1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Sau một ngày thử nghiệm Chrome remote desktop khá tốt và ổn định,chỉ gặp 1 lỗi nhỏ lâu lâu khi khởi động và kết nối thì con trỏ chuột bị ẩn mới đầu mình khởi động lại máy thì hết,sau mình disable card hình intel graphic HD4000 của CPU và chỉ xử dụng card Geforce 710GT thì ổn.tất cả phần cứng,phần mềm hoạt động bình thường và quan trọng nhất là âm thanh trở lại như trước.
    Có rất nhiều trường hợp thực tế đi ngược lại những suy đoán bình thường.Như trường hợp Window remote desktop này:card hình hoạt động ít hơn,mát hơn,tiêu thụ ít điện hơn nhưng lại làm giảm chất lượng âm thanh rất nhiều.Hay là main Z68 mình đang xử dụng,nó tiêu thụ điên gấp mấy lần mấy main H61,B75 và nóng hơn nhiều,nhưng âm thanh thì vượt trội.Lúc xài H61,B75 nguồn 3,3V chỉ xử dụng hai con LM317 với tản nhiệt băng ngón tay là OK.qua main Z68 pro phải xử dụng 4 con LT1083 với tản nhiệt bằng bốn bàn tay mà vẫn nóng.

quocdat likes this.
  2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Hôm nay làm lại clip dùng Chrome remote,các bác nghe thử xem nó có khác clip bữa trước dùng Window remote không?

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Một vài thay đổi nhỏ:dùng Chrome remote thay cho Window remote,fix lại dây mass mời các bác nghe và cho xin vài nhận xét để rút kinh nghiệm.

4. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

nghe tĩnh hơn nhiều rồi đó bác. Bác có thể hướng dẫn e DIY cái dây Sata được ko? nên dùng dây nào? tks bác

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Minh đã hứa lam cho thằng em một sợi mà mấy tháng rồi chưa làm được vì ngán,tay run rồi nên nghĩ đến hàn là ngán.Cũng may mình còn mấy mẩu dây vụn để diễn tả sơ sơ cho bác như sau
    -Đồ nghề bước đầu cần:
    1-đầu sata loại có khe ở giữa.
    2-dây bạc Duelund 0.5,dùng kéo cắt làm đôi(bác nào máu có thể chơi luôn hai nửa đôi cho một cọng)
    3-co nhiệt phù hợp với dây
    4-kẹp ben mua ở thiết bị y tế giá 25K
    IMG_20180904_125316.jpg Dùng kẹp ben và ổ cứng để định vi dây và đầu cáp sata sau đó dùng mỏ hàn có đầu nhỏ và chì tốt để chấm hàn.lưu ý chuẩn bị tập thao tác hàn và điều chỉnh nhiệt độ mỏ hàn cho thích hợp,khi chầm hàn thì phải nhanh,gon và chính xác,với mấy bác thợ thì đơn giản nhưng với mình thì rất khó vì có khi rút mỏ hàn ra mà chì chưa ăn,hoặc để lâu quá thì hư đầu cáp hay tay run hàn dính luôn chân bên cạnh.
    IMG_20180904_125908.jpg Sau khi hàn xong thì lấy co nhiệt boc lại rồi sấy hoặc dùng mỏ hàn hơ cho co rút lại.Tiếp theo đổi đầu để hoàn thành một sợi.Lưu ý là làm từng sợi một để khỏi lẫn lộn,làm sợi số 2 rồi đến sợi số 3.Sau đó hàn sợi số 5 rồi sợi số 6.Còn ba sợi 1,4,7 làm sau cùng,có thể bỏ sợi số 4 vì ba sợi 1,4,7 là mass chung.

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Sau đó dùng giấy bạc trong bao thuốc lá cuốn sợi số 2 và số 3 với nhau.sợi số 5 và số 6 với nhau rồi hàn tiếp sợi số 1 và số 7.
    Sau khi đo kiểm lại dùng keo AB để gia cố hai đầu cáp sata cho chắc chắn và mỹ thuật và sau cùng nếu thích có thể mua thêm bọc chống nhiễu,xác rắn,co nhiệt để thêm phần mỹ thuật và giá trị.

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Dây mass rời anh đang dùng dây gì vậy ạ?

Em đang dùng dây Western nhưng đang nghi là dây West nó mạ niken cản tần số cao, làm dây nguồn để giảm nhiễu đầu vào thì tốt, nhưng thoát mass thì có có kém vụ thoát tần số cao (là thứ mình cần thoát nhất) không.

8. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

srr, b đã hướng dẫn. E hỏi xxx chút bác đang hướng dẫn là cáp nguồn hay cáp dữ liệu thế ạ?

Last edited: 4/9/18
  9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Dây Cadivi.Hệ thống của anh tòa bộ là Cadivi: từ đồng hồ điện lực tới CB audio,từ CB tới biến áp,từ biến áp tới ổ cắm thiết bị(Panasonic) hoàn toàn là cadivi và nối trực tiếp,không có ổ cắm trung gian.Dây nguồn DIY chỉ có 2 sợi bằng dây Duelund 0,5 không dây mass và chỉ dài 30cm.Còn dây mass thì Cadivi nối thẳng vào cọc mass của Pre.Cái triết lý thuần Cadivi này chắc chỉ có anh và thằng bạn xài thôi,thằng bạn anh chơi đồ lớn hơn nhưng từ CB tới biến áp cách ly,lọc Shunyata và từ Shunyata tới R1 cũng là Cadivi.

