Những bài hát sống mãi

Discussion in 'Âm nhạc' started by tai_trau, 4/1/08.

1. rhymth_rain

rhymth_rain Approved Member

"Hạnh phúc là gì?
    Bao lần ta lúng túng
    Hỏi nhau hoài mà nghĩ mãi chưa ra
    Cho đến ngày cất bước đi xa,
    Miền Nam gọi, hai chúng mình có mặt..."

Những vần thơ của Nhà thơ Bùi Minh Quốc tưởng nhớ người vợ thân yêu của mình như gợi nhắc bao nhiêu điều suy nghĩ về ‘Hạnh phúc’.

"...
    Em ra đi chẳng để lại gì.
    Ngoài ánh mắt cười lấp lánh sau hàng mi
    Và anh biết khi bất thần trúng đạn
    Em đã ra đi với mắt nhìn thanh thản...
    Bởi được góp mình làm ánh sáng ban mai
    Bởi biết mình có mặt ở tương lai.
    Anh sẽ sống đẹp những ngày em chưa kịp sống,
    Sẽ yêu trọn những gì em chưa kịp yêu,
    Em trong anh là mùa xuân náo động
    Từ phút này càng rực rỡ bao nhiêu...

Có người quan niệm ‘Hạnh phúc’ thật giản đơn, thật bình thường, nhưng có người lại cao siêu hơn... Nhưng mỗi người đều tìm được cho mình 1 niềm vui để được sống thanh thảnh.

Nhạc của nhạc sĩ Thanh Tùng sâu lắng, tha thiết, da diết và chất chứa bao nỗi niềm. Ông đã viết: "Ở trong sân nhà tôi có những cái cây và mỗi buổi sáng khi ánh mặt trời chiếu qua những kẽ lá thì không phải là ánh nắng mà có những giọt nắng đã rớt trên thềm nhà tôi. Mỗi khi lá cây xao động thì những giọt nắng nhảy như là những giọt mưa trong cơn mưa vậy, như vậy thì không thể gọi là ánh nắng được và nó lung linh như vậy thì làm ta rất khó quên. Có nhiều lúc tôi muốn quên em đi, tôi có thể trả cho em tất cả những kỷ niệm nhưng ánh nắng kia thì tôi không thể trả về bầu trời được...".

Giọt nắng ngày xưa còn mãi đó, dù nó đến và đi nhưng không bao giờ tắt, mãi mãi là chứng nhân cho mối tình đầu tuyệt vời. Thanh Tùng với giọt nắng đã đưa ta trở lại hương vị ngọt ngào thanh tao và đầy lãng mạn của mối tình đầu. Lời ca và tiếng nhạc như mặt trời nồng dần sưởi ấm trái tim, mang cơn gió xuân cùng hơi thở cuộc sống đến với cõi lòng. Và chắc chắn một điều tất cả chúng ta cùng cảm nhận được một điều là sự khoan dung tha thứ của tình yêu: “Khi thấy buồn em cứ đến chơi. Chim vẫn hót sau vườn đấy thôi”..., và nhận ra sự tha thứ trong tình yêu đã làm tâm hồn con người trở nên cao thượng.

Các bác hãy cùng lắng nghe nhé: "Giọt nắng bên thềm"
    http://210.245.24.23/Music/Song/Tru-Tin ... /05F5EA60/

Lời
    Sáng tác : Thanh Tùng
    Ca sĩ : Thanh Lam

Hoa vẫn hồng trước sân nhà tôi
    Chim vẫn hót sau vườn nhà tôi
    Giọt nắng bâng khuâng
    Giọt nắng rơi rơi bên thềm
    Bài hát bâng khuâng
    Bài hát mang bao kỷ niệm
    Những ngày đã qua

Lâu lắm rồi anh không đến chơi
    Cây sen đã lá bạc như vôi
    Sỏi đá rêu phong
    sỏi đá chưa quên chân người
    Bài hát rêu phong
    bài hát viết không nên lời
    đã vội ... lãng quên

Bài hát tìm trong nỗi nhớ từng ngày bình yên
    Bài hát tìm trong ký ức cuộc tình đầu tiên
    Trả lại cho tôi, trả lại cho anh
    Trả về hư không giọt nắng bên thềm

