàu mình chơi kiểu khác. Chả sao cả. Chúng ta đang sống ở một nơi mà xài chùa ko bị phạt. (mình ko tuyên dương điều này, mà thực tế nó là như thế)

20. no1knows

no1knows Advanced Member

Bác có vấn đề về đọc hiểu. Bác không biết gì nhiều về các nghệ sĩ và tự cho họ là giàu. Em có anh bạn (người nước ngoài không phải người Việt nhé) tình yêu của họ lớn nhất là âm nhạc dù họ cũng không có nhiều tiền. Anh chơi nhạc điện tử DJ nhưng có sở thích chung là King Crimson. Đã không hiểu biết nhiều còn cứ cố cãi chày cối. Em mua CD vì để ủng hộ họ và đấy là cái họ xứng đáng được hưởng bác hiểu chứ. Giàu hay nghèo kệ họ.

21. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em chào bác luôn, từ nghệ sỹ tên tuổi xong chuyển qua nói nghệ sỹ vườn nghèo. Em thấy bác nói lung tung quá rồi đấy bác ạ. Nói hướng này ko xong thì chuyển qua hướng khác, mà hướng nào cũng ko ổn. Thôi em ngưng, bác thích thì cứ tiếp tục ạ.

22. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Các bác ơi, nghệ sĩ chân chính họ sẽ luôn sống đúng bản chất của nghệ sĩ, cách đây 20 năm anh em ta có từ "chất nghệ" là vì thế: phiêu lãng, mộng mơ, khổ đau, trải nghiệm, thậm chí nghiện ngập... như thế họ mới sáng tác được, mới thể hiện được tâm hồn của họ.

Chứ nghệ sĩ mà giống bác sĩ, cư sĩ (sư sãi), đạo sĩ (lang băm, thầy chùa)... để bụi trần vương vấn, tiền bạc quanh quẩn thì sáng tác, hát hò, đàn ca thế nào được, nên nghệ sĩ nếu nghèo họ không dằn vặt, vấn vương kim tiền như người thường đâu.

23. no1knows

no1knows Advanced Member

Theo em bác nên ngưng thì hơn. Quan điểm của em là mình ủng hộ band nhạc, nghệ sỹ càng nhiều càng tốt nên em mua Cd. Bác cũng không nên phán xét nó đúng hay sai vì đấy không phải việc của bác. Em biết một số thông tin của các nghệ sỹ nên chia sẻ để có cái nhìn đa chiều, giúp các bác có cái nhìn tổng thể hơn.

24. viethungaudio

viethungaudio New Member

Bài viết tốt, rất có giá trị đề nghị tiếp tục phát huy

25. hung6310i

hung6310i Advanced Member

Topic này các bác không tranh luận gì nữa nhỉ :)

Share This Page

Loading...