Nhập môn TURNTABLE hành trình từ zero

Discussion in 'DIY Gallery' started by nguahoangphonui, 3/9/19.

1. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Lời đầu tiên xin kính chào các cụ.

Để thực hiện mơ ước trọn bộ sưu tập nghe nhìn DIY cho riêng mình, sau một thời gian tìm hiểu ngăn ngắn em chính thức lao dốc theo vòng quay Vinyl. Với tiêu chí ngon bổ rẻ, bởi có hoành tráng cỡ nào đi nữa thì cũng chỉ mình tự thẩm âm, nhưng cái cốt lõi vẫn là nền kinh tế kéo theo tài chính chỉ thực hiện trong giới hạn hạ lưu... Thôi thì thằng chột làm vua xứ mù vậy.
    Như têu đề, bài học vỡ lòng các cụ chỉ giáo cho tên các thiết bị (song ngữ) để cơ cấu thành một bộ máy nghe nhạc bằng đĩa (than) hoàn chỉnh, phát lời.

P/s: Đặt mua linh kiện mà chẳng biết món đó tên gì... :D
    Tks for all.

Tags:
  2. nguahoangphonui

Để có thể thiết lập được một hệ thống âm thanh analog từ đĩa Vinyl (đĩa than), thì cần có 2 thiết bị cơ bản cấu thành bộ nguồn phát bao gồm Turntable (mâm đĩa than) và Phono box. Trong đó thì mâm đĩa than đọc dữ liệu âm thanh được ghi trên đĩa và phono stage có nhiệm vụ khuếch đại tín hiệu âm thanh thu được trước khi gửi tới Pre Amplifer.

Vấn đề Phono box em xin bàn sau. Trước hết tìm hiểu về mâm đĩa than. Cái này em đang hướng tới DIY. Bao gồm
    Phần 1. Tìm hiểu, tham khảo
    Phần 2. Chuẩn bị phụ kiện.
    Phần 3. Lắp ráp và setup.
    Phần 4. .....

Phần 1:
    Mâm than thường có 2 loại: Direct-drive: Động cơ quay gắn trực tiếp mâm đĩa và Belt-drive: Động cơ quay tách rời khỏi mâm đĩa, truyền động thông qua dây curoa belt. Em sẽ làm cài này.

- Motor có gắn kèm bộ điều tốc để chỉnh tốc độ quay (các nấc cơ bản là 33, 45, và 78 vòng/phút)
    - Plinth: Đế mâm than
    - Platter: Mâm đĩa tròn
    - Tonearm: Tay cần, thiết kế cho Tonearm cần có đối trọng (cục tạ counter weight) Bộ phận anti-skating chống trượt và các cơ chế di chuyển khác nhau unipivot, gimbal, bearing)
    - Cartridge: Kim than bao gồm stylus (đầu kim) và phần thân. Kim có 2 loại Moving Magnet (MM) sử dụng nam châm động và Moving Coil (MC) sử dụng các cuộn dây động (Mới chơi nên dùng loại nào ah?)
    - Máng để gắn kim
    - Vinyl: Đĩa than
    - Belt: dây curoa

Các bác tiếp sức dùm em với.

Last edited: 3/9/19
    leminhtulinh likes this.
  3. Pilab

Pilab Advanced Member

Attached Files:

4. nguahoangphonui

Cảm ơn bác đã chia sẽ, nhìn qua thì thoạt thấy nó đơn giản, nhưng đọc kỹ thì không hề đơn giản chút nào.
    Vật liệu có thể tìm được nhưng để tạo nên sản phẩm phải có tay nghề mộc chắc phải bậc 7 trở lên, đòi hỏi tính chính xác cực cao.

Chơi mâm đĩa than và đặc biệt những người tự diy cho mình món này đòi hỏi tính cẩn thật, tỷ mỷ, độ chính xác cao và quan trọng phải đam mê thực sự,... Chơi CD thì quá bình thường. Nhưng dạo này trên các diễn ít sôi nổi, phải chăng món này lại tiếp tục dần bị khai tử.

Lần đầu làm chuyện này, các bác hãy ủng hộ em.

