Nhờ các bác chỉ dẫn cách thu băng cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by khuehn, 21/9/10.

1. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Hình như hwa cụ nhắn cho em rồi thì phải. Cụ đòi ship cod đó.

2. vnguyen1234

vnguyen1234 Advanced Member

Cám ơn Bác Thắng Việt, tiện đây Bác Thắng Việt hoặc Bác Zorro làm ơn chỉ cách thâu trên đầu này với ạ. Theo chỉ dẫn của Bác Zorro ở những trang trước, thì trên đầu này khi thâu tôi chỉnh output level ở mức nào cũng không ảnh hưởng đến mức độ lớn nhỏ của băng thâu, nhưng nếu để từ khoảng số 9 trở lên thì bị bể tiếng. Còn Bias thì chỉ có một nút vặn về trái là -, về phải là +, các Bác làm ơn chỉ cách thâu trên đầu này như thế nào cho chuẩn ( vì tôi cũng mới chơi cassette deck nên không rành). Cám ơn các Bác nhiều

3. sonec225

sonec225 Approved Member

Thấy thu phức tạp quá em chuyển qua mua deck để nghe các bác tư vấn em tầm 2tr5 đến 3 triệu mua đeck nào tiếng ổn vậy?

4. tuanthuy87

Cá nhân e thấy victor 711 731 721 hoặc một số model teac 970x kenwood 9010 1100hx... là ngon bổ rẻ. Hay hơn tầm đầu tư.

5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Như con Kenwood ngày xưa của bạn có đúng không.... Tiếng thu không chê vào đâu được và thu cực kỳ đơn giản...

tuanthuy87 and Gà mờ like this.
  6. vnguyen1234

Các Bác đi đâu rồi? giúp tôi một tí.

7. tuanthuy87

vâng anh, con đó autobias anh, thu băng rất tốt và phần phát cũng khá.

8. vnguyen1234

Bác Thắng Việt hay Bác nào biết làm ơn chỉ dẫn cách thâu trên đầu Nakamichi Casette Deck 1 với ạ. Tôi thâu thử mấy cuộn băng rồi nhưng không biết chỉnh bias như thế nào cho đúng. Cám ơn các Bác nhiều.

9. Planets

Planets Advanced Member

Muốn chỉnh bias chuẩn thì phải có máy phát tín hiệu. Một số đầu deck có tích hợp bộ phát tín hiệu. Deck 1 của bác có không?

10. vnguyen1234

Tôi không biết có hay không ( vì tôi mới chơi đầu deck). Bác thử nhìn hình rồi giúp tôi với. Cám ơn Bác.

11. Planets

Planets Advanced Member

Chông có bác ạ. Bác có thể thử cách như sau. Dùng 1 cuốn băng hay dùng để ghi loại tốt để thu 1 bài 3 lần
    Lần 1 vặn hết về ngược kim đồng hồ
    Lần 2 để vị trí giữa
    Lần 3 vặn hết xuôi chiều kim đồng hồ

Bác sẽ thấy âm sắc nó thay đổi qua từng bài bác thấy vị trí nào âm sắc cân đối thì lấy là chuẩn rồi tinh chỉnh thêm.
    Trước khi ghi phải chọn đúng loại băng và đừng để mức tín hiệu Vu vượt quá 0db và cũng không quá nhỏ.

12. vnguyen1234

Cám ơn Bác Planets, tôi sẽ thử theo cách Bác chỉ dẫn. Nhân tiện Bác cho hỏi nút Azimuth có chức năng như thế nào?

13. Planets

Planets Advanced Member

Cái này dùng để chỉnh góc đầu từ cho phù hợp với rãnh từ trên băng đó bác ạ. Nhưng có vẻ chỉ có nakamichi chú trọng cái này còn các hãng khác thường làm cố định.

14. Planets

Planets Advanced Member

Nếu máy 3 đầu từ thì có thể nghe trực tiếp khi đang thu. Bác nghe luôn âm thanh phát ra cổng output khi đang thu băng (monitor) và vặn tới vặn lui cái bias xem âm sắc vị trí nào chuẩn so với nguồn âm gốc là đc.

15. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Cái này chỉnh độ nghiêng của đầu từ để tìm vị trí thu hoặc phát tốt nhất theo từng băng. Máy của bác nút này chỉnh bằng cơm, thẩm định bằng tai nghe. Một số máy như Naka Dragon, 1000ZXL thì chức năng này được tự động hóa qua một hệ thống cân chỉnh đầu từ tự động, người nghe không cần can thiệp :)

16. vnguyen1234

Cám ơn Bác cup_of_cafe và Bác planets rất nhiều.

17. locnp

locnp Advanced Member

Em mới mon men qua tape được vài tháng, vấn đề đầu tiên em gặp phải là đầu ghi và băng trắng (hoặc băng 1 nước). Giờ em đã tạm ổn phần này, em xin chia sẻ cách em đánh source audio từ CD sang tape.

1. Khâu chuẩn bị
    - Đầu CD làm nguồn phát
    - Đầu ghi tape (em chỉ chọn loại 3 head để vừa ghi vừa phát để kiểm âm)
    - Một tai nghe kiểm âm loại khá hoặc tốt
    - Dây nhợ và đấu nối (dây cổ japan hàng bãi)

2. Khâu khởi động
    Khâu này rất quan trọng, thường một thiết bị muốn hoạt động ổn định mình phải làm khâu này. Đầu tiên ta chỉnh thiết bị về chế độ mặc định và tắt hết các chế độ lọc nhiễu, bật CD, sau đó bật tape ngồi chờ khoảng 10 ~ 15 phút cho thiết bị nóng lên. Nếu bác nào chơi đèn thì chính là thao tác hâm đèn :D

3. Kiểm tra nguồn phát
    Cho CD và phát thử, trên đầu ghi tape ta chọn đúng ngõ vào (thường line in hoặc cd dirrect) và bấm monitor -> soutce, làm cho đến khi nào đầu ghi đã nhận đúng tín hiệu vào. Lúc này, kim VU hoặc đèn tia sẽ giật theo điệu nhạc (giật mạnh nhẹ tuỳ âm lượng input). Như vậy nguồn phát và nhận tín hiệu vào đã chuẩn.

