Nhờ các bác tư vấn về cassette deck

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by takitori, 1/8/12.

1. Duy StereoAudio

Duy StereoAudio Approved Member

Hình như có MKII Cụ ạ, nhưng Việt Nam em chưa thấy ai có dòng TASCAM SERIES 122 chữ đỏ. Chứ dòng Tascam 112, 112MKII, 112MKIII thì rất nhiều nhưng dòng này cơ toàn nhựa, mặt mỏng, các núm phím không đẹp. Còn con 122 của em này mặt nhôm nguyên khối dầy cộp, bộ cơ toàn bằng kim loại, rất ít nhựa, mô tơ thì to đùng, giống cơ của TEAC, nó khác với dòng 112 kia. Chắc Cụ nhầm sang dòng 112 ạ!!! Của em không khác gì mới tinh cứ chơi tẹt ga khỏi nghĩ,,,:):):)

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Hình như bác chưa dành đủ thời gian cho TASCAM 3head:
    1. TASCAM và TEAC là 1 thương hiệu;
    2. TASCAM thường có các đặc điểm như: khuyếch đại đầu từ hay là dual FET, tại thời điểm chế tạo nó là cái gì đó xa xỉ trong hàng Solid, tinh hóa có học, có văn hóa, có hiểu biết thường lấy đó là tự hào vì nó là 1 linh kiện bán dẫn ( Solid ). nhưng lại có tính chất giống ống chân không tức đèn điện tử_Vaccum tube nhất; Sau này, TEAC mới có V9000 theo model như trên. Bác searh con TEAC R99 khung thế nào đi mà vẫn khg có Dual FET.
    3. TASCAM 122 có 122 MK II, MK III và với dòng MKIII xuất Châu Âu nó đc đính kèm dòng chữ procassette, đây là hệ đc chế tạo tham vọng để thay thế nhiều máy R2R đc dùng trg Studio trc đây khi thu trên nên tảng tape cassette Metal;
    4. Một số Serie TASCAM đã ghi dấu ấn trên đời này : TASCAM 134, TASCAM 234, TASCAM 238... chúng là máy chuyên nghiệp cho giới Thu thanh, tốc độ 9.5cmps, băng cối chắc chắn thua trừ băng Master và F1 từ các Studio trc đây;
    5. Việc bác có đc chữ Serie 122 chữ đỏ đúng là ít, nhưng khg khẳng định đc nó là đẳng cấp vì theo quy ước cho đến này CDP hay Audio Set có MK II, MKIII sẽ đc xem là " gớm mặt " nhất;
    6. Cassette dù mới thế nào cũng sẽ mắc bệnh về dây, cơ chỉ là sớm hay muộn. Cụ Khanhvuong trên 4R này bê 1 con shop sách nguyên từ Nhật về ( 1976 ) và tôi phải mất đến 5 buổi cuối tuần để cho nó chạy và nếu khg có hỗ trợ từ Hải phòng, sẽ khg có motor thay thế: Motor khg đc dùng 44 năm trg kho, nó kẹt cứng, lôi ra thì sợ cong trục Rotor;
    7. Và chữ đỏ hay chữ vàng, bệnh chng vẫn là hay mẻ răng cam và treo luôn bác nhé. Khg có 1 tài liệu nào dám nói chữ khác chữ trắng là đc bảo hành cam bền. Có thể làm CAM này vĩnh cửu nếu CNC lại bằng Teflon khối với giá 600K;

CafeNovember and Duy StereoAudio like this.
  3. Maidanhan

Bác cầu kỳ đấy nhưng bác chỉnh gì trên M250 mà cần máy hiện sóng nếu khg có Standart Tape từ Vendor? Key nằm ở cái Standart Tape cassette đó bác.
    Có anh tú tài Revox trên 4r năm 2019 nói rằng làm cho mấy cái đầu cỏ chạy như cassette Revox, chưa hiểu thừa kế từ gia cảnh nào từ thời bao cấp để có đc cái Standart Tape khi so sánh các bước tần, biên độ, méo pha từ mẫu chuẩn mà Standart Tape và chỉ có Standart Tape của hãng cung cấp đây? Tất nhiên nếu hiểu có thể nhại đc nhưng công cụ khg là OSC.

Duy StereoAudio likes this.
  4. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Cách đo này trước kia em đã trình bày cho cụ nào 1 lần rồi. Từ máy phát tần số (coi như nguồn chuẩn, thay băng chuẩn) đưa tín hiệu vào và ghi ==> lấy tín hiệu sau ghi từ băng ra so sánh với tần số máy phát. Máy hiện sóng 1 kênh từ máy phát, 1 kênh từ đầu ra cassette ==> chuyển sang chế độ X-Y so sánh biên độ và pha.

Em trình bày thế này không biết có cùng kiểu đo với bác trên không nhỉ :D

5. Maidanhan

Không làm vậy đc đâu bác Cup. Làm như trên khg phát hiện đc gì trg mọi case.

6. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Bác ví dụ giúp em với :D

7. Duy StereoAudio

Dạ, "Maidanhan", "cup_of_cafe" hai Cụ cầu kỳ và võ công thâm hậu quá!!! Mấy thứ trên em được mấy Cụ bên Nhật tặng nên cắm rút cho vui thôi ạ...!!!:p:p:p
    Tại tính em chỉ thích "Nằm Ngữa Ăn Sẵn" như mấy em chân dài con nhà giàu thôi, nên không mò mẫm được như các hai Cụ đâu. Em Gà Mờ lắm...:(:(:(
    Mấy Cụ Nhật lùn tặng em đủ cả nhưng bản chất vẫn là "Ham Ăn Lười Làm" nên cứ về như nào là em giữ nguyên em chiến muốn đến đâu thì đến ợ...!!!:D:D:D

Hai Cụ đúng là Cao Nhân!!!:):):)

8. Maidanhan

Tất các các con SONY bác có, khg ai chê chúng về hình thức rất hoàn hảo về sắc.
    Nhưng trg hàng 2 Head, bác bỏ quá cho, thua hoàn toàn SONY TC-K61: Khg dùng FET như trên, dùng Tranitor thường nhưng hoàn toàn khg có tụ nối tầng từ đầu từ_ Head đến mạch Audio, cái LUÔN CẦN VÀ LUÔN CÓ TRONG hầu hết các phân khúc cùng thời khg chỉ của Sony mà của nhiều hãng khác.
    Nếu bác có đk tìm đc con amply Sony hiệu HA5900/ HA5600 trg giàn Combo đời cũ sâu 1991, 1992, pls Zalo 0987779413.

9. Maidanhan

Bác đừng theo PA này, cách thức phải khác nhiều để đạt đc cái đang dự kiến.

10. phamlen84

phamlen84 Advanced Member

Em tổng hợp lại một số hướng dẫn căn chỉnh Cassette cho mọi người dễ theo dõi.

1. Chỉnh tốc độ chuẩn :

2. Tự tạo băng test để chỉnh azimuth,level,tốc độ :

3. Cách tạo và sử dụng băng gương :

4. Chỉnh bias/level calibration cho các máy :

5. Chỉnh Head Height cho các máy 3 từ Nakamichi :

6. Chỉnh Azimuth chuẩn bằng băng hãng : https://youtu.be/MHdOHSH8lEo

7. (Nước ngoài) Cách thay dây curoa mode cho các máy Sony ES cửa điện : https://youtu.be/uSyeSG_aLNk

8. (Nước ngoài) Cách sử dụng bộ gá để chỉnh Head Height,Tilt,Azimuth : https://youtu.be/NWugqIVCiZU

nam73 likes this.
  11. Phong Thanh

Phong Thanh Approved Member

CON ĐÓ BÂY GIỜ GIÁ CŨNG TRÊN DƯỚI 15 CHAI BÁC Ạ.

12. Phong Thanh

Phong Thanh Approved Member

VIDEO CỦA EM RẤT HAY VÀ HỮU ÍCH. RẤT TỐT.

13. Duy StereoAudio

Technics M202 Mới 99,99% Kính các Cụ ngắm cho vui ạ!!!:):):)

14. Duy StereoAudio

Technics M222 New 99,99% em mời các Cụ cùng cảm nhận!!!:):):)

15. Rosartaudio

Rosartaudio Advanced Member

Hoá ra có Room riêng cho ae đam mê Deck mà giờ e mới biết!

Các cao nhân cho e hỏi Ngoài Nakamichi ra thì những dòng Bình dân nào mà Nghe ra Âm sắc chỉ tiết rõ nét nữa không?

e chán mấy em Teac A3 lắm rồi, vì Ko hợp gu

Attached Files:

16. phamlen84

Bác chơi mâý con Châu Âu như Telefunken,Dual... Tiếng sáng chi tiết giá cũng tầm 4-6tr

music-lover likes this.
  17. nam73

nam73 Advanced Member

giá mà Hà Nội có list các bác làm dịch vụ cân chỉnh cassette thì tốt quá. Chi phí cao cũng đc, miễn là các bác làm có tâm thì ae cũng chịu chi thôi.

18. Rosartaudio

Rosartaudio Advanced Member

Em cũng quan tâm dịch vụ này!
    Hà nội chưa thấy chỗ nào ưng và Đúng nghĩa là cân chỉnh

Leuc likes this.
  19. Leuc

Leuc New Member

Em nhất trí với bác!
    Mấy tháng trước cậu bạn đem con deck cỏ đến 1 thợ (thấy quảng cáo là với 30 năm kinh nghiệm) trên đường Lê Duẩn - Hà Nội, bệnh chỉ là tháo ra thay dây cu roa, khi lắp vào thì k nhớ nên lắp lộn trục quấn băng. Sau 1 tuần đến lấy và được báo giá là 1 trieeuj. Quá đẹp cho 1 cuộc tình (bằng 1/2 giá mua deck).

20. phamlen84

Thay dây thì bác tự thay cho nhanh. Chứ những cái đơn giản nên tự làm thôi. Chỉ những cái phải có dụng cụ, máy móc, băng test mới nên đi thợ. Như bác này V9000 lỗi phần thâu băng

21. thanhnongdan

thanhnongdan New Member

các bác tư vấn dùm em 1 deck chuyên để phát với ạ

22. phamlen84

Ca này khó vì giá deck giờ rất cao. Bác cần nói rõ khoảng tiền,loại nhạc nghe, hình thức.

23. nam73

nam73 Advanced Member

bạn mở dịch vụ, mình đăng ký đầu tiên.

24. phamlen84

Cái này chơi vui là chính chứ khó kiếm tiền được bác à.

25. nam73

nam73 Advanced Member

thế ko làm cách nào giúp ae đam mê đc à em? Mình có khả năng và đk mà.

Share This Page

Loading...