1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cục buffer bị hỏng,Hệ thống đơn giản hơn chỉ còn PC; Onkyo DAC-1000; Dynaco ST-70; AR 318T.
    Ghi lại một chút để đánh dấu:

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Hay lắm anh ơi. Rất đều và tình cảm.

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đổi gió xem tí hình ảnh

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Làm nguồn linear cho laptop và mini PC.
    Hôm nay mình giới thiệu với các bác 1 giải pháp ngon,bổ,rẻ cho nhạc số và theo mình nếu bác nào máu thì có thể đầu tư để nhạc số có thể vươn lên 1 tầm cao mới đó là bộ nguồn linear cho laptop và mini PC.Bộ nguồn này được phát sinh ý tưởng khi mình nâng cấp nguồn con Aurender N10 của anh bạn và mình thấy mạch nguồn của họ không thể đơn giản hơn.Và trong thực tế mình thấy đúng là cái đơn giản nhất lại là cái có thể hay nhất.Trong khi đọc trên các topic của VNAV thì mình thấy các chuyên gia và chém gió gia quá chú trọng đến những vấn đề cao siêu nhưng lại quên mất vấn đề đơn giản nhất đó là chất lượng linh kiện trong audio như:
    1-Các chém gió gia thì dựa vào nhiễu và điện sạch để phủ nhận ảnh hưởng của dây dẫn,dây nguồn.v.v.....mà theo mình thì nhiễu và điện sạch với chất liệu làm dây dẫn và dây nguồn là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau.
    2-Các chuyên gia thì đưa ra cả tỷ vấn đề và trong đó có những vấn đề không đưa ra hết mọi góc cạnh làm người dùng bối rối thí dụ như vấn đề dây USB,mình thấy mọi người cứ nói đến bit perfect,bảo toàn,dữ liệu.v.v........mà bỏ quên vấn đề nhỏ,đơn giản,tầm thường nhất là chất liệu làm sợi dây USB.
    Trở lại vấn đề,mình có cái laptop Asus K40IN mua hồi mười mấy năm trước cấu hình Intel core2 T6600,ram 4G,display adapters Geforce G102M.
    a-tạm thay quạt CPU và VGA bằng cách khoét bỏ phần nhựa của quạt để bỏ quạt,khoét lỗ ở đáy máy để gắn quạt Brushless và xài nguồn ở ngoài. l-quạt.jpg laptop.jpg
    b-Làm cho em nó bộ nguồn linear 19V thay cho adapter theo máy.
    đang có sẵn 2 cục BA Liên Xô 6,3V 10A mua lại của một bác trên VNAV với giá rẻ bèo,ghép nối tiếp 2 BA đo điện thế ra được 14,40VAC nắn bằng 4 nửa diot MBR6045WT,2 tụ Elna 10.000uf và 1tụ Kaisei NP 1.000uf đo được 19,73VDC. regu.jpg laptop-lineat.jpg
    Kết quả máy chạy từ ngày này qua ngày khác bộ nguồn mát rượi,hình ảnh mịn màng hơn thấy rõ và âm thanh thì chắc vượt mức đầu tư rất nhiều.

5. quocdat

quocdat Advanced Member

Nhìn cái quạt của bác em sốc vì độ chịu chơi :)

6. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

À máy của bác dgnguyen là máy Core 2 dou.... Bác ấy cũng là người nhiều tuổi... Từ những nhận định như bác ấy đã nêu... Xong bác ấy ra tay thực tế và thành quả như bác ấy nói:

Kết quả máy chạy từ ngày này qua ngày khác bộ nguồn mát rượi,hình ảnh mịn màng hơn thấy rõ và âm thanh thì chắc vượt mức đầu tư rất nhiều.

Vậy là tốt quá rồi bạn ơi...

Xin chúc mừng bác....

7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái laptop này không dùng đến lâu lắm rồi,trong đầu cũng dự định chế tản nhiệt passive cho nó nhưng khi mở ra mới thấy phức tạp quá vì nó là tản nhiệt chung cho CPU và card hình nên mới nghĩ đến dùng quạt ngoài để giảm rung lắc và xài nguồn rời cho quạt để giảm nhiễu.Kết quả chắc chắn không bằng tản passive nhưng rẻ tiền và đơn giản dễ làm.