5. nguahoangphonui

Demo mâm than được làm từ những vật dụng nhà bếp có bán trong các siêu thị.
    Nguồn nghenhinvietnam.
    ikea_1__asvj.jpg ikea_2__zpal.jpg ikea_iprw.jpg

neovo and Tuilaai like this.
  6. nguahoangphonui

Có bác nào không cho em hỏi chút.
    Em cần mua dây curoa belt cho mâm than diy nhưng không biết kích thước bao nhiêu thì hợp lý. Vì thấy có rất nhiều loại từ 19cm đến 45cm... Gửi hình để rõ hơn, khoảng cách từ trục motor đến trục mâm quay là cố định rồi.
    Tks.

leminhtulinh likes this.
  7. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác cho thiếu dữ kiện về đường kính trong của puli gắn trên motor nên không thể biết chính xác chiều dài dây phù hợp.
    Tạm coi bác dùng motor có điều tốc, đường kính puli nhỏ nhất có thể; khi đó tổng chiều dài dây cỡ 115 cm. Bác có thể mua vài sợi 112 cm, 110 cm...

Tks for All.

Last edited: 6/9/19
    nguahoangphonui likes this.
  8. nguahoangphonui

Cái puli gắn motor của em rất nhỏ, em không đo nhưng ĐK chắc khoảng 0,5~1cm, vậy nên không tính.
    Belt = 57,5~58cm chập đôi thì cũng lớn đây, độ dài này không thông dụng lắm, em cố tìm đúng cỡ.
    Tks bác nhiều.

9. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Mong chờ 1 ngày sản phẩm bác ra đời.

nguahoangphonui likes this.
  10. leminhtulinh

Về vụ dây belt là việc rất quan trọng. Bác phải tính theo công thức tính hệ số trượt của truyền động đai. Trọng lượng vật bị kéo, góc ôm đai, độ đàn hồi của dây, và lực căng T ban đầu ( lực căng T phụ thuộc vào chu vi dây đai vì khoảng cách trục đã fix). Tính toán sao cho hệ số trượt là thấp nhất mới được. Chính vì hệ số trượt mà bánh chủ động luôn quay nhanh hơn bánh bị động trong bộ truyền đai.

11. nguahoangphonui

Không chỉ dây belt quan trọng mà tất cả các bộ phận để cấu tạo thành Turntable đều quan trọng hết.
    Còn rất nhiều vấn đề em cần phải hầu các cụ. Phải đi từng bước thôi.
    Cụ có thể chỉ rõ hơn về công thức hay cách tính toán để có size dây phù hợp (cụ thể hình đã post). Tks cụ.

leminhtulinh likes this.
  12. nguahoangphonui

Ra đời được hay không chính là nhờ công lao của các cụ.

13. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Khi thiết kế , Bác phải quan tâm đến vận tốc mô tơ động cơ quay, đường kính mâm (puly), rồi mới thiết kế đường kính bánh đai truyền động và dây đai . Phải có những bước cơ bản thì mới thiết kế chính xác được. Nếu không tính toán từ đầu, mua không đúng kích thước dây (đường kính dây nhỏ không đủ) sẽ tốn kém .
    Hỏi riêng Bác Chủ , Bác hỏi được board mạch EL84 chưa, Nếu Bác Luân hết, sẽ biếu Bác bộ board này để Bác làm Apm84

14. nguahoangphonui

Vận tốc motor là 33 vòng/1 phút. ĐK puli motor 0,5~1cm. ĐK mâm xoay 33cm. Chiều cao mâm xoay 2,2cm (phần để vòng dây belt) còn tổng là 2,7cm. 20190906_220117.jpg 20190902_140412.jpg
    Em post hình củ thể để các có thể tư vấn tốt hơn. Tks.

15. FieldCoil Adventure

Xin hỏi thường mâm đĩa than hoạt động, mâm quay bao nhiêu vòng / phút ?
    Nếu mâm quay 33 vòng / phút. Thì Bác đã tính sai mô tơ.
    Nếu DYI toàn bộ, khó nhất ở đây là làm cần

leminhtulinh likes this.
  16. leminhtulinh

Thực tế tính toán để quy ra hệ số trượt là rất khó với anh em mình vì mìn đâu có biết được hệ số đàn hồi của mấy cái dây belt đâu. Nên tốt nhất là cố gắng làm thực nghiệm rồi quy ra chuẩn của mìn bác ạ.
    Bác chế hoặc tìm mua 1 bộ để đếm số vòng quay mâm. Căn chỉnh motor sao cho đạt đúng số vòng ở mâm là được. Chú ý lúc đo trên mâm phải có đĩa. Sau khi đạt rồi thì fix luôn sợi dây belt và tốc độ motor đó. Vì nếu đỏi dây belt, khác độ đàn hồi sẽ trật lất ngay. Việc chế bộ đếm em thấy cũng khômg khó đâu ạ.