Hoa vẫn hồng trước sân nhà tôi
    Chim vẫn hót sau vườn nhà tôi
    Một sớm mai kia
    Chợt thấy hư vô trong đời
    Người vẫn đâu đây, người cũng đã như xa rồi
    Chỉ là ... thế thôi

Khi thấy buồn anh cứ đến chơi
    Chim vẫn hót trong vườn đấy thôi
    Chỉ có trong tôi ngày đã sang đêm lâu rồi
    Bài hát cho anh giờ đã hát cho mọi người
    Để rồi lãng quên

Bài hát tìm trong khói thuốc từng giờ bình yên
    Bài hát tìm trong lá biếc từng chiều hoàng hôn
    Còn lại trong tôi, còn lại trong anh
    Chỉ là lung linh giọt nắng bên thềm
    Trả lại cho tôi, trả lại cho anh
    Trả về hư không giọt nắng bên thềm

2. tai_trau

tai_trau Moderator

Cám ơn bác, các bài của Thanh tùng thì hay rồi. Nhưng của đáng tội Thanh Lam thì em không nghe được nữa, kể cả khi nghe những bài hát hồi còn mộc mạc và tình cảm em cũng không muốn nghe nữa.
    Bây giờ có sẵn lời bác post, em ..tự hát kể cũng phê...:).

3. Loving

Loving Advanced Member

Hi hi, sorry bác tai_trau, em nhầm ạ. Tại bản em nghe thì đoạn đấy hát ở sau cùng, em cứ y thế đối chiếu nên không thấy. Đến lúc nghe lại bản của B.Streisand thì thấy bà hát khác đi 1 chút, cả lời nữa.

4. rhymth_rain

Cái này thì rõ rồi, ko phải mấy ai đều thích Thanh Lam hát, quá phong cách, quá cá tính. Nhưng có điều các ca sĩ trẻ bây giờ cũng phải chạy theo khướt mới tới được ngưỡng của Thanh Lam. Bài hát này đã gắn với tên tuổi của Thanh Lam, đến cả LMS cũng phải dựa vào sự nổi tiếng của TL để leo thang đó thôi bác. Bài hát có tâm trạng, có cảm xúc và cũng vì thích bài hát này nên em post để chia sẻ. Nếu bác thấy ai hát hay hơn thì cứ thông báo cho Iem một tiếng, chứ bác lại phản đối kiểu này thì cũng hơi buồn.

Em nghĩ chắc bác admin cũng phải mở một chuyên mục "Karaoket cho các thành viên vnav" thôi.

Mà nhỡ ra ấy... của nhà trồng được thì mấy lão gian ác cũng tay ôm tay vịn, thì cũng khổ chị em trên diễn đàn :) .

5. rhymth_rain

Endless Love (1981)
    Starring: Brooke Shields, Martin Hewitt; Director: Franco Zeffirelli Rating

Một trong những TeenMovies thuộc hàng kinh điển của Hollywood, Endless Love là câu chuyện tình của Jade Butterfield và David Axelrod. Cả hai đều rất trẻ, rất trẻ. Jade, 15 tuổi – một cô gái xinh đẹp như thiên thần, đôi mắt nhìn như hút hồn người ta. David lớn hơn một chút, gương mặt đàn ông, đôi mắt sâu quyến rũ.

Họ yêu nhau, nồng nàn, cuồng nhiệt. Yêu, một thứ tình yêu mà nếu “Anh sẽ ra sao nếu em chết?” – Ra sao ư?, “Anh sẽ chết!”. Yêu, và họ chỉ biết có yêu. Họ, sinh ra là để cho nhau. Cả David lẫn Jade như chìm trong những phút giây chỉ biết có nhau. Những nụ hôn, những ánh mắt, những lúc cận kề nhau…

Năm 1981, "Endless Love" thu âm cho bộ phim trùng tên được Lionel Richie sáng tác và song ca cùng Diana Ross đã chinh phục đỉnh cao. Sau khi ra đĩa đơn, bài hát này liên tục đứng đầu trong các bảng xếp hạng của Anh và Mỹ, và trở thành một trong những đĩa hát bán chạy nhất. Năm 1994, nhạc phẩm này được cover lại do Luther Vandross song tấu với Mariah Carey giành ngôi á quân nhạc pop

Lionel Richie được coi là một trong những nghệ sĩ có nhiều giải thưởng và tôn vinh nhất thế giới. Ông tiêu thụ gần 100 triệu album, 22 lần xuất hiện ở danh sách 10 hit hay nhất, năm giải Grammy, một giải Oscar và một Qủa cầu Vàng, đó là chưa kể tới các giải American Music, giải People's Choice... Duy nhất có Richie và Irving Berlin đứng ngôi quán quân trong 9 năm liên tiếp.