Riêng vấn đề giảm rung lắc thì quạt ngoài được cách ly không tiếp xúc trực tiếp với CPU như quạt theo máy.Và có 1 thử nghiệm thực tế rất rõ ràng là khi mình chuyển Adapter cấp nguồn cho quạt từ 12V sang 5V(sạc điên thoại)thì kết quả quá tuyệt vời,phải ghé sát tai mới nghe tiếng quạt rất nhỏ và âm thanh thì sạch sẽ,rõ nét hơn rất nhiều.

8. quocdat

quocdat Advanced Member

Em đã từng thử bật và tắt quạt làm mát thùng máy (gắn trên vỏ thùng) để kiểm tra ảnh hưởng đến chất âm. Quạt này em cấp nguồn ngoài và cái motor bé xíu thôi (nó thật ra là quạt của cái đế tản nhiệt laptop). Còn PC thì fanless rồi. Thật bất ngờ là bật quạt thì có ảnh hưởng xấu đến âm thanh (kiểu giống như quạt lấy nguồn từ mainboard) mặc dù cấp nguồn ngoài, dùng đường điện AC khác với đường AC cho dàn audio.
    Như vậy, cho dù cấp nguồn ngoài và quạt nằm cách mainboard phải 15cm nhưng từ trường do quạt gây ra vẫn ảnh hưởng đến âm thanh. Nhưng mà đến lúc này thì chịu thôi vì em không nghĩ ra cách nào cách ly được từ trường này cả :)
    Anh inbox em số điện thoại và địa chỉ nhà nhé! Hôm nào em ghé chơi, trước có lưu số mà không biết sao bị mất mất rồi.

hhiepbi likes this.
  9. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy bạn gặp được gia sư rồi chịu khó trao đổi học tập bác dgnguyen xem sao nhé...

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nên chế làm mát bằng dung dịch đi bác, giống mấy gamer đó, như vậy mới triệt để tản nhiệt và nhiễu.

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Em chưa thử nhưng cũng bị vướng nhiều thứ bác ơi:
    - Đường ống rất ngắn nên bộ phận làm mát (quạt làm mát dung dịch) cũng phải gắn lên thùng máy => không khác gì hiện tại em đang làm bằng quạt motor.
    - Bản thân dung dịch cũng tác động đến âm thanh khi nó chảy qua đế tản nhiệt gắn lên CPU. Mà cái dung dịch này em không rõ nó ảnh hưởng thế nào nên không dám thử. Cái này nhiều bác không tin, nhưng cũng chẳng sao, em tin là được :)
    - Giá đắt, chạy ồn.

12. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác thử nghiên cứu theo nguyên lý làm mát như máy của bọn e xem (làm mát 2 lớp ): dùng nước làm mát dung dịch - không dùng quạt, dung dịch làm mát máy.

13. quocdat

quocdat Advanced Member

Như thế phức tạp quá bác. Nếu phải xử lý rườm rà như vậy em chỉ cần độ cái lưới kim loại giữa cái quạt và mainboard để che cái quạt lại và nối đất là xong :)

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Giải pháp cho laptop này chỉ là chữa cháy,tận dụng cái có sẵn thôi.Tản nhiệt CPU tốt nhất vẫn là tản nhiệt passive ngày nay đã có rất nhiều nhưng chỉ dành cho PC và NUC thôi.Tản nhiệt nước không phải là giải pháp cho audio vì xử dụng rất nhiều mô tơ như bơm,quạt tản nhiệt.

Cái quạt mình xử dụng là loại DC brushless nghe nói ít nhiễu hơn,để cách xa hơn quạt theo máy rất nhiều và xử dụng điện thế 5V thay vì 12V nên cũng đỡ hơn.

15. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bộ nguồn PC không dùng regulator.

Lấy ý tưởng từ bộ nguồn của Aurender N10,mình đã thử nghiệm và chạy thử thành công với ưu điểm là đơn giản và ít nóng nên mình giới thiệu để các bác có thể tham khảo.
    Bao nhiêu năm qua trong các topic về PC,Music server mình thấy rất nhiều ''Học Giả'' dẫn dắt mọi người đi con đường nhiễu nhương,giả thuyết quá nhiều mà quên những điều đơn giản làm nên chất lượng âm thanh.Đặc biệt là trong bộ nguồn đã bị bỏ quên vấn đề đơn giản nhất là chất lượng linh kiện,dây dẫn .v.v.....Lấy một trường hợp đơn giản nhất là con LT3045 có độ nhiễu tốt nhất hiện nay nhưng không biết có ai nghe được sự khác biệt âm thanh giữa hai con LT3045 và con LT1083 chưa?nhưng trong thực tế trải nghiêm của mình thì sự khác biệt giữa cọng dây bạc nguyên chất và dây thường hay con tụ thường với tụ Blackgate,Mundorf hai Kaisei là rất rõ ràng. Untitled-4.jpg Untitled-5.jpg Untitled-6.jpg

