Nordost Cable FC.

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by CAPTAIN, 25/6/09.

1. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Em không có dây nguyên bản đời này, nên không so sánh được bác ơi,
    Em chỉ có sợi IC redawn đời LS thôi để thay đỗi qua lại, trải nghiệm thôi,
    Chào bác.

2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Rẻ thì có!Còn ngon bổ nếu chơi "tự kỷ" thì không sao chứ bác mà mượn dây "xịn" về thẩm âm 1 thời gian thì... Quan trọng là jack WBT và chì hàn WBT cơ. :lol: Hãng nó không... crazy đâu bác! Em thấy mấy bác mua dây cắt mét (thi công bởi bác...) sau 1 tg lẳng lặng cho đi ở hết! :wink:

3. ngockcntb

Cám ơn bác đã chia sẻ, :D em cũng đang muốn "tự kỷ" dây Purist venutas cắt mét của bác dế mèn mà có được đâu, có lần thấy 01 bác vừa rao, vừa nhấc máy gọi hỏi đã bảo bán rồi. :(

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thì cũng giống bác bây giờ nè! Thấy giá rẻ bằng nửa hàng xịn, mà dây thì.... cũng tên tuổi nên cũng muốn trải nghiệm xem ntn mà. Chưa có thì muốn, nhưng có rồi,.. một ngày đẹp trời anh bạn cho mượn dây xịn về thẩm âm thì ... ôi :( ! Cái gì cũng có giá của nó bác. Cũng có th dây mắc tiền hơn chút xíu khi cắm vào ht đang nghe có khi "chưa" bằng hay "bằng" dây ít tiền hơn (ae mình gọi là hợp). Vì lúc đó ht mình chỉ dc tới vậy, nhưng nếu nâng cấp ht lên thì vẫn câu "nhiều tiền hay hơn ít tiền" luôn đúng bác à.

5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em đang dùng IC Frey 2 cắt mét đây, dùng song song và so sánh với IC Frey 2 RCA nguyên hộp đầu jack hãng. Đầu WBT đồng gắn vào dây Frey 2 cắt mét thì Frey 2 cắt mét thua dây hãng (tiếng chìm, jack WBT đồng do lão giết sơ thi công đó nha), em giữ lại 2 đầu jack RCA WBT ở đầu tín hiệu vào, ở đầu ra thì thay 2 đầu jack RCA mạ bạc AN-P vào với thiếc hàn Kester lead-free thì ngon không kém dây hãng (nếu nói ngon hơn thì bị chém!!!). Có thể nói đầu Jack phù hợp bộ dàn và tai nghe kết hợp với thiếc hàn xịn thì chất âm ngon lành, chẳng lăn tăn gì !!! Em chơi biamp và triamp nên dùng khá nhiều dây IC và dây loa nên lọ mọ khá nhiều. Có 2 bác em biết cùng lấy Frey 2 cắt mét của Dế Mèn thì vẫn ôm tới giờ chắc tai chưa lên :D

6. quocdat

quocdat Advanced Member

Like bác :)
    Ít người nhận ra vụ đó lắm bác. Mình cũng đành chiều lòng bằng chữ hợp thôi :mrgreen:

7. ngockcntb

Cám ơn các bác, có lẽ em cũng đang ở : "ht mình chỉ dc tới vậy", nên thấy hợp là ok.

8. thangkv

thangkv Advanced Member

Thôi xong, bác Y sir hàn bằng thiếc gì mà kém vậy. mà hãng có hàn bằng thiếc WBT ko vậy, em chả thấy chỗ nào nói hãng sài thiếc WBT.

9. doanhcuongkt

doanhcuongkt Advanced Member

Em thấy dây này hay có hàng demo, các bác đã dùng qua dây demo và dây thương mại cho e nhận xét 2 loạ này có khác nhau nhiều ko?. Thanks!

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có thể e nói sẽ đụng chạm, nhưng e đã từng gặp th dây diy kiểu này (đã test nhà e luôn ạ), bác hoangtrong cũng là gạo cội đi trước cũng trải nghiệm qua. Người mua nhầm chứ người bán không bao giờ nhầm! Chính hãng bao giờ cũng mắc do "thương hiệu" nhưng về chất lượng vẫn dc khẳng định là CHÂN LÝ! Diy mãi mãi cũng vẫn chỉ là .... diy. Đối với e nếu tầm tiền nào thì chơi dây hãng tầm ấy. :D . Cực đoan quá các bác nhỉ!