Endless love là một trong những bài hát về tình yêu tuyệt vời mà chúng ta mê đắm các bác hãy cùng lắng nghe

http://music.top1.vn/play1track/704/081 ... htmENDLESS LOVE

ENDLESS LOVE (Tình yêu bất diệt),

My love,
    There's only you in my life
    The only thing that's bright

My first love,
    You're every breath that I take
    You're every step I make

And I
    I want to share
    All my love with you
    No one else will do...

And your eyes
    Your eyes, your eyes
    They tell me how much you care
    Ooh yes, you will always be
    My endless love

Two hearts,
    Two hearts that beat as one
    Our lives have just begun

Forever
    I'll hold you close in my arms
    I can't resist your charms

And love
    Oh, love
    I'll be a fool
    For you,
    I'm sure
    You know I don't mind
    Oh, you know I don't mind

'Cause you,
    You mean the world to me
    Oh
    I know
    I know
    I've found in you
    My endless love

Oooh, and love
    Oh, love
    I'll be that fool
    For you,
    I'm sure
    You know I don't mind
    Oh you know-
    I don't mind

And, YES
    You'll be the only one
    'Cause NO one can deny
    This love I have inside
    And I'll give it all to you
    My love
    My love, my love
    My endless love

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Cám ơn bác mưa theo cơn về bài hát với giọng ca khó lẫn của Diana Ross.
    Nhân bác nói về Lionel Richie, em thích nhất là "hello". Về bài hát này chắc em không phải nói nhiều, rất hay, đầy ý nghĩa, nhân văn và..cũng dễ hát trên karaoke, hix!!

7. rhymth_rain

Casablanca là thành phố hải cảng lớn nhất của Ma Rốc, được mệnh danh là “nàng tiên cá bên bờ Đại Tây Dương”.

Ngày 18/7/2006, tạp chí Radio Times đã bình chọn Casblanca là bộ phim đẫn đầu danh sách phim kinh điển hay nhất mọi thời đại. Bộ phim do Michael Curtiz làm đạo diễn, với 2 ngôi sao Humphrey Bogart ( Rick) và Ingrid Bergman(Ilsa) đã làm say đắm bao khán giả.

Truyện phim xảy ra vào thời kỳ Chiến tranh Thế giới thứ 2. Rick Blaine - chủ một quán rượu nổi tiếng nhất ở Casablanca - tình cờ gặp lại người yêu cũ Issa. Cuộc sống của anh bỗng chốc đảo lộn, khi mà giờ đây Issa đã có chồng. Cô cùng chồng đang chạy trốn quân phát xít. Rick phải làm sao khi mà trong tay anh chỉ có hai hộ chiếu - tấm giấy thông hành đảm bảo cho cuộc đào thoát, cho anh và Issa, hay hy sinh cho Issa cùng người chồng của cô ấy?...

Bộ phim chân thành kể chuyện tình đẹp như giấc mơ xa xôi. Giấc mơ ấy vẫn thường hằng khát khao yêu và được yêu vĩnh viễn. Casablanca hấp dẫn mọi thời đại là bởi vì tận sâu lòng người luôn đợi tình yêu lớn trong đời. Đó là tình yêu mà người ta không chỉ biết chết cho người mình yêu mà còn biết sống trong đau khổ để dành tặng hạnh phúc cho người mình yêu.

Mời các bác hãy cùng tới Casablanca vào cuối tuần để cảm nhận tình yêu trong mộng :p
    http://www.youtube.com/watch?v=iLdqKUkkM6w

Bertie Higgins - Casablanca

I fell in love with you watching Casablanca
    Back row of the drive-in show in the flickering light
    Popcorn and cokes beneath the stars
    Became champagne and caviar
    Making love on a long hot summer's night

I thought you fell in love with me watching Casablanca
    Holding hands 'neath the paddle fans
    In Rick's candle lit cafe
    Hiding in the shadows from the spies
    Moroccan moonlight in your eyes
    Making magic at the movies in my old Chevrolet

