Nhờ các bác chỉ dẫn cách thu băng cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by khuehn, 21/9/10.

1. nam73

nam73 Advanced Member

Hôm nay tôi đã mua Teac V7000 theo hdan của các bác.
    Phiền bác hướng dẫn cách thu băng = Teac V 7000.
    1) kết nối V7000 với nguồn phát, ampli.
    2) chỉnh các thông số trên V7000 trc khi thu băng.
    3) các thao tác khác
    .v v.
    Xin chân thành cảm ơn bác & các ae!

2. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Để tối em về làm đoạn clip cho bác dễ theo dõi nhé :)

nam73 likes this.
  3. Zorro

Zorro Advanced Member

Em hướng dẫn trước cho bác nắm, nếu bác cup_of_cafe có làm clip thì giúp bác có thêm hình ảnh cho sinh động.

- Bác cắm dây tín hiệu thâu vào ngõ Line In hoặc CD Direct của V-7000, và chọn đúng ngõ vào bằng công tắc CD Direct phía trước mặt máy. Lấy tín hiệu từ Output của V-7000 cắm vào amply để nghe kiểm tra.
    - Bỏ băng vào máy, bấm Cal Start, bấm Record, băng đã chạy và chức năng calib đã sẵn sàng.
    - Chỉnh 2 volume Bias sao cho vạch đèn hiển thị của 2 kênh L&R đến đúng vạch đánh dấu sẵn trên màn hình hiển thị. Vậy là calib phần Bias cho băng thâu đã xong.
    - Tiếp tục calib phần Level: nhấn tiếp vào nút Cal Start lần nữa, lúc này máy chuyển qua Level, bác chỉnh 2 volume level (nút nhỏ) sao cho 2 kênh L và R cũng lên đúng vị trí vạch như đã chỉnh bias lúc nãy.
    Vậy là calib cho băng đã xong, bác bắt đầu thâu thử.

- Bác mở volume Rec Level chính lên ở vạch khoảng -33dB đến -18dB, mở tín hiệu nguồn, bấm Record, băng đã bắt đầu thâu thử. Bác điều chỉnh Rec Level sao cho âm lượng mạnh nhất đến vạch đỏ là được, và kiểm tra so sánh chất lượng băng thâu bằng công tắc Tape/Source. Mọi thứ khi đã ok thì bác dừng thu thử, tua băng trở lại để thu chính thức.

Chúc bác thành cong.

nam73 likes this.
  4. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Xin gửi bác @nam73 đoạn clip hướng dẫn cách cân chỉnh thu băng cho đầu teac V7000

Kiểm tra thu băng

Last edited: 21/6/19
    nam73 likes this.
  5. nam73

nam73 Advanced Member

cup_of_cafe likes this.
  6. nam73

nam73 Advanced Member

Bác thu = Teac A 630 kết quả ntn hả bác??

7. datmast

datmast Advanced Member

Chào các bác, em đang định thu thử nhạc pre75 từ youtube/mp3 trên mạng vào băng cassette, bác nào đã từng thử thì nhờ tư vấn giúp mấy vấn đề sau ah:
    1- thu vậy chất lượng âm thanh ra liệu có analog hơn ko? Liệu nghe có hay và nhạc tính hơn so với nghe trực tiếp từ mạng luôn?
    2- giữa thu trực tiếp từ pc/điện thoại/tablet và thu thông qua đầu CD (tải file mp3 về ghi đĩa CD và chạy qua đầu CD thu vào băng) thì chất lượng nào tốt hơn
    Xin cảm ơn

8. locnp

locnp Advanced Member

Nếu cùng một source thì thâu ra tape thường cho tiếng dầy và analog hơn ghi ra CD. Chất lượng bản thu còn phụ thuộc vào các yếu tố khác, không chỉ ở source.

Nếu đầu CD bác gấu thì ghi từ CD sẽ tốt hơn từ PC/mobiles. Bác nên chọn source là nhạc lossless sẽ tốt hơn mp3.

Chúc bác thành công!

datmast likes this.
  9. datmast

datmast Advanced Member

Cảm ơn bác. Em thì toàn đồ cỏ cũ thôi. Đã thu thử trực tiếp qua phone thì nghe cũng không đến nỗi nào. Chắc làm vậy cho gọn, sau có đkien nâng cấp tính sau

10. nam73

nam73 Advanced Member

Bác ơi cho e hỏi chút:
    ở trên bác hướng dẫn dùng Volume Line trong 2 tình huống chỉnh kim VU.
    Tuy nhiên, nếu đã chỉnh kim VU cho tình huống 1 (chữ ĐỎ) thì khi chỉnh tiếp ở tình huống 2 (chữ XANH) thì lại làm sai lệch kim của tình huống 1.
    Bác giải ngố giúp e với!