11. thangkv

thangkv Advanced Member

Dây thì giống nhau rồi, có khác là jack sịn ko, thiếc khác ko, kỹ thuật hàn và hàn có đúng như hãng ko. Mà có khi hãng nó còn tẩm ướp, rang, hấp, sây... trong quá trình thi công nữa nên khác nhau là đúng rồi

Em từng mua đợt cắt m frey 2 và cho ra đi, có điều em chưa trả lời được là 4 cái vỏ jack wbt bạc seri cả 4 cái khác nhau. Bác nào mua đợt đó check xem bị ko nhẹ

12. vdatu106

vdatu106 Advanced Member

Em không biết bác dùng jack xịn hay nhái nhưng e thấy bên shop bác Y sir có bán jack WBT nhái, bác ấy có ghi rõ "hàng nhái chính hãng", ví dụ như mình dùng loại này thì chắc chắn chất âm sẽ khác, còn khác ntn thì e không biết :lol:

13. thangkv

thangkv Advanced Member

Em nhớ ko nhầm jack này của bác Dế bán kèm chuyển sanh bac Y sir thi công. Jack bác Dế cam kết sịn mua giảm giá từ trang Pa gì đó. Sau đó thế nào em chịu. Chờ ý kiến mấy bác mua cùng hồi đó thôi. :D

14. quocdat

quocdat Advanced Member

Đi sâu thế này thì nhiều yếu tố ảnh hưởng lắm bác!
    Nó thuộc về:
    - Chiều dài dây khác nhau, cách nhau khoảng vài cm là có thể nghe khác biệt rồi.
    - Chất lượng jack
    - Kỹ thuật cắt và đấu screen sheild.
    - Chất lượng chì
    - kỹ thuật tước dây
    - kỹ thuật hàn
    - Chất lượng của mối hàn.
    - Độ dài dây bị tước (lõi dây trần)
    - Độ phủ chì của phần dây bị tước (lõi dây trần)
    - Độ dài phần dây bị nhúng vào jack
    - Ống co nhiệt ngay đầu jack.

Thống kê sơ sơ là đã thấy bấy nhiêu thứ ảnh hưởng. Nếu chỉ nghe qua thì OK vì vẫn thấy có nét đặc trưng của sợi dây. Chứ nếu so sánh A/B kỹ lưỡng thì sẽ thấy khác biệt. Nếu so sánh kỹ lưỡng thì bác sẽ thấy cùng là dây cắt m, cùng DIY với jack giống nhau nhưng 2 cặp vẫn có thể nghe không giống nhau.

15. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Do các yếu tố liệt kê ở trên nghe có thể không giống nhau. Nhưng ít ai kiên nhẫn (có thể 1 cặp của người khác nên không giữ được lâu) chạy rà dây mới hàn xem sau bao nhiêu giờ thì chất âm hai cặp dây này nghe có gần giống nhau hay không, mối hàn cũng phải chạy rà nữa nhé các bác. Hãng hàn thì có chế độ và quy cách rất rõ ràng nên hạn chế được các nguyên nhân không mong muốn.

Trở lại vụ cắt mét frey 2, em chỉ dùng WBT đồng, tiếng ấm đến mức tối, em thay bằng 2 đầu jack Audio Note AN-P thì nghe ngon, có thể đo đầu jack AN-P hợp hệ thống của em hơn hoặc em dùng thiếc hàn loại ngon hơn.

16. tuandn

tuandn Approved Member

Chào các bác
    Em vừa gia nhập Nordost Cable FC vs cặp dây loa Red Dawn Platinium dài 3M (hàng dùng rồi), loại này là đời nào của hãng vậy ạ. Lần đầu em dùng dây của hãng này.
    Thân chào

17. lamyen

lamyen New Member

Nên chọn dây nguồn Red Dawn hay AX Angel cho Dac và Amp vậy các bác ?

18. dungbeo

dungbeo Advanced Member

Nordost thực sự gây ấn tương mạnh với e. Mỗi lần nâng lên 1 cấp là thấy sự thay đổi rõ rệt trong hệ thống. Quả là sự đầu tư không đến nỗi phí :)

19. tranchung159

tranchung159 Advanced Member

Chào các bác,

Em định mua bộ lọc nguồn Qx2 và Qx4, nhưng hệ thống tiếp địa nhà em không có thì không biết có hiệu quả không ạ? mong các bác chỉ giáo.

Thanks

20. de_men

de_men Advanced Members

Jack WBT serial number không có cái nào giống cái nào bác ah, nếu giống mới là có vấn đề đó.

21. thangkv

thangkv Advanced Member

Em cũng nghĩ mỗi jack 1 seri, nhưng 1 bạn cũng mua jack đồng lúc đó lại trùng thấy các số trùng nhau

22. hd_bank

hd_bank Advanced Member

Bác bán cặp frey 2 đó chưa để lại e nha, ths

23. thangkv

thangkv Advanced Member

Em nhượng lại cho đứa bạn rồi bác

24. nql

nql Approved Member

Chào các bác , tư vấn giúp em với ạ
    Em đang phân vân giữa hai dây là
    Tranparent Reference MM2 và Nordost Valhalla giá báo bằng nhau .
    Dây nordost valhalla em nghe trên ht của em rồi , thấy nền nhạc sáng sủa và các giải cân bằng dễ nghe .
    Còn chưa được nghe thử dây Tranparent Reference MM2 , nghe nói dây này cho giải Bass tốt còn giả cao không được sáng và nền nhạc không sáng bằng Nordost Valhalla ( em chỉ nghe nói thế thôi các bác ạ )
    Trong hôm nay em sẽ quyết định lấy dây tranp MM2 hay lấy dây Valhalla , các bác có kinh nghiệm cho em thêm ý kiến để lựa chọn ạ
    Em cảm ơn

25. duylk

duylk Advanced Member

khác serial, Trùng Pal thôi anh à

Share This Page

Loading...