Bertie Higgnis

Oh a kiss is still a kiss in Casablanca
    But a kiss is not a kiss without your sigh
    Please come back to me in Casablanca
    I love you more and more each day as time goes by

I guess there're many broken hearts in Casablanca
    You know I've never really been there so I don't know
    I guess our love story will never be seen
    On the big wide silver screen
    But it hurt just as bad when I had to watch you go

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ với người thương yêu của mình ở Casablanca nhé! :)

8. dualcorechip

dualcorechip Advanced Member

"Con đường xưa em đi"

http://www.dientu5.org/home/modules.php ... song&id=27

Đêm nay nghe 1ại nhạc phẩm này, thấy 1òng bồi hồi quá. Ngày xưa cái 1ũ học trò chúng tôi mê Tuấn Vũ đến mê mẩn. Mỗi 1ần thèm nghe Tuấn Vũ hát, phải đợi bố mẹ đi 1àm hết rồi mới dám bật trộm băng 1ên nghe. Vừa nghe vừa thấp thỏm...Bên hàng xóm họ có đĩa nhạc hải ngoại có Tuấn Vũ, trả vờ đi mượn vở rồi đứng ngấp nghé ở cửa sổ xem trộm.... để biết Tuấn Vũ trông như thế nào. Ngày đó mấy đứa truyền tay nhau những cuốn băng cát xét trong 1ớp từ đầu bàn đến cuối bàn, có 1ần bị cô giáo dạy văn thu sạch mất mấy cuốn băng, tiếc ngẩn ngơ, khóc 1óc xin xỏ mãi nhưng cô vẫn nôp 1ên ban giám hiệu... đến hôm sau thì mấy đứa rủ nhau trốn tiết, trèo qua hàng rào đằng sau sân trường để sang quán bà bán bún ốc, nghe nhờ Tuấn Vũ Hoa Biển...ôi những kỷ niệm 1ại tràn về nguyên vẹn như thủa nào... nhớ biết bao những ngày ấy...
    ..........không biết có đứa nào trong cái hội đó 1ại vô tình 1à member của diễn đàn mình không nhỉ?????

9. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác mà nghe em hát bài này bác chít với em :). Hum nay em làu bàu bài này mãi. Hình như cua NS Nhật Ngân hay sao ý.

10. rhymth_rain

Nghe bài hát thấy lòng mình trống trải đến tận cùng, giai điệu của Right Here Waiting vang lên nhẹ nhàng và chua xót...

Anh chỉ là một chiếc bóng mờ nhạt bên lề cuộc sống của em, anh thấy em, nhưng không thể đến gần em, không thể nói với em dù chỉ một lời, anh chỉ có thể đứng nhìn em dần dần biến mất trong tầm mắt và anh biết anh sẽ mất em mãi mãi. Ngày qua ngày, anh gần như trở nên mất trí trong sự chờ đợi mỏi mòn, vô vọng. Trong đêm thanh vắng, anh nghe như vọng lại tiếng nói của em, giọng nói ấm áp, nhẹ nhàng quen thuộc nhưng tất cả cũng chỉ là ảo ảnh và điều đó càng khiến anh thêm đau đớn, khắc khoải.

Định mệnh đã cho em và anh gặp nhau nhưng anh không thể bên em mãi mãi, trách cứ định mệnh hay tình yêu anh dành cho em không đủ lớn, không đủ mạnh để giữ em ở lại bên anh. Dù em có làm gì, dù em có đi tới đâu chăng nữa, thì anh vẫn nơi đây đợi em, anh không ngại bất cứ khoảng cách nào, dù thời gian mong đợi có dài đằng đẵng tới đâu, dù bao khó khăn, trở ngại anh cũng không thay lòng, anh đều có thể vuợt qua chỉ cần em ở bên anh, một mình anh chèo chống, một mình anh mạnh mẽ thì liệu có ý nghĩa gì hả em. Em ơi, dù trái tim anh có tan nát đến mấy thì anh vẫn nơi đây mong đợi em.