11. datmast

datmast Advanced Member

Các bác cho hỏi: thu ở cassette 1 và chạy ở nó thì tốt nhưng khi nghe ở cassette 2 lại có cảm giác tiếng bị hơi nhanh. Như vậy thì cassette 1 bị lỗi gì vậy ?
    Xin cảm ơn

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Không sai lệch gì cả đâu bác.
    Nó là volume đôi, mình chỉnh thô thì vặn nó lên, rồi chỉnh tiếp 1 trong 2 channel cho kim hiển thị cả 2 channel đều nhau.

nam73 likes this.
  13. Zorro

Zorro Advanced Member

Lỗi tốc độ máy bị sai bác ạ, hoặc là máy 1 bị chậm, hoặc máy 2 bị nhanh. Muốn xác định do máy nào thì phải có máy thứ 3 chuẩn hoặc băng thu chuẩn nghe so sánh trên cả 2 máy thì mới xác định được.

datmast likes this.
  14. datmast

datmast Advanced Member

Cảm ơn bác.
    Bác cho hỏi là thường nguyên nhân nào dẫn đến sai tốc độ vậy? Máy cassette 1 em mới thay dây belt liệu đó có phải nguyên nhân ko? Và có cách nào chỉnh lại casaette cho chuẩn lại ko?

15. Long bùi

Long bùi Advanced Member

Các bác cho e hỏi. Con cassetter của e nó ghi đầu khác phát thì bình thường nhung nó phát lại thì cứ réo réo tiếng như bị nhanh vậy. Nhu thế là bệnh gì các bác?

16. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Phát lại tiếng reo réo như bị nhanh là do phần cơ chứ bạn còn cái đầu từ nó đứng in chứ .... Hay là nó khác bình thường nó lại chuyển động khi play ...

17. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác kiểm tra lại thanh nâng Roller của máy vì lý do nào đấy khi ở hoạt động thu ( bấm 2 nút liền ) , nó ép chặt đc băng xuống trục Capstan nhưng ở hoạt động phát Play (bấm 1 nút ), nó xuống không hết nên băng bị kéo lướt đi bới trục quấn Reel nên tiếng bị nhanh. Bác vệ sinh các khớp nối cơ khi chỗ Roller mà tốt nhất là bác thay Roller đi còn thay thế nào bác thông cảm tùy từng kết cấu máy cụ thể chứ khg phải sợ lẹm kinh nghiệm còi mà khg dám nói :p:p:p.
    Việc này trc đây thợ chữa cassette nhiều họ làm nhoáy cái làm xong, nay nghề này ít người chơi nên thợ ngại nhận chả biết lấy "xiền" của bác thế nào, chỉ có mấy anh mới tập tọe sửa thôi, thợ lớn đủ kinh nghiệm họ toàn chối.

18. Long bùi

Long bùi Advanced Member

Cảm ơn bác [emoji7]e cũng phải tập tự sửa lấy thui.

19. Maidanhan

Tôi cũng tập tọe sửa đc môn cassette từ 2012, còn đồ điện tử nói chung thì nghịch từ 1987, giờ thợ khg nhận món này đâu, lấy tiền bác khó, trừ ca hỏng nặng, mua đc con máy chết tráo sang nhưng chỉ khi chủ nhân đông ý vì mua máy chết nhiều bác cũng xót của chả bán rẻ tý nào.

Long bùi likes this.
  20. henryng

henryng Approved Member

.............................

Last edited: 5/8/19
  21. henryng

henryng Approved Member

.................................................

22. henryng

henryng Approved Member

........................

23. Maidanhan

Bác chắc chưa có time đọc về dòng máy này và kinh nghiệm nghich đồ điện đúng không?
    Bấm bấm FF, RW và play đoạn băng cuối nút stop đều khg làm việc hay thế nào? Nếu chưa có kinh nghiệm và ở HNI, bác PM riêng đến bác Cuongdv, nếu bác ấy đồng ý, bác qua nhà, bác ấy chỉ cho làm ( bác ấy khg làm dịch vụ ).
    Bác nên chuyển lại bài này vào mục sửa cassette nó hợp lý hơn.

henryng likes this.
  24. henryng

henryng Approved Member

..............................

25. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Trong giới thiệu về máy bác Trần Hội đưa lên mình đọc thấy có dòng chữ auto stop....
    Bất cứ máy cassette nào cũng có chức năng đó để bảo vệ phần cơ của máy cho nó hoạt động được lâu dài.... Chẳng nhẽ máy của bạn cao cấp hơn máy cỏ autostop cơ lại không có chức năng đó... Hoặc do có nhưng:
    - mạch này đã hỏng nên nó không ra được cái lệnh đó...
    - hoặc bạn đã vô tình khi sửa máy bỏ qua chức năng đó ....khả năng này theo mình là ít nhưng cũng có khả năng xảy ra...

Vậy nên dò lại cho phần đó nó hoạt động nếu bạn có nhu cầu.... Còn không chấp nhận stop bằng cơm....

Share This Page

Loading...