1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Hệ thống PC mới đây các bác:

Chilathuvui, quocdat and taicun like this.
  2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

.........................................................

Chilathuvui and quocdat like this.
  3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Một câu chuyện về dây nguồn.
    Untitled-101.jpg Untitled-10.jpg
    Bộ dàn của anh bạn set up dự định mở quán café hiend,nhưng vì lý do sức khỏe vừa qua bị nhồi máu cơ tim tuy không bị di chứng gì nhưng anh bạn quyết định nghỉ ngơi nên sẽ bán hoặc cho thuê quán.Anh bạn nhờ mình rao bán cặp Acapella la violon MK6,vì muốn nghe cặp Acapella la violon MK6 nên mình ghé nghe thử sợ bị bán mất.Hệ thống điện nguồn theo gợi ý của mình dùng dây Cadivi đến tận biến áp cách ly và ổ cắm.Tuy nhiên cái lọc điện Hydra thì anh bạn lại xài sợi dây nguồn Shunyata tới hơn 30triệu vì lọc nguồn này xử dụng cho Aurender N10,DAC CD Aero Audio và preamp. Audionote M6.Sau khi nghe một lúc mình thay sợi dây nguồn cho Hydra bằng dây Cadivi mở nhạc rồi đi ăn cơm.Khi trở lại nghe anh bạn ngạc nhiên sao hôm nay nghe hay hơn mọi ngày,ngồi nghe khoảng 2 tiếng nữa mình bảo anh bạn cắm lại sợi Shunyata và sự ngạc nhiên còn hơn nữa vì dàn tự nhiên nhỏ hẳn lại,tiếng bí hơn,cứng hơn và độ động,thanh thoát giảm hẳn.
    Cái triết lý này mình đã nói từ rất lâu nhưng chắc chẳng ai tin vì nó chẳng có gì để chứng minh và có vẻ nghịch lý.

TrueHD, tqv-hcm and taicun like this.
  4. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác thử đi từ cách ly bỏ qua lọc điện sẽ thấy khác 1 tí nữa.

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

ở đây mình không muốn nói về lọc điện hay biến áp cách ly bác ạ,vì có rất nhiều topic rồi,riêng về lọc điện thì mình càng không dám bàn vì mình cũng không xài nhưng thấy nhiều người bỏ cả trăm triệu cho cái lọc điện.Điều mình muốn nói ở đây là sợi dây tổng từ đồng hồ chính đến dàn audio và sợi dây nguồn cho BACL và lọc nguồn,đai đa số đều cho rằng nên xài dây for audio nhưng riêng mình thì khác,chỉ xài dây điện tốt thôi còn dồn hết cho sợi dây nguồn của thiết bị.

6. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

Đúng đấy bác, e thì cái dây nguồn tốt nhất sẽ cắm cho nguồn phát (Cd, PC, MS....)

7. Wingman

Wingman Advanced Member

Dây nguồn Shunyata là thế bác ạ, làm tiếng dịu hơn nhưng mất độ động, sức sống và thay đổi âm sắc của bản nhạc(theo chiều hướng tệ đi), kể cả dòng NR đời mới cũng chỉ đỡ phần nào. Về lọc nguồn em thấy Triton Typhon version 3 trở đi mới nghe được, lên đến Denali vẫn phải dùng Denali 2000/T riêng cho pow hết sức vớ vẩn.

Có điều kiện bác trải nghiệm lọc điện của Audience, GigaWatt, Clef CleanSOURCE-1se; dây nguồn tổng Audience Au24 SX trở lên, Nordost Frey 2 trở lên sẽ thấy khác biệt. Hệ thống lọc điện của Nordost cũng thanh thoát nhẹ nhõm đấy, tuy nhiên full loom của nó dây dợ lằng nhằng quá. Theo trải nghiệm của em thì dây nguồn tổng là quan trọng bậc nhất, ảnh hưởng lớn nhất đến chất âm của toàn hệ thống. Quan trọng là dùng dây nguồn gì và thiết bị như thế nào thôi.

Vài dòng chia sẻ.

socmeo, quocdat and anhhdung like this.
  8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình thì thấy hoàn toàn khác,về đẳng cấp và tính chất của từng sợi dây nguồn mình không bàn tới.Vấn đề ở đây là sợi dây nguồn tổng ảnh hưởng đến toàn bộ hệ thống như đánh giá của mọi người và mình cũng biết từ rất lâu.Vấn đề ở đây mình nêu ra từ rất lâu nhưng chẳng có một ai đồng tình với mình chính là hiệu ứng kép của hai sợi dây nguồn.Thí dụ:Nếu ta dùng sợi dây nguồn Frey 2 cho Preamp. và thêm sợi dây Frey 2 cho nguồn tồng thì theo mình tiếng sẽ bị giảm đi rất nhiều,mình không biết tại sao nhưng qua những trải nghiệm thực tế và suy luận riêng của mình như sau:
    Tất cả dây dẫn trong đó có dây nguồn đều làm giảm âm thanh đi,những sợi dây nguồn tốt làm giảm ít hơn những sợi dây xấu và mỗi sợi dây tùy theo kết cấu,vật liệu.v.v....sẽ làm giảm nhiều hay it một tần số nào đó cụ thể là khi dùng sợi Frey 2 cho BACL thì âm thanh đã bị điều chỉnh theo sợi Frey 2 rồi nên khi ta xử dụng tiếp sợi Frey 2 cho preamp thì một lần nữa âm thanh bị điều chỉnh dẫn đến tiếng bị giảm độ động,cứng hơn.v.v......

chauphuong and anhhdung like this.
  9. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Kiểu như Ampli tích hợp mà gắn thêm pre ấy hả bác ? Hi hi

10. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Bài viết của 2 bác Wingman & dgnguyen phản ánh những công phu trải nghiệm.
    Em rất tâm đắc.
    2 bác đánh giá dây Furutech F55N ở vị trí cấp tổng thế nào ạ ?