Anh luôn cám ơn cuộc sống đã mang em đến cho anh, không hiểu anh có dại khờ không khi tin rằng rồi em sẽ ở bên anh mãi mãi, anh không cần biết niềm tin đó là vô vọng hay mù quáng, điều đó có ý nghĩa gì đâu so với tình cảm anh dành cho em. Anh đã nếm những giọt nước mắt mặn đắng trên môi nhưng anh vẫn không thể bên em, dù anh có vẫy vùng hay cố gắng thật nhiều. Em cũng không thể biết rằng chính vì em mà anh trở nên dại khờ như thế này, nhưng anh không trách em đâu, bởi vì anh đã yêu em thật nhiều. Anh không biết mình còn có thể chịu đựng được cho đến bao giờ, có những lúc anh mệt mỏi, có những lúc anh hoang mang, có những lúc anh không biết rồi đây anh có thể đợi chờ em hay anh cũng sẽ gục ngã. Nhưng anh vẫn mong muốn có thể cùng em đi hết một con đường, anh muốn mỗi sáng khi thức dậy, anh sẽ nhìn thấy khuôn mặt em, mỗi khi mệt mỏi, có em bên anh.

Đây là Right Here Waiting mời các bác cùng lắng nghe
    http://www.youtube.com/watch?v=9JDTAqsMNEM

Lời bài hát
    Right Here Waiting
    Sáng tác : Richard Marx

Ocean's apart
    Day after day
    And I slowly go insane
    I hear your voice
    On the line
    But it doesn't start the pain
    If I see you next to never
    How can we say forever?

(Chorus)
    Wherever you go
    Whatever you do
    I will be right here waiting for you
    Whatever it takes
    Oh, how my heart breaks
    I will be right here waiting for you

I took for granted
    All the times
    That I thought it would last somehow
    I hear the laughter
    I tasted the tears
    But I can't get near you now

Oh, can't you see it baby?
    You've got me going crazy

I wonder how
    We can survive
    This romance
    But in the end if I'm with you
    I'll take the chance

Oh, can't you see it baby?
    You've got me going crazy

(Repeat Chorus)

11. dualcorechip

Nhắc đến bài "Right Here Waiting For You" thì có người hắt xì hơi hàng chục lần rồi...đúng là có những người trong cuộc đời cứ chọn cái cách sống thật mờ nhạt bên lề cuộc đời của người khác, rồi cứ âm thầm yêu, âm thầm hy sinh, ầm thầm mang hạnh phúc đến cho người mình yêu...mà chằng một lần...thổ lộ... thậm chí cả cái sở thích nhỏ bé nhất là được nghe bài hát mình yêu thích cũng...bị người ta gắt gỏng, hắt hủi..."nghe làm gì cái bài đấy...chán chết..." cũng vẫn chẳng một lời...kêu ca.

Cảm ơn Bác "mưa theo cơn" đã nhiệt tình theo suốt chặng đường ...tìm lại những cảm xúc sâu thẳm trong lòng mỗi người thông qua "những bài hát sống mãi". Em biết ai thì cũng có những kỷ niệm và những cảm xúc sâu sắc của một thời, chỉ có là...có thích nói ra hay không thôi...

"Có người lại bảo em "kiềm chế đi" rồi kìa.........................

12. rhymth_rain

Ấy ấy... bác ới!

Bác lại nỡ lòng nào hắt hủi một bài hát hay đến vậy.

Thưa với bác, bác gọi em là "mưa theo cơn" àh, vậy thì đây mới chỉ là "cơn" thôi đã "mưa" tí tẹo nào đâu, còn phải đợi mưa nữa, mà mưa lại cũng lắm kiểu mưa lắm... hix . Trời có lúc mưa lúc nắng, cũng khó bảo ông zrời "kiềm chế đi" ko mưa tiếp được lắm bác àh. Nên bác cứ để em post tiếp để đợi đến lúc zrời nắng bác nhé.

Thanks bác đã chia sẻ ạh!

Cuối tuần bác ko đi đâu chơi àh? :) Chúc bác cuối tuần zvui zdẻ nhé!

13. danlangven

danlangven Advanced Member

14. tai_trau

tai_trau Moderator

Lâu lâu lại thấy bác kim đam ven nhảy bổ ra thế. Dạo này khỏe kô bác?
    vào năm 88 theo tính toán của em thì bác khoảng 17-18 bác nhể. Hồi ý mà đã biết "vụng" thì đúng là "dại" rồi. hihi
    Cái bài Gió đổi chiều này hay thật, nhất là đoạn gằn giọng "wind of change.." nghe/hát đều phê.
    Mà bác hứa cho em đi che quần áo cho mấy cô dai chần mà chả thấy bác gọi, rõ chán. :).

