1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Hôm nay tình cờ vào topic này biết bác dgnguyen lại là người lập ra topic này...
    Chúc bác có nhiều thành công...

dgnguyen likes this.
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

Coax 2 nhạc tính tốt hơn. Nhưng mà 2 sợi dây digital khác nhau lắm không anh?
    Anh ấy thật khỏe, nghe nhạc lúc 3h sáng @_@

Last edited: 19/3/19
    dgnguyen likes this.
  3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

cảm ơn bác,chơi là chín vui vẻ mới là mười.

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

coax dây đồng,AES dây bạc.Từ lâu biết một yếu điểm chết người của PC mạnh nhưng chưa khắc phục được đơ là cái biến áp nguồn,ngày đầu thiết kế đã biết biến áp quan trọng,nhưng chỉ tìm được biến áp Hammond,cũng là một hãng tên tuổi nhưng xài rồi mới biết nó bị rung,ban đêm bật nguồn lại gàn khoảng 0,5m nghe rõ tiếng è è của biến áp.Có bác nào biết ở đâu đổ keo cho biến áp giống như hãng chỉ giúp.cảm ơn

5. quocdat

quocdat Advanced Member

Đổ keo xong coi chừng nghe dở hơn đấy bác! Máu thì chơi :)

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chơi thì phải máu chứ,cũng tính mua Amgis giống aurender nhưng Amgis không có áp ra cỡ 5-6V mà mạch của mình nếu nắn từ biến áp 9VAC ra 3,3V thì quá nóng.Aurender xài bo riêng chỉ xử dụng 12V nên ít nong.

7. taicun

taicun Advanced Member

Xin bác chụp hình cái ba Amgis để em coi nó ra răng? Cảm ơn bác.

8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đây bác................................

taicun likes this.
  9. nguyenha7940

Đồ của bác làm kỳ công quá... Và nhất là ở tuổi bác cần phải học tập theo....
    Có xxx ý tý không phải bác bỏ qua...
    Bác cũng rất rành về đèn. Theo xxx ý của tôi bác sao không làm con pre đèn nếu có thể là xuất âm biến áp...( như tôi cục xuất âm này tôi có thể tự dệt được...) để kết hợp với công trình bác đang làm xem nó thế nào hả bác...
    Chúc bác có nhiều sáng tạo...
    Nếu bác không ngại tôi có thể tặng bác cái này cho quãng đường của bác bớt dài...

Hiện nó thiếu cục biến áp nguồn và mấy cái cầu nắn. À đèn của nó đèn gì tôi cũng không rõ vì khi có nó không có đènCó cả cục choke 5H tôi đang tháo ra sẽ gửi kèm cho bác để bác dùng vì tôi cũng không cần đến
    Vài hình trong lõi nó...

Bác thông cảm tôi là thợ phá nên đã phá lung tung...
    Cục biến áp của nó thì đã lấy làm cái amply L34 khác cùng mấy cái cọc RCA cũng bị chưng dụng vào việc đó...

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Với linh kiện này thì em e là lành ít dữ nhiều cho chất âm mà ảnh đã kỳ công làm ra cho tới giờ ạ.

Bác nguyenha thông cảm. Em không phải thợ, chỉ là tay ngang thôi nên phán đại vậy.

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Bên coaxial cho tiếng dày hơn, hơi forward. Tiếng hơi đục và thiếu thông suốt, thiếu tách lớp hơn bên AES. Dải mid hơi nhấn nhẹ ở hi mid nên hơi gượng (rất ít thôi).
    Bên AES cho tiếng sạch và rõ hơn, nhấn low mid hơn. Âm thanh ít forward hơn. Tuy nhiên mid lại hơi lõm xíu so với coaxial nên nghe hơi gắt nhẹ. Nếu như chỉnh chút xíu để dải mid nở ra chút xíu để nghe ngọt hơn chút xíu nữa thì lúc này con PC ăn luôn con aurender.
    Vì 2 ngõ vào khác nhau nên dùng 2 dây digital khác nhau, do vậy so sánh ở trên chỉ tương đối thôi.
    Một cách khắc phục mà ít ảnh hưởng đến chất âm hiện tại là thay sợi duelund trơn (không bọc) trong phần dây nguồn DC (có lẽ nên chọn sợi 12 V vì nó cung cấp nguồn cho card digital out) của anh dgnguyen thành sợi duelund (1.0 hoặc 2.0) có bọc cotton để nhấn dải mid lên chút xíu là OK. Chỉ thay 1 đoạn khoảng 10-20cm là OK. Còn không thì có thể thử thay silver/gold (neotech hoặc mundorf), sợi này thay ngắn thôi, khoảng 5cm đổ lại (loại silver/gold này thì burn in mấy trăm giờ mới nghe được).
    Nếu khó khăn quá thì thay ngay chân tụ của card digital cũng được.
    Chừng nào máu sốc lên não thì anh dgnguyen thử xem thế nào nhé :D

