1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Từ đồng hồ chính đến CB tổng của dàn nhạc và từ CB
    Từ đồng hồ chính đến CB tổng dùng cho dàn nhạc và từ CB tổng đến ổ cắm dùng cho các thiết bị đều dùng dây Cadivi và ổ cắm là ổ Panasonic.Dây nguồn dùng cho các thiết bị đều là dây Duelund 0,5 và chỉ dài 30cm thôi.Dây IC thì vừa đủ nối các thiết bị,có sợi 30cm,sợi dài nhất khoảng 1mét.Mình nhà nghèo nên tiết kiệm tối đa,tuy nhiên tất cả dây hook up trong các thiết bị từ bộ nguồn PC,PC,DAC,Preamp,power đến dây loa đều dùng dây Duelund 0,5 hết.Các mạch đều dùng P to P chứ không dùng PCB.

anhtd likes this.
  2. anhtd

anhtd Advanced Member

Cám ơn bác rất nhiều, chúc bác sức khoẻ.

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Trong âm thanh thì rất khó có chân lý vì mỗi người có một cách nghe khác nhau và một hệ thống âm thanh khác nhau nên có người nói ‘’dây nguồn không tác dụng’’,có người nói ngược lại’’dây nguồn,ổ cắm thiết bị,biến áp cách ly,ổ cắm BA,dây nguồn tổng,dây từ CB tổng đến đồng hồ chính tất cả đều có tác dụng...’’theo mình thì tất cả đều nói đúng vì thực tế chính mình đã trải qua một thời gian rất dài tìm cách thay đổi dây loa,dây tín hiêu.v.v... nhưng không hề thấy tác dụng.

Đúc kết lại các kinh nghiêm mình thấy bắt đầu từ đồng hồ chính đến loa tất cả các dây dẫn,ổ cắm,dây nguồn,dây IC,dây loa đến các linh kiện nhỏ bé trong các thiết bị đều ảnh hưởng đến âm thanh và tùy theo điều kiện,quan điểm của mỗi người rất khó có công thức chung cho tất cả.

Riêng mình thì trong khả năng tài chính giới hạn mình chỉ khoanh vùng hệ thống của mình từ dây nguồn đến dây loa và trong đó mình sẽ dùng những linh kiện tốt nhất có thể.

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Một câu chuyện thực tế trong phối ghép:

Bắt đâu từ cái pre Acoutic MasterPiece Model C-101 lúc đó mình đang ghép với power Denon 890D,(gọi là power vì mình đã bỏ hết phần DAC và phần Pre chỉ xử dụng đúng nghĩa là cục power thôi).Sau một thời gian dài cóp nhặt nâng cấp cái pre theo như kế hoạch ban đầu thì giá thành của nó đã hơn gấp đôi giá ban đầu.Mình lại nghĩ đến chuyện nâng cấp power(power đã được nâng cấp toàn bộ AC inlet,RCA và dây hook up)ngồi tính toán 4 con tụ nguồn Kaisei là hơn 10 chai rồi.Ngay lúc đó thằng bạn tuyên bố:’’em tặng anh 1 cái power đèn’’.Cùng lúc đó mính đang ngắm con Dynaco ST70 giá khoảng 12 chai thế là quyết ngay thôi.Sau một thời gian dài ky cóp nâng cấp thì con power chắc đã hơn gấp ba lần giá ban đầu.

Một lần tình cờ bỏ cái pre chơi trực tiếp qua power mình lại giật mình’’Sao nó lại hay hơn nhiều???????????’’ Câu hỏi đó sau rất nhiều ngày cân nhắc đắn đo cuối cùng mình đành phải đau lòng chấp nhận là nó hay hơn thật và mình quyết định bỏ pre,tháo cái volume xịn gắn vào power(cái volume mua 3,5 triệu).Khi gắn volume vào power thì câu hỏi lúc trước mới được giải đáp:’’Chính cái volume làm cho cái pre và hệ thống của mình tệ đi’’.Ngay lúc đó chú @quocdat ghé chơi và chỉ cho mình cách chỉnh volume qua điện thoại bàng jremote và gợi ý cách fix volume pre bằng 2 con trở.Cuối cùng thì cái volume pre được thay bằng 2 con trở audionote tantalum non magnetic và cuộc đời lại tươi đẹp..............

