Nhờ các bác giải thích hộ ca khó này

Discussion in 'Đèn điện tử' started by emngheo, 19/10/18.

1. emngheo

emngheo Advanced Member

E mới nâng cấp cặp bóng pre 12au7 khoảng 3 tháng nay. Tự nhiên hqua bị tình trạng loa bên phải kêu nhỏ hơn bình thường khoảng 50%. E đổi vế bóng pre thì loa bên phải lại kêu bình thường, nhưng loa bên trái thì bị mất tiếng luôn. E đảo lại bóng như cũ thì lại bị tình trạng bên to bên nhỏ như lúc đầu.
    Vậy có thể là 1 bóng 12au7 đã bị hỏng không ạ? Sao lại có việc bóng đó ở vị trí bên phải thì loa phải vẫn kêu (nhưng bé) trong khi lắp sang bên trái thì loa trái tịt luôn.
    Nhờ các cụ am hiểu giải thích dùm đc ko ạ?
    P/s: e thay cặp 12au7 theo máy vào thì loa lại hát bình thường.

Tags:
  2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình nghĩ chủ yếu là ở socket và chân bóng thôi,socket bị lỏng vài chỗ tiếp xúc không tốt,chân bóng trùng hợp với socket tại điểm tiếp xúc kém--->tiếng nhỏ.chân bóng trùng với socket tại điểm không tiếp xúc--->câm.

Scorpio likes this.
  3. emngheo

emngheo Advanced Member

E đã tháo ra vệ sinh kỹ chân bóng. Socket thì vẫn chắc và rất mút. Nhưng khi lắp lại vào vẫn bị tình trạng trên. có lẽ bóng hỏng thật. Nhọ :(

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chín chân thì 7 chân tiếp xúc tốt,1-2 chân lỏng tiếp xúc không tốt lại trùng với chân đèn bị mòn nhiều thì sao bác kiểm soát được,mình nghĩ bác nên thay tube socket mới là tốt nhất.

emngheo likes this.
  5. AGC

AGC Advanced Member

Khả năng bóng chết 1 triode là rất cao, bác mang cái bóng nghi ngờ hỏng qua chỗ nào có cái máy đo nhờ kiểm tra hộ xem có phải do bóng không

6. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Bác đổi qua mà tịt tuôn là 1 triode tịt nằm ngay trước xuất anode nên kg nghe. Triode sau xuất cathode nên kg có gì.
    Nếu bác biết cầm mỏ hàn thì để như cũ đảo dây. Chân 123 qua 678.

Bác nên chụp hình chổ chân đèn xem..

7. Duong Vinh Phu

Duong Vinh Phu Advanced Member

Đèn hỏng rồi bác ơi.........

8. hoangphung

Hỏng 1 triode thì lấy triode đó xuất cathode. Chẳng ảnh hưởng gì...

9. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Khi bóng đã hỏng không còn hệ số khuếch đại nữa rồi thì lắp mạch lặp catot thì nó có còn hoạt động đúng chức năng của cái mạch lặp catot không nhỉ khi mà lưới G1 mất tác dụng không còn kiểm soát hoạt động của đèn được chính xác nữa...
    Và khi đang từ mạch gánh anot chuyển thành gánh catot thì gain giảm đi n lần việc này thay đổi mạch tuy rằng chỉ 1-2 mối hàn... Và đâu phải cho người không chuyên... Đâu phải ai cũng làm được và đâu phải ai cũng chấp nhận điều đó...

Last edited: 19/10/18
  10. hoangphung

diễn đàn mà bác, mình chỉ mà mem làm được thì ok. kg làm được thì thay bóng cho nhanh. có gì đâu bác nặng lời em. hay đem tới bác cho chuyên sâu hơn..:(

11. vestonmanhhung

vestonmanhhung Advanced Member

Em vote cho phương án này.
    Khả năng bóng bị chết 1triode, hoặc ăn quả cú sốc nào đó nên đi, đảo bóng mà 2 bên lệc nhau như bác nói thì em nghĩ đến linh kiện bị thay đổi trị số. bác nêm đo kiểm lại cả amply xem các giá trị linh kiện có bị thay đôi ko trở thoát hoặc trở tải giảm trị số hoặc thủng luôn, thig bác cắm bóng khác vào sau time lại hỏng tiếp.

Tags:

Share This Page

Loading...