4. Thâu thử + cân chỉnh âm lượng + bias
    Sau khi đầu ghi đã nhận tín hiệu vào từ CD, mình cho tape vào nhấn play + rec để thâu thử, lúc này đèn REC sẽ nổi đỏ và monitor sẽ chuyển sang tape (vừa thu vừa monitor kiểm âm). Bây giờ ta đeo tai phone vào để nghe kiểm âm. Âm lượng khi thâu ta chỉnh núm input level sao cho tia hoặc kim VU lên mở +2db hoặc +3db không được quá.

Tiếp theo ta chỉnh balance, cái này hơi khó 1 chút. Trên tape bấm monitor để monitor source và tape qua lại liên tục xem độ giật tia hoặc kim VU của 2 kênh left right giữa source và tape có đều hay không. Có thể biên độ giật của source cao hơn do db lớn hơn nhưng phải đảm bảo tỉ lệ giật giữa 2 kênh của source và tape đều nhau, không chênh lệch nhiều. Nếu chênh lệch ta chỉnh núm balance input hoặc left right input tuỳ máy cho đến khi nào đều thì thôi.

Cuối cùng ta chỉnh bias, tuỳ theo loại băng ta sẽ chỉnh bias phù hợp nhưng theo mình thì nên để mặc định.

- Nếu chỉnh núm bias ngược kim hồ thì lợi dãy cao
    - Nếu chỉnh núm bias theo kim hồ thì lợi dãy trầm

Chỉnh đến khi nào ưng ý thì bắt đầu thâu thật.

5. Thâu băng
    Sau khi thâu thử và cân chỉnh xong ta cho dừng CD + tape, trả băng về đầu và bắt đầu việc ghi.

- Nhấn PLAY + REC trên tape để thâu
    - Chờ cho máy tua qua đoạn băng đầu màu trắng đục của tape thì cho CD chơi nhạc

Chờ ghi xong mặt A ta thâu tiếp mặc B cho đến khi việc ghi hoàn tất.

Nói thì dài nhưng làm vài lần sẽ trơn thôi các bác ạ.

blackandwhite and Planets like this.
  18. Planets

Planets Advanced Member

Bài của bác rất chi tiết dễ hiểu.

Chỗ này em thấy có lẽ cần bàn thêm. Có tài liệu nói nếu thu không bật dolby thì kim Vu không quá -3db còn nếu có db thì không quá 0db bác ạ.

Mà em thấy Vu của mỗi máy nó cũng không hoàn toàn chuẩn như nhau đâu.

locnp likes this.
  19. locnp

locnp Advanced Member

Đúng là phần này em cũng hơi lọng cọng, có thể em chưa trải qua nhiều máy nên không rõ. Em thâu trên con tascam 103 ở mức âm lượng +2db hoặc có thể lên +6db/+8db mà cũng ko sao. Phát trên con victor 731 vẫn ngon lành. Tuy nhiên em cho qua teac a-650 phát có hiện tượng nổ treble, em cũng đang tìm nguyên nhân đây bác.

20. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Em thu bằng Nakamichi 700zxl nhàn tênh các bác ah.
    Cho băng bất kỳ vào, xong bấm calib thâu. Hệ thống tự phát tín hiệu tự thâu 1 đoạn xong cân chỉnh các mức bias, lever phù hợp. Xong nó tự động tua lại từ đầu, chỉ việc bấm record. Dễ ẹt :)

21. vnguyen1234

Bác cup_of_cafe vui tính quá, hơn 2000 USD mà không nhàn tênh mới là chuyện lạ.

22. locnp

locnp Advanced Member

Ôi giá cao thế bác? Em chơi toàn deck dưới 3tr thôi nên chắc phải chịu khó rồi. Nhưng mà việc chỉnh bias và level cũng có những trải nghiệm thú vị, tuỳ chỉnh nhiều cũng hay đó bác. Một khi thâu đc cuốn băng ưng ý thì cảm giác vô cùng sung sướng đó các bác. Bây giờ em không còn sợ việc thu tape nữa rồi, em chỉ ngại không có đầu thâu gấu để thâu thôi.

Em đang dùng tascam 103 để thâu, ngoài em này ra còn em nào gấu gấu chút không các bác, em muốn tiếng "lên nữa" :D

23. Quynh8185

Quynh8185 Approved Member

Em chào các bác trên diễn đàn ạ , tình hình là em mới mon men thâu băng cassette để tự thưởng thức Nhưng em đang không biết mua băng trắng ở đâu . Bác nào biết chỗ xin chỉ em với ạ , em xin chân thành cảm ơn ạ .

24. Planets

Planets Advanced Member

Chợ trời Hà Nội có băng maxell UE mới rẻ bèo. Nhưng loại này chất lượng chỉ đủ thu tiếng nói. Băng chrome, metal thì bác tìm trên mạng đầy. Ngay trong mục rao vặt trên diễn đàn cũng có. Trong FB có group chuyên về tape đó.

25. Quynh8185

Quynh8185 Approved Member

Vâng em cảm ơn bác nhiều ạ .

Share This Page

Loading...