5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

đọc xong mình đoán là là bác chuyển từ volume analog qua volume digital. Trường hợp này thì theo cảm nhận của bác thì volume digital ngon hơn cục volume trước đó bác dùng.
    Về lý thuyết thì volume digital có làm giảm bit-depth, mà các phần mềm thường dùng thuật toán đẩy bit-depth từ 16 bit lên 24 bit, sau đó thì mới chỉnh volume digital, nên có thể xem như là ảnh hưởng quá nhỏ, ko đáng kể. Trong khi đó để làm cục volume truyền thống ngon lành thì lại khó hơn nhiều.

tieuphi2006 likes this.
  6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Từ rất lâu mình luôn đi theo một hướng rất riêng không giống như đa số anh em và các chuyên gia thường làm.Cho đến giờ này mình rất tự tin vào đôi tai và những trải nghiệm của mình thí dụ như mô hình chơi dual PC +Roon,Mới đầu mình chỉ không tin dual PC thôi còn Roon thì luôn hoài nghi nhưng không có dịp vì giá quá đắt.Rất may là khi mình mới làm được PC mới thì được share Roon để thử nghiêm và may mắn hơn là Roon không hợp với mình.

Ngay chính bộ nguồn cho PC hiện này,mình cũng tình cờ thấy khi mode con Aurender N10 của thằng bạn,khi mình nêu ý định thực hiện thì hầu mọi người đều nói là không làm được bằng rất nhiều kiến thức mà mình không hiểu nổi?có bác nói phải xài tụ rất nhiều,rất lớn nhưng thực tế mình lại thấy chỉ cần 10.000uf là đã chạy tốt rồi,nhưng nếu đầu tư nhiều hơn vẫn tốt hơn.

tieuphi2006 and anhtd like this.
  7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Sau hơn một năm mình thử lại clip hồi đó so sánh với Aurender N10:

và PC mới mời các bác xem qua cho vui.

(Clip ở trên nửa đầu là PC cũ,nửa sau là Aurender N10.Clip ở dưới là PC mới.)

Last edited: 5/5/20
  8. quocdat

quocdat Advanced Member

Về nguyên tắc là không nên làm do vấn đề sụt áp khi thay đổi tải (gắn thêm thiết bị, CPU tải 100% xung tối đa...). Tức là muốn không bị sụt áp khi thay đổi tải thì tụ nguồn cũng rất lớn. Các bác đấy nói không sai đâu bác, vì hệ thống nguồn theo kiểu như vậy sẽ không ổn định dễ bị sập nguồn. Nếu bác dùng cuộn choke thì có thể khắc phục đôi chút phụ thuộc vào độ lớn của cuộn choke.
    Con PC của bác xác định tải không thay đổi (chỉ bao nhiêu đấy thành phần linh kiện thôi) và CPU chạy công suất thấp nên trường hợp sập nguồn ít/không xảy ra. Ngoài ra output biến áp phải được thiết kế riêng cho từng tải một, tức là PC của bác dùng tải như hiện tại thì dùng biến áp có output như vậy, còn PC khác dùng tải khác đi thì biến áp đó có thể không dùng được nữa.

dgnguyen likes this.
  9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đúng rồi chú,nhưng vấn đề chính ở đây mình muốn nói là cách suy nghĩ theo lý thuyết và suy nghĩ theo thực tế luôn phải có sự dung hòa,không thể cứng ngắc được.Và ở đây mình thấy rất cụ thể Aurender N10 đang xài và tổng cộng tụ nguồn họ chỉ xài 3 con CDE 8700uf =26.100uf thôi,cũng không hề có choke,và đây là ứng dụng cổ xưa rồi,mình tháo cục Adapter của cái loa vi tính Creative PC Works cũng chỉ có cục biến áp,diot nắn và tụ chỉ có 1.000uf thôi.Và mình đã làm cục adapter cho laptop chạy rất tốt.``

anhtd likes this.
  10. sung_vt

sung_vt Advanced Member

chào các bác.
    Trên nhóm có bác nào xài card Lynx mà dùng nguồn Full linear HDplex ko ah? cho em xin chia sẻ đánh giá của các bác khi thay đổi các nguồn khác nhau cho nó với. em cám ơn

11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình dùng Lynx AES 16E và không dùng HDplex tuy nhiên mình thấy bộ nguồn ảnh hưởng nhiều nhất đến âm thanh không chỉ riêng Lynx mà cho bất cứ hãng nào khác.
    Còn trong bộ nguồn thì phần thiết kế và phần linh kiện quan trọng như nhau,có những bộ nguồn xung có thể hay hơn nhiều bộ nguồn linear.Và nguồn linear thì cũng có nhiều bộ nguồn của anh em trong nước ráp đắt hơn nguồn HDplex nhiều.