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác chưa hiểu hết diễn tả của mình rồi.Cable Sata là cable dữ liệu chứ không có dẫn điện nguồn.Kết cấu như sau :dây 1,4,7 là dây mass.Dây 2+3 là dây xuất tín hiêu.Dây 5+6 là dây nhận tín hiệu.Trong sợi cable sata thường có 7 cong dây chay song song với nhau,không giao nhau và được cách ly tốt.Khi làm cable sata bác phải hàn cả hai đầu cable và cách ly thật kỹ cable truyền và cable nhận tín hiệu bằng cách cuốn giấy bạc bên ngoài từng cặp để cách ly.
    Và thao tác hàn là bác hãy hàn từng sợi.Khi bác hàn một đầu sợi số 2 xong bác luồn co nhiệt bao bên ngoài và sấy cho co chặt lại sau đó bác rút đầu cable ra khỏi ổ cứng và cắm đầu cable mới vào,luồn sẵn co nhiệt vào và hàn đầu còn lại vào vị trí số 2,bao co nhiệt đã luồn vào sấy co lại rồi bắt đầu tới sợi số 3.

Minhkhue likes this.
  11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Làm sợi cable với tay nghề hàn còn non cũng rất nghiệt ngã,nhiều khi hàn được 13 mối hàn rồi còn mối hàn cuối cùng bị hư là phải bỏ làm lại sợi khác từ đầu.

12. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

tks bác, e gà món này lắm, dây duelund 0.5 bác cắt đôi ra liệu có ảnh hưởng gì ko bác, dây mass có cần dây tốt ko hay chỉ dây đồng bt ? Vậy có nên DIY nốt cả cáp nguồn ko bác?

Last edited: 4/9/18
  13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cắt đôi mới dễ hàn bác ơi,dây đồng bình thường khó hàn hơn,dây mass vẫn cần tốt bác ạ.Mình nghĩ bác nên thử dây nguồn hay dây tín hiệu trước xem có hợp với gu,bộ dàn của mình không?Cọng dây sata thay đổi bộ dàn ít hơn dây nguồn,dây tín hiệu và dây điện trong toàn bộ thiết bị vì nó nhỏ và dây trong mấy cọng sata thường cũng rất tốt rồi.

14. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

:D. Thiệt vậy sao bác.

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Ý bác Hải là sao?mình không hiểu.

16. dangkyhai

Không có gì bác ơi. Hổm rày tưởng bác thuộc phe chơi dây khác...giờ bác chơi cadivi thì hơi bất ngờ. Tóm lại là thế hông có gì.

17. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

cho e hỏi thêm tý, bác dùng sound card rời hay onboard? và có phải "độ" thêm gì ko ngoài việc xử lý nguồn điện, dây SAta trong pc?

18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác đọc kỹ lại đi,mình là phe chơi dây và dây đối với mình quan trọng hơn các lý thuyết tào lao và trong triết lý DIY của mình thì dây quan trọng đến từng mm đó bác.

anhhdung and taicun like this.
  19. dangkyhai

Bác nói thế lại không lọt tai rồi, tất cả những cái bác đang chơi nó không từ lý thuyết thì nó từ đâu bác, có thể bác nói rằng tôi thích thực hành hơn...nhưng dù bất cứ giai đọan nào mà bác thành công thì chẳng qua bác làm đúng lý thuyết. Tôi viết vậy thôi chứ không tranh luận lắm về lý thuyêt vì bản thân tôi cũng chả giỏi lý luận nhưng không khi nào mà nói là lý thuyết Tào lao. Ngừoi nào nói thế là chẳng qua họ không biết lý thuyết nên làm không tới nói không tới...thầy thợ không giống ai,

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình xài soundcard Lynx Aes 16 để tín hiêu Digital cho DAC.Trong hệ thống của mình thì toàn bộ dây dẫn,dây điện,tụ,trở v.v....chỗ nào có thể mình đều xử dụng linh kiện tốt nhất theo ý mình.Thí dụ như bộ nguồn mình xử dụng toàn bộ dây bạc 100%,tụ Kaisei.Hay soundcard mình cũng thay bằng tụ Kaisei

taicun and Minhkhue like this.
  21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác có biết lý thuyết nào là tào lao,lý thuyết nào là chính xác không?

22. dangkyhai

Biết chứ bác, nhưng mà phải nói ra mới đánh giá chứ bác chứ giờ đâu có câu câu gì mà đánh giá ...Nhưng mà lý thuyết là luôn đúng cón thực hành thì chưa chắc bác ah.

nguyenha7940 likes this.
  23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thôi mình đừng tranh luận ở đây mất vui bác ạ.Đây là topic của mình,mình chỉ muốn đưa cách làm cụ thể của mình ra để trao đổi với mọi người thôi,còn lý thuyết thì ở các topic khác mình đã bàn rồi.

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Lâu rồi không vọc đến PC.Hôm nay anh bạn đưa Aurender N10 cho nghịch,Công nhận đồ hãng thích thật,vỏ nhôm 3-4ly,biến thế amgis im re,mạch giải đigital được đóng trong hộp riêng,chỉ duy nhất có 1 điểm mà nhiều anh em chê là 180triệu.Máu me lại bắt đầu,trong khi suy nghĩ có thể làm được gì,mình làm clip thi đấu cho vui,cùng file nhạc,cùng hệ thống trong 1 clip,các bác chú ý input của DAC Coax2 là Aurender N10,AES/EBU là PC.Mời các bác đánh giá xem còn bao năm PC mới theo kịp N10.

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thêm 1 clip PC hat trước N10 hát sau:

Share This Page

Loading...