thanhthai63 and dgnguyen like this.
  12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

một phần rất lớn là tại cái power đèn của anh đang trong thời gian nâng cấp nên chưa chuẩn để xác định.
    Nhiệm vụ hiện tại của anh bây giờ lại là nâng cấp,cải tạo thêm cho aurender.
    Phải công nhận là có nhiều vấn đề mình không thể so với aurender được.Toàn bộ mainboard và bo digital được hãng tụ thiết kế riêng với những ý đồ tối ưu,một main gồm CPU,ram chồng lên 1 main có chức năng giao tiếp cơ bản không có card hình,âm thanh.bo xử lý và giao tiếp xài 2 biến áp,bo đigital xử dụng 1 biến áp tất cả đều xử dụng nguồn 12V,xử dụng biến áp 9V để nắn cho ra 12V bằng những diot rất cao cấp không cần xử dung regu. nên ít nhiệt,ít nhiễu,ít đi lòng vòng.

13. quocdat

quocdat Advanced Member

Con aurender đó em thấy tiếng không được sạch lắm, có lẽ do dây coaxial. Về cân bằng dải thì nó khá tốt khi build dải mid tương đối dày và tròn nên dễ nghe.
    Độ tách tiếng cũng tạm ổn (do tiếng không sạch). Em nghĩ bác chủ có lẽ cũng muốn cải thiện độ sạch/tĩnh của con aurender. Đơn giản nhất là cải thiện đường nguồn DC, anh có thể dùng dây duelund 0.5 hoặc Audience Auric 21 awg để thay, hoặc kết hợp cả hai (1 loại làm dây ground, 1 loại làm dây nguồn).
    Còn muốn đơn giản hơn nữa thì thay dây hookup nguồn AC thành Auric 18 awg (dễ làm nhất).
    Em nghĩ anh phải thay sợi coaxial tương đối chuẩn để mod con aurender, không thì lại mod sai hướng (vì bản N10 là quá tốt rồi, mod bậy bạ lại lệch).

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Vote 1 phiếu chỗ dây. Mặc dù mắc như quỷ so với cái máy nhưng vẫn phải chi :(
    Như bữa em lấy con DAC mới về nghe hơi hỗn, đang nghi con DAC mới, nhưng đổi sợi RCA từ Red LS qua HD thì thấy vấn đề nằm ở sợi dây.

Anh bạn nào đó máu thật. Lại cho phép mod con Aurender luôn.

Sếp dgnguyen còn dùng phần DAC của CD Aero hả sếp?

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Không cái gì là không có lý do của nó,Cách đây ít hôm mình mode cái power đèn cho thằng bạn,sau khi giao máy bật cái power vấn nghe hằng ngày lên thì không thể nghe được nữa,cặp loa mới hôm qua nghe hoành tráng:bass như loa 4 tấc giọng mid dầy dăn,người lớn đi theo bạn mất giờ nghe cặp loa mình thật thảm hai,cố quên đi để lấy lại bình thường nhưng sau 3-4 ngày thì nhất quyết phải độ lại cái power còi thôi,còn thằng bạn nghe máy tính cùi thì nhất quyết phải luộc N10 thôi.Dĩ nhiên là phải hiểu rõ ưu khuyết điểm của nhau thì mới dám chơi chứ.

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Có bao giờ được nghe DAC của Audio Aero đâu,cái CD đó nó bị hư phần DAC không sửa được nên tới tay mình được dùng làm pre,thời giam sau pre cũng chập chờn phần khiển volume và bị xì nên được phanh thây lấy linh kiện rồi.Hiện vẫn xài DAC Onkyo 1000 cùi bắp.

17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Chào B. lúc nào cos thời gian, B soi cho thông tin chi tiết về bộ nguồn này giúp em b nhé. Thanks B

18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

cái mà mình thấy là ghê gớm nhất lại là đơn giản nhất,không thể đơn giản hơn
    IMG_7748.JPG IMG_7749.JPG IMG_7750.JPG

Attached Files:

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

IMG_7751.JPG IMG_7752.JPG IMG_7753.JPG ...........................................................................................

taicun likes this.
  20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

mỗi cụm nguồn chỉ có 4 con diot đôi ghi V810 M63

taicun, Ngoc2 and Buocxuonghovoi like this.
  21. Buocxuonghovoi

Buocxuonghovoi Approved Member

Em rất ngưỡng mộ việc Bác dnguyen đã làm được với cái PC đỉnh cao, cảm ơn Bác đã chia sẻ. Bác cho em hỏi thêm chút là Bác đã từng trải nghiệm Hệ điều hành nào cho PC và hiện nay Bác đang dùng HĐH gì ạ?
    Em cảm ơn Bác dnguyen nhiều.