15. tai_trau

tai_trau Moderator

Nhân bác Ven post bài Wind of change, tự nhiên em nhớ ra bài Stranger in Moscow của cái nhà anh Mai Cồ Giắc Sần.
    Cứ nghe bài này em thấy rất lạnh lẽo, cảm giác đúng là 1 kẻ cô đơn lạc lõng xa xứ. Đã thế trong clip lại còn làm trơi mưa nữa, thêm mấy ông KGB theo đuôi, đúng là "Kẻ lạ mặt ở Mạc tư Khoa". Kẻ bộ hành, đi ngang mấy ông ăn mày, trời mưa, dàn chim bồ câu bay loạn xạ ngay gần Kremlin....
    Em cứ xem cái clip này lần nào cũng "2 ngón cái chổng ngược ---2 thumps up!!".

Link nghe/xem online: http://www.youtube.com/watch?v=AWz1Mu6ofik

Lời:

"Stranger In Moscow"

I was wandering in the rain
    Mask of life, feelin' insane
    Swift and sudden fall from grace
    Sunny days seem far away
    Kremlin's shadow belittlin' me
    Stalin's tomb won't let me be
    On and on and on it came
    Wish the rain would just let me

How does it feel (How does it feel)
    How does it feel
    How does it feel
    When you're alone
    And you're cold inside

Here abandoned in my fame
    Armageddon of the brain
    KGB was doggin' me
    Take my name and just let me be
    Then a begger boy called my name
    Happy days will drown the pain
    On and on and on it came
    And again, and again, and again...
    Take my name and just let me be

How does it feel
    How does it feel
    How does it feel
    How does it feel (How does it feel now)
    How does it feel
    How does it feel
    When you're alone
    And you're cold inside

How does it feel
    How does it feel
    How does it feel
    How does it feel (How does it feel now)
    How does it feel
    How does it feel
    When you're alone
    And you're cold inside

Like stranger in Moscow
    Like stranger in Moscow
    We're talkin' danger
    We're talkin' danger, baby
    Like stranger in Moscow
    We're talkin' danger
    We're talkin' danger, baby
    Like stranger in Moscow
    I'm live in lonely
    I'm live in lonely, baby
    Stranger in Moscow

[KGB interrogator - Russian to English Translation]
    "Why have you come from the West?
    Confess! To steal the great achievments of
    the people, the accomplishments of the workers..."

16. dualcorechip

Bác mưa theo cơn ơi, là em chia sẻ một chút kỷ niệm nho nhỏ thôi chứ có phải là em hắt hủi bài hát đó đâu??? Bác hiểu sai ý em rồi...

17. rhymth_rain

:p chắc bác tai_trâu chỉ che "dai chần" được thôi chứ ko che được "vai trần", vì chắc lúc đó phải đứng cà kheo wá àh. He... (em xi_pam tí, em lướt với tình yêu mới của em đây...)

Chúc cả nhà zvui zdẻ! :D

18. tai_trau

tai_trau Moderator

Đã lâu lắm hôm nay em chợt nghe lại Marvin Gaye với "Whats going on".
    Xin chia sẻ với các bác bài hát ra đời năm 71 đầy biến động với cuộc chiến Việt Nam, xã hội phương tây hỗn loạn với ma túy và phân cách giàu nghèo. Thực ra em kô thích nhạc soul lắm, nhưng bài này thì khác. Theo kể lại, Gayve viết bài này từ những câu truyện mà người anh của mình, Frankie, kể lại sau 3 năm quân ngũ tại chiến trường Việt Nam. Bài hát phản chiến này một thời rất nổi tiếng với tâm trạng chán chường của những cựu binh sau khi rời VN, còn lại trong tâm trí họ chỉ là lòng hận thù, bất công và sự chịu đựng.

