1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Lâu rồi không nghe Heavy Metal,hôm search thử heavy metal trên youtube thấy list ''Bản nhạc hàng đầu-Nhạc Heavy Metal'',Thật ngạc nhiên mở đầu với':Melallica:Nothinh Else Matters'' bản này thì quen thuộc rồi,nhưng ngồi cả mấy tiếng mà vẫn không dứt ra được,tiếng bass giờ quá tuyệt vời nghe sâu,rõ và đặc biệt là mềm mại khiến nhạc Metal lúc trước chỉ nghe vài bản là mệt,giờ nghe hoài không dứt ra được.
    Mấy bản lạ hoắc mà nghe cứ hay:

Last edited: 20/2/20
    taicun likes this.
  2. thanhthai63

thanhthai63 Approved Member

đúng là chế...em không theo bác nổi.. kiểu này mấy ông sản xuất case đành ngậm ngùi

3. anhtd

anhtd Advanced Member

Cho thông số lĩnh kiện để em bám theo bác với bác ơi, đọc các bài viết chia sẻ của bác làm em bị thuyết phục hoàn toàn mất rồi. Cám ơn bác nhiều.

4. anhtd

anhtd Advanced Member

Xin lỗi bác @dgnguyen vì đọc chưa hết bài.

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái mạch không xài regulator này nguyên lý thì vô cùng đơn giản chỉ cần có biến áp phù hợp với điện thế cần xử dụng là được,khi ta muốn có điên áp 12V thì chỉ cần BA 9VAC là được (9 X 1,414=12,726V). Nhưng điều quan trọng nhất là tìm được BA có công suất và điện áp phù hợp vì nếu công suất thiếu thì điện áp sẽ tụt xuống.Và nếu điện áp của BA thiếu hoặc dư cũng ảnh hưởng đến điện áp ta cần

6. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

điện trở duelund bác đấu vào vị trí nào thế ?

7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Ở cái điện áp 5V bác ơi,vì cái BA của mình sau khi nắn thì nó là 5,85V nên phải thêm mắt lọc bằng 2 trở Duelund 10W X 10ohm tháo trong cái pre ra,giờ mình thay bằng con trở Mundoft 5R6 X20W còn 2 con trở Duelund phải trả lại cho cái pre rồi.(Các điện áp cấp cho PC chấp nhận sai số + - 10%,có nghĩa là điện áp 5V có thể từ 4,5V đến 5,5V)

Minhkhue likes this.
  8. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

Con pc của e chích thuốc vào đường 5v ko thấy xi nhê gì cả, mà chỉ thấy tiêm vào đường 12v mới có hiệu quả

9. anhtd

anhtd Advanced Member

Hiện nay bộ nguồn của bác vẫn xài mạch này ạ? Có ổn định không bác? Do muốn ráp máy mạnh để lên đời nhưng bản thân chưa cầm mỏ hàn bao giờ nên cần tư vấn kỹ chút, cám ơn.

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Rất ổn định,có nhiều khi mình để máy hai ba ngày đêm liên tục,máy chưa bao giờ bị sự cố gì cả.Muốn ráp máy mạnh thì vấn đề khó nhất là biến áp cho nguồn 3,3V và 5V vì BA hãng công suất lớn không có.

11. anhtd

anhtd Advanced Member

Đặt quấn được không bác? Theo công thức chia cho 1,414 để đặt BA chắc cũng ổn?

12. anhtd

anhtd Advanced Member

Có cách nào tính được mức sụt áp không bác? Sản xuất hàng loạt thì dễ chứ diy nghe chừng khó mò quá vì còn phụ thuộc main cho mức sụt áp khác nhau.

13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cách duy nhất là đặt cuốn với công suất thật dư và mỗi điện áp có thêm vài mức dự phòng.như đầu vào có điện thế 210V,220V,230V và đầu ra xử dụng cho 12VDC thì có mức 8,5V,9V, 9,5V...