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình chỉ mày mò chơi theo những gì sẵn có và bước đầu mình bước vào là xử dụng soundcard(đầu tiên là RME9652 sau đến LynxAES16)soundcard chỉ có driver cho Win và Mac,mình không chơi Mac vì giá cao và không có chỗ để vọc.Hiện mình đang xài Win 10Pro. Có rất nhiều trường phái trong vấn đề hệ điều hành và phần mềm nhưng mình ít quan tâm đến những vấn đề đó vì xử dụng CPU mạnh và chất liêu tốt thì giữa Win bình thường và Win tinh giản,hay những chức năng cơ bản của các phần mềm chơi nhạc khác biệt nhau rất ít

Buocxuonghovoi likes this.
  23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Sau khi lang thang một vòng với đèn đóm trở về với ngôi nhà số quen thuộc,một vài cảm giác thật khó tả,ngôi nhà số đang phát triển vượt bậc về số đông nhưng chất lường dường như cứ luẩn quẩn mãi với cái từ:''NHIỄU''.Quan sát mạch nguồn bên đèn đóm thật đơn giản:Biến áp,trở chỉnh điện thế,diot hoặc đèn nắn,choke,tụ điện.Còn với bán dẫn và đặc biệt là số thì cơ man nào tầng tầng,lớp lớp lọc cao thế,lọctụ,cuộn cảm,rồi diot,regulator,mỗi tầng lại kèm theo nhiều tầng tụ,trở nhìn hoa cả mắt.Cái sợi dây USB dưới con mắt đơn giản thì chất liệu làm sợi dây ảnh hưởng nhiều nhất đến âm thanh nhưng dưới mất các chuyên gia thì đủ mọi lý lẽ không hồi kết từ bao năm nay nó cứ lạng qua lạng lại rồi ...vẫn thế.Audio Note chia level sản phẩm theo chất lượng linh kiện còn các chuyên gia của chúng ta lại lòng vòng mãi với công nghệ này công nghệ kia,tầng nhiếu này tầng nhiễu kia.
    Mỗi người một cách chơi một cách suy nghĩ,mình đưa ra vài suy nghĩ của riêng mình nhưng nó trái ngược hoàn toàn với mọi người nên chỉ nêu ở đây như một quan điểm cá nhân để tránh tranh luận vô bổ:
    1-Với mạch DSD chipless đình đám riêng mình chỉ dám nhìn chứ không dám theo chỉ vì một suy nghĩ rất đơn giản là quá nhiều trở,xài trở bình thường thì biết có hay không mà xài trở xịn thì quá nhiều tiền mà không biết nó hay cỡ nào, DAC DSD hoàn chỉnh của anh ba cũng chẳng bao nhiêu tiền trong khi con DAC 5 sig. của Audionote cả tỷ mà cũng chỉ dùng một con AD1865.
    2-Mình dành hết túi tiền vẫn chưa build được 1 PC nghe vừa ý nhưng đa số anh em là phải chơi 2 PC mới cách ly được nhiếu còn mình thì nghĩ đơn giản là với một đống hổ lốn thì cái PC thứ 2 chỉ kéo cái PC của mình xuống chứ làm sao có thể kéo PC thứ 2 lên được trong khi bản thân mình chưa đến đâu.

thanhthai63, thhiepbr and panzer90 like this.
  24. nguyenha7940

Điều bác nói là đúng thôi bác...
    Để làm ra cái máy tính chạy ngon chạy tốt đâu phải hãng nào cũng làm được đâu. Hãng máy tính để làm ra một moden máy tính đó họ chi phí không nhỏ và bao nhiêu kỹ sư , kỹ thuật được áp dụng vào nó...
    Còn mình thì điều kiện hoàn cảnh chỉ có hạn thôi bác...
    Đọc bài của bác trong lúc nghe Thái Hòa hát bài:" Đừng tuyệt vọng..." Nghe phê và thấm thía lắm bác...
    Nhạc số đồ còi nhưng hợp hoàn cảnh bác ạ...

25. taicun

taicun Advanced Member

Nó ra đúng 12v và ổn định à bác?

Share This Page

Loading...