12. sung_vt

sung_vt Advanced Member

Bác đang xài nguồn ji thế? Lắp main j vậy? E cũng xài aes 16e

13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Nguồn mình tự thiết kế,từ đầu topic đến giờ cũng qua nhiều giai đoạn cải tiến đến giờ này chắc nặng cỡ 40 -->50kg.Main thì xài main ATX Asus.

tieuphi2006 likes this.
  14. sung_vt

sung_vt Advanced Member

show hàng cho ae được chiêm ngưỡng dc ko bác? để ae có cơ hội học hỏi bác

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Chúc mừng anh vì sức khỏe. Bưng bê cỡ này thì thanh niên cũng phải ngưỡng mộ :D

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đây bác...........................................
    Untitled-1.jpg Untitled-2.jpg Untitled-3.jpg Untitled-4.jpg Untitled-1.jpg

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

không bê được đâu,chỉ rê đi thôi!

18. sung_vt

sung_vt Advanced Member

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

đúng rồi,không xài regu chỉ nắn diot thôi.

20. sung_vt

sung_vt Advanced Member

Phương pháp này e cũng thích và hay DIY nguồn như vậy, bác kiếm dc Biến áp ngon là đẹp rồi

21. anhhung

anhhung Advanced Member

Chào bác, thay tụ cùng trị số hả bác? Âm thanh được cải thiện nhiều không bác?

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Không cùng trị số đâu bác,vì nhiều lý do như kích thước và giá tiền ..v.v....nên mình mua một loại duy nhất 100uf/16V dù trên main có nhiều tụ 1000uf.....1500uf.....3,3V,5V........
    Cải thiện nhiều hay ít còn tùy thuộc hệ thống của mình nữa thí dụ nếu hệ thống của bác xài nguồn xung thường thì mình nghĩ vài con tụ trên mainboard sẽ cải thiện rất ít.Còn trên mainboard của mình thì mình TIN CHẮC rằng cải thiện nhiều dù không thể gắn trở lại tụ cũ để so sánh.Lúc trước mình đã thử so sánh một số loại tụ bằng cách để sẵn hai đầu dây để thay đổi nhanh các loại tụ ..trên cái soundcard Lynx AES 16 và mình kết nhất Kaisei NP,Lúc đó mình có cả Blackgatte PK,còn Blackgatte NP thì mình chưa bao giờ có.Và từ đó mình luôn luôn chọn Kaisei NP cho tất cả hệ thống của mình.

Last edited: 30/7/21
    anhhung likes this.
  23. sung_vt

sung_vt Advanced Member

anh hiện vẫn dùng AES 16 ah? a chia sẻ cho ae kinh nghiệm và trải nghiệm qua các đời mainboard cho em aes16 này được không?

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Hiện mình đang xài AES 16E,AES 16 vẫn còn nhưng hư main nên phải để đó.Còn những mainboard 1155 có chân PCI mình đã xài thì ASUS P8Z68V-PRO có âm thanh tốt nhất,khi cầm so sánh thì thấy main rất dầy,nặng và các linh kiện cũng chắc chắn hơn và xử dụng chipset Z cũng pro hơn.

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mới ráp cho thằng con cái PC chơi game xài CPU INTEL Core i7-10700 tra thử vài thông số thấy CPU có 65W và tốc độ cpubenchmark là 17.272 so với I7-3770S của mình là 6.205 tức là gần gấp ba lần.Nhất là cầm trên tay cái mainboard gaming là mê rồi.Chắc cũng phải nâng cấp thôi vì mình theo trường phái CPU nhanh và đã cảm nhận rất rõ tốc độ CPU ảnh hưởng đến hình ảnh và âm thanh thế nào.

Share This Page

Loading...