Link nghe online: http://mp3.baamboo.com/Mp3/default/2/1/ ... ng-on.html
    Lời:
    Mother, mother
    There's too many of you crying
    Brother, brother, brother
    There's far too many of you dying
    You know we've got to find a way
    To bring some lovin' here today - Ya

Father, father
    We don't need to escalate
    You see, war is not the answer
    For only love can conquer hate
    You know we've got to find a way
    To bring some lovin' here today

Picket lines and picket signs
    Don't punish me with brutality
    Talk to me, so you can see
    Oh, what's going on
    What's going on
    Ya, what's going on
    Ah, what's going on

In the mean time
    Right on, baby
    Right on
    Right on

Father, father, everybody thinks we're wrong
    Oh, but who are they to judge us
    Simply because our hair is long
    Oh, you know we've got to find a way
    To bring some understanding here today
    Oh

Picket lines and picket signs
    Don't punish me with brutality
    Talk to me
    So you can see
    What's going on
    Ya, what's going on
    Tell me what's going on
    I'll tell you what's going on - Uh
    Right on baby
    Right on baby

19. dualcorechip

Em thấy thích ca khúc này đến mê mẩn, giai điệu và cả phần lời của nó thật tha thiết và da diết ( như miếng dồi, miếng tiết....)

"Love to be loved by you".

http://nghenhac.info/pop_pm.asp?iFile=37146&iType=21

Bác tai_trau thử nghiên cứu phần tác giả, tác phẩm và lịch sử ra đời nhé. Thanks

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Báo cáo bác, theo em được biết bài hát của Marc Terenzi đầy tình cảm này đang được cộng đồng mạng rất yêu thích (giống như hiện tượng bài Proud of you). Theo em đầu đề bài hát lấy cảm hứng từ cách nói rất phổ biến trong giới trẻ phương tây hiện nay "Anh mong chờ được em yêu"...
    Rất ngạc nhiên là Marc Terenzi còn khá trẻ, sinh năm 78 tại Massachusetts. bắt đầu biểu diễn từ năm 99, vừa hát vừa sáng tác chủ yếu là pop rock, Cậu chàng đẹp trai này có cô vợ cũng là ca sỹ, tên là Sarah Conor, người Đức nên bi giờ hắn sống ở Đức. Cùng ban nhạc Natural, single đầu của họ mang tên "Put your arms around me". Rất tiếc thông tin về bài hát dễ thương này em lại không biết. Nhưng có lẽ không vến đề gì, vì bài hát nó quá hay rồi. Cám ơn bác đã chia sẻ.

Lời: Quá hay :).
    I can't believe I'm standing here
    Been waiting for so many years and Marc
    Today I found the queen to reign my heart.
    You changed my life so patiently Terenzi
    And turned it into something good and real
    I feel just like I felt in all my dreams. Love
    There are questions hard to answer, can't you see...

Baby, tell me how can I tell you To
    That I love you more than life?
    Show me how can I show you Be
    That I'm blinded by your light.
    When you touch me, I can touch you Loved
    To find out the dream is true.
    I love to be loved by you. By

You're looking kinda scared right now,
    You're waiting for the wedding vows.
    But I don't know if my tongue's able to talk
    Your beauty is just blinding me,
    Like sunbeams on a summer stream
    And I gotta close my eyes to protect me.
    Can you take my hand and lead me from here please?

Yeah,yeah

Baby, tell me how can I tell you
    That I love you more than life?
    Show me how can I show you
    That I'm blinded by your light.
    When you touch me I can touch you
    To find out the dream is true.
    I love to be loved-
    I need to be loved -
    I love to be loved by you.

I know they're gonna say
    Our love's not strong enough tO last forever.
    And I know they're gonna say that we'll give up Love
    Because of heavy weather.
    But how can they understand
    That our love is just heaven-sent, To
    We keep on going on and on
    Cause this is where we both belong. Be

Baby, tell me how can I tell you
    That I love you more than life? Loved
    Show me how can I show you
    That I'm blinded by your light. By
    When you touch me I can touch you
    To find out the dream is true You
    I love to be loved -
    I need, yes I need to be loved -
    I love to be loved by you.
    Yes, I love to be loved by you.

21. dualcorechip

Sao em không thể nghe được nhỉ. Link toàn báo lỗi thôi.

22. rhythm_rainv2

rhythm_rainv2 Advanced Member

Mùa xuân là nguồn cảm hứng mạnh mẽ cho các nhạc sĩ nên không lạ khi nhạc xuân rất phong phú và đa dạng. Năm Bính Thìn 1976, nhạc sĩ Văn Cao viết ca khúc Mùa xuân đầu tiên mừng đất nước thống nhất, 20 năm sau được thu âm và phát sóng phổ biến rộng khắp và đến nay mọi người vẫn cho đó là một trong những bài hát viết về mùa xuân hay nhất VN.