17. nguahoangphonui

Em được biết chuẩn mâm quay có đĩa khi hát có 3 nấc cơ bản 33, 45, 78.
    Còn để tính cho vận tốc motor quay không ma sát có lẽ lớn hơn nhiều. Cái này cũng không quá khó để tính, tương tự như động cơ bước thôi.
    Em chưa đụng tới tonearm. Phương châm của em là làm tới đâu hỏi tới đó.
    Không biết mới hỏi, chứ bác hỏi ngược lại em làm gì...

18. nguahoangphonui

Cách thực nghiệm có lẽ phù hợp nhất.
    Bộ đếm cũng không cần chế đâu bác, tải ứng dụng về đt và sử dụng đt để làm việc này, chỉ mất vài phút cài đặt.

19. FieldCoil Adventure

Đây là những bước cơ bản bác phải nắm rõ khi làm để tránh sai hỏng tốn kém. Nếu thiết kế kết hợp để chạy cả 3 tốc độ 33, 45, 78 thì có thể làm bánh đai dẫn động 3 cấp.
    Vậy Bác phải tìm mô tơ khác để thực hiện dự án này rồi, hoặc làm bánh dẫn ít nhất tương đương lớn hơn hay bằng đường kính mâm, khi đó xem lại công suất động cơ có khả thi không (kéo nổi hệ thống truyền động)

20. nguahoangphonui

Em chỉ sử dụng chạy 1 tốc độ 33 thôi.
    Motor này đã được sử dụng thực tế chạy tốc độ 33.
    Vấn đề em đang quan tâm ở đây là tìm dây belt cho phù hợp khi bố trí khoảng cách đặt motor và mâm quay.

21. FieldCoil Adventure

Tại vì Bác nêu vận tốc mô tơ là 33v/phút.
    Nó khác nhiều vận tốc mâm quay 33v/phút.
    Còn tính toán dây Bác có thể xem ít trên mạng về truyền động bánh đai thì sẽ ra dây đai thôi.

22. nguahoangphonui

Cái này em nhầm chút, không muốn sửa, vậy mà bác lấy cơ sở này sát phạt, tội em :(

23. FieldCoil Adventure

Chỉ góp ý cho Bác , vì khi thiết kế Bác phải tính toán nhiều, không chú ý sẽ làm hỏng . Khi đó quy ra thóc thì mất nhiều.
    Như vậy, Bác có biết thông số vận tốc mô tơ là bao nhiêu vòng / phút chưa ----> liên quan đến thiết kế kích thước bánh đai dẫn động. Sau đấy sẽ tính khoảng cách giữa 2 trục quay và tính chiều dài dây đai.
    Đây là những thông số cơ bản để lên được bản vẽ thiết kế, sau đấy sẽ tìm mua đai, chọn vật liệu và gia công (bánh đai dẫn, bánh đai động, mâm đế , đế lắp mô tơ vào mâm ...
    Vì có thói quen khi thực hiện dự án bất kỳ nào sẽ phải phân tích kỹ lưỡng để loại tránh khỏi sai xót, do đó câu chữ viết có thể gây cảm giác hơi khó đọc cho Bác. Đây chỉ có ý phân tích rõ dữ liệu cần thiết cho dự án của Bác. Mong sự thông cảm từ phía Bác.
    Thanks

Last edited: 7/9/19
    leminhtulinh likes this.
  24. nguahoangphonui

Cảm ơn bác chia sẽ.
    Vấn đề vận tốc của motor thì bên Topic Chơi Đĩa than LP "điệp vụ rất khả thi" Ngon Bổ Rẻ đã có đề cập.
    Mình độ chế nên tận dụng một số thiết bị có sẵn, hay khoảng cách chốt giữa 2 trục đã được ấn định. Thiết kế chi tiết đến từng micromet em hông làm được, tương đối thôi bác ah vì cơ sở lý thuyết và thực hành nó cũng có một khoảng cách.

25. audioinear

audioinear Advanced Member

Em nghĩ quan trọng nhất bắt đầu là phần chống rung. DÙng lò xo hay thủy lực, hay khí?

leminhtulinh likes this.

Share This Page

Loading...