Ngoc2 and taicun like this.
  17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Máy đang được chạy thử nghiệm liên tục ổn định từ hai đêm một ngày tới giờ này trong case NEC server,mainboard Gigabyte B75M-D3H,CPU I5-3470T,Ram 8G vừa nghe nhạc youtube,lướt web và Photoshop.

18. taicun

taicun Advanced Member

Cảm ơn bác đã chia sẻ. Bác nói chút ít về chất âm em nó mang lại?
    Cảm ơn bác.
    P/s. Coi thấy rối quá:D

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Nếu so sánh với bộ PC mình đang dùng thì chưa so sánh được vì có quá nhiều sự khác biệt giữa 2 máy như mainboard,cpu,ram.v.v.......nhưng một điều thực tế là mình nghe youtube nhạc hòa tấu và cổ điển rất hay,xem cả Thúy Nga cũng OK.Còn về thiết kế thì rất đơn giản bất cứ ai cũng có thể tự làm được,mình sẽ từ từ chia sẻ cách thiết kế và những kinh nghiệm sau.

20. thanhthai63

thanhthai63 Approved Member

như vậy chuyến này bộ nguồn bác làm cho em được áp dụng theo cách này luôn ha bác..?

21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đã có dự tính thanh lý mấy cục choke kềnh càng để làm 1PC gọn nhẹ,nhưng cũng thử lại lần cuối trước khi chia tay Untitled-3.jpg

taicun likes this.
  22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

cuối cùng cũng tạm hoàn thành với hình dáng dị hợm
    Untitled-7.jpg Untitled-8.jpg Untitled-9.jpg

taicun likes this.
  23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Và thật bất ngờ!Từ chiều hôm qua đến giờ mình bị mê mẩn bởi mấy bản giao hưởng quen thuộc trên Youtube,chiều hôm qua mở bản
    Beethoven - Symphony No. 6 (Proms 2012)

Giữa chợ búa ồn ào nhưng nó cứ đã như chưa từng được nghe bao giờ.
    Và sáng nay dây sớm với:
    Chưa bao giờ thấy nó hay như vậy dù không dám mở lớn vì mọi người còn ngủ.

taicun likes this.
  24. taicun

taicun Advanced Member

Có điều kiện thì bác thay dây có tiết diện lớn hơn và sẽ khác nhiều nữa, bác à.

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đến giờ này mình đã hiểu phần nào đó những giá trị cổ xưa trong các mạch ampli đèn với những mạch cực kỳ đơn giản,ngắn gọn lại có thể cho ra thứ âm thanh cực kỳ tinh tế,quyến rũ.
    Mình tin chắc rằng cái mạch nắn điện cổ xưa không dùng regulator rất tuyệt vời cho âm thanh,dĩ nhiên là mỗi mạch có những ưu khuyết điểm riêng của nó,về mặt lý thuyết và kỹ thuật mình không dám bàn vì dốt,nhưng ở đây mình chỉ nói những trải nghiệm thực tế của mình mà thôi.
    1.-Về âm thanh chắc chắn mạch cổ xưa rất tuyệt vời.
    Thử nghiêm thực tế trên bộ nguồn của mình như sau:Tất cả các mạch khác 3,3V,12V....cố định và các linh kiện khác đều cố định từ BA,Diot,tu,dây.v.v.....chỉ riêng mạch 5V thì mình thay đổi cùng vị trí bằng 3 linh kiện khác nhau...a-2 con LT 1084 CT-5. b-2 mạch XL4016 đã được thay tụ Kaisei NP. c-2 con trở Duelund 10R 10W đấu song song

Kết quả là mạch dùng 2 con trở Duelund cho cái âm thật nhẹ nhàng,tự nhiên,thư thái,thứ âm thanh mà hai mạch kia không thể nào có được.
    2-Về hiệu suất,ổn định và gọn nhẹ thì mạch này không thể so sanh với các mạch rơ gu hay switching được

Last edited: 17/10/19
    quocdat, taicun and Ngoc2 like this.

Share This Page

Loading...