11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Dây này mình chưa được thử nên không biết bác ơi.Thực tế đến giờ thì hệ thống của mình xử dụng toàn bộ dây nguồn DIY bằng bạc,vì kinh tế eo hẹp nên rất tiết kiệm.Sợi dây nguồn của mình chỉ dài khoảng 25cm đến 30cm thôi..

taicun and duckim like this.
  12. minhhoang

minhhoang Advanced Member

vãi kinh tế eo hẹp nhìn bộ lòng mề đồng nát của bác toàn AN NP, trở Mundoft, tụ Munfoft, cầu IXYZ, c-core trans em khiếp lun :v

dgnguyen, quocdat and panzer90 like this.
  13. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vid đã nghe tụ AN kaiser và mundorf rồi thì ko bh muốn nghe tụ khác nữa kekeee

E chỉ dám chơi nichicon KG gold tune lọc thô và sau ổn áp là full AN kaiser

dgnguyen, tieuphi2006 and minhhoang like this.
  14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mấy cục C-Core đó là Choke bác ạ,mình máu thử nghiệm nên mua đại nhưng chỉ xài được 2 cục còn 1 cục đường 3V3 không xài được chỉ để chưng cho hoành tráng thôi,còn BA thì đặt Phương Xuyến theo đánh giá của mình thì rất tốt.
    Bộ lòng mề này có là gì khi so với sợi dây nguồn đâu bác

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

LT3045 hả bác?Thấy có mấy con sao đủ?:eek::eek::eek:
    Thật ra theo mình thấy thì bộ nguồn PC ảnh hưởng nhiều nhất đến hệ thống nhưng đa số anh em chơi nhạc số lại đầu tư cho nó quá ít so với các phần khác như DAC,cách ly,phần mềm.v.v.......

16. DongLe

DongLe Advanced Member

Trong lòng mề của bác mà nóng hết cả người, đúng là kinh tế eo hẹp

Last edited: 14/1/20
  17. panzer90

panzer90 Advanced Member

3045 // 4 con cho usb đây bác, ssd cũng nvay.
    Đc cái may e cũng biết đọc datasheet nên cũng biết mặt mũi 3045 nó tnao và biết nó chịu tải bn ko lẫn lộn linh tinh đc [emoji16][emoji16][emoji16]

ngô Tấn Phong and dgnguyen like this.
  18. minhhoang

minhhoang Advanced Member

hi, Kaiser /Nichikon khủng lun :v board cách ly usb màu xanh kia mua đâu bác?

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đến giờ này mình có thể khẳng định bộ nguồn cho PC là quan trọng nhất trong hệ thống của minh.Cái PC với bộ nguồn không có regu. đã biến cái PC trước của mình thành PC để làm việc.Cái mainboard Asus H61M-K mua chỉ 600K lúc trước chỉ để thử nghiệm,nghiên cứu vì âm thanh không thể so sánh được với mainboard Asus P8Z68-Pro thì giờ đây chỉ với CPU I5-3470T đã đánh bại luôn cả I7-3770S.Mình đã cố gắng để chuyển bộ nguồn cũ thành nguồn không regu. nhưng thất bại mà còn hư mất mấy cái mainboard và CPU.Có lẽ để thực hiện được bộ nguồn này thì điều kiện đầu tiên là biến áp,biến áp phải có điện áp sau nắn gần với điện áp cần dùng và công suất phù hợp.
    Nhân tiện có 2 PC tương đối tốt mình cũng thử nghiệm sơ qua mô hình 2 PC các kiểu và đặc biệt là thử nghiệm phần mềm đình đám là Roon kết quả là chỉ 1PC với phần mềm cơ bản JRiver media hay Foobar là OK nhất.

20. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bác làm được điều này chắc các hãng máy tính và nhất là những hãng audio họ dùng main chuyên dùng cho audio họ phải phục bác lắm... ( chỉ dùng cho audio thôi bác nhé vì đồ họa, chạy những chương trình nặng chắc còn nan giải hơn nhiều...) Chắc chặng đường còn nhiều gian nan...
    Chúc bác có nhiều gặt hái....

dgnguyen likes this.
  21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chỉ là mò mẫm thôi bác,điều quan trọng là mình dám thử nghiệm thực tế những suy nghĩ của mình.Mình thấy nhiều người rất giỏi,kiến thức uyên bác nhưng chỉ dám đi theo người khác mà thôi.

nguyenha7940 likes this.
  22. fatcat99

fatcat99 Advanced Member

nhìn các gia tài của các bác mới thấy nghề chơi thật lắm công phu và tốn kém :D

23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Chủ nhật cuối cùng năm con lợn, Em xin chia buồn với Bác dgnguyen thất bại tạm thời này. Sang năm chúc bác giải quyết được cái biến áp.

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Lâu rồi không đụng đến mỏ hàn cũng ngứa tây quyết định làm cái hộp cho New PC Music: Ra khu Bà Hạt mua 4 miếng ván nhỏ 80K và cái nắp lưng của DVD5000.Không ngờ tiếng lại sạch sẽ vững vàng và rộng hơn.

Attached Files:

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

.............................................................................................. Untitled-2.jpg Untitled-3.jpg Untitled-2.jpg

Share This Page

Loading...