"Rồi dặt dìu mùa xuân theo én về
    Mùa bình thường mùa vui nay đã về
    Mùa xuân mơ ước ấy đang đến đầu tiên
    Với khói bay trên sông, gà đang gáy trưa bên sông
    Một trưa nắng vui cho bao tâm hồn. "

Một điệu Valse nhẹ nhàng, êm ái thật thích hợp khi trời đất đang bẽn lẽn khoác lên mình chiếc áo rực rỡ của mùa Xuân. Cách đây 31 năm, trong căn gác cũ kĩ phố Yết Kiêu, nhạc sĩ Văn Cao lướt những ngón tay khô gầy trên những phím dương cầm vàng ố màu thời gian để cho ra đời tuyệt phẩm “Mùa xuân đầu tiên”. Cái cách mà Văn Cao cảm nhận mùa xuân thanh bình đầu tiên của đất nước có vẻ trầm lắng, không phải ông không vui, rất vui là đằng khác, song ông lại tận hưởng cảm giác đó bằng tâm hồn nghệ sĩ riêng của mình.

Mùa xuân dặt dìu theo con én lượn về, mênh mang, mơ màng. Tưởng chừng như xuân của Văn Cao thật đơn giản với tiếng gà gáy xa xa khi những giọt nắng trưa vàng cùng những sợi khói bềnh bồng len nhè nhẹ qua vòm cây, kẽ lá song lại có sức biểu cảm, lay động lòng người. Mới đây thôi, bao người đón Xuân bên tiếng nổ ì đùng khét lẹt mùi thuốc súng, đã lâu rồi người ta mới cảm thấy mùa xuân bình thường, thanh thản và nhẹ nhõm...

Mùa xuân mới đang dần tới, sắc xuân rực rỡ trên những phố phường, cây cỏ giang cành lá quấn quít với gió xuân, lòng ta tràn ngập niềm vui sướng trong sự thanh bình, chợt lặng nghe những lời ca chân thành của người nhạc sỹ đa tài luôn tin vào những giá trị chân thật của con người

http://music.vietvoice.net/song_details ... se&ID=3482

Mùa Xuân Đầu Tiên
    Sáng tác: Văn Cao.
    Trình bày: Thanh Thuý

Rồi dặt dìu mùa xuân theo én về
    Mùa bình thường mùa vui nay đã về
    mùa xuân mơ ước ấy đang đến đầu tiên
    Với khói bay trên sông, gà đang gáy trưa bên sông
    một trưa nắng cho bao tâm hồn.
    Rồi dặt dìu mùa xuân theo én về
    Người mẹ nhìn đàn con nay đã về
    Mùa xuân mơ ước ấy đang đến đầu tiên
    Nước mắt trên vai anh, giọt sưởi ấm đôi vai anh
    Niềm vui phút giây như đang long lanh.
    ôi giờ phút yêu quê hương làm sao trong xuân vui đầu tiên.
    ôi giờ phút trong tay anh đầu tiên một cuộc đời êm ấm.
    Từ đây người biết quê người
    Từ đây người biết thương người
    Từ đây người biết yêu người .
    Giờ dặt dìu mùa xuân theo én về
    Mùa bình thường, mùa vui nay đã về.
    Mùa xuân mơ ước ấy xưa có về đâu
    với khói bay trên sông, gà đang gáy trưa bên sông
    Một trưa nắng thôi hôm nay mênh mông.

23. haiQ

haiQ Advanced Member

Có Can you fell the love tonight chưa các pác?

24. tai_trau

tai_trau Moderator

Dạ, chắc bác nhắc đến Can you feel the love tonight của Elton Jonh. Bài hát nì được ốt ca năm 94 trong bộ phim Vua Sư tử của Oan Đít Nây. Đến năm 2003 bài này được cái nhà "chị" Elto Jonh bóng bẩy remix. Cái bài này chưa thấy có ai post. Vậy em xin tặng bác luôn nhá.

Link xem online: http://www.youtube.com/watch?v=duwz5y4jONE

Còn link này dễ nghe và đao lốt được về máy: http://mp3.baamboo.com/Mp3/default/1/1/ ... night.html

Njoy bác nhá.

25. haiQ

haiQ Advanced Member

vâng bài đấy hay mà càng hay hơn khi xem phim khi Simba thành vua sư tử :p

Share This Page

Loading...