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Còn đây là thông số của 1 bộ nguồn PC bác coi để tham khảo thêm,1 bộ nguồn 250W

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình thấy đơn giản nhất là bác xài dòng mainboard có 1 điện áp dễ kiếm BA hãng,mua thêm CPU i7 dòng T và tản nhiệt passive nữa là gọn,đẹp và hiend.
    -https://www.asus.com/Motherboards/Q170T/overview/
    -https://www.asus.com/Motherboards/H110T/
    Vì thật sự trong tất cả các mainboard đều có những regulator để cấp cho các thiết bị.Thí dụ điện áp 12V là để cấp cho CPU nhưng thực tế CPU chỉ chạy khoảng 1 đến 1,5V thôi.

anhtd likes this.
  16. anhtd

anhtd Advanced Member

Cám ơn bác đã rất nhiệt tình chỉ dẫn, để em suy tính thêm. Chúc bác sức khoẻ, hạnh phúc.

dgnguyen likes this.
  17. anhtd

anhtd Advanced Member

Chào bác @dgnguyen
    Bác cho em hỏi, trong bộ dàn nhạc bác có chơi biến áp cách ly không? Khi điện lưới đã ổn định thì có cần thiết phải xài thêm BACL cho bộ dàn không bác? Cám ơn bác.

18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình xài BACL cho thiết bị 100V,còn thiết bị 220V thì xài trực tiếp điện lưới.

DongLe and anhtd like this.
  19. DongLe

DongLe Advanced Member

Cùng quan điểm và cách dùng với bác

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Treo mỏ hàn lâu rồi,cách ly Covid-19 ngứa ngáy nên thay mớ tụ Kaisei NP cho mainboard.Không uổng công chút nào,xứng đáng đến từng xu.

quocdat, thanhnos2112, anhtd and 3 others like this.
  21. panzer90

panzer90 Advanced Member

Đắp kaiser thì quá tuyệt rồi bác ơi! Từ ngày xài kaiser e ko xài tụ khác đc nữa

tieuphi2006 and dgnguyen like this.
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác ăn chơi quá! Em chỉ hàn đắp lên chỗ chân nguồn 24 chân chứ không tháo tụ trong main ra bác ợ!
    Cải thiện âm thanh không nói, phần hình ảnh nó cải thiện đến mức em muốn chửi thề luôn. Rẻ mà hiệu quả không tưởng.

tieuphi2006 likes this.
  23. anhtd

anhtd Advanced Member

Hình như bác @dgnguyen tự làm dây nguồn bằng bạc, nhờ bác chia sẻ thêm về chiều dài, tiết diện từng sợi, bọc chống nhiễu... Chia sẻ thêm đi bác.

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình tự làm từ rất lâu rồi bác,đầu tiên làm bằng dây western,sau đổi qua dùng dây Duelund 0,5.Xử dụng đầu 24pin và 4pin trong bộ nguồn xung máy tính,để tháo các chân pin bác cần chuẩn bị 1 cây vít có đầu dẹp mỏng và nhỏ để ép các lưỡi gà của chân pin vào rồi rút chân pin ra.Sau khi đã thay dây thì bác sửa lại lưỡi gà rồi nhét vào như cũ.Chỉ làm 4 dây đen,vàng,đỏ,cam thôi.Chỉ làm 4 sợi chính còn các chân pin sẽ nối với 4 sợi chính.Tiết diện thì tùy theo ngán hay dài,bộ nguồn của mình lớn,gắn ngoài nên thường hơi dài,thường dùng dây Duenlund 0,5 mình chập đôi cho dây vàng và đỏ,còn dây đen và cam thì chập 3 sợi.

pc.jpg pc1.jpg pc2.jpg

chauphuong likes this.
  25. anhtd

anhtd Advanced Member

Cám ơn bác, ý em muốn hỏi dây điện kết nối từ ổ tường đến ổ điện của PC, bác cũng dùng dây bạc? Độ dài và tiết diện bao nhiêu là hay nhất?

